[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng
Trưng dụng các khu dân cư, đầu tiên là các khu chung cư cụ ạ. Cho di chuyển hết người âm tính ra 1 khu riêng, người dương tính 1 khu riêng, F1 sống ở 1 khu riêng. Lực lượng y tế thì huy động thêm từ các tỉnh.
Cứ số người vào nhiều hơn số người ra thì sẽ không nguồn lực nào đáp ứng nổi.
Lúc đấy đưa vào cách ly thì chỉ có ốm thêm.

Đại Ba

Xe điện
Nhiều cụ vẫn nghĩ rằng nên để F0 và F1 ở nhà.

Sài Gòn mấy ngày nay đã xét tiến hành xét nghiệm diện rộng rồi. Ra rất nhiều F0, mà con số báo cáo có thể chưa theo kịp. Hết đợt này có thể 100% dân Sài gòn được xét nghiệm.

Lấy thời điểm đã xét nghiệm 100% dân số đó làm mốc. Sau đó các cụ sẽ thấy lượng bệnh nhân nhiễm mới tăng vọt, ko hề giảm, vì lây nhiễm chéo giữa F0 và F1, NẾU NHƯ THÀNH PHỐ VẪN QUYẾT ĐỊNH ĐỂ F0 VÀ F1 TẠI NHÀ.

Đoạn viết hoa là dự đoán của em. Và em cực kỳ tự tin khi dự đoán như vậy. Các cụ cứ chiêm nghiệm nhé.

Đại Ba

Xe điện
Nếu cách ly hết F0 và F1 sau đợt xét nghiệm này, Sài Gòn chắc chẳng tới 2,3 triệu bệnh nhân đâu.

Còn nếu để F0 và F1 ở nhà, thì rồi cả 7,8 triệu dân sẽ bị lây nhiễm hết. Và phải đến tầm giữa năm 2022 Sài Gòn mới hết dịch (vì dân đã bị nhiễm bệnh hết).

Nếu Sài Gòn lây lan dịch kéo dài đến giữa năm 2022 thì hoạt động giao thương của cả Miền Nam và Nam Trung Bộ sẽ bị tê liệt gần 1 năm. Như vậy Kinh tế Việt Nam CHẮC CHẮN SẼ SỤP ĐỔ.

Chỉnh sửa cuối:

nhuataiche

Xe container
Nếu cách ly hết F0 và F1 sau đợt xét nghiệm này, Sài Gòn chắc chẳng tới 2,3 triệu bệnh nhân đâu.

Còn nếu để F0 và F1 ở nhà, thì rồi cả 7,8 trieruj dân sẽ bị lây nhiễm hết. Và phải đến tầm giữa năm 2022 Sài Gòn mới hết dịch (vì dân đã bị nhiễm bệnh hết).

Nếu Sài Gòn lây lan dịch kéo dài đến giữa năm 2022 thì hoạt động giao thương của cả Miền Nam và Nam Trung Bộ sẽ bị tê liệt gần 1 năm. Như vậy Kinh tế Việt Nam CHẮC CHẮN SẼ SỤP ĐỔ.
Nếu Sài Gòn gom hết F0 và F1 lại, tiếp tục phong tỏa như hiện nay thì kinh tế VN ta sẽ ra sao ?

Đại Ba

Xe điện
Nếu Sài Gòn gom hết F0 và F1 lại, tiếp tục phong tỏa như hiện nay thì kinh tế VN ta sẽ ra sao ?
Thì có thể áp chỉ thị 15 cho Sài Gòn. Kinh tế hồi phục rồi sẽ kiếm được đủ tiền để nuôi và chữa trị cho hàng trăm ngàn, hàng triệu F0 và F1 đó.

nhuataiche

Xe container
Thì có thể áp chỉ thị 15 cho Sài Gòn. Kinh tế hồi phục rồi sẽ kiếm được đủ tiền để nuôi và chữa trị cho hàng trăm ngàn, hàng triệu F0 và F1 đó.
Nghe không hợp lý đâu bác.

CP cũng xác định mục tiêu zero virus là bất khả thi rồi, nên bây giờ sẽ biến covid thành bệnh thông thường, nhiễm nhanh và khỏi nhanh không hậu quả thôi. Giãn cách xh nghiêm ngặt đã và sẽ tiếp tục gây hậu quả khó lường.

Đại Ba

Xe điện
Nghe không hợp lý đâu bác.

CP cũng xác định mục tiêu zero virus là bất khả thi rồi, nên bây giờ sẽ biến covid thành bệnh thông thường, nhiễm nhanh và khỏi nhanh không hậu quả thôi. Giãn cách xh nghiêm ngặt đã và sẽ tiếp tục gây hậu quả khó lường.
Vâng. Vậy cụ cứ theo dõi tình hình Sài Gòn trong những tháng tới nhé. Em hy vọng là em sai. Vì nếu em dự đoán đúng thì tình hình bi đát quá. Cá nhân em cũng sẽ bị ảnh hưởng, sẽ rất khổ nếu dịch bệnh ở Sài Gòn kéo dài.

Nắng nhạt

Xe điện
Mà các cụ ko thấy một số thành phần cứ đòi thả ra, mở cửa, thả rông với miễn dịch cộng đồng??? Em chúa ghét mấy thể loại này.
Nếu covid mà rơi vào bản thân cụ ấy thì ms hối hận chăng?

Chính phủ đóng lại và truy vết cách ly mệt mỏi thế là tốt cho dân mình đấy. Em chỉ ko thích cái vụ cách ly ko cho cách ly tại nhà sợ lây chéo thôi.
Kể mà dân mìnhý thức tốt thì cách ly tại nhà tốt hơn. Hoặc thà làm cái khóa khóa cổng lại như Thanh Hóa em thấy còn oki hơn khi dồn F1 vào khu cách ly.
Chứ các lực lượng y tế làm vc còn mệt (Đối mặt với rủi ro chữa bệnh v...v tiếp xúc bệnh nhân covid mà lại phải trông cả F1 khỏe mạnh.:(

Nếu thả ra như Mỹ ngày chết mấy ngàn người . e ủng hộ CP chống dịch giống Trung Quốc. :( Kể cả tiêm vaccine rồi mà Mỹ vẫn tử vong cao. Nên hy vọng nước mình vẫn phong thành tốt chống dịch dù đã tiêm vaccine đủ.
Hàng hóa vẫn lưu thông cho khử khuẩn. Nhưng ko cho lái xe đường dài từ Nam vào Bắc hay ngược lại. :( Huu e hy vọng CP làm chặt hơn để chống dịch.
Trích báo:
Mỹ ghi nhận hơn 2.000 ca tử vong do dịch Covid-19 mỗi ngày, mức cao kỷ lục trong hơn 6 tháng qua.
Không phải một số thành phần mà phần lớn người dân đều muốn thả vì trình họ cao hơn cụ nên họ hiểu dịch bệnh thì chỉ có thể tránh ngày một ngày hai chứ không thể tránh cả đời được. Em đề nghị thế này cho công bằng nhá. Chia phe ra làm 2. Lock và thả. Những cụ mợ nào muốn lock chặt thì góp tiền vào đóng thuế cho nhà nước và đóng tiền nuôi phe bên mở để họ ở yên nhà giữ an toàn cho bên đòi lock. Ok chưa? Bây giờ đang rất bất công. Chưa nói đến thiệt hại kinh doanh chỉ nói về những người lao động trong các ngành bị cấm không được đi làm đang chết dở mà không được ai trợ giúp. Ai nuôi họ, nuôi con cái họ, cha mẹ già của họ... trong khi những người được đi làm trực tiếp và online vẫn có tiền đút túi ngồi hô hào lock nữa lock mãi. Mà em nói thật chính những thành phần sắp chết đói kia mới là người trực tiếp làm ra sản phẩm nuôi sống tất cả chúng ta chứ không phải những người đút tay túi quần như cụ với em đâu. Và dù đóng hay mở thì họ cũng là người chịu ảnh hưởng trước tiên

one

Xe điện
Em nghĩ phải cân hai phương án “cho F0, F1 đi cách ly tập trung” và “cho F0, F1 điều trị, cách ly tại nhà” lên thế này:

Tập trung
- Đòi hỏi set up cơ sở vật chất quy mô lớn
- Điều kiện sinh hoạt xa lạ, thiếu thốn gần như mọi thứ đáp ứng nhu cầu thường ngày
- 1 người lạ chăm nom cho hàng chục người lạ
- Người chăm nom có chuyên môn nhưng không đủ thời gian và sức lực để lo cho cùng lúc nhiều người
- Chi phí điện nước vật tư thuốc men do ngân sách chi trả (phần lớn)
- Tinh thần người bệnh, người phải cách ly dễ khủng hoảng, tuyệt vọng do phải chứng kiến nhiều hình ảnh tiêu cực bi quan xung quanh
- F0 khó lây cho người khác vì toàn F0 & người che chắn kín
- F0 có thể được cấp cứu kịp thời khi bệnh trở nặng
- F1 có thể thành F0 vì lây chéo trong khu cách ly đông đúc, sức đề kháng giảm
Ở nhà
- Không đòi hỏi set up gì nhiều
- Điều kiện sinh hoạt quen thuộc, có thể thiếu thốn một số thứ vì khó khăn chung
- 1 người thân/quen chăm nom cho một vài người thân quen
- Người chăm nom không có chuyên môn nhưng tự học được tương đối nếu có hướng dẫn tốt
- Chi phí điện nước vật tư thuốc men do gia đình chi trả (phần lớn)
- Tinh thần người bệnh, người phải cách ly tương đối ổn định, ít bị ảnh hưởng từ xung quanh vì người thân có thể lọc thông tin tiêu cực
- F0 khó lây cho người khác nếu tất cả cùng che chắn kín
- F0 có thể không được cấp cứu kịp thời khi bệnh trở nặng
- F1 có thể thành F0 nếu vẫn đi lung tung và không đảm bảo 5K nghiêm chỉnh

Sau khi cân, em thấy, với tình hình TpHCM hiện nay (đã phủ hết vaccine mũi 1 nhưng số ca mới vẫn tăng đều mỗi ngày vài ngàn), phương án tập trung không mang lại gì ngoài sự kiệt quệ cả về vật chất lẫn tinh thần cho tất cả các bên liên quan (người bệnh, gia đình, nhân viên y tế, nhà nước). Nó gần giống như cố chạy marathon 42km bằng tốc độ thi chạy nước rút/vượt rào 100-200m vậy. Phương án ở nhà là cách tiếp cận hợp lý, trừ trường hợp người ta quá neo đơn và/hoặc điều kiện nhà cửa quá tệ.

Cuối cùng, xin gửi tới các cụ câu này: ”Người ta sẽ cam chịu những đau khổ vô tình giáng xuống đầu mình nhưng những tai ương do các quyết định của chính quyền tạo ra sẽ khó được chấp nhận hơn.” (F. A. Hayek)

TRINHNX72

Xe tải
Độ tuổi 35-60 tỉ lệ 32,36%. Con số quá đáng sợ. Đang trong độ tuổi lao động. Những gd có người mất trong độ tuổi này nó bị xáo trộn thay đổi kinh khủng thế nào. Cuộc đời con cái, người ở lại phải sống theo 1 cs khác hoàn toàn trc đấy. 1 cs thiếu thốn, đau buồn biết bao h mới nguôi, mới vượt qua đc. Chưa kể rất nhiều cháu mồ côi cả cha lẫn mẹ. Các cháu khó mà vượt qua dc. Đáng ra dc lớn lên trong vòng tay nâng đỡ của bố mẹ thì h biết dựa vào ai. Mỗi lần xem clip nhân viên y tế đến đứa người mất đi e quặn hết người. Tự nhủ bản thân vẫn còn có gd, bố mẹ, con cái bên cạnh. Tiền ko có thì nhịn ăn nhịn uống đi. Chứ ko may bị rồi đi thì tiền bạc chẳng còn ý nghĩa j nữa.
E có 2 người bạn ở sg. Mất cách đây khoảng 1 tháng. Đến h vợ vẫn như điên như dại. Mà đấy là gd rất khá về ktế, vậy mà h cũng chẳng thiết tha điều j.
Cụ gôp 2 nhóm lại thì phải lấy trung bình chứ: (11+21)/2 =16% cho nhóm 35-60 tuổi :)

bentley8

Xe điện
Ai cũng biết cách li F0, F1 là giải pháp chặn dịch hiệu quả thậm chí là có thể đạt zero case nhưng với CQ như SG ko đủ năng lực cụ ah. Cụ nghĩ xem con số đến nửa triệu F0, đến gấp năm lần như thế với F1, thì chỗ ăn chỗ ở khủng khiếp thế nào ai lo được. Cháu từng có quan điểm cực đoan kiểu cưỡng bức di dời dân sạch virus sang 1 khu vực và dân F0, F1 sang một khu vực còn lại như TP Thủ Đức và tự lo ăn ở trong 1 thời gian ai hết bệnh sẽ về vùng sạch; nhưng sẽ dính ngay vấn đề nhân quyền và tư hữu đất đai tài sản. Thời bao cấp làm kiểu Stalin này thì khả thi, giờ thì chịu. Cho nên kiểu cách li F0, F1 chỉ phù hợp khi con số ca nhỏ, độ vài chục/ngày, khi lên đến con số trăm hay nghìn thì chịu, chấp nhận sống chung đi kèm tử vong hàng loạt mà phải chịu trận giống như SG đấy. Xem TV biết bác Phúc đã nói nhiều lần gửi thư cho Thành ủy và CQ SG khuyên lock ngay và luôn nhưng tiểu quốc này ko chịu cứ thik MTK bất chấp cơ sở khoa học nên thất bại cả hai, tất nhiên còn nguyên nhân gì khác cháu cũng ko nắm hết được. Trong khi HN lock ngay khi con số ca cộng đồng còn nhỏ để quét và cách li là cực chuẩn, chỉ cần chậm vài ngày đến 1 tuần là sẽ lên hàng trăm nghìn ca như SG ngay và luôn, vì điều kiện hoàn cảnh khác gì SG đâu. Nghe một số netizens bảo HN lock là ko cần thiêt khi con số ca còn nhỏ là cực kì *********, đểu giả, chứa đựng sự ghen tức về năng lực và tâm lí vùng miền điển hình, họ muốn cháy cả 2 đầu đất nước. Tại sao lại nói tâm lí vùng miền vì với hậu quả và di chứng đợt covid này, thì HN vốn chỉ kém SG tầm 30% sẽ sớm bắt kịp SG thôi.
Con Delta này kinh quá, 2 ca HN hôm qua phát hiện trong thi thể người đã khuất (chưa rõ nguồn lây) phải chăng chứng minh được giả thuyết là nó bay lơ lửng đâu đó trong không khí, nếu thế khi đã nhiều ca trong cộng đồng rồi có chống con này bằng văn bản hay niềm tin mà thôi.

Quan điểm của em là ko thể để F0 điều trị tại nhà. Kể cả F1 cũng nên đưa đi cách ly tập trung. Lý do như trên đã nói.

Nếu Sài Gòn thiếu lực lượng, thiếu cơ sở y tế, thiếu cơ sở cách ly tập trung thì phải tăng cường lực lượng từ các tỉnh, thậm chí kêu gọi sự giúp đỡ của quốc tế và trưng dụng cả các khu dân cư làm nơi cách ly tập trung.

CHỨ KHÔNG THỂ BUÔNG XUÔI LÀ CHO F0 VÀ F1 Ở NHÀ. Vì làm như vậy thì rất dễ gây lây nhiễm chéo tại các khu dân cư đã được phong toả. (Còn nếu F0 mà còn ko bị phong toả thì em ko dám nghĩ tới).

Đại Ba

Xe điện
Ai cũng biết cách li F0, F1 là giải pháp chặn dịch hiệu quả thậm chí là có thể đạt zero case nhưng với CQ như SG ko đủ năng lực cụ ah. Cụ nghĩ xem con số đến nửa triệu F0, đến gấp năm lần như thế với F1, thì chỗ ăn chỗ ở khủng khiếp thế nào ai lo được. Cháu từng có quan điểm cực đoan kiểu cưỡng bức di dời dân sạch virus sang 1 khu vực và dân F0, F1 sang một khu vực còn lại như TP Thủ Đức và tự lo ăn ở trong 1 thời gian ai hết bệnh sẽ về vùng sạch; nhưng sẽ dính ngay vấn đề nhân quyền và tư hữu đất đai tài sản. Thời bao cấp làm kiểu Stalin này thì khả thi, giờ thì chịu. Cho nên kiểu cách li F0, F1 chỉ phù hợp khi con số ca nhỏ, độ vài chục/ngày, khi lên đến con số trăm hay nghìn thì chịu, chấp nhận sống chung đi kèm tử vong hàng loạt mà phải chịu trận giống như SG đấy. Xem TV biết bác Phúc đã nói nhiều lần gửi thư cho Thành ủy và CQ SG khuyên lock ngay và luôn nhưng tiểu quốc này ko chịu cứ thik MTK bất chấp cơ sở khoa học nên thất bại cả hai, tất nhiên còn nguyên nhân gì khác cháu cũng ko nắm hết được. Trong khi HN lock ngay khi con số ca cộng đồng còn nhỏ để quét và cách li là cực chuẩn, chỉ cần chậm vài ngày đến 1 tuần là sẽ lên hàng trăm nghìn ca như SG ngay và luôn, vì điều kiện hoàn cảnh khác gì SG đâu. Nghe một số netizens bảo HN lock là ko cần thiêt khi con số ca còn nhỏ là cực kì *********, đểu giả, chứa đựng sự ghen tức về năng lực và tâm lí vùng miền điển hình, họ muốn cháy cả 2 đầu đất nước. Tại sao lại nói tâm lí vùng miền vì với hậu quả và di chứng đợt covid này, thì HN vốn chỉ kém SG tầm 30% sẽ sớm bắt kịp SG thôi.
Con Delta này kinh quá, 2 ca HN hôm qua phát hiện trong thi thể người đã khuất (chưa rõ nguồn lây) phải chăng chứng minh được giả thuyết là nó bay lơ lửng đâu đó trong không khí, nếu thế khi đã nhiều ca trong cộng đồng rồi có chống con này bằng văn bản hay niềm tin mà thôi.
Việc xét nghiệm diện rộng ở Sài Gòn vẫn đang tiến hành... Điều đó chứng tỏ ko có chuyện buông xuôi cho lây nhiễm tự do đâu.

Thời gian tới mà ko giảm số ca, em tin là cq sẽ áp dụng những biện pháp cứng rắn hơn nữa, bất chấp chuyện có bị phản đối hay ko. Anh Phong về làm phó ban, cho thấy cqtw chưa bao giờ chịu mềm tay.

bentley8

Xe điện
Xét nghiệm để biết ai nhiễm ai không để mà tự cách li thì cũng tốt mà cụ, còn hơn là chả cần đếm F0 chỉ đếm tử vong như anh Mãi nói T8 :) còn cách li tập trung thì chịu rồi. Tối đa mấy hôm nữa là SG phải mở vì ko chịu nổi giãn cách kéo dài thì F0 lại tăng lại kể cả tiêm rồi, lúc đó xét nghiệm cũng ko còn ý nghĩa gì nữa, vì lúc đó mục tiêu là MDCĐ.

Việc xét nghiệm diện rộng ở Sài Gòn vẫn đang tiến hành... Điều đó chứng tỏ ko có chuyện buông xuôi cho lây nhiễm tự do đâu.

Thời gian tới mà ko giảm số ca, em tin là cq sẽ áp dụng những biện pháp cứng rắn hơn nữa, bất chấp chuyện có bị phản đối hay ko. Anh Phong về làm phó ban, cho thấy cqtw chưa bao giờ chịu mềm tay.
L

thuhuong2

Xe tăng
Em chả tin zero ca dương tính ngoài cộng đồng ở Hn. Chẳng qua chưa tìm thấy thôi. Nhất là phần lớn ng dân đã tiêm mũi 1 nên có thể ko có triệu chứng
Có ai nói zero nữa đâu mà cụ tin hay ko tin.
Hy vọng nhất là ko như SG, Hà nội đã phủ vaccine rất rộng, nên ko toang thôi.

lamhung031

Xe máy
Mẽo nó vẫn nhiễm nhiều và chết nhiều thế cccm nhỉ? chỉ có Ấn là khống chế dc người từ vong rồi, số ca nhiễm cao thế mà số người chết rất ít, VN vẫn thuộc tỷ lệ tử vong rất cao.ĐNA có Indo cũng đã khống chế dc số ca mới còn có hơn 2000, Thái Lan vẫn còn cao

Chỉnh sửa cuối:
Mẽo nó vẫn nhiễm nhiều và chết nhiều thế cccm nhỉ? chỉ có Ấn là khống chế dc người từ vong rồi, số ca nhiễm cao thế mà số người chết rất ít, VN vẫn thuộc tỷ lệ tử vong rất cao.ĐNA có Indo cũngđã khống chế dc số ca mới còn có hơn 2000, Thái Lan vẫn còn cao
Ấn chắc kệ chả buồn đếm thôi chứ e chả tin số đấy :)

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Độ tuổi 35-60 tỉ lệ 32,36%. Con số quá đáng sợ. Đang trong độ tuổi lao động. Những gd có người mất trong độ tuổi này nó bị xáo trộn thay đổi kinh khủng thế nào. Cuộc đời con cái, người ở lại phải sống theo 1 cs khác hoàn toàn trc đấy. 1 cs thiếu thốn, đau buồn biết bao h mới nguôi, mới vượt qua đc. Chưa kể rất nhiều cháu mồ côi cả cha lẫn mẹ. Các cháu khó mà vượt qua dc. Đáng ra dc lớn lên trong vòng tay nâng đỡ của bố mẹ thì h biết dựa vào ai. Mỗi lần xem clip nhân viên y tế đến đứa người mất đi e quặn hết người. Tự nhủ bản thân vẫn còn có gd, bố mẹ, con cái bên cạnh. Tiền ko có thì nhịn ăn nhịn uống đi. Chứ ko may bị rồi đi thì tiền bạc chẳng còn ý nghĩa j nữa.
E có 2 người bạn ở sg. Mất cách đây khoảng 1 tháng. Đến h vợ vẫn như điên như dại. Mà đấy là gd rất khá về ktế, vậy mà h cũng chẳng thiết tha điều j.
Cụ gôp 2 nhóm lại thì phải lấy trung bình chứ: (11+21)/2 =16% cho nhóm 35-60 tuổi :)
Các cụ đang muốn tính cái gì mà 16% vậy?
Tại sao 32.36% lại đánh giá được "quá đáng sợ"??? :-/

Nếu bây giờ em nói, tỷ lệ chết ở độ tuổi các cụ 30-39 ở SG nếu mắc covid, hiện là 0.2%, 1000 người mắc mới có 2 người chết thì các cụ còn thấy nó đáng sợ nữa không? :D

khanhtb

Xe điện
dùng quỹ thất nghiệp chi do ng lao động,sau này ông bà nào thất nghiệp khi đi làm thủ tục lĩnh tiền thì bị trừ số tiền đã lĩnh đợt này ko các cụ

A98

Xe container
Các cụ đang muốn tính cái gì mà 16% vậy?
Tại sao 32.36% lại đánh giá được "quá đáng sợ"??? :-/

Nếu bây giờ em nói, tỷ lệ chết ở độ tuổi các cụ 30-39 ở SG nếu mắc covid, hiện là 0.2%, 1000 người mắc mới có 2 người chết thì các cụ còn thấy nó đáng sợ nữa không? :D
Cụ đã bao giờ đối mặt với xác suất chết 0,2% chưa? Em chưa từng, đối với em đó là tỉ lệ quá cao. Để so sánh, mỗi ngày trong thành phố có nhiều lắm là 5 người chết vì tai nạn giao thông, xác suất tính bằng phần triệu.

Trạng thái
Thớt đang đóng