[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nó lây sang chó mèo từ năm trc với chủng thường rồi mà cụ.
Trước là hãn hữu và chưa ghi nhận lây lại sang người cụ ạ.
Bây giờ nghe chừng bằng chứng rõ ràng hơn.
Chưa ghi nhận lây lại cho người, tuy nhiên động vật bị nhiễm khiến cho virus covid "bất tử".

Quy Lão

Xe tăng
Cho về cũng nên tổ chức phương án cho cẩn thận cụ à.

lại theo vết xe đổ bình dương đồng nai các tỉnh xung quanh đón dân về tỉnh giờ nặng hơn tphcm luôn rồi
Kể cả HN có cho người ta về quê thì các nơi cũng không dám nhận.
Lẻ tẻ vài chục vài trăm người tự phát về đến nơi thì còn vì nhân đạo mà tổ chức đón và cách ly tập trung được. Chứ để thành chính sách mở rộng công khai như tản cư ấy cả chục nghìn người ào về cùng lúc thì tỉnh bó tay luôn.
Nguy cơ bùng dịch tăng vọt, bố bảo mấy ông quan tỉnh dám nhận về.
Như Thái lọ quê em, các cụ ấy thống kê là đang có khoảng 1 triệu người tạm cư trên cả nước. Chỉ cần 1% là 10.000 người về thôi là y tế tỉnh sập luôn.

TrongHN

Xe tải
Ai muốn về thì cho về, nhưng có tổ chức và trong kiểm soát. Có những người mắc kẹt ở HN quá lâu rồi.
Em đi hỗ trợ lương thực, được kể về Hòa Bình kết nối với HN đón dân họ về, khá có tổ chức và quy củ mà cũng nhẹ nhàng đối với người về:
- Dân đăng ký về, gia đình đăng ký với thôn, xã. Khi đủ lượng thì tổ chức 1 chuyến xe đón về, dân pử HN về đã có kết quả test âm.
- Người từ HN ở khu vực vùng dịch: đi cách ly tập trung 14 ngày. Người không ở vùng dịch về tập trung ở nhà văn hóa thôn 7 ngày, sau về nhà tự cách ly thêm 7 ngày - không được bước chân vào xóm luôn, gia đình chuẩn bị sẵn đồ dùng cá nhân để ở nhà văn hóa thôn. Và còn được khoe là nhà văn hóa thôn ở giữa đồng nên rất mát mẻ.
Còn một số bạn ở HN nhận cứu trợ, mình hỏi sao em không về quê thì được trả lời không biết về kiểu gì, không có tiền đi xe về, không có tiền đi cách ly tập trung,...

Nên nếu HN tiếp tục giãn cách nên tuyên truyền, định hướng 1 khoảng thời gian cụ thể để người lao động có kế hoạch và kết nối địa phương để đưa người lao động về quê có tổ chức.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Hai người tiếp xúc gần với nhau mà cùng đeo khẩu trang đạt chuẩn thì rất khó để lây vì virus phải vượt ra khẩu trang của người thứ nhất , chui qua khẩu trang của người thứ hai . Nếu cả hai cùng đeo thêm kính chắn giọt bắn , hạn chế nói khi mua hàng thì lại càng an toàn hơn . Cho nên không cần cấm đội bán hàng ngoài trời .
Môi trường dễ lây lan nhất chính là các văn phòng làm việc bởi có một thực tế là ít nhân viên tuân thủ đeo khẩu trang trong suốt thời gian làm việc , thường họ hay kéo xuống cho dễ thở .
Thực tế ở HN lại chứng minh ngược lại. Vp, nhà máy, chung cư lại ít lây. Toàn chợ với khu dân cư ngõ.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com

daylight

Xe hơi
Thực tế ở HN lại chứng minh ngược lại. Vp, nhà máy, chung cư lại ít lây. Toàn chợ với khu dân cư ngõ.
Thực tế trong ngõ các ông các bà toàn tụ tập tán gẫu, không thì thể dục thể thao. Vì là vùng xanh rào hết rồi mà.

Tổ covid cộng đồng cũng toàn các cụ hưu trí tự phong với nhau, đi ba bước gặp người quen.

Có ai quản lý đâu, tác hại của vùng xanh tự quản là đây.

poiuy

Xe ba gác
Cái này tiềm ẩn rủi ro cụ ạ vì xác minh vùng phong toả cũng chính xác tương đối thôi chưa kể ý thức người cách ly nữa, thà địa phương hỗ trợ chi phí người cách ly tập trung phần nào đó còn hơn để người dân về nhà cách ly chỉ cần nổ 1 ca thôi là công sức tiền của còn tốn hơn nhiều.
Cách ly tập trung cũng có cái dở nếu người cách ly ko tuân thủ 5k để lây nhiễm chéo thì cả tháng cũng chưa ra khỏi khu cách ly. Lúc đó việc cách ly càng tốn kém.

motthoidongbim

Xe điện
Cái này tiềm ẩn rủi ro cụ ạ vì xác minh vùng phong toả cũng chính xác tương đối thôi chưa kể ý thức người cách ly nữa, thà địa phương hỗ trợ chi phí người cách ly tập trung phần nào đó còn hơn để người dân về nhà cách ly chỉ cần nổ 1 ca thôi là công sức tiền của còn tốn hơn nhiều.
Còn xn pcr âm nữa cụ ơi. Nếu cl tập trug được thì ytam rồi nhưng lãng phí nguồn lực + nguy cơ lây chéo. Không có chuyện tự về nhà cl đâu cụ. Về phải qua trạm yte xã khai báo rồi có đi cl tập trung hay ở nhà. Ở nhà thì như trên em nói. Yte xã + cakv sẽ phối hợp ktra + qly. Cổng treo biển nhà clyte, không ra vào luôn. Còn ý thức thì kể cả có cl tập trung nó vẫn trốn ra. Nhưng ở làng xã mà không tuân thủ dân họ báo cq + xa lánh luôn.

lai 4 fun

Xe tải
Xin hỏi các cụ ngõ nhà bà ngoại em cách mấy nhà có nhà bị dán phong toả ghi khu cách ly tạm thời thì có nghĩa là sao ạ. Bà lo nên hỏi em mà em cũng ko nắm rõ để trả lời chỉ bảo bà ở yên trong nhà , tạm thời ko đi chợ . Vậy là nhà họ bị F1 phải ko các cụ ơi.

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
E nghe vỉa hè phác đồ điều trị BD do ĐH Y làm, khác phác đồ của tp hcm (theo bộ yt).
HN bằng 1/2 BG mà chết gấp 3 thì do cái gì ?
Dính ít người già với người có bệnh nền thì chết ít thôi !

Mata

Xe container
Xin hỏi các cụ ngõ nhà bà ngoại em cách mấy nhà có nhà bị dán phong toả ghi khu cách ly tạm thời thì có nghĩa là sao ạ. Bà lo nên hỏi em mà em cũng ko nắm rõ để trả lời chỉ bảo bà ở yên trong nhà , tạm thời ko đi chợ . Vậy là nhà họ bị F1 phải ko các cụ ơi.
Chỉ có thể là F0 hoặc F1.

Roman

Xe điện
Qê em : người từ HN về trong vùng pt thì cl tập trung, không pt thì cl tại nhà. Nếu ở nhà chung thì cả nhà đấy bị cl luôn. Không thì kiếm cái nhà nào ở 1 mình tự cl thôi.
Chứ như Hn trước ct 16. Ở Sg về tự cl tại nhà, người nhà vẫn ra khỏi nhà bt. Thế cl quái gì nhỉ?
Làm kiểu nửa vời đầu voi đuôi chuột quá cụ nhỉ.

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Đến Who nó còn thay đổi quan điểm xoành xoạch
Dịch vẫn mạnh tiêm vc nhắc lại sau 6 tháng, 1 năm để duy trì miễn dịch nó là đúng rồi. Ông WHO phản đối vì lo không có vaccine cho COVAX thôi. Bọn nó cam kết vẫn cấp đủ vc thì chả đồng ý ;))

Vedetta

Xe máy
nhà cháu đọc thì thấy bệnh viện nông nghiệp có 3 ca và từ hôm đó đến giờ chưa thêm ca nào. có đúng không nhỉ. danh sách toàn viết tắt nên không chắc lắm. nhờ các cụ mợ có thông tin xác nhận giúp với. cảm ơn ạ
Đúng rồi cụ à 3 nhân viên y tế. Cơ mà tối nay em mới nhận được tin có 01 mẫu test nhanh diện rộng (+) tại 01 cty cung cấp thịt (lò mổ lợn) cho nửa TP Hà Nội ở Vạn Phúc - Thanh Trì, hy vọng đây không phải ổ dịch như Cty Thanh Nga. Khu em ở có 1/2 quầy thịt lấy hàng ở đây hic.

bimbimzinzin

Xe tăng
HN vẫn ít ca nên chưa nói nên điều gì cụ ơi, lây lan do môi trường kín đã được cảnh báo lâu rồi, cụ có người thân hay bạn bè ở CC trong HCM thì sẽ có nhiều thông tin hơn. Em có bạn ở Cc trong HCM, mức độ lây cũng đáng sợ lắm, không chủ quan đc đâu cụ ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng