[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

wacwac

Xe buýt
Cơ mà nguồn lây toàn ở đẩu đâu về, chứ có phải là khu phong tỏa lây ra đâu Cụ.
Có xn trên diện rộng thì cũng có ra đâu, thôn em test liên tọi, âm tính cả.
Giờ đang sống trong lo lắng, khi có 2F1 làm ở một nhà máy, vừa mới bế đi mấy hôm. Hy vọng, trong thôn không có vấn đề gì, chứ bà con trong đấy thực hiện giãn cách cỡ 16++++ super+++ rồi mà vẫn dính thì chả biết nói sao.
Chỗ nhà cụ điều tra được là F0 lây từ đâu về chưa. Em thấy 5K chủ yếu ngoài đường, còn đi làm, vào cq, xưởng, kho ... là tuân thủ rất thấp, làm dễ lây.

Trục

Xe ba gác
Này là ít; sẽ tăng lên nhiều; hiện nay ít thì truy vết đâu lên được báo ngay; vài bữa nhiều phải xét nghiệm liên tục nên sẽ truy vết trước rồi đôi ngày sau mới lên được báo số f0.
- Còn các cụ cứ nói khu e mới test 6000 người với 10000ng hiện âm mừng; nhưng các cụ có hiểu test xong thì cả nửa số ấy lại đi làm, lại đi mua đồ, lại làm shipper… nó lại lây tiếp….
Giờ ở HN, không có chỗ nào gọi là an toàn.
Muốn an toàn thì chỉ có nước đóng chặt cửa, không tiếp xúc với ai.

HD1003

[Tịch thu bằng lái]
T Ư cũng nên tính thay sớm Toang đi thôi, cứ để ngồi tiếp rồi công việc chung thì không xuôi mà nhân dân thì mệt mỏi ... không có uy với phía dưới để mỗi ông tư vấn một phách làm cho người dân xoay ko kịp
Thay cũng không có gì khác hơn. Có chăng chỉ là bớt phải nhìn thấy bộ mặt ổng thôi. Có thể thêm chút hy vọng mới mẻ thôi. Còn sự việc chắc cũng có gì khả quan hơn. Tuy nhiên em ủng hộ.

Trục

Xe ba gác
Chỗ nhà cụ điều tra được là F0 lây từ đâu về chưa. Em thấy 5K chủ yếu ngoài đường, còn đi làm, vào cq, xưởng, kho ... là tuân thủ rất thấp, làm dễ lây.
Chỗ em chỉ có F1, chưa có F0 từ kỳ giãn cách tháng 7 Cụ ạ.
Bế đi 2 hôm nay, giờ chưa thấy tin bấn loạn, chắc thoát rồi Cụ.

HD1003

[Tịch thu bằng lái]
Cơ mà nguồn lây toàn ở đẩu đâu về, chứ có phải là khu phong tỏa lây ra đâu Cụ.
Có xn trên diện rộng thì cũng có ra đâu, thôn em test liên tọi, âm tính cả.
Giờ đang sống trong lo lắng, khi có 2F1 làm ở một nhà máy, vừa mới bế đi mấy hôm. Hy vọng, trong thôn không có vấn đề gì, chứ bà con trong đấy thực hiện giãn cách cỡ 16++++ super+++ rồi mà vẫn dính thì chả biết nói sao.
Khu vực gần cửa ngõ, và nguồn chắc chắn từ bên ngoài bởi có nhiều vụ thông chốt,tránh chốt,khai báo gian dối...những phần nổi ta nhìn thấy đủ nói lên phần chìm nó như thế nào.

congchi

Xe điện
Sẽ xn PCR để khẳng định và công bố lên trang BYT.
Từ 27/8 đến 6/9 chạy PCR được nhiều phết mà vẫn chưa hết !
Bác gì đó của bộ YT đã nói trên báo là không xét nghiệm PCR rồi, nhưng vẫn xem người đó là F0 và đối xử như F0.
Những người em biết ở SG không xét nghiệm lại PCR khẳng định khi test nhanh dính F0, nhưng vẫn được quản lý là F0. Y tế sẽ có 1 lần xét nghiệm PCR sau đó để kiểm tra hết bệnh hay chưa (thường sau 7-10 khi +), thường thì lúc đó âm mất rồi.
Sài gòn lấy mẫu tầm soát đợt rồi có 2 loại. Vùng xanh lấy mẫu PCR gộp, vùng đỏ lấy mấy test nhanh rời (như khu em là 2 người trong 1 hộ).
Test nhanh vùng đỏ mà + là F0 luôn, không test lại PCR (khoảng tầm 60k người), số này không biết thống kê sao.
Test PCR vùng xanh là + thì lại đi test nhanh từng người để sàng lọc lại.

Nói chung, xác định SG có tàm 500k đã nhiễm.

QMintech

Xe tăng
Cụ nào có văn bản chính thức về việc HN chấp nhận cả giấy cũ và mới post em xin. Tks

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Bác gì đó của bộ YT đã nói trên báo là không xét nghiệm PCR rồi, nhưng vẫn xem người đó là F0 và đối xử như F0.
Những người em biết ở SG không xét nghiệm lại PCR khẳng định khi test nhanh dính F0, nhưng vẫn được quản lý là F0. Y tế sẽ có 1 lần xét nghiệm PCR sau đó để kiểm tra hết bệnh hay chưa (thường sau 7-10 khi +), thường thì lúc đó âm mất rồi.
Sài gòn lấy mẫu tầm soát đợt rồi có 2 loại. Vùng xanh lấy mẫu PCR gộp, vùng đỏ lấy mấy test nhanh rời (như khu em là 2 người trong 1 hộ).
Test nhanh vùng đỏ mà + là F0 luôn, không test lại PCR (khoảng tầm 60k người), số này không biết thống kê sao.
Test PCR vùng xanh là + thì lại đi test nhanh từng người để sàng lọc lại.

Nói chung, xác định SG có tàm 500k đã nhiễm.
Tình xác suất trên tổng mẫu test PCR thì khoảng gần 3% dân số SG đang có virus + số đã hết thì cũng tầm đấy !
Như vậy vẫn còn tới 95% dân số chưa bị nhiễm cần đc bảo vệ để khỏi làm mồi nuôi virus ;))

hocsinhe

Xe tải
VTV1 đọc là biến thể miu.
Mu là từ nhạy cảm

thuongnho

Xe buýt
Kiến nghị tới các cấp bỏ ngay từ ổ dịch ! Người chứ có phải gà, vịt đâu mà cứ ổ này ổ kia !
Ổ dịch là ổ tập trung virus ý chứ có phải ổ người đâu bác. Đọc comment của bác mà em ko nín được cười dù trong 1 topic rất buồn :)

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Em cũng là dân mà. Nhưng giờ trách móc không giải quyết dc gì. Trông chờ hết vào chính sách. Giờ 1 là thắp hương, lập đàn. 2 là mong các bác sáng suốt hơn, hoặc ít ra có sự cầu thị. Đang lúc nguy cấp mà thay ngựa thì dễ chết hơn, ở mình nhận nhiệm vụ LĐ mất thời gian khá lâu để lính phục tùng chỉ huy, có phải như bọn giãy chết cứ lắp vào là chạy được luôn đâu bác. Chúng nó vô chính phủ 3 tháng, dân vẫn cười phe phé. Mình chỉ 1 ngày như thé khéo giết nhau chết mất nửa dân số. hic
Vẫn con ngựa đấy chỉ cần thay người cưỡi thôi ;))

congthuong

Xe điện
Vậy các nguồn tin đêm qua đã có 1 nguồn chính xác. Quá kinh khủng. Biết bao giờ mới được đi lại đây.
Chợ dân sinh có bao giờ bùng lên nhiều ca đâu mà cụ gào như cha chết

Cứ đợi tiêm hết vaccin rồi sẽ được đi lại. Em thấy HN tuần này đã có thay đổi và đang đi đúng hướng trở lại.

Quên cái tư duy hết F0 trong cộng đồng đi

congthuong

Xe điện
Chán quá, các địa phương mắc ổ dịch lớn như Thanh Xuân, Đống Đa, Thanh Trì, phải ốp test liên tục, xét nghiệm 100% tại ổ đó liên tục. Chứ giờ đang dàn ra đi XN mỗi gia đình 1 người có tác dụng gì đâu, nhiều khu chưa có ca thì ko nên làm. Khoanh vùng rộng ở ổ dịch chứ ko phải làm dàn trải thế này ko đủ lực mà tốn kém.
Thường những khu chưa có ca lúc nổ mới kinh... Các cụ ở chỗ em, cậy vùng xanh giờ mở cửa giao lưu với nhau, không khẩu trang :(:(

3077

Xe container
Bệnh nhân Covid-19 bức xúc "phải" ủng hộ 400 triệu, BV Nam Sài Gòn nói gì?

400tr cho 2 ng bệnh 😳, này chắc nhà giàu họ đk vào chữa theo nguyện vọng chứ dân thường thì nằm nhà chứ tiền đâu đóng. Mới vào đã cọc 50 củ rồi

HD1003

[Tịch thu bằng lái]
Chợ dân sinh có bao giờ bùng lên nhiều ca đâu mà cụ gào như cha chết

Cứ đợi tiêm hết vaccin rồi sẽ được đi lại. Em thấy HN tuần này đã có thay đổi và đang đi đúng hướng trở lại.

Quên cái tư duy hết F0 trong cộng đồng đi
Cụ ăn nói cho văn hóa chút! Em không ( gào)
Em cũng không nói tới f0 và bùng ở chợ dân sinh.
Nhưng thực tế thì đó cũng là nơi cần quan tâm và kiểm soát. Bởi lẽ chỉ 1 f0 thì khả năng lây truyền cho các đối tượng tiếp xúc nhiều hơn so với môi trường khác. Và khó ở chỗ đi chợ ( là phải tiếp xúc) nhưng nó có đặc thù là đủ loại thành phần. Và khó để khoanh vùng,truy vết...điển hình các ổ dịch từ khi chủng Delta này xuất hiện thì đã truy được thành công nguồn chưa hay chỉ chạy theo để dọn???

AcMilan90

Xe tăng
Người dân chúng tôi có thể cố được, nhưng sai lầm của bác nói sửa là sửa mà dễ à, sai lầm đó trả giá bằng mạng sống của nhiều người dân đó.
Đừng nghĩ rằng nói một câu xin lỗi là xong, là người có liêm sỉ thì làm sai gây hậu quả nghiêm trọng, nên xin từ chức.
Đọc câu này của cụ em lại thấy buồn vì 16 năm trước em cũng nói như vậy ở cơ quan và bị đè bẹp dúm luôn.

Trạng thái
Thớt đang đóng