[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

newmtc

Xe tăng

nowhereland

Xe điện
Các cửa hàng tạp hóa+ thực phẩm là điểm trung chuyển Covid
Vậy nhiều điểm trung chuyển lắm:
- Siêu thị, ngân hàng
- Cửa hàng thiết yếu, hiệu thuốc
- Chốt kiểm soát các loại, chốt vùng xanh
- Các hệ thống giao hàng và Shipper
- Tất cả các loại chợ từ đầu mối đến chợ khu vực
- Các cơ quan, cty, doanh nghiệp hoạt động mà không 3 tại chỗ
- Lái xe luồng xanh, taxi, hàng thiết yếu các loại
- Các tổ chức từ thiện lớn bé

Và nhiều hình thức có giao tiếp tập trung qua lại khác. Cấm hết nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

Sazi

Xe điện
Vậy nhiều điểm trung chuyển lắm:
- Siêu thị, ngân hàng
- Cửa hàng thiết yếu, hiệu thuốc
- Chốt kiểm soát các loại, chốt vùng xanh
- Các hệ thống giao hàng và Shipper
- Tất cả các loại chợ từ đầu mối đến chợ khu vực
- Các cơ quan, cty, doanh nghiệp hoạt động mà không 3 tại chỗ
- Lái xe luồng xanh, taxi, hàng thiết yếu các loại
Và nhiều hình thức có giao tiếp tập trung qua lại khác. Cấm hết nhỉ?
Chả có gì khó, biến tất cả nhóm trên thành lô cốt, pháo đài là xong.

congthuong

Xe điện
Không đúng cụ ạ
Ủng hộ sống chung có 3 thành phần:
1. Người nghèo, dân lao động chân tay. Thành phần này tay ráo mồ hôi là bụng đói, chết vì covid hay đói thì cũng như nhau. Mắc covid thì "chỉ" có 2.5% tèo, còn không có đồ bỏ bụng là 100% là tèo
2. Chủ doanh nghiệp, có điều kiện.
Thường đã kịp tiêm Vaccine cho cả nhà luôn rồi. Đi làm thì ngồi 1 mình trong oto. Đến văn phòng thì ngồi phòng riêng, thừa 5K.Mà không thích thì cứ mở cửa ông ngồi nhà làm việc cũng chả sao. Khả năng bị dính covid chỉ bằng 1/100 so với người bình thương. Còn nếu cứ đóng cửa thì khả năng phá sản cao. Nhắm mắt cũng biết là phải chọn loại nào
3. Fan của loại (2).

Loại (2) tuy không đông nhưng thường có sức ảnh hưởng lớn, nhiều người follow. E tin rằng trên OF cũng có không ít.

Em có thằng bạn (học cùng lớp đại học xưa), giờ cũng làm chủ tịch 1 công ty tư nhân , đã niêm yết HOSE. Từ khi cậu tiêm vaccine cho cả nhà xong, là suốt ngày lên FB đòi mở cửa, và thu hút 1 lượng không nhỏ.

Thực ra thế cũng chả phải xấu. Ai cũng vì lợi ích của mình thôi. Hi vọng là chính phủ sẽ điều phối được cân bằng lợi ích của các thành phần
Thế thành phần ủng hộ cách ly là thành phần nào ? Sao cụ không tóm tắt luôn.

Và xét tổng thể cả XH thì thành phần nào nhiều hơn ?

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
HN siết chặt

Theo bài này thì siết chặt vùng đỏ thôi, vùng xanh khả năng được nới.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Nghe bác kể mà em cũng chán!đúng là xã hội phát triển không cân bằng về tri thức,không có sự gắn kết nên nó là điều tất yếu xảy ra. Em ngày nào cũng lượn xe vào đây để xem tình hình. Những ngày đầu còn hay còm,giờ em thấy nó nhạt quá rồi. Túm lại có 2 phe,1 phe chấp nhận,kiên trì giãn cách trong bối cảnh thừa biết rằng chưa đủ vaccin,kiên trì vì họ biết lo cho gia đình,biết cùng nhau vì cộng đồng. Phe thứ 2 thì muốn tự do,vì bản chất ích kỷ...trong phe này em khẳng định rằng tầm nhìn k qua ngọn cỏ,có thêm 1 số nghĩ rằng tiêm vaccin xong là ( bố mài khỏe). Thêm nữa em khẳng định nhận thức quá thấp. Trong đó có 1 số ít không vì 2 lý do trên mà lại là những kẻ (ném pháo vỗ tay).
Ai cũng hô hào dập dịch trong bối cảnh cụ thể như thế này. Nhưng cái tiên quyết để đi đến đích là sự đồng thuận,sự hợp tác thì không hề có. Mở miệng là phê phán chính phủ,phê phán người có suy nghĩ đối lập,dù suy nghĩ đó là vì cộng đồng,là đúng đắn tại một thời điểm có giá trị nhất định.
Thực sự là thất vọng,và qua đợt dịch này mới thấy mặt trái của con người,của xã hội.....
Cụ Hoàng còm thế e nghĩ cụ ko đúng đâu, cụ có điều kiện, có thu nhập nên không lo lắng. Chứ rất nhiều người không có điều kiện như cụ, e hỏi cụ, nếu là công nhân, ld tự do, hk Hà Nội, giờ đang nghỉ không lương hoặc lđ tự do, trong khi con cái thì bắt học online, tiền sgk, máy tính, tiền điện, wifi, chi phí ăn uống, họ lấy đâu ra. Những người lượn không lý do ngoài phố, như đi ăn rằm, đi chợ nhà mẹ, ... đều là những người có đk thì mới đi, đối tượng này thì đáng lên án. Còn như công nhân, lđ tự do, họ bò ra đg chẳng qua đói thì đầu gối phải bò, chứ chơi bời gì mà ra đg. Thái Lan sau khi giãn cách, đến giờ dù vẫn nổ gần 20 k ca, cũng đành chấp nhận sống chung, nghiên cứu mở cửa lại. Ai thì cũng có con nhỏ, cha mẹ già, cũng lo lắng cả, nhưng giãn bao lâu nữa, thì tùy chính phủ cân nhắc thôi, vaccine thì hiện cũng chỉ cho phép tiêm người trên 18 tuổi, tiêm rồi vẫn nhiễm, vẫn lây, chỉ ko chuyển nặng, nên dù có tiêm đủ 70 % thì nguy cơ với trẻ con là vẫn vậy . E chả hô hào ý kiến trái chiều nữa, vì nói ra rồi lại bị khóa nick

Honghen2008

Xe container
Nói dài,nói dai cuối cùng chả có mẹ gì thay đổi. Đâu vẫn vào đó.
Thà chốt mẹ nó 1 câu. Nhốt chặt tất cả lại trong vòng bao lâu để chờ vaccin. Kiểm soát chặt ba gừ biện pháp cấm túc có thời hạn và cam kết trước pháp luật cho ngắn. Xong công việc bắt đầu nới và khi nới có bản cam kết cho những người được tự do đi làm ký vào với mức trách nhiệm cao hẳn lên. Cực đoan nhưng nếu muốn vừa kiểm soát dịch,vừa để kinh tế duy trì dù là tối thiểu. Và cũng là đánh thẳng vào ý thức,kinh tế,trách nhiệm của các đối tượng cụ thể.
Lão vừa phải thôi nhé. Còn mỗi cái xe cút kít đấy.

Hệ thống

Xe lừa
THÔNG BÁO VỀ 13.197 CA MẮC MỚI

Trong đó 11 ca nhập cảnh và 13.186 ca ghi nhận trong nước tại TP. Hồ Chí Minh (5.963), Bình Dương (4.504), Đồng Nai (803), Long An (583), Tiền Giang (290), Kiên Giang (122), Đồng Tháp (102), Bình Phước (70), Nghệ An (66), Tây Ninh (62), Khánh Hòa (58), Bà Rịa - Vũng Tàu (57), Quảng Bình (56), An Giang (51), Thanh Hóa (50), Hà Nội (48), Đà Nẵng (42), Cần Thơ (42), Bình Thuận (34), Đắk Lắk (34), Thừa Thiên Huế (25), Bình Định (20), Quảng Ngãi (19), Sóc Trăng (13), Cà Mau (11), Bạc Liêu (8 ), Bến Tre (8 ), Trà Vinh (7), Lạng Sơn (6), Phú Yên (6), Vĩnh Long (5), Quảng Nam (4), Đắk Nông (4), Bắc Ninh (3), Bắc Giang (3), Ninh Thuận (2), Nam Định (2), Hậu Giang (2), Thái Bình (1) trong đó có 7.255 ca trong cộng đồng.

- Như vậy trong 24h giờ qua số ca nhiễm ghi nhận trong nước tăng 1.757 ca. Tại TP. Hồ Chí Minh tăng 595 ca, Bình Dương tăng 1.064 ca, Đồng Nai tăng 44 ca, Long An giảm 11 ca, Tiền Giang tăng 96 ca.

* Tình hình dịch COVID-19 tại Việt Nam:

- Kể từ đầu dịch đến nay Việt Nam có 486.727 ca nhiễm, đứng thứ 55/222 quốc gia và vùng lãnh thổ, trong khi với tỷ lệ số ca nhiễm/1 triệu dân, Việt Nam đứng thứ 161/222 quốc gia và vùng lãnh thổ (bình quân cứ 1 triệu người có 4.951 ca nhiễm).

- Đợt dịch thứ 4 (từ ngày 27/4/2021 đến nay):

+ Số ca nhiễm mới ghi nhận trong nước là 482.497 ca, trong đó có 256.550 bệnh nhân đã được công bố khỏi bệnh.

+ Có 10/62 tỉnh, thành phố đã qua 14 ngày không ghi nhận trường hợp nhiễm mới trong nước: Quảng Ninh, Bắc Kạn, Tuyên Quang, Lai Châu, Hoà Bình, Yên Bái, Hà Giang, Thái Nguyên, Điện Biên, Vĩnh Phúc.

+ Có 05 tỉnh, thành phố không có ca lây nhiễm thứ phát trên địa bàn trong 14 ngày qua: Thái Bình, Hải Phòng, Phú Thọ, Kon Tum, Hà Nam.

+ 05 tỉnh, thành phố ghi nhận số mắc cao là TP. Hồ Chí Minh (232.585), Bình Dương (122.732), Đồng Nai (25.328), Long An (23.221), Tiền Giang (10.136).

Vulcan V70

Xe trâu
Đứa em bên vợ em ở Thanh hoá mới gọi ra.
Chồng nó là F2 và vợ ( nó) là F3. Cả gia đình đang bị cách ly có dán cảnh báo trc nhà, đến khổ, giờ cả nhà thì bấn loạn, vợ em thì sa xẩm mặt mày đến khổ.
Giờ em cũng ko biết tư vấn gì vì cũng lo, giờ mà dính chuyển sang F0 thì cũng khổ.
Giờ cả nhà nó đang cách ly khoá cửa lại 21 ngày, đến khổ.
Không biết có phải đi cách ly tập trung ko các cụ nhỉ ? Mà sao lại dán bảng đỏ này vào sớm thế ?
F2 với F3 mà làm căng vậy? Mà khoá cửa nhốt người ta trong nhà nữa!

Mata

Xe container
Nhà con em họ em đây. Chồng làm xây dựng, vợ làm kế toán (phụ thôi chứ cũng chả phải kế toán trưởng), chả hiểu kiểu gì mà ngày nào cũng vẫn đi làm bình thường mới tài, dắt con lên gửi bà hàng ngày. Éo hiểu nó thông chốt kiểu gì luôn. Mà cũng chả hiểu đầu óc chúng nó nghĩ gì (nhà không nghèo nhé). Nói chả được.
Ko đi làm công ty đuổi việc, trách bọn lãnh đạo công ty ép đi làm thôi.

TRINHNX72

Xe tải
Phe thứ 2 thì muốn tự do,vì bản chất ích kỷ...trong phe này em khẳng định rằng tầm nhìn k qua ngọn cỏ,có thêm 1 số nghĩ rằng tiêm vaccin xong là ( bố mài khỏe). Thêm nữa em khẳng định nhận thức quá thấp. Trong đó có 1 số ít không vì 2 lý do trên mà lại là những kẻ (ném pháo vỗ tay).
Ai cũng hô hào dập dịch trong bối cảnh cụ thể như thế này. Nhưng cái tiên quyết để đi đến đích là sự đồng thuận,sự hợp tác thì không hề có. Mở miệng là phê phán chính phủ,phê phán người có suy nghĩ đối lập,dù suy nghĩ đó là vì cộng đồng,là đúng đắn tại một thời điểm có giá trị nhất định.
Thực sự là thất vọng,và qua đợt dịch này mới thấy mặt trái của con người,của xã hội.....
Thấy bác tự cho mình là phe 1, và cho phe 2 là xấu xa. Câu sau bác lại tự mâu thuẫn khi phê phán người có suy nghĩ đối lập

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Hoàng còm thế e nghĩ cụ ko đúng đâu, cụ có điều kiện, có thu nhập nên không lo lắng. Chứ rất nhiều người không có điều kiện như cụ, e hỏi cụ, nếu là công nhân, ld tự do, hk Hà Nội, giờ đang nghỉ không lương hoặc lđ tự do, trong khi con cái thì bắt học online, tiền sgk, máy tính, tiền điện, wifi, chi phí ăn uống, họ lấy đâu ra. Những người lượn không lý do ngoài phố, như đi ăn rằm, đi chợ nhà mẹ, ... đều là những người có đk thì mới đi, đối tượng này thì đáng lên án. Còn như công nhân, lđ tự do, họ bò ra đg chẳng qua đói thì đầu gối phải bò, chứ chơi bời gì mà ra đg. Thái Lan sau khi giãn cách, đến giờ dù vẫn nổ gần 20 k ca, cũng đành chấp nhận sống chung, nghiên cứu mở cửa lại. Ai thì cũng có con nhỏ, cha mẹ già, cũng lo lắng cả, nhưng giãn bao lâu nữa, thì tùy chính phủ cân nhắc thôi, vaccine thì hiện cũng chỉ cho phép tiêm người trên 18 tuổi, tiêm rồi vẫn nhiễm, vẫn lây, chỉ ko chuyển nặng, nên dù có tiêm đủ 70 % thì nguy cơ với trẻ con là vẫn vậy . E chả hô hào ý kiến trái chiều nữa, vì nói ra rồi lại bị khóa nick
Em cũng không khá khẩm gì hơn cả. Cũng đi làm thuê,cũng có gia đình như ai đó. Hiện thực thì ta biết. Nói theo cách của bác thì ai cũng có sự chọn lựa? Trong hoàn cảnh cá nhân em thì em chọn lựa gia đình,sự vững bền của tương lai. Ngược lại những người ( lao động) bác nói,họ đâu có cần lo cho gia đình? ( bởi họ không thể ở gần) vậy là họ mặc sức tìm mọi cách chống đối để kiếm tiền. Vậy họ ích kỷ không? Họ nghĩ đc xa hơn không?
Còn như còm trên em nói khái quát chứ không quy chụp hay chỉ đích danh ai đó. Vậy nên tùy mỗi người nhận thức mà hiểu nên và không nên. Nói xa hơn,cụ thể hơn. Những thành phần ( đói phải bò) vậy họ bò đi đâu? Họ hết đói hay tương lai của của họ là nhanh đói hơn,nhanh kiệt quệ hơn?
Vài lời thô thiển của cá nhân em trong bối cảnh này.
À tiện em cũng chia sẻ,em có thể có giấy đi đường,em được tiêm 1 mũi rồi,và em cũng tiêu hết quỹ dự phòng của gia đình trong 2 tháng rồi....

sakai_yo

Xe lăn

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Thấy bác tự cho mình là phe 1, và cho phe 2 là xấu xa. Câu sau bác lại tự mâu thuẫn khi phê phán người có suy nghĩ đối lập
Bác có thể đọc lại kỹ hơn! Em không phê phán gì ai cả. Chỉ là góc nhìn cá nhân em trong cùng bối cảnh chung.
Và gần như là em tóm tắt lại toàn bộ các ý kiến trong thớt này.

Trạng thái
Thớt đang đóng