[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Houston

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ ngoài việc phòng chống dịch và tuân thủ các quy định thì chúng ta cũng cần chuẩn bị một tâm thế cho những điều tồi tệ không mong muốn nhất có thể xảy ra.

Sự hoảng loạn đôi khi sẽ làm trầm trọng thêm rất nhiều cho những vấn đề phải trải qua trong tiến trình của đời sống.

Giữ vững ổn định tâm lý và chấp nhận cũng là một liệu pháp tốt với dịch bệnh. Em đã tự hình dung cảnh mình nằm trên giừơng bệnh với sự khó khăn về hơi thở. Hình dung việc mình sẽ ở bên người thân trong gia đình nếu họ mắc Covit sau khi làn sóng dịch bắt đầu sau kỳ nghỉ tết âm lịch.

Quan điểm cá nhân em là như vậy.
Em thích cách suy nghĩ thực tế, nhìn thẳng vào bản chất sự việc của cụ. Bởi em đã từng sống, làm việc trong một tâm dịch lớn nhất nước Mỹ. Lúc ấy cả xã hội bị phong tỏa, dịch bệnh tràn lan, ngày nào cũng có đồng nghiệp bị nhiễm bệnh, vài ngày lại nghe tin báo có đồng nghiệp bị chết, bệnh viện thì quá tải, người chết không còn chỗ chứa trong nhà quàn, phải nằm trong kho lạnh. Vacxin thì chưa chế tạo thành công. Cha mẹ, con cái thì phải cách ly không thể gặp nhau. Tâm trạng lúc ấy cũng không biết diễn tả như thế nào. Đi làm thì sợ nhiễm bệnh, nhưng yêu cầu công việc không thể trốn tránh đi đâu được. Đành tự nhủ : sống chết có số. Có cảm giác như ngày tận thế đang đến. Có lúc em còn dự tính làm như trong phim là chất đồ đạc, lương thực, súng đạn lên xe, chạy sâu vào một khu vực rừng núi hoang vắng để lánh nạn. Nhớ lại lúc ấy dòng người xếp hàng trước cửa tiệm súng để mua súng phòng thân, vì họ sợ tình trạng xã hội hổn loạn, cướp bóc xảy ra giống như trong phim The Walking Dead.

Rất may mắn là đã thoát ra được thời điểm sinh tử đó. Hơn 600 nghìn người ở Mỹ đã không có được cái may mắn đó, họ đã chết.
Dẫu hiện tại vẫn còn hàng chục nghìn ca nhiễm hàng ngày, nhưng mọi thứ đang OK dần.
Em mời cụ một ly.

Chỉnh sửa cuối:

@xichlo@

Xe điện
Em thích cách suy nghĩ thực tế, nhìn thẳng vào bản chất sự việc của cụ. Bởi em đã từng sống, làm việc trong một tâm dịch lớn nhất nước Mỹ. Lúc ấy cả xã hội bị phong tỏa, dịch bệnh tràn lan, ngày nào cũng có đồng nghiệp bị nhiễm bệnh, vài ngày lại nghe tin báo có đồng nghiệp bị chết, bệnh viện thì quá tải, người chết không còn chỗ chứa trong nhà quàn, phải nằm trong kho lạnh. Vacxin thì chưa chế tạo thành công. Cha mẹ, con cái thì phải cách ly không thể gặp nhau. Tâm trạng lúc ấy cũng không biết diễn tả như thế nào. CĐi làm thì sợ nhiễm bệnh, nhưng yêu cầu công việc không thể trốn tránh đi đâu được. Đành tự nhủ : sống chết có số. Có cảm giác như ngày tận thế đang đến. Có lúc em còn dự tính làm như trong phim là chất đồ đạc, lương thực, súng đạn lên xe, chạy sâu vào một khu vực rừng núi hoang vắng để lánh nạn.

Rất may mắn là đã thoát ra được thời điểm sinh tử đó. Hơn 600 nghìn người đã không có được cái may mắn đó, họ đã chết.
Mời cụ một ly.
Chúc mừng cụ và mọi người!

Trang lão

Xe tải
Em thích cách suy nghĩ thực tế, nhìn thẳng vào bản chất sự việc của cụ. Bởi em đã từng sống, làm việc trong một tâm dịch lớn nhất nước Mỹ. Lúc ấy cả xã hội bị phong tỏa, dịch bệnh tràn lan, ngày nào cũng có đồng nghiệp bị nhiễm bệnh, vài ngày lại nghe tin báo có đồng nghiệp bị chết, bệnh viện thì quá tải, người chết không còn chỗ chứa trong nhà quàn, phải nằm trong kho lạnh. Vacxin thì chưa chế tạo thành công. Cha mẹ, con cái thì phải cách ly không thể gặp nhau. Tâm trạng lúc ấy cũng không biết diễn tả như thế nào. Đi làm thì sợ nhiễm bệnh, nhưng yêu cầu công việc không thể trốn tránh đi đâu được. Đành tự nhủ : sống chết có số.
Rất may mắn là đã thoát ra được thời điểm sinh tử đó. Hơn 600 nghìn người đã không có được cái may mắn đó, họ đã chết.
Mời cụ một ly.
Đôi lúc, em tự hỏi.

Nếu dịch bệnh là không thể tránh khỏi? Nếu nó là tiến trình tất yếu của đời sống nhân loại phải trải qua tương tự như dịch cúm Tây Ban Nha 1918?

Điều gì sẽ khiến em không nằm trong con số 600 ngàn người cụ vừa nhắc đến?

Phải thú thực một điều là em không tin lắm ở tác dụng của Vắc xin(Nếu tính cả lâu dài khi những biến thể Vi rút mới phát sinh).

Nếu cụ đã đi qua cơn bão, cụ có thể vui lòng đánh giá tác dụng của Vác xin cũng như kinh nghiệm cá nhân cụ với dịch được không ạ?

Chỉnh sửa cuối:

@xichlo@

Xe điện
Đôi lúc, em tự hỏi.

Nếu dịch bệnh là không thể tránh khỏi? Nếu nó là tiến trình tất yếu của đời sống nhân loại phải trải qua tương tự như dịch cúm Tây Ban Nha 1918?

Điều gì sẽ khiến em không nằm trong con số 600 ngàn người cụ vừa nhắc đến?
Điều cụ nghĩ là số thôi :))

Trang lão

Xe tải
Điều cụ nghĩ là số thôi :))
Cám ơn cụ.

Em cũng tin ở số mệnh. Nhưng em tò mò điều gì khiến người này xấu số còn người khác lại không với con Virut này?

Cơ địa? Thói quen sinh hoạt? Môi trường khí hậu? Hay là tính thiện ác như niềm tin của những người theo trường phái tâm linh?

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Một người thân của em ở Mỹ mới nhận được thẻ mua hàng trị giá $25 khi đi tiêm 1 mũi vắc xin Pfizer.

Từ 27-5, những người ở tiểu bang California đi chích ngừa sẽ được tặng 50 đồng. Kèm theo đó, Cali đã chi ra 11.5 triệu dollars để tổ chức sổ xố cho những người đã chích vaccine. Đã được năn nỉ đi chích loại vaccine tốt nhất thế giới lại còn có cơ hội bất ngờ trở thành triệu phú mà không đi nữa có mà điên, nghe mà thèm.

Houston

[Tịch thu bằng lái]
Phải thú thực một điều là em không tin lắm ở tác dụng của Vắc xin(Nếu tính cả lâu dài khi những biến thể Vi rút mới phát sinh).

Nếu cụ đã đi qua cơn bão, cụ có thể vui lòng đánh giá tác dụng của Vác xin cũng như kinh nghiệm cá nhân cụ với dịch được không ạ?
Cá nhân em, gia đình em, đồng nghiệp em và những người em tiếp xúc trực tiếp đều đã tiêm đầy đủ 2 mũi. Ai cũng cảm thấy vững tin trở lại sau khi được tiêm đầy đủ.
Hiệu quả thì thấy rất rõ ràng ở bang California ( các bang khác thì em không rõ nên không dám gộp vào). Số ca nhiễm bệnh hàng ngày chỉ còn 1/10. Tỷ lệ nhập viện giảm rõ rệt, số tử vong cũng vậy. Xã hội đã mở cửa trở lại, nhà hàng, rạp hát đông đảo người. Sắp tới đây là ngày nghỉ lễ Chiến sĩ trận vong, mọi người trong chỗ làm em đã lên kế hoạch kéo cả gia đình đi chơi xa, để bù lại thời gian hơn 1 năm qua bị phong tỏa.

Kinh nghiệm của em về phòng dịch, (xin nói thêm là em làm việc trong phòng Lab, một môi trường rất dễ dàng bị lây nhiễm vì là không gian kín, máy điều hòa chung, mọi người làm việc sát nhau.)
1/ Ý thức tự giác. Bọn em nếu như ai có triệu chứng sốt, ho, sổ mũi thì gọi phone báo nghỉ ( ít nhất 3 ngày) sau đó tự đi test Covid ( miễn phí) nếu như hết bệnh mới quay trở lại làm. Những ngày nghỉ đều được trả lương. Nếu như bị nhiễm phải cách ly 14 ngày, thì cũng được trả lương đầy đủ.
2/ Đeo khẩu trang đúng cách ( được huấn luyện cách đeo và thay khẩu trang ngày ít nhất là 3 lần). Đa số mọi người sử dụng khẩu trang không đúng, nếu như không được hướng dẫn.
3/ Giữ vệ sinh cá nhân. Trước khi vào phòng Lab phải rửa tay 2 lần bằng xà phòng, thời gian rửa ít nhất là 20 giây. Mỗi lần ra ngoài để ăn uống, đi vệ sinh lúc trở vào phải rửa tay lại. Thường xuyên thay quần áo, nhất là sau khi đi ra ngoài trở vào nhà.
Trong gia đình, nếu như có điều kiện thì mỗi người ở riêng một phòng, hạn chế tiếp xúc, để lở có người bị bệnh thì cũng đỡ lây cho người khác. Tăng cường tập thể dục, ăn uống đầy đủ chất, tránh để bị cảm.
4/ Đi vào chợ mua đồ phải mang găng tay, sau đó bỏ găng dơ vào thùng rác. Mua đồ online, được ship tới nhà, trước khi mang vào nhà phải xịt thuốc khử trùng.
5/ Tránh mua đồ ăn ở ngoài ( Mc Donald, KFC....) vì có thể người chế biến thức ăn bị nhiễm bệnh.

Chỉnh sửa cuối:

vitngoc

Xe điện
Cụ điều khiển được con covid này không mà cụ dám bảo đảm với đảm bảo? Nước Mỹ và toàn thể thế giới chỉ dám mạnh miệng bảo đảm khi có đủ vaccine chích cho toàn dân. Chỉ cần có để chích là có quyền nói mạnh và cuộc sống trở lại bình thường, tâm trí chẳng phải nghĩ về covid nữa cho đến khi nào có biến động khác. Nước giầu tiềm lực mạnh, nhiều người tài ba giỏi làm chứ không giỏi nói nó khác biệt như thế đấy.
Em vẫn theo mạch từ năm ngoái đến giờ. Ai chả biết nhà Mỹ các cụ mạnh, em có dám động đến tý nào mà cụ lôi ra dọa . Quá lắm chỉ cũng mượn lời anh Ích xà bóng gió ông anh cả chống dịch lởm khởm để dân chết nhiều quá thôi.

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Cụ điều khiển được con covid này không mà cụ dám bảo đảm với đảm bảo? Nước Mỹ và toàn thể thế giới chỉ dám mạnh miệng bảo đảm khi có đủ vaccine chích cho toàn dân. Chỉ cần có để chích là có quyền nói mạnh và cuộc sống trở lại bình thường, tâm trí chẳng phải nghĩ về covid nữa cho đến khi nào có biến động khác. Nước giầu tiềm lực mạnh, nhiều người tài ba giỏi làm chứ không giỏi nói nó khác biệt như thế đấy.
Sau hơn một năm nick này không ngừng ám quẻ VN, cuối cùng con số nhiễm mới hàng ngày của VN đã sắp bằng con số chết hàng ngày của nước "vĩ đại giầu tiềm lực mạnh nhiều người tài ba giỏi làm không giỏi nói đã tiêm vắc xin tốt nhất thế giới" rồi đấy.
Bây giờ đợt lây nhiễm này mà khống chế được trong vòng một tháng nữa thì lại chờ đợt thứ năm để chửi tiếp nhỉ?

Trang lão

Xe tải
Cá nhân em, gia đình em, đồng nghiệp em và những người em tiếp xúc trực tiếp đều đã tiêm đầy đủ 2 mũi. Ai cũng cảm thấy vững tin trở lại sau khi được tiêm đầy đủ.
Hiệu quả thì thấy rất rõ ràng ở bang California ( các bang khác thì em không rõ nên không dám gộp vào). Số ca nhiễm bệnh hàng ngày chỉ còn 1/10. Tỷ lệ nhập viện giảm rõ rệt, số tử vong cũng vậy. Xã hội đã mở cửa trở lại, nhà hàng, rạp hát đông đảo người. Sắp tới đây là ngày nghỉ lễ Chiến sĩ trận vong, mọi người trong chỗ làm em đã lên kế hoạch kéo cả gia đình đi chơi xa, để bù lại thời gian hơn 1 năm qua bị phong tỏa.

Kinh nghiệm của em về phòng dịch, (xin nói thêm là em làm việc trong phòng Lab, một môi trường rất dễ dàng bị lây nhiễm vì là không gian kín, máy điều hòa chung, mọi người làm việc sát nhau.)
1/ Ý thức tự giác. Bọn em nếu như ai có triệu chứng sốt, ho, sổ mũi thì gọi phone báo nghỉ ( ít nhất 3 ngày) sau đó tự đi test Covid ( miễn phí) nếu như hết bệnh mới quay làm. Những ngày nghỉ đều được trả lương.
2/ Đeo khẩu trang đúng cách ( được huấn luyện cách đeo và thay khẩu trang ngày ít nhất là 3 lần). Đa số mọi người sử dụng khẩu trang không đúng, nếu như không được hướng dẫn.
3/ Giữ vệ sinh cá nhân. Trước khi vào phòng Lab phải rửa tay 2 lần bằng xà phòng, thời gian rửa ít nhất là 20 giây. Mỗi lần ra ngoài để ăn uống, đi vệ sinh lúc trở vào phải rửa tay lại. Thường xuyên thay quần áo, nhất là sau khi đi ra ngoài trở vào nhà.
Trong gia đình, nếu như có điều kiện thì mỗi người ở riêng một phòng, hạn chế tiếp xúc, để lở có người bị bệnh thì cũng đỡ lây cho người khác. Tăng cường tập thể dục, ăn uống đầy đủ chất, tránh để bị cảm.
4/ Đi vào chợ mua đồ phải mang găng tay, sau đó bỏ vào thùng rác. Mua đồ online, được ship tới nhà, trước khi mang vào nhà phải xịt thuốc khử trùng.
5/ Tránh mua đồ ăn ở ngoài ( Mc Donald, KFC....) vì có thể người chế biến thức ăn bị nhiễm bệnh.
Cám ơn cụ rất nhiều.

Cụ cho em hỏi là bang của cụ tất cả mọi người đã được tiêm 100% chưa ạ? Và mọi người đều tiêm hai mũi? Loại Vác xin nào được tiêm?

Như cụ nói, tỷ lệ người nhiễm, nhập viện và tử vong giảm rõ rệt? Như vậy tiêm phòng chỉ hạn chế phần lớn chứ không hoàn toàn phòng chống được dịch. Hiện tại, dịch bệnh bang cụ ảnh hưởng đến nhóm người nào nhất(người già, trẻ em...)? Các biến thể mới như chủng Anh, Ấn có chiếc vé nào cho chuyến bay tới bang cụ chưa?

Và nếu có một câu hỏi khiếm nhã được đặt ra:" Cộng đồng Bang Cali đã đi qua cơn bão với 600k người nằm xuống là những người không đủ sức đề kháng với Virut, và có phải Vắc xin chỉ làm nốt công việc của nó là củng cố niềm tin của mọi người?" Cụ nghĩ sao về điều này?

Một lần nữa chân thành cám ơn cụ đã dành thời gian chia sẻ.

matran241091

Xe tăng
mĩ chích cả đống mà ngày nào cũng 20k đấy cụ ơi

vitngoc

Xe điện
Sau hơn một năm nick này không ngừng ám quẻ VN, cuối cùng con số nhiễm mới hàng ngày của VN đã sắp bằng con số chết hàng ngày của nước "vĩ đại giầu tiềm lực mạnh nhiều người tài ba giỏi làm không giỏi nói đã tiêm vắc xin tốt nhất thế giới" rồi đấy.
Bây giờ đợt lây nhiễm này mà khống chế được trong vòng một tháng nữa thì lại chờ đợt thứ năm để chửi tiếp nhỉ?
Israel tuyên bố từ đầu là không bao giờ để cho 8000 người chết, con số đó lớn hơn bất cứ cuộc chiến nào mà nhà nước hiện tại từng trải qua.
USA thì mới tưởng niệm mốc 500k người chết, người đứng dầu Bai Đần còn ngậm ngùi nói đó là con số lớn hơn cả số người chết trong 3 cuộc chiến lớn mà Mỹ tham gia: thế chiến 1, 2 và chiến tranh Việt Nam.
Em mà là người Mỹ em sẽ bớt mồm.

Prelax

Xe tăng
Vắc xin Cụ ạ. Có vẻ đấy là hướng mà ta gọi là chủ động. Giờ khoanh vùng và đưa vắc xin về tiêm nhanh nhất có thể ở các "vùng nóng". Kiểu như đánh vạt cây không cho lửa lan ra, chứ cứ đuổi theo dập lửa giờ không ổn nữa.

Ngoài ra, em thấy không ổn vụ 30/04. Cứ dịp lễ là dịch có dịp bùng lên, trong khi đó, chủng Ấn nguy hiểm như thế nào thì lúc đấy cũng ầm ĩ lên rồi .. Haizzz, thả gà ra đuổi, rút kinh nghiệm vậy.
E đồng quan điểm vụ 30/4

Houston

[Tịch thu bằng lái]
Cám ơn cụ rất nhiều.

Cụ cho em hỏi là bang của cụ tất cả mọi người đã được tiêm 100% chưa ạ? Và mọi người đều tiêm hai mũi? Loại Vác xin nào được tiêm?

Như cụ nói, tỷ lệ người nhiễm, nhập viện và tử vong giảm rõ rệt? Như vậy tiêm phòng chỉ hạn chế phần lớn chứ không hoàn toàn phòng chống được dịch. Hiện tại, dịch bệnh bang cụ ảnh hưởng đến nhóm người nào nhất(người già, trẻ em...)? Các biến thể mới như chủng Anh, Ấn có chiếc vé nào cho chuyến bay tới bang cụ chưa?

Và nếu có một câu hỏi khiếm nhã được đặt ra:" Cộng đồng Bang Cali đã đi qua cơn bão với 600k người nằm xuống là những người không đủ sức đề kháng với Virut, và có phải Vắc xin chỉ làm nốt công việc của nó là củng cố niềm tin của mọi người?" Cụ nghĩ sao về điều này?

Một lần nữa chân thành cám ơn cụ đã dành thời gian chia sẻ.
1/ Tỷ lệ tiêm vacxin ( đầy đủ 2 mũi Pfizer hoặc 1 mũi Johnson's) của California mới chỉ 42%.
Vẫn còn hơn phân nửa dân số chưa, hoặc không chịu tiêm. Do vậy tỷ lệ nhiễm bệnh vẫn còn cao. Tuy nhiên, tỷ lệ bệnh nặng phải nhập viện giảm đáng kể, đó là hiệu quả rõ ràng của vắc xin ( giảm gánh nặng cho hệ thống y tế, giảm tỷ lệ tử vong).
Chừng nào vẫn còn những người trốn tránh tiêm ngừa thì ngày đó vẫn còn dịch bệnh. Chính vì vậy mà chính phủ đang ra sức năn nỉ, thậm chí thưởng tiền cho những ai đi tiêm.

Em nghĩ vacxin đã làm tốt nhiệm vụ của nó.
Và trong khi chờ khoa học tìm ra thuốc đặc trị cho căn bệnh này thì vacxin là một phương cách tốt nhất trong thời gian này cho mọi người trên thế giới.
Và theo quan điểm của riêng em, thì tiêm hay không tiêm vacxin là quyền tự do của mỗi người. Có thể sẽ có quốc gia sẽ ra luật bắt buộc tiêm vacxin, nhưng cũng có quốc gia sẽ không bắt buộc.

Chỉnh sửa cuối:

Trang lão

Xe tải
1/ Tỷ lệ tiêm vacxin ( đầy đủ 2 mũi Pfizer hoặc 1 mũi Johnson's) của California mới chỉ 42%.
Vẫn còn hơn phân nửa dân số chưa, hoặc không chịu tiêm. Do vậy tỷ lệ nhiễm bệnh vẫn còn cao. Tuy nhiên, tỷ lệ bệnh nặng phải nhập viện giảm đáng kể, đó là hiệu quả rõ ràng của vắc xin ( giảm gánh nặng cho hệ thống y tế, giảm tỷ lệ tử vong).
Chừng nào vẫn còn những người trốn tránh tiêm ngừa thì ngày đó vẫn còn dịch bệnh. Chính vì vậy mà chính phủ đang ra sức năn nỉ, thậm chí thưởng tiền cho những ai đi tiêm.

Em nghĩ vacxin đã làm tốt nhiệm vụ của nó.
Và trong khi chờ khoa học tìm ra thuốc đặc trị cho căn bệnh này thì vacxin là một phương cách tốt nhất trong thời gian này cho mọi người trên thế giới.
Cám ơn cụ.

Cụ có phiền không nếu được hỏi:" Trước khi tiêm Vắc xin, cụ âm tính hay dương tính với Virut? Và sau khi tiêm, cụ có quan tâm đến vấn đề đó nữa không?".

Nhạc

Xe container
Cụ đợi đấy mà 1 tháng nữa. 600k mạng người đấy, dân M họ mất mạng vì họ đen hơn các cụ là lúc ý chưa có vaccin Mỹ để trông ngóng như các cụ bây giờ.
Cụ đừng nói là cụ cự tuyệt vaccin Mỹ nhé.

volvo.XC90

Xe tăng
Hôm nay nhiều khả năng công bố số ca nhiễm cao

Malayxia thì thông báo phong tỏa toàn quốc

Trạng thái
Thớt đang đóng