[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

ThePhanTom

Xe hơi

vu09

Xe đạp
Em cũng người nhà với bạn bè Hn vảo ở Sg nhiều, gọi hỏi thăm họ đều ổn, ông thì ngồi vẽ, ông đọc sách, làm việ online...Nói chung kinh tế ổn họ chẳng lao ra đường làm gì. Hy vọng đợt này thay đổi về cung cấp thực phẩm và khám chữa tận nhà cho người dân khó khăn thì sẽ đỡ hơn. Rất nhớ và mong Sg bình yên trở lại. Hà nội có vẻ tốt lên nhưng không thể giữ được khi Sài gòn và nhiều tỉnh đang quá căng như t này.

Mr.Chem

Xe điện
Vậy nên phải xem lại chiến lược XN đại trà
Phân tp HCM ra làm 3 vung , xanh , vàng và đỏ tương ứng với mức độ nhiễm bệnh
Vùng xanh thì làm XN diện rộng , quét đi quét lại để đưa hết F0 ra khỏi cộng đồng , để F0 này không lây có nguy cơ nhiễm sang những người khác trong vùng này
Vùng vàng XN để tìm F0 , cách ly tại nhà , cấp phát thuốc và theo dõi
Vùng đỏ thì khỏi XN tìm F0 làm gì , ai bệnh nặng bế đi viện , phong tỏa nghiêm ngặt vùng này
Chí ít đó cũng là 1 giải pháp đc đề xuất, em mời rượu cụ rồi.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Covid-19 không chừa ra 1 ai cả, già trẻ, bé lớn gì đụng phải nó là xác xuất tử vong rất cao. Đừng bao giờ có ý nghĩ rằng Covid-19 chỉ tấn công người có bệnh nền, người lớn tuổi là một sai lầm.
Bắc Giang hơn 5800 ca nhiễm covid chủng delta, 13 ca tử vong.
Lí do các ca nhiễm ở BG chủ yếu là công nhân trong khu CN độ tuổi dưới 60 !

Covid tấn công tất cả các nhóm tuổi nhưng người cao tuổi, có bệnh nền là đối tượng dễ bị tổn thương nặng dẫn tới tử vong !

techallinone

Xe buýt
Quảng Ninh thấy ko bị ca nào mà sao người từ QN về lại dính, chắc lây dọc đường hay các ca đang ẩn khuất chăng?

Quy Lão

Xe tăng
Bộ đội cụ ạ mà rất nhiều chỗ chưa được tiêm mũi 1. Nếu trường hợp khẩn cấp cần điều động thì em chưa hiểu sẽ xử lý thế nào
Khẩn cấp điều động thì tiêm phát rồi vài ngày sau đi chiến dịch luôn cụ ạ. Như hiện nay đang thực hiện với các cháu quân y và sinh viên các trường y dược.
Các cháu ấy là sinh viên nên không thuộc diện được ưu tiên tiêm trước như nhóm y bác sĩ. Khi được điều động thì tiêm trước 2-3 hôm. Như cháu em là sinh viên trường Cao đẳng y, cả khóa chuẩn bị 28/8 đi SG, sẽ được tiêm vào 25/8.

vnposh

Xe điện
Tầng 4 là như tn cụ nhỉ???
Cũ: 5 tầng tháp điều trị. Mới: 3 tầng.

Mật Mật 0606

Xe tăng
Miễn phí mợ ạ, em qua 2 lần lấy mũi cũng dc nâng lên đôi chút, mai làm phát nữa đỡ phải phẫu thuật nâng mũi
Thành phố em lại thay đổi thông báo rồi mợ ạ, tất cả người dân trên thành phố sẽ được test miễn phí kể cả người ở trọ có hay không có tạm trú cũng được test hết.
Chỉ còn 15 phút nữa là thành phố em bước sang hình thức cao hơn của chị thị 16 , tất cả ở yên trong nhà , hy vọng sẽ sớm ổn.

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Nhà cháu cũng băn khoăn chiến lược Xn toàn bộ số người ở tp HCM của Ajinomoto
Nếu không còn đủ chỗ thu dung và điều trị F0 , vậy XN để làm gì , hôm nay người ta XN - , ngày mai ra dương tính .
Vậy nên phải xem lại chiến lược XN đại trà
Phân tp HCM ra làm 3 vung , xanh , vàng và đỏ tương ứng với mức độ nhiễm bệnh
Vùng xanh thì làm XN diện rộng , quét đi quét lại để đưa hết F0 ra khỏi cộng đồng , để F0 này không lây có nguy cơ nhiễm sang những người khác trong vùng này
Vùng vàng XN để tìm F0 , cách ly tại nhà , cấp phát thuốc và theo dõi
Vùng đỏ thì khỏi XN tìm F0 làm gì , ai bệnh nặng bế đi viện , phong tỏa nghiêm ngặt vùng này
Ajinomoto ko hiểu về dịch , nhiều chỉ đạo rất sai lầm , tình hình hiện nay chính là hậu quả đấy !
Tìm F0 để cách ly F0 với xã hội giảm lây nhiễm (cách ly tại nhà, đưa vào diện theo dõi, nếu thuộc nhóm nguy cơ cao đưa đến bv để giảm nguy cơ tử vong) .
Nếu không biết là F0 người ta cứ tung tăng giao tiếp với mọi người thì tốc độ lây nhiễm sẽ không thể kiểm soát nổi !

Ben BMS

Xe buýt
Em không bao biện cho ý kiến ra đường nhiều lần khi đang có dịch (vì em đi chợ 1 lần dùng 2 tuần ạ, con em từ lúc ăn dặm cũng ăn đồ đông lạnh). Còm trên của em đang phản bác lại ý kiến của 1 cụ kêu sao dân trong đó không chịu khó ăn cơm vừng lạc tạm để khỏi phải đi chợ ạ. Người lớn thì sao cũng được, nhưng nhà có trẻ em, người già thì sao nỡ để con mình, bố mẹ mình ăn uống kham khổ đây?
Sợ nhất là không có tiền mua thôi, mà k có tiền giờ ra đường có kiếm đc tiền không?
Còn rau củ vẫn cấp đông tầm 1 tháng ok (nhiều hơn cũng đc): su hào, cà rốt, khoai tây, súp lơ…. Rửa sạch cắt nhỏ đóng túi để ngăn đá: nhà em mỗi bữa đóng 1 túi, khi nào ăn mang ra rã đông và chế biến. Hôm nào đi chợ thì làm vài bó rau xanh ăn 3-4 bữa còn lại chơi đông lạnh. Lười nữa thì mua hàng đóng sẵn.

Chỉnh sửa cuối:

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Cụ nhìn sự việc như vậy là khi cụ còn có được sự lựa chọn. Khi nào người ta không còn sự lựa chọn nào khác, thì họ sẽ chấp nhận ăn cơm với muối vừng, không thể ăn món khác được, dù nhà có con trẻ và người già cả.
Thời sv em và thằng bạn có giai đoạn ăn 3 tháng cơm trắng với muối vừng. Chán thì đổ nhiều nước thành cháo rồi cùng nhau xúc chung nồi luôn. Sau thiếu vitamin, da tay nó bong ra.
Hai thằng đạp xe trên cao tốc về quê, nhặt đc khúc mía cũng cùng nhau ăn tại chỗ. Đi đến đoạn có mấy cái ruộng, bỗng một đoàn các chú công an ào từ dưới ruộng lên soi đèn pin chói hết mắt. Sau đó là phỏng vấn và khám hành lý. Khổ, toàn quần áo cũ. Các chú mất cả buổi mai phục nhầm :D

trungngothu

Xe tăng
Em họ em trong SG vừa phát hiện mình là f0. 2 bố con nó ở nhà suốt, chỉ ra ngoài hôm tiêm vaccin. Tối nay vợ nó phải xin bệnh viện cho về nhà chăm chồng và theo dõi con.
Khu nhà nó rất nhiều f0 và nhiều người đã tử vong vì covid. Vậy mà nó đi tiêm vaccin chỉ với 1 cái khẩu trang, giờ đang tự trách mình chủ quan,hik

kites1

Xe điện
Thời sv em và thằng bạn có giai đoạn ăn 3 tháng cơm trắng với muối vừng. Chán thì đổ nhiều nước thành cháo rồi cùng nhau xúc chung nồi luôn. Sau thiếu vitamin, da tay nó bong ra.
Hai thằng đạp xe trên cao tốc về quê, nhặt đc khúc mía cũng cùng nhau ăn tại chỗ. Đi đến đoạn có mấy cái ruộng, bỗng một đoàn các chú công an ào từ dưới ruộng lên soi đèn pin chói hết mắt. Sau đó là phỏng vấn và khám hành lý. Khổ, toàn quần áo cũ. Các chú mất cả buổi mai phục nhầm :D
Cụ chia sẻ một kỷ niệm khó quân của thời đi học. Đây là quảng đời khó quên nhất trong cuộc đời con người.

Trải qua thời kỳ bao cấp, nên em biết thế nào là đói. Vì thế, mỗi khi em nghe có người than thở về việc chọn lựa ăn uống, em luôn nghĩ đến câu nói , khi đói thì dù ăn cơm nguội, cơm khô với muối vẫn thấy ngon.

Tâm lý con người lạ lắm, khi nghèo, thì món ăn không quan trọng, miễn là được ăn no. Khi khá giả thì phải theo đúng nhu cầu của cái miệng, mới hài lòng.

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Vậy cần nhất bây h là trang bị hết bình oxy và máy đo để ở các tầng kể cả ở những khu bệnh nhân mắc ko có triệu chứng, làm vậy có giảm thiểu tử vong đc chút nào ko a
Bắt đầu lập các trạm cấp cứu lưu động rồi. Mỗi khu vực 50 - 100 F0 tại nhà sẽ có 1 trạm !

Quy Lão

Xe tăng
Em họ em trong SG vừa phát hiện mình là f0. 2 bố con nó ở nhà suốt, chỉ ra ngoài hôm tiêm vaccin. Tối nay vợ nó phải xin bệnh viện cho về nhà chăm chồng và theo dõi con.
Khu nhà nó rất nhiều f0 và nhiều người đã tử vong vì covid. Vậy mà nó đi tiêm vaccin chỉ với 1 cái khẩu trang, giờ đang tự trách mình chủ quan,hik
Em tiêm ở HN từ tháng 7, lúc đi tiêm làm 2 khẩu trang + 1 kính giọt bắn. Tiêm xong ra bãi xe là em rửa tay rồi vứt hết khẩu trang và kính đi, thay khẩu trang khác. Về nhà lại lau chùi xe, tắm giặt luôn rồi mà vẫn lo.
Trong SG đi tiêm mà chỉ đeo mỗi cái khẩu trang là quá chủ quan ấy. Nhiều trường hợp phản ánh nghi ngờ bị lây lúc đi tiêm.
Ngày hôm kia em đưa bà chị đi tiêm ở Bạch mai. Em đi thẳng ra bãi xe chờ cho bà ấy tự đi vào đi ra. Bà ấy còn mặc cả bộ quần áo phòng dịch, khẩu trang, kính chắn, găng tay :)) , kể bảo từ bãi xe đến phòng tiêm, cả y bác sĩ cứ nhìn bà ấy như người ngoài hành tinh.
Em bảo kệ mẹ, éo quan tâm, mình cứ giữ mình đã, nhỡ éo đâu virus nó dính vào mình rồi về nhà lây sang bố mẹ thì chết à.
Lúc tiêm xong đi ra em bắt đứng ngoài xe xịt cho mấy phát rồi lột hết vứt vào túi nilon treo sau gạt mưa sau.
Thế nhưng về nhà em vẫn thấy mình sơ suất ở đoạn lấy vé và trả vé, đeo khẩu trang rồi nhưng vẫn tay trần hạ kính cầm thẻ xe. Biết đâu lúc đấy mà ông F0 nào hắt hơi phát là mình dính chắc.

loithuxua

Xe tăng
Trạng thái
Thớt đang đóng