[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

legend7seas

Xe tải
Các cụ đang hy vọng miễn dịch cộng đồng bằng tiêm vaccine cho 70% dân số trên 18 tuổi thì sai lầm rồi. Với tốc độ lây lan của chủng Delta này, kể cả trong trường hợp vaccine chống lây bệnh hiệu nghiệm 100%, muốn miễn dịch cộng đồng phải tiêm đủ vaccine cho trên 90% toàn bộ dân số.

Nếu chỉ tiêm 70% người trên 18 tuổi thì toàn bộ trẻ em dưới 18 tuổi (khoảng 25-30% toàn dân) và 30% người trên 18 tuổi chưa được tiêm (20% toàn dân, tổng cả hai nhóm xấp xỉ 50% dân số) vẫn nguyên nguy cơ nhiễm bệnh. Chưa kể 15-35% những người đã tiêm vẫn có thể mang và truyền bệnh (độ hiệu quả vaccine hiện tại chỉ tầm 50-80% với chủng Delta tùy loại). Những người đã tiêm vaccine có thể yên tâm hơn vì giảm khả năng tử vong nhưng còn 50% dân số còn lại mặc kệ chăng? Indonesia từng chết trên trăm trẻ em mỗi tuần vì chủng Delta. Việt Nam nên hy sinh con ai?

Thời gian tới hy vọng các cụ đã tiêm vaccine, kể cả 2 mũi, cũng nên cẩn thận vì các cụ vẫn có thể nhiễm và truyền bệnh cho phần lớn người xung quanh chưa được tiêm vaccine, gián tiếp gây ra cái chết cho người khác.

Roihoi1982

Xe hơi
Hôm nay dọc đường Giải Phóng từ đoạn Kim Đồng đến cầu Trắng bên đối diện đường sắt có 2 điểm đang tập chung lấy mẫu xét nghiệm. Chắc sàng lọc nguy cơ
Đúng rồi cụ,em ở ngõ 1 Kim Đồng, sáng nay lấy mẫu xét nghiệm, lấy cả nhà luôn chứ ko phải mỗi hộ 1 người, em xuống sớm lấy đầu tiên mà lúc sau tầm 10 người ra vây quanh cũng sợ sợ

Vova

Xe container
Khu đằng trước miếng đất nhà em. Bữ thấy ghi vùng xanh e đã thấy nực cười, rõ là trong khu, trong trục đg đó đang có dãy nhà phong toả, cứ tầm 1 tuần r lại thấy xe cấp cứu đi vào. Mà chả hiểu sao ghi vùng xanh. Xong các ông chốt thì tụ tập nói chuyện ko khẩu trang. Rồi dân nghĩ vùng xanh nên đi lại tự do trong khu.
Em thấy vùng xanh nhiều khi còn tai hại hơn. Như chỗ em khi chưa quây thì dân ở trong nhà hết. Từ lúc chắn barie làm vùng xanh thì thấy các bà bắt đầu ngồi tán chuyện, các ông thì ra đường rít thuốc, chiều và sáng thì thấy lác đác đi tập thể dục, tối thì trẻ con đạp xe. Nói chung là tứ tung. Mà chắc là do vùng xanh rồi nên trật tự với cả CA phường chẳng thấy đi lại nhắc nhở gì cả.
Nói chung Hà Nội còn làm hời hợt kiểu này nếu để phát sinh ra chục điểm nóng như mấy ngõ mạn Cao Xà Lá ở Nguyễn Trãi thì coi như là xong.

vnposh

Xe điện
Điểm tin ah
Chống dịch nửa vời, Hà Nội sẽ giãn cách đến bao giờ?
Cuối cùng, báo chí cũng nặng lời không còn "thông cảm" cho LĐ Thủ đô như truyền thống nữa.

congthuong

Xe điện
Các cụ đang hy vọng miễn dịch cộng đồng bằng tiêm vaccine cho 70% dân số trên 18 tuổi thì sai lầm rồi. Với tốc độ lây lan của chủng Delta này, kể cả trong trường hợp vaccine chống lây bệnh hiệu nghiệm 100%, muốn miễn dịch cộng đồng phải tiêm đủ vaccine cho trên 90% toàn bộ dân số.

Nếu chỉ tiêm 70% người trên 18 tuổi thì toàn bộ trẻ em dưới 18 tuổi (khoảng 25-30% toàn dân) và 30% người trên 18 tuổi chưa được tiêm (20% toàn dân, tổng cả hai nhóm xấp xỉ 50% dân số) vẫn nguyên nguy cơ nhiễm bệnh. Chưa kể 15-35% những người đã tiêm vẫn có thể mang và truyền bệnh (độ hiệu quả vaccine hiện tại chỉ tầm 50-80% với chủng Delta tùy loại). Những người đã tiêm vaccine có thể yên tâm hơn vì giảm khả năng tử vong nhưng còn 50% dân số còn lại mặc kệ chăng? Indonesia từng chết trên trăm trẻ em mỗi tuần vì chủng Delta. Việt Nam nên hy sinh con ai?

Thời gian tới hy vọng các cụ đã tiêm vaccine, kể cả 2 mũi, cũng nên cẩn thận vì các cụ vẫn có thể nhiễm và truyền bệnh cho phần lớn người xung quanh chưa được tiêm vaccine, gián tiếp gây ra cái chết cho người khác.
Indonesia tỉ lệ tiêm mới 12.3% thôi cụ. Nên phải tính thêm vấn đề quá tải y tế nữa.

Cụ nói 1 thôi 1 hồi nào 70% rồi 90%, lúc dẫn chứng thì lấy ví dụ chả ăn nhập gì cả (12%).

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ở khu nào ạ ? Phường tôi bác Tổ trưởng Tổ dân phố gửi công văn thông báo của phường về hỗ trợ khó khăn, bà con trong tổ còn tìm tổ chức nhận (sau có hội CTD của phường nhận) để đóng góp tự nguyện đã gần 50 triệu + gạo gần 2 tấn (tôi ở Cầu Giấy)
Lao động tự do ngoại tỉnh chưa có xác nhận tạm trú nhóm này khá đông như thợ xây, xe ôm, Grab, đồng nát ve chai đều ko có hỗ trợ gì hết cụ nhé, mà cũng tuỳ từng phường từng tổ dân phố thôi, như em quen 2 đội thợ xây 1 ở Tây Hồ 1 ở Thanh Trì hỏi thì đều ko có hỗ trợ gì hết . Cũng may các cụ trên nhìn ra nên vừa mới có cái công điện nay hy vọng được cải thiện

Dungha1985

Xe hơi
Lao động tự do ngoại tỉnh chưa có xác nhận tạm trú nhóm này khá đông như thợ xây, xe ôm, Grab, đồng nát ve chai đều ko có hỗ trợ gì hết cụ nhé, mà cũng tuỳ từng phường từng tổ dân phố thôi, như em quen 2 đội thợ xây 1 ở Tây Hồ 1 ở Thanh Trì hỏi thì đều ko có hỗ trợ gì hết . Cũng may các cụ trên nhìn ra nên vừa mới có cái công điện nay hy vọng được cải thiện
Khu nhà em tổ dân phố tự tìm đến các công trường xd để lên danh sách gửi phường xin hỗ trợ cụ ạ. Chỉ cần có cmnd là được. Một số không có cmnd thì chịu chết.

OBDII

Xe tải
Tôi xin phép nếu đc cụ nhắn tôi địa chỉ nơi ở bạn của bạn.
Tôi xin phân tích một chút câu chuyện của cụ, hoặc bạn cụ:
- Trước lúc tăng cường giãn cách bạn cụ đã ko tin, và cố đi gom thưc phẩm. Vì vậy bạn cụ đã có đủ thực phẩm cho 1-2 tuần. Vậy đương nhiên ko gọi hỗ trợ rồi.
- nếu gọi, đặt hàng mà ko có ng giao thì hãy post lên đây cụ ah. Có thể là đông, nhưng ít ra bạn cụ cứ show đc cái đơn hàng đặt đi đã. Hay lại đọc báo rồi nghĩ ra.

Những thông tin kiểu bạn em, ng nhà em như cụ đa phần đều nói ko có cơ sở, hay thêm thắt bịa đặt.
Tôi dân ở Bình Tân đây. Khả năng mua được hàng chỉ 5% thôi nhé. Số liệu thực tế từ hệ thống quản lý order của hệ thống siêu thị cỡ to (ko tiện nêu).

Người dân đã đúng khi đi gom thực phẩm. Tuần sau sẽ căng thẳng hơn nhiều. Đồ tích trữ sắp hết.

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi cụ,em ở ngõ 1 Kim Đồng, sáng nay lấy mẫu xét nghiệm, lấy cả nhà luôn chứ ko phải mỗi hộ 1 người, em xuống sớm lấy đầu tiên mà lúc sau tầm 10 người ra vây quanh cũng sợ sợ
Quá sợ luôn với tính bon chen cua đa số dân ta. Sang nay em mới đi mua đồ ăn,ngay đầu ngõ thôi. Mình đã có ý đứng rõ xa,đợi đến lượt. Thế mà đến lượt vào mua, đang đợi họ cân thì 2 vợ chồng 1 nhà dắt tay nhau phi vào sát người em. Chủ hàng nhắc anh chị đứng cách ra rồi tới lượt. Thế mà nó điếc. Vẫn phi vào nhặt lên nhặt xuống, em bảo đợi tí tôi xong rồi làm gì thì làm. Dcm,thằng chồng nó làm câu. Sao,vấn đề gì không? Nhà ông à? Nhẽ nện bỏ cmn luôn chứ.

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Khu nhà em tổ dân phố tự tìm đến các công trường xd để lên danh sách gửi phường xin hỗ trợ cụ ạ. Chỉ cần có cmnd là được. Một số không có cmnd thì chịu chết.
Như vậy là có tài trợ chứ theo quy định của QĐ 3642 của Hà Nội là không được đâu phải có xác nhận tạm trú của CA phường. Nếu ae thợ thuê trọ thì phải có xác nhận chủ nhà kèm bản chứng thực hộ khẩu hoặc giấy GNQsd đất của chủ trọ

AHDA

[Tịch thu bằng lái]

vnposh

Xe điện
Em bài này thả cửa cho dân comment ở dưới nhiều phết
Bài này nổ phát súng đầu tiên vào kiểu "chống dịch nửa vời" của Hà Nội. Tít bài không còn "giảm nhẹ", "câu viu", "thông cảm" với CQ Thủ đô như thường thấy.

Báo chí nó bực mình, thậm chí giận dữ cũng không trách được. Về nhiệm vụ thì vẫn "lên bài" như ngày thường. Về tuân thủ thì đội này nhiều cơ quan báo chí gần như "3 tại chỗ" hoặc "chiến đấu trong vòng vây", vậy mà mãi không được "về nhà".

Báo chí "mắt thấy tai nghe" nhiều, "sổ toẹt" vấn đề ra thế này cũng mừng, vì nhiều người sẽ biết, tự phòng thân cho mình. :D

formen

Xe lăn
Như vậy là có tài trợ chứ theo quy định của QĐ 3642 của Hà Nội là không được đâu phải có xác nhận tạm trú của CA phường. Nếu ae thợ thuê trọ thì phải có xác nhận chủ nhà kèm bản chứng thực hộ khẩu hoặc giấy GNQsd đất của chủ trọ
+ cụ cần phân biệt cứu trợ thực phẩm : ai ở đâu cứ có khó khăn báo qua chủ trọ hoặc trực tiếp tổ dân phố là tổ dp sẽ tổ chức cứu trợ thực phẩm nguồn: của nhà nc?+ đóng góp của mọi người. không cần bất cứ giấy tờ gì thấy đói là nạp gạo+ rau các cái. cái này cc cứu trợ qua zalo connect cân nhắc chuyển đồ cứu trợ qua tổ dân phố (vì tổ em làm cái này em đánh giá khá tốt+ phản ứng nhanh với các điểm xin cứu trợ)

+ với hỗ trợ người lao động theo qđ 3642: cái này theo thủ tục cần phải chuẩn chỉ như hướng dẫn. xong mỗi lao động được 1.5 tr/lần theo hướng dẫn, không biết được mấy lần?

Mata

Xe container
trên báo vnexpress có đưa tin HN có 5,7 triệu trên 18 tuổi người sao it thê đc nhỉ ( vậy số dưới 18 tuổi khoảng 3 triệu người = 1/3 số dân )
đến nay HN đc phân bổ 3,2 triệu mũi đã tiêm đc 2,6 triệu mũi rồi chiếm hơn 45% số người đc tiêm
hy vọng đến 7 8 ngày nữa đến mốc 6-9 tiêm đc 1 triệu mũi nữa thì con số tiêm mới đạt gần 60%
phải tiêm đủ 100% số người trên 18 tuổi mới đạt đc 70% số dân ở HN , chứ 70 75 % cho người trên 18t thì cũng chỉ đc hơn 50% tí thôi

để tiêm 100% cho nhóm trên 18 tuổi nhanh cũng phai giữa tháng 10 mới xong, trung bình 1 ngày phải tiêm 100k mũi thì mới đạt + với cả đk có đủ vaccine để tiêm
thì khi đấy mới tính đến nhóm dưới 18 tuổi, rồi quay lại tiêm mũi 2 cho nhóm kia vậy loanh quanh trong năm nay HN cần trên 13 14 triệu liều, chắc khó mà đạt đc lắm chắc chỉ có vaccine nội hay nhập của tàu về mới có đủ
nó thống kê những người thường trú thôi cụ, còn tạm trú, không khai báo thì phải tầm 2 triệu nữa.

coquay

Xe container
nó thống kê những người thường trú thôi cụ, còn tạm trú, không khai báo thì phải tầm 2 triệu nữa.
vây tính trên % dân số đc tiêm còn ít hơn nữa rồi, vì số liệu tiêm thực tế mới đc 2,6 triệu mũi là chuẩn

groupon

[Tịch thu bằng lái]

Cái sai lầm chính là ở chỗ tư duy

Nếu tư duy phải tiêm cho 90% mới đạt mdcd dân số sẽ dẫn đến tư duy phải tự chủ vacxin.

Khi tư duy phải tự chủ vacxin sẽ dẫn đến việc chậm trễ không mạnh tay nhập vacxin ngoại về dập dịch ngay và luôn, bỏ qua thời gian vàng ngăn dịch bùng nổ ở mỗi thành phố.

Khi đã chậm trễ trong việc phủ sóng vacxin diện rộng dứt khoát sẽ bỏ qua thời gian vàng, tức là phải ngăn dịch bùng nổ phá vỡ hệ thống y tế công . Thất bại ở HCM là một ví dụ cụ thể, việc phải thay 2 tướng trong công tác phòng chống dịch cũng là một bằng chứng cụ thể.

Sai, ngàn lần sai, phải nắm lấy thời cơ vàng bằng mọi giá. Nhưng hiện giờ như ở Hn thời cơ vàng đang trôi qua từng ngày từng giờ. Mọi việc khá đủng đỉnh.

Tư duy việc lãnh đạo cao cấp phải xông vào vùng dịch bắt lỗi cán bộ địa phương cũng sai nốt. Việc của họ là ngồi một chỗ và vạch chiến lược, dự báo chiến lược và xây dựng chỉ đạo cụ thể từng giải pháp, không hiệu quả lại tiếp tục đôn đốc.

Phải có một dự báo về thời điểm vàng ngăn dịch bùng nổ tại từng thành phố, phải tự kiểm điểm xin lỗi trước nhân dân công khai về thất bại vừa rồi ở HCM, và quyết tâm giữ từng thành phố như đánh giặc, Mất một thành phố phải chém tướng không tiếc tay.

Mỗi lãnh đạo phải lấy sinh mạng chính trị cua mình để đảm bảo cho việc chống dịch cho từng thành phố, thành phố nào thất thủ phải mạnh tay xử lý ngay. Chống dịch là đánh giặc, thua là mất hàng chục nghìn mạng người, chết như chiến tranh chứ có phải trò đùa đâu

Thất thủ ở một thành phố cả nước còn dồn lực được, thất thủ 2,3,4 thành phố rồi đến thủ đô, ai cứu ai.

Và hàng nghìn tỷ trong quỹ hỗ trợ vacxin vẫn đang nằm đông cứng trong ngân hàng.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng