[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Phỗng new

Xe điện
Sư 5BB QK7 chứ, sao lại quân khu 4.
Trước em ở trỏng, thì sư 5 và trung đoàn Gia Định, cán bộ và lính cựu (a trưởng) người miền Trung, miền Bắc nhiều.
Sư 5 em còn đến bắn đạn thật ở trường bắn của họ rồi.
Làm gì có bộ đội "miền ngoài" ở đây cụ? :D

Các em Sư 5 QK4 và Trung đoàn Gia Định toàn con em miền Nam lấy đâu ra "miền ngoài", mấy cái bài chế cháo trên mạng cụ đừng tin :D Nhiều người họ bóc cho không ra gì những kiểu pha nhại tiếng đấy rồi, vẫn là bài để phân biệt vùng miền thôi.

Đồng đôi cũ em trong QK4, vẫn cập nhật cho anh em ngoài này, tụi nhỏ nó đi chợ với chia đồ hơi bị giỏi đó, cứ làm như chúng nó ngô nghê không bằng :D Cụ chịu khó đọc những bài của các em tình nguyện viên, những đơn vị thiện nguyện đang hợp tác cùng bộ đội để có cái nhìn về công việc của chiến sĩ rõ ràng hơn :)

poiuy

Xe ba gác
Cũng khó cụ, còn theo nhà cung cấp. Combo của các st khác nhau nó sẽ khác nhau.
Yêu cầu các st đóng combo chứ ko phải combo của st ấy cụ. Vì dụ combo gồn gạo, rau xanh, thịt đông lạnh, gia vị chứ ko phải gạo gì, rau gì, gia vị gì từng loại nhỏ lẻ ra.

darthvader

Xe điện
Làm gì có bộ đội "miền ngoài" ở đây cụ? :D

Các em Sư 5 QK4 và Trung đoàn Gia Định toàn con em miền Nam lấy đâu ra "miền ngoài", mấy cái bài chế cháo trên mạng cụ đừng tin :D Nhiều người họ bóc cho không ra gì những kiểu pha nhại tiếng đấy rồi, vẫn là bài để phân biệt vùng miền thôi.

Đồng đôi cũ em trong QK4, vẫn cập nhật cho anh em ngoài này, tụi nhỏ nó đi chợ với chia đồ hơi bị giỏi đó, cứ làm như chúng nó ngô nghê không bằng :D Cụ chịu khó đọc những bài của các em tình nguyện viên, những đơn vị thiện nguyện đang hợp tác cùng bộ đội để có cái nhìn về công việc của chiến sĩ rõ ràng hơn :)
Thế mới thấy những cái thông tin giả cứ nhắc đi nhắc lại thường xuyên sẽ khiến nhiều người tin rằng đó là tin thật , y hệt lời mein fuhrer nói :D , giờ này vẫn có nhiều người nghĩ rằng qđ cử lính tráng từ ngoài bắc vào hỗ trợ
Sư đoàn 5 BB QK7 cụ ơi..

poiuy

Xe ba gác
Theo em phải học TQ, các thành phố lớn ứng dụng nền tảng TMĐT có sẵn như Grab, Shoppee để phân phối thực phẩm. Cho đội quân shipper hoạt động, có protocol giao hàng nhận hàng không tiếp xúc, khử khuẩn hàng hoá giao nhận. Như thế nguy cơ lây nhiễm không bao nhiêu mà các chính sách trợ cấp, cứu trợ bơm qua các kênh này cũng nhanh và trực tiếp hơn. Ai ko có tài khoản hoặc ko biết cách thanh toán ko dùng tiền mặt thì tổ dân phố cử tình nguyện viên giúp. Quân đội và các lực lượng chức năng tập trung vào an ninh trật tự, chăm sóc- vận chuyển người bệnh và chống dịch!
Khi đã căng đến mức như HCM thì cũng nên cho shipper tạm nghỉ, QĐ làm shipper thì hết giờ lại rút về doanh trại, shipper hết giờ rút về với dân thì nguy cơ lây nhiễm cao hơn. Với lại để tự do thì dân chỉ 1 phần thuê shipper còn họ vẫn tự đi chợ.

vingraux

Xe tăng
Trước em cũng bán tín bán nghi việc TQ dập dịch, rồi việc tuyên bố dập thành công quả delta.
Nhưng vừa rồi, xem các hình ảnh thực địa, thì em tin là TQ làm thật. Cực kỳ đầu tư, nghiêm túc, quyết liệt cứng rắn thật sự; chứ ko phải trên văn bản và khẩu hiệu.
Từ việc nhỏ như trang phục phòng hộ, có thể thấy họ đầu tư nghiêm túc đến mức nào.
Mấy hãng công nghệ của VN (không nói thì các bác cũng biết là hãng nào rồi đấy) nhẽ ra tập trung nỗ lực mà làm mấy cái thiết bị này, đơn giản mà thiết thực thay vì đổ tiền ra làm máy thở.

Mouser

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Mấy hãng công nghệ của VN (không nói thì các bác cũng biết là hãng nào rồi đấy) nhẽ ra tập trung nỗ lực mà làm mấy cái thiết bị này, đơn giản mà thiết thực thay vì đổ tiền ra làm máy thở.
Ở VN đang có một công ty cũng đang nghiên cứu sản xuất những thiết bị như ảnh trên nhưng tiếc lại là công ty của Nhật bản, trụ sở ở HN

Masha123

Xe buýt
Em ở SG, lần này em thấy chỗ khu cc em làm gắt hẳn. Tất cả cửa hàng và người bán onl phải ngừng bán,trừ tiệm thuốc và Vinmart. Mỗi hộ đc đặt hàng 1 lần/tuần ở Vinmart. Tổ dân phố giao hàng. Không ai được tự ý đi lang thang dưới sân, loa sáng chiều ca bài căn hộ cách ly căn hộ, lầu cách ly lầu block cách ly block. Hôm qua đã test nhanh hết cả cc. Khoảng 4000 ngàn người. Những cả dương tính được lấy mẫu test PCR lại. Theo kế hoạch 3 ngày sau lại test lại lần nữa hết tất cả cư dân.

Dragon father

[Tịch thu bằng lái]
Sáng tôi đọc báo thấy F1 xét nghiệm âm tính hết. Ở các tỉnh công tác dập dịch có vẻ tốt hơn vì chưa bị quá tải và mật độ dân cư không cao như HN hay Sài Gòn.
Chỉ đang thắc mắc ông F0 này lây từ nguồn nào khi 02 tháng nay ông ấy không ra khỏi tỉnh.
Mới một hai ngày xét nghiệm âm tính thì vẫn còn lo lắm

vingraux

Xe tăng
Em 2 tháng rưỡi rồi đây. Vẫn còn nhiều người chưa được tiêm, mình chậm chút cũng được.
Thứ tự tiêm sẽ là tiêm mũi 1 cho nhiều người nhất có thể rồi mới tiêm mũi 2. UN đã khuyên tiêm người già trước, rồi mũi 1 cho nhiều người nhất, rồi mới tiêm mũi 2 khi tất cả đều đã tiêm mũi 1. Ta chờ khá nhiều vắc xin từ nguồn COVAX nên hẳn sẽ tuân theo (hoặc cố gắng tuân theo) trình tự này.

Em xem trên mấy diễn đàn của tây lông bọn nó kháo nhau người nước ngoài ở HCM cũng đã được tiêm theo cách đăng ký đại trà cùng với địa phương rồi.

Một số nước, ví dụ như Pháp, thì cho công dân nước mình đang sinh sống tại VN đăng ký tiêm trên web của ĐSQ từ giữa tháng 7. Tổ chức tiêm tại VF (Hà Nội) và FV (HCM) từ nửa cuối tháng 7. Diện được tiêm trong ví dụ vừa kể gồm công dân Pháp và gia đình của họ, bất kể quốc tịch nào. Không lạ khi Pháp vừa rồi cũng đã viện trợ ta 670 nghìn liều vắc xin.

Chỉnh sửa cuối:

congthuong

Xe điện
Vụ PTT Vũ Đức Đam tiếp chủ tịch phường F0: Bà chủ tịch phường này đã điều trị xong, giờ ra điều hành tiếp. Các cụ đừng nhìn vào FB nhiều quá vì thông tin trên FB rất dễ bị bóp méo và gây hiệu ứng đám đông. Hôm qua em đọc và cũng đi tìm tin chính xác thì mới thấy càng ko nên tin FB.

"Chủ tịch UBND Phường 4 cho biết bản thân nhiễm COVID-19 nhưng vừa được điều trị khỏi."

Để thông tin ko chính xác gây mất thời gian cho lực lượng tuyến đầu đang tập trung xử lí dịch thôi.
Em không biết nội tình, nhưng xem video thì thấy tụ tập khá đông, vi phạm 5K nhất là đám phóng viên bám theo.

Em thấy sao sao đó.

Phỗng new

Xe điện
Riêng về biên chế trong QĐ, thì ngoài Bắc vào hỗ trợ nhiều chứ: Học viện quân y, cán bộ của Cục Quân y, cán bộ của BTL BĐ Biên phòng...
Thế mới thấy những cái thông tin giả cứ nhắc đi nhắc lại thường xuyên sẽ khiến nhiều người tin rằng đó là tin thật , y hệt lời mein fuhrer nói :D , giờ này vẫn có nhiều người nghĩ rằng qđ cử lính tráng từ ngoài bắc vào hỗ trợ
Sư đoàn 5 BB QK7 cụ ơi..

cunhoang

Xe tăng
Chủ thớt cũng góp phần vào cái sự tấp nập đó đấy ạ..bớt 1 cái xe ra đường là bớt đi phần nào sự tấp nập
ngta nói đi lấy sữa cho trẻ con rồi mà cụ. nếu trẻ sơ sinh hay dưới 2 tuổi sống vì sữa.giống như cụ sống nhờ cơm,phở thôi. cần gì nặng lời vậy

Ben BMS

Xe buýt
Em nghĩ sắp có câu trả lời cho việc vẫn nhiều người lao động ra đường vì công ty hoạt động lĩnh vực thiết yếu. Báo viết thế này sắp tới chắc vài cty sẽ bị lấy làm điểm. Cứ phải có vài điển hình thì mới được. Em hóng.
Bây giờ chặn ngẫu nhiên người đi đường, tra tên DN, sai chiếu theo luật phạt kịch khung, mấy ông còn lại thu hồi ngay lập tức.

joix

Xe điện
Trước em cũng bán tín bán nghi việc TQ dập dịch, rồi việc tuyên bố dập thành công quả delta.
Nhưng vừa rồi, xem các hình ảnh thực địa, thì em tin là TQ làm thật. Cực kỳ đầu tư, nghiêm túc, quyết liệt cứng rắn thật sự; chứ ko phải trên văn bản và khẩu hiệu.
Từ việc nhỏ như trang phục phòng hộ, có thể thấy họ đầu tư nghiêm túc đến mức nào.
Vn trang bị được như thế này thì khó,hệ thống này ngay bên đó giá thành cũng ko rẻ,trong điều kiện như mình chỉ cần quạt thông khí +bộ lọc hepa sử dụng nguồn dự phòng 5v kiểu này là tốt lắm rồi,cái này cũng ko quá khó,có thể tích hợp vào bộ quần áo bảo hộ sẵn có,khi hủy bỏ quần áo bảo hộ chỉ cần tháo và khử khuẩn quạt và màng lọc cho lần sử dụng tiếp theo:

Dân Tổ

Xe container
Sư 5BB QK7 chứ, sao lại quân khu 4.
Trước em ở trỏng, thì sư 5 và trung đoàn Gia Định, cán bộ và lính cựu (a trưởng) người miền Trung, miền Bắc nhiều.
Sư 5 em còn đến bắn đạn thật ở trường bắn của họ rồi.
Em gõ nhanh trên đt bị Auto correct nhầm QK4 :) Cảm ơn cụ đính chính lại cho em. Sỹ quan thì như bạn em thôi, có người Bắc người Trung, :) còn ae chiến sĩ là con em miền Nam.

Chỉnh sửa cuối:

Dân Tổ

Xe container
Sư đoàn 5 BB QK7 cụ ơi..
Vâng, em cảm ơn các cụ đã nhắc, em gõ nhanh trên dt nó nhảy nhầm QK4 :) Miền Bắc vào hỗ trợ là các em học viện Quân Y, Biên Phòng :)

Chỉnh sửa cuối:

Sungtazin

Xe tăng
Thì từ trước đến nay vẫn nói là người đã từng bị nhiễm covid thì đương nhiên trong người có Virus rồi mà cụ.. thắc mắc gì nữa.... bao nhiêu tài liệu đều nói rất rõ rồi, con covid nó nằm trong cơ thể người bệnh.. đến khi nào nó mạnh mà cơ thể yếu thì nó lại phát bệnh ra thôi... nó giống như bệnh cũm bình thường thôi... khi sức khỏe yếu lại bị cúm ngay thôi
Tóm lại là để không bị die thì phải có Vaccine để tiêm không thì sẽ không trị được con covid này đâu! Giờ chỉ còn chờ tiêm Vaccine rồi sau này có thuốc chữa thì ok.. không thì chịu...
Tài liệu nào nói người khỏi bệnh vẫn đương nhiên trong người có virus vậy cụ ?

son010593

Đi bộ
Sư đoàn 5 BB QK7 cụ ơi..
Vâng cảm ơn cụ đã nhắc

Trạng thái
Thớt đang đóng