[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

congchi

Xe điện
Thủ đô mà chống dịch đội sổ? Ừ thì thủ đô phức tạp, nhưng nhân lực vật lực thủ đô đâu có yếu. Ai không làm được cũng nên tránh ra không để lâu thì toang.
Con delta này không đơn giản.
Em theo dõi Khánh Hòa (quê em), là rất chặt. CT16 ngay tuần đầu khi phát hiện, biết rõ nguồn lây, siết rất chặt (phong tỏa, đi chợ hộ, cấm dân ra khỏi nhà, test diện rộng...), thực hiện quy củ, dân số thì thưa. Thế mà nổ đều như bắp cả gần 2 tháng trời, lọt top 10.

thekloop

Xe buýt

wildcat74

Xe điện
CDC Mỹ nó nói là con delta này dễ lây gấp 2.5 lần chủng gốc và ngang với virus sởi. Như thế những khu mật độ dân cư đông, vi khí hậu chật hẹp hoặc không gian kín là rất đáng ngại!

MasanobuFukuoka

[Tịch thu bằng lái]
CDC Mỹ nó nói là con delta này dễ lây gấp 2.5 lần chủng gốc và ngang với virus sởi. Như thế những khu mật độ dân cư đông, vi khí hậu chật hẹp hoặc không gian kín là rất đáng ngại!
Thế HN lại CT16 thêm 1 tháng nữa vậy. Mọi người chịu khó chút nhé.

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Đến đợt giãn cách thứ 4 thứ 5 thứ 6 thì vấn đề an sinh xã hội nó mới bộc lộ, chứ quan tâm thời bình thì dễ quá.
Đổ vỡ là đã bắt đầu nhen nhóm đối với các doanh nghiệp rồi. Còn với doanh nghiệp FDI hiện tại thì nó chả rút đi đâu cả vì quanh asean này cũng khủng hoảng vì codvid trong khi Vn rất ưu đãi, chín chị ổn định. Nếu giãn cách thời gian dài, các doanh nghiệp FDI ko sản xuất đc, họ sẽ ko chuyển các dự án/hợp đồng sx mới sang VN nữa và sẽ xem xét dừng các dự án đầu tư mới, uy tín của VN đối với các nhà đầu tư giảm sút. Đến lúc đó hàng triệu lao động mất việc, tệ nạn xh sẽ nhiều hơn.
Ý 1 e đồng ý với cụ vì lao động tự do HN đã kiệt quệ rồi , sẽ nảy sinh nhiều vấn đề và em cảm giác LĐ HN chưa lường được vấn đề này
Ý 2 e ko tán thành lắm, FDI ko rút nhưng họ sẽ xem xét rút và quan trọng nhất là vốn FDI ko đổ vào đầu tư ở VN nữa

mitdac1819

Xe điện
Mấy ngành XD, cơ khí thiết yếu gì, cấm hết, chỉ mở với thực phẩm, y tế, ngân hàng, cơ quan chức năng và trực bảo vệ.
Các nhà máy khu CN thì tuỳ tình hình nhưng phải cam kết nếu để lây lan dịch bệnh xử lãnh đạo.
Cụ chắc đúng kiểu quan chức Nn. Nói thật, dn người ta cũng sợ chết mịa đi chứ, nhưng họ chỉ quản đc công nhân khi trong nhà xưởng, lúc nghỉ thì công nhân giao lưu, tụ bạ họ quản thế nào. Cứ đổ trách nhiệm cho thằng có tóc ở giữa là ngon hỉ ;))

nowhereland

Xe điện
Ý 1 e đồng ý với cụ vì lao động tự do HN đã kiệt quệ rồi , sẽ nảy sinh nhiều vấn đề và em cảm giác LĐ HN chưa lường được vấn đề này
Ý 2 e ko tán thành lắm, FDI ko rút nhưng họ sẽ xem xét rút và quan trọng nhất là vốn FDI ko đổ vào đầu tư ở VN nữa
Chẳng cứ lao động tự do, lao động có nghề nghiệp và các hộ kinh doanh nhỏ cũng kiệt quệ luôn. Doanh nghiệp vừa và nhỏ cũng đang trên đà phá sản.
Giờ chỉ còn các cụ hưu trí và các đối tượng hưởng lương nhà nước là còn có thu nhập đủ thiết yếu thôi.

mitdac1819

Xe điện
Em theo dõi Khánh Hòa (quê em), là rất chặt. CT16 ngay tuần đầu khi phát hiện, biết rõ nguồn lây, siết rất chặt (phong tỏa, đi chợ hộ, cấm dân ra khỏi nhà, test diện rộng...), thực hiện quy củ, dân số thì thưa. Thế mà nổ đều như bắp cả gần 2 tháng trời, lọt top 10.
Ko chặt lắm đâu cụ, nếu so với mức độ chặt chẽ ở HN. Chỉ ở tp Nha Trang thôi, chứ các huyện xung quanh thì dân ko sợ, vẫn đi bán hàng rong kìa. Bố mẹ em đang trong ấy kể chuyện

congthuong

Xe điện
Các doanh nghiệp ở HN vẫn đang gồng mình trả lương 2 tháng qua, nhưng nếu kéo dài hơn không có giới hạn cụ thể, họ buộc phải cắt lương thì sẽ có 1 làn sóng lao động đang thuê trọ mất thu nhập sẽ trở về quê.

Mong là thảm họa về quê như SG không bị lặp lại với HN.

LuckyCar

Xe container
Thế người ở phường này, quận này lại phải sang phường khác, quận khác đổ xăng à? Không có giấy đi đường thì sao? Hay lại cần cấp giấy đi đổ xăng?
Sáng kiến hay vãi.
Ta lại tổ chức ship xăng tận nhà thôi, có gì đâu.

Mouser

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Các doanh nghiệp ở HN vẫn đang gồng mình trả lương 2 tháng qua, nhưng nếu kéo dài hơn không có giới hạn cụ thể, họ buộc phải cắt lương thì sẽ có 1 làn sóng lao động đang thuê trọ mất thu nhập sẽ trở về quê.

Mong là thảm họa về quê như SG không bị lặp lại với HN.
Chính các doanh nghiệp gồng mình trả lương 2 3 tháng qua là một cách hỗ trợ chính quyền chống dịch/chống làn sóng thất nghiệp, ổn định an sinh xã hội.

Sat xi

Xe buýt
Như này em đóng cây xăng nghỉ nhà cho khoẻ.
Em nhất trí với cụ, cũng tương tự như đối tượng đi làm thiết yếu chỉ cho phép 10% cây xăng hoạt động chẳng hạn và chỉ bán cho các hoạt động thiết yếu như qđ, ca, y tế. Các đối tượng còn lại mua theo giấy đi đường nhưng giới hạn số lần mua và dung tích mua mỗi lần

congchi

Xe điện
Ko chặt lắm đâu cụ, nếu so với mức độ chặt chẽ ở HN. Chỉ ở tp Nha Trang thôi, chứ các huyện xung quanh thì dân ko sợ, vẫn đi bán hàng rong kìa. Bố mẹ em đang trong ấy kể chuyện
Nha Trang cũng 3700 ca rồi, vẫn nổ lộp bộp cộng đồng.
Nha Trang bé như cái quận ở Sài gòn.

wacwac

Xe buýt
Các cụ có thêm thông tin về ổ mới ở 210, 218 Lê Trọng Tấn cập nhật cho mọi người hóng nhé.
Sáng nay thêm 1 ca nghi ở bên Goldmark, có đi về khu chợ Ngọc Hà, chả lẽ bên Ngọc Hà - Đội Cấn có ổ mới như Thanh Xuân mà chưa phát hiện ra :(.

em thấy vụ Thanh Xuân, nên có tờ A4 để làm gương và có vài án điểm về vi phạm giãn cách.

raspberry

Xe tăng
Cụ chắc đúng kiểu quan chức Nn. Nói thật, dn người ta cũng sợ chết mịa đi chứ, nhưng họ chỉ quản đc công nhân khi trong nhà xưởng, lúc nghỉ thì công nhân giao lưu, tụ bạ họ quản thế nào. Cứ đổ trách nhiệm cho thằng có tóc ở giữa là ngon hỉ ;))
Đúng vậy,
Bên em doanh nghiệp nước ngoài: thằng quản lý nào lơ là, không thực hiện đúng phương án chống dịch (đã được thông qua) để nhân viên mắc Covid là đi, k nói nhiều.
- Tháng 3 năm ngoái một ông là F3 không khai báo bị nghỉ, quản lý bị nhắc nhở.
- Đợt rồi trên Bắc Ninh: 2 thợ sửa máy làm việc trong đơn vị đối tác bị +, quản lý cũng bị cảnh cáo (bằng văn bản, mức cảnh cáo cao nhất hơn nữa là nghỉ).

Chỉnh sửa cuối:

Mandalord

Xe điện
Em thấy chính sách chống dịch hơi lủng củng và thay đổi xoành xoạch. Điển hình như vấn đề shipper, lúc thì cấm, mấy ngày sau lại cho hoạt động, rồi mấy ngày sau lại cấm... Bây giờ yêu cầu các địa phương phải chống dịch, không chống được thì kiểm điểm... nhưng cũng phải rõ ràng tiêu chí tiêu chuẩn thế nào là kiểm soát được dịch, là số ca nhiễm bằng 0, hay số ca nhiễm/ngày dưới một ngưỡng X, hoặc số ca tử vong/ngày dưới ngưỡng Y... Hiện tại chẳng có cái gì cả, không ai biết chống đến mức nào thì là ổn thì chống làm sao, làm sao hoạch định chính sách được?

daylight

Xe hơi
Tầm này e thấy doanh nghiệp họ cũng sợ bị dính, dính sẽ ngừng kinh doanh. Tới giờ tại HN có vẻ doanh nghiệp chưa ai bị dính ?

Cốt lỗi ở HN đợt dịch này toàn từ các Chợ, từ các căn ngõ trong đó người già , trẻ nhỏ rất kém trong chuyện giãn cách.

Lam__Phương

Xe điện
Quan trọng là phải phát hiện sớm ca bệnh cụ ạ để nó tua mấy vòng rồi thì k đơn giản nữa.

Alevonic

Xe hơi
Các cụ có thêm thông tin về ổ mới ở 210, 218 Lê Trọng Tấn cập nhật cho mọi người hóng nhé.
Sáng nay thêm 1 ca nghi ở bên Goldmark, có đi về khu chợ Ngọc Hà, chả lẽ bên Ngọc Hà - Đội Cấn có ổ mới như Thanh Xuân mà chưa phát hiện ra :(.

em thấy vụ Thanh Xuân, nên có tờ A4 để làm gương và có vài án điểm về vi phạm giãn cách.

Mouser

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
CQ cần giao công việc chống dịch trực tiếp xuống cấp Quận/huyện để họ chủ động công việc/bám sát từng khu vực/chịu trách nhiệm nếu để dịch bệnh lây lan trên địa bàn.

Trạng thái
Thớt đang đóng