[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

VietSonic

Xe tăng
Website
everagon.com
Nãy em vừa lướt mạng xem thông tin cho cập nhật chút thì thế nào lại thấy có tin trong đó ghi Quảng nổ là kiến trúc sư trưởng của cái gì công nghệ chống dịch gì đó.. Vđ thật, cho ông bom nguyên tử này phụ trách thảo nào suốt từ đầu dịch đến giờ loay ha loay hoay với mấy cái app kê khai và hầu hết vẫn dùng bút bi và giấy chống dịch từ đầu đến giờ... Biết nó nổ từ năm ngoái vụ máy thở gì đó rồi lại nổ sang xét nghiệm hơi thở mà vẫn cứ giữ lại thế nhỉ.
Cho ông Q nổ sang TQ nằm vùng 1 tháng học công nghệ truy vết và công nghệ phục vụ chống dịch của nó làm theo ra mới dc. 2 năm trời mà nhân tài CNTT rảnh rỗi ko góp phần làm dc cái gì ra hồn, đấy là do quản lý cấp cao ko biết tận dụng thôi, trình độ lập trình, ý tưởng của dân coding việt nam ko phải là kém. Thời dịch hạn chế tiếp xúc mà vẫn dùng bút ghi trên giấy, qua tay bao nhiêu người, điền đủ mọi thứ... thì ko tránh dc lây nhiễm.
Nhà mạng lưu hết thông tin cá nhân trên hệ thống của từng người rồi, sao ko thấy họ tận dụng bigdata này để đồng bộ với các dữ liệu khác để dân đỡ phải ghi chép khai báo. Lo những người già ko dùng smartphone thì khó dùng app, vậy sao ko đơn giản hơn bằng cách đọc số đt là ra thông tin cá nhân khi khai báo tiêm chủng? Toàn hô hào 4.0 nhưng cái đơn giản mà ko làm dc.

toimuondie

Xe container
Gấu e vừa đi aeon long biên về. Bảo đông lắm. E mắng cho trận. LB hnay nổ mấy ca, nếu đi thì chọn h vắng mà đi. Ko mua siêu thị này thì mua chỗ khác. Nó quắc mắt gầm lên bảo e lần sau muốn ăn thì tự đi mà mua, ko hầu. E im thin thít
Cụ hèn thật.
Gấu mà quắc mắt quát em như vậy thì em sẽ tự đi mua, tự nấu nướng cho nó biết mặt chứ cứ im im là nó được thể lấn tới.

thuhuong2

Xe tăng
Có những cái thấy hay mà không phải vậy. Làm khó hơn nói. Nếu không phân vùng theo địa giới thì dữ liệu lấy ở đâu? Ai là người tổng hợp và chịu trách nhiệm đi từng ngõ gõ từng nhà? Cụ ở tổ dân phố này nếu tổng hợp nửa tổ ta và nửa tổ bên cạnh (kể cả việc được cung cấp số liệu) thì tổng hợp để đưa lên ban chỉ đạo mất bao lâu? Tổ trưởng bên này hay tổ trưởng bên kia phải làm việc đó? Các cụ hiểu thế nào về việc nắm địa bàn? Đấy mới chỉ là việc trên địa bàn nhỏ vài trăm người nếu rộng hơn, xé lẻ, trộn lẫn để quản lý vào một việc cụ thể, cần thời gian gấp thì em ạ luôn.
ông nghị này em thấy các bài viết toàn đintheo hướng chung chung và hơi dân tuý., chiều sâu chuyên môn; và nhất là tính đột phá về kiến thức thì thươngf ko có gì. Rất khôn khéo!
Ngay cả gần đây; dư luận ứ âm ỉ là Bình Dương số F0 chết ita hơn SG là do ông này cầm quân bên đó; e thấy cũng có gì đó ko ổn.

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
Cho ông Q nổ sang TQ nằm vùng 1 tháng học công nghệ truy vết và công nghệ phục vụ chống dịch của nó làm theo ra mới dc. 2 năm trời mà nhân tài CNTT rảnh rỗi ko góp phần làm dc cái gì ra hồn, đấy là do quản lý cấp cao ko biết tận dụng thôi, trình độ lập trình, ý tưởng của dân coding việt nam ko phải là kém. Thời dịch hạn chế tiếp xúc mà vẫn dùng bút ghi trên giấy, qua tay bao nhiêu người, điền đủ mọi thứ... thì ko tránh dc lây nhiễm.
Nhà mạng lưu hết thông tin cá nhân trên hệ thống của từng người rồi, sao ko thấy họ tận dụng bigdata này để đồng bộ với các dữ liệu khác để dân đỡ phải ghi chép khai báo. Lo những người già ko dùng smartphone thì khó dùng app, vậy sao ko đơn giản hơn bằng cách đọc số đt là ra thông tin cá nhân khi khai báo tiêm chủng? Toàn hô hào 4.0 nhưng cái đơn giản mà ko làm dc.
Cũng phải nói cho đủ cụ ah.
Cái bluezone là quá đủ, tại sao mỗi bộ ngành lại cứ phải ra app riêng. Sao ko yêu cầu bên BKAV phát triển thêm tính năng.
Còn em ko chắc ông Quảng Nổ đc chỉ huy đám làm apps này đâu.

Mít tố nữ

Xe tăng
Em bé ở TP.HCM tổn thương mạch vành sau mắc Covid-19

Theo bác sĩ Nguyên, ở giai đoạn hồi phục Covid-19, trẻ có thể có hội chứng viêm đa hệ thống. Tình trạng này xảy ra chủ yếu 2-6 tuần sau nhiễm virus SARS-CoV2. Đây là dạng lâm sàng nguy kịch ở trẻ em mắc Covid-19.

PGS.TS.BS Phùng Nguyễn Thế Nguyên, Trưởng Đơn vị điều trị Covid-19, Bệnh viện Nhi đồng 1 cho biết, bệnh viện vừa tiếp nhận bệnh nhi 10 tuổi, cư trú TP.HCM nhập viện vì sốt cao liên tục 39-40 độ C ở ngày thứ 7 kèm sung huyết kết mạc mắt hai bên, đau bụng âm ỉ quanh rốn, ho nhẹ, không đau ngực, không khó thở.

Người nhà bệnh nhi cho biết, trước ngày nhập viện một tháng cả nhà bé có triệu chứng sốt, ho, mất vị giác, nhưng không được xác định mắc Covid-19.

Các bác sĩ thăm khám không ghi nhận thêm triệu chứng bất thường, không ghi nhận nhiễm trùng.

Kết quả các xét nghiệm cho thấy, trẻ phản ứng viêm tăng cao. Kết quả siêu âm tim phát hiện dãn động mạch vành trái. Trẻ được chẩn đoán bệnh Kawasaki thể không điển hình, phân biệt với hội chứng viêm đa hệ thống có tổn thương mạch vành.

Kết quả xét nghiệm PCR của trẻ cả 2 lần đều âm tính với nCoV. Tuy nhiên, kết quả xét nghiệm nồng độ kháng thể IgG với SARS-CoV-2 rất cao (782 Au/ml). Bác sĩ Nguyên cho rằng, kết quả này phù hợp với tiền sử gia đình nghi nhiễm SARS-CoV2.

Sau 2 ngày điều trị bằng IVIG và Aspirin, trẻ hết sốt. Các xét nghiệm viêm cho kết quả bình thường.
Dạo gần đây, em đọc 4-5 bài viết của những người đã tiêm mũi 1 hơn 3 tuần hoặc vừa tiêm mũi 2, họ đều sốt, ho và có triệu chứng mất vị giác điển hình của nhiễm covid nhưng thử que test nhanh mấy lần đều báo âm tính.
Như nhà cháu bé này và cả cháu thì đến xét nghiệm PCR vẫn âm nhưng xét nồng độ kháng thể thì chứng tỏ đã nhiễm.
Em băn khoăn là người đang có triệu chứng bệnh nhưng test nhanh âm tính thì có thể lây bệnh cho người khác trong thời gian đó không?

Xin chào các bạn

[Tịch thu bằng lái]
Em rất khâm phục gs Hiếu, và gs Hiếu chuyên khoa tim mạch, làm công tác quản lí BV ĐHY. Cũng không phủ nhận bác ấy giỏi quản lí, chuyên môn điều trị. Bình Dương thành công tỉ lệ tử vong thấp em ko biết rõ nguyên nhân, nhưng rõ ràng tháp dân số ở HCM trẻ hơn, chủ yếu công nhân tuổi lao động, phục hồi nhanh hơn, và em có theo dõi các bác sĩ trực tiếp điều trị cũng có cách tiếp cận rất hay về phương pháp điều trị, tiếp cận với quan điểm thảm hoạ y tế hơn là điều trị bệnh truyền nhiễm.
Tuy nhiên như em nói ở trên, cụ thể khoa học trong chống dịch như hcm thì cần phải làm gì, thì gs cần nói rõ để ae biết còn làm, nói chung chung rất khó, giờ không phong toả, giãn cách triệt để giảm hệ số lây nhiễm, thì làm thế nào trong khi chưa phủ hết vaccine mũi 2. Chứ cũng không có ý gì.
Trước đã có thống kê so sánh TPHCM và BD rồi cụ, có cả so sánh tương đương về tỷ lệ người già hai địa phương mọi thông số TPHCM đều cao hơn Bình Dương. Nhờ thể hiện tốt ở Bình Dương này mà BS Hiếu đã được bổ nhiệm làm Giám đốc BV Dã chiến điều trị Covid tại Hà Nội

Mít tố nữ

Xe tăng
ông nghị này em thấy các bài viết toàn đintheo hướng chung chung và hơi dân tuý., chiều sâu chuyên môn; và nhất là tính đột phá về kiến thức thì thươngf ko có gì. Rất khôn khéo!
Ngay cả gần đây; dư luận ứ âm ỉ là Bình Dương số F0 chết ita hơn SG là do ông này cầm quân bên đó; e thấy cũng có gì đó ko ổn.
Cụ / mợ có thể chỉ ra cái không ổn được không?
Nhận xét giáo sư Hiếu không có chiều sâu chuyên môn???

Xin chào các bạn

[Tịch thu bằng lái]
Định hướng gì mợ, người ta có thực chiến, tham mưu lãnh đạo đưa một tỉnh có số ca nhiễm tương đương TPHCM trở lại bình thường mới nhanh vậy mà. E đọc trên mạng thì Lãnh đạo Bình Dương mời anh này vào, sau đó Bộ Y tế phong luôn làm Tổ phó thường trực Tổ công tác ở Bình Dương, và Lãnh đạo Tỉnh người ta cầu thị nghe chuyên gia
Không biết Hà Nội thế nào???

tam do hai leo

Xe máy
Gấu e vừa đi aeon long biên về. Bảo đông lắm. E mắng cho trận. LB hnay nổ mấy ca, nếu đi thì chọn h vắng mà đi. Ko mua siêu thị này thì mua chỗ khác. Nó quắc mắt gầm lên bảo e lần sau muốn ăn thì tự đi mà mua, ko hầu. E im thin thít
Em lưu số đt của các bà bán hàng. 1 lần mua em gom 10kg thịt lợn, 10kg gà vịt, 2 kg bò, 2 kg mực, 2kg cá biển, đủ ăn 1 tháng (mua nhiều người ta chọn cho toàn đồ ngon, để ở cửa, tiền thì chuyển khoản). Rau cỏ thì em qua Vin+ hoặc Kmart cho vắng, mua 4-5 ngày/1 lần. Xong e ở nguyên trong nhà. E được phát phiếu đi Big C mà e chưa vào Big C lần nào. Cần mua gì em lên app của siêu thị chọn đồ người ta giao tận cửa. E ko dám mon men vào mấy chỗ siêu thị to và đông. Em ko có đam mê đi chợ nên ít đi càng tốt. E cũng ko hiểu sao mọi người cứ phải ra tận chợ hay siêu thị để chọn từng thứ :(

tdtd

Xe điện
Nhà có nóc rồi, mừng cụ

chaytim

Xe điện
Hai tháng giãn cách em chưa từng bước chân vào siêu thị, mà thực đơn nhà em từ tôm cá gà bò lợn sườn bún phở táo nho kiwi cho đến bánh bao bánh tẻ bánh nếp bánh cuốn... ko thiếu một thứ gì ( em xin lỗi em ko có ý khoe trong lúc dịch bệnh khó khăn này). Em chỉ muốn nói là biết nơi nguy hiểm mà vẫn lao vào thì ko hiểu chống dịch kiểu gì. Tất cả là do cái đầu mình ra hết.
Em đang rất nhiều việc sau ngày 21/9 để bắt đầu mà giờ hải quay xe thì ối làng nước ơi huhuhu

Em rất khâm phục gs Hiếu, và gs Hiếu chuyên khoa tim mạch, làm công tác quản lí BV ĐHY. Cũng không phủ nhận bác ấy giỏi quản lí, chuyên môn điều trị. Bình Dương thành công tỉ lệ tử vong thấp em ko biết rõ nguyên nhân, nhưng rõ ràng tháp dân số ở HCM trẻ hơn, chủ yếu công nhân tuổi lao động, phục hồi nhanh hơn, và em có theo dõi các bác sĩ trực tiếp điều trị cũng có cách tiếp cận rất hay về phương pháp điều trị, tiếp cận với quan điểm thảm hoạ y tế hơn là điều trị bệnh truyền nhiễm.
Tuy nhiên như em nói ở trên, cụ thể khoa học trong chống dịch như hcm thì cần phải làm gì, thì gs cần nói rõ để ae biết còn làm, nói chung chung rất khó, giờ không phong toả, giãn cách triệt để giảm hệ số lây nhiễm, thì làm thế nào trong khi chưa phủ hết vaccine mũi 2. Chứ cũng không có ý gì.
Cụ có nhầm không vậy, SG mà dân số trẻ hơn BD? Em chỉ biết vừa rồi những người tử vong ở SG chủ yếu là người già, trong đó không ít ông bà ở quê vào ở với con cái

Gacodoc68

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy HN rục rịch mở lại sau 21/9 cả rồi, ko biết cod quay xe phút chót không ạ.
Em nghĩ đây là cơ hội để mở cửa và tìm phương án để sống chung với covid, chứ còn cứ dập dòm thì không bao giờ mở cửa ra được đâu.. Cứ đóng của mãi thì không chết vì covid cũng chết vì đói khổ mà thôi

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Đồng chí Nguyễn Lân Hiếu comment về bài viết của chính mình

toimuondie

Xe container
Hà nội lại có xa nghi nhiễm, hy vọng test nhanh lỗi

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Thế BS Hiếu ko phải chuyên gia dịch tễ à cụ, trực tiếp chỉ huy điều trị Fo có tỷ lệ tử vong rất thấp mặc dù số ca lây nhiễm tương đương TPHCM, có kinh nghiệm thực chiến lại có chuyên môn
BS Hiếu có phải chuyên môn y tế dự phòng đâu. Ở VN mà k quản theo địa phương nhân khẩu thì em cũng chưa hiểu quản theo kiểu gì.

Trạng thái
Thớt đang đóng