[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

vnposh

Xe điện
Việt Nam vẫn nhất quán chiến lược chống dịch, các cụ nhé.

moly

Xe điện
Mấy đợt trước may mắn là mức độ lây nhiễm ít (hút chung điếu cày cũng ko lây) + dân biết sợ + ca bệnh ít truy vết được hết nên dập dịch được nhanh.
Lần này căng hơn nhưng dân tình lại ko biết sợ là gì nữa, vì tâm lý chủ quan cô vít ko làm gì được ta như những lần trước (cái này lỗi 1 phần do báo chí nước nhà thích vỗ ngực xưng tên ta là nhất quả đất)
Lần này ca bệnh và F nhiều, truy vết quá tải dễ bị bỏ sót nhiều nên dự lần này sẽ kéo dài hơn.

Cảnh báo các cụ ở tỉnh miền tây là tình hình bên cam nó ko như những gì báo chí bên này với bên kia đưa tin đâu nhé. bác Hun khóa mõm lại hết rồi, con số chết thì bác hun cho nhiêu biết bấy nhiêu thôi.
Cam hiện là Ấn Độ thu nhỏ.
tin cụ ở đâu ra đấy, có cụ nào biết về tình hình ở cam ko/

kulv

Xe buýt
Mấy đợt trước may mắn là mức độ lây nhiễm ít (hút chung điếu cày cũng ko lây) + dân biết sợ + ca bệnh ít truy vết được hết nên dập dịch được nhanh.
Lần này căng hơn nhưng dân tình lại ko biết sợ là gì nữa, vì tâm lý chủ quan cô vít ko làm gì được ta như những lần trước (cái này lỗi 1 phần do báo chí nước nhà thích vỗ ngực xưng tên ta là nhất quả đất)
Lần này ca bệnh và F nhiều, truy vết quá tải dễ bị bỏ sót nhiều nên dự lần này sẽ kéo dài hơn.

Cảnh báo các cụ ở tỉnh miền tây là tình hình bên cam nó ko như những gì báo chí bên này với bên kia đưa tin đâu nhé. bác Hun khóa mõm lại hết rồi, con số chết thì bác hun cho nhiêu biết bấy nhiêu thôi.
Cam hiện là Ấn Độ thu nhỏ.
Em mới đọc bài báo bảo là Cam giờ bỏ truy vết rồi hả cụ? Nếu thế thật thì thôi xong.

Biên giới phía tây thì cực căng. Ngay những chùm lây nhiễm chủng Ấn Độ ngoài miền Bắc cũng có khả năng cao là khởi nguồn từ mấy dịch vụ nhạy cảm qua con đường nhập cảnh lậu, vì khá nhiều người Việt mình qua đó làm mấy ngành này, xong chính đội đấy lại trốn về. Vụ 2 em gõ bị tóm ở HP hồi trước là dấu hiệu cảnh báo.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Không công bố thông tin cá nhân thì OK, nhưng lịch trình đi lại bệnh nhân thì cứ đưa lên để người dân còn biết mà xác định được tiếp xúc chứ nhỉ

elevonic

Xe lăn

Bộ Y tế tiếp nhận hỗ trợ 125 tỷ đồng, 1 triệu USD và 1 triệu liều vắc xin cho quỹ mua vắc xin phòng COVID-19
Chỗ 1 triệu liều vaccine kia, em hiểu là các các cứ mua về đi, vaccine nào cũng được, nhà tài trợ sẽ thanh toán ?

AcidS

Xe điện
- Có thể là thực tế ít trường tự tìm đến, mà có khi chả quan tâm trừ mấy cụ trong này.
- Nhiều trường hợp F khai báo đầy đủ khi dc đảm bảo các thông tin nhạy cảm.
- Năng lực truy vết, cách ly tốt hơn.
.....
Cụ có vẻ coi thường chiến tranh nhân dân và camera cơm của dân Việt mình quá. Chỉ một người biết thông tin, lập tức hệ thống sẽ hoạt động cảnh báo tất cả người thân và bạn bè họ biết mà có khả năng liên quan, cho dù người đó có chú ý đọc báo lấy thông tin hay không? Còn giờ thì xin lỗi, không có thông tin thì hệ thống đó không hoạt động, khả năng tự nhận thức nguy cơ của người không theo dõi thông tin sẽ là con số không. Con số không đó sẽ dẫn đến cái gì thì các cụ mợ tự biết rồi đó.

ChuotRain92

Xe tải
mới thấy nói không đăng rõ tên tuổi bệnh nhân thì phát hiện cái này, có đầy đủ tên tuổi :D:

CẬP NHẬT TÌNH HÌNH DỊCH BỆNH COVID-19 TẠI THÀNH PHỐ HÀ NỘI (hanoicdc.gov.vn)

T&T thêm 8 ca hôm nay: Hà Nội thêm 10 ca dương tính, trong đó 8 ca liên quan Times City và Công ty T&T (kinhtedothi.vn)

Đọc xong thấy nhiều ca kinh dị:
- Bệnh nhân L.H.Tr., nữ, sinh năm 1981, địa chỉ A4, tập thể Vĩnh Hà, Thịnh Quang, Đống Đa. Bệnh nhân làm tại tầng 7 Tòa nhà T&T ==> không tiếp xúc trực tiếp ca T&T đầu tiên (BN 5243)
- Bệnh nhân L.T.L., nữ, sinh năm 1951, địa chỉ Khương Trung, Thanh Xuân, là F1 của BN5312 (mẹ vợ của bệnh nhân) ==> lây tới F2 của BN 5243 luôn rồi.

Gốc chắc phải xuất phát từ T&T chứ không phải bé vinschool, vì nếu từ bé chẳng lẽ lây lên tới F3 luôn? Mà bé này tận gần đây mới phát triệu chứng. Đọc sợ vài bạn thấy rất nhiều người có triệu chứng trong cùng khoảng 22 - 23/5 (mà không ai nghĩ tới chuyện đi khám). Phen này Hà Nội phải cám ơn Vinschool.
Rõ rồi mà chả hiểu sao báo chí cứ đổ tội cho ổ dịch Times City

bat_kha_tu_nghi

Xe điện

Bộ Y tế tiếp nhận hỗ trợ 125 tỷ đồng, 1 triệu USD và 1 triệu liều vắc xin cho quỹ mua vắc xin phòng COVID-19
Chỗ 1 triệu liều vaccine kia, em hiểu là các các cứ mua về đi, vaccine nào cũng được, nhà tài trợ sẽ thanh toán ?
Tùy cụ ạ. Như thế nào cũng là tốt.
Kể cả góp gạo thổi cơm chung cũng tốt. Tập đoàn A góp XX tỷ với YY liều. Trong đó hỗ trợ nhà nước 1 phần - Miễn phí bà con, 1 phần Vac xin sẽ được dùng cho nhân viên tập đoàn. Tính chi phí trước loại nào bao nhiêu liều, tính tổng bao tiền chứ tự dưng các bác cứ thích mua giá bao nhiêu thì mua xong về thanh toán tiền sao được.

TONGIA

Xe lừa
BN5312 liên quan đến ổ dịch nào các cụ?

Hay là ổ riêng?

Hoahạ2

Xe máy
Em mới đọc bài báo bảo là Cam giờ bỏ truy vết rồi hả cụ? Nếu thế thật thì thôi xong.

Biên giới phía tây thì cực căng. Ngay những chùm lây nhiễm chủng Ấn Độ ngoài miền Bắc cũng có khả năng cao là khởi nguồn từ mấy dịch vụ nhạy cảm qua con đường nhập cảnh lậu, vì khá nhiều người Việt mình qua đó làm mấy ngành này, xong chính đội đấy lại trốn về. Vụ 2 em gõ bị tóm ở HP hồi trước là dấu hiệu cảnh báo.
Ko bỏ truy vết mà quá tải và có truy cũng như ko, vì dân cam sợ dân việt với dân tàu. Đi truy vết gặp mấy F này bất hợp tác là bó tay, nên cũng ko làm gì được.

APhu9D

[Tịch thu bằng lái]
- Có thể là thực tế ít trường tự tìm đến, mà có khi chả quan tâm trừ mấy cụ trong này.
- Nhiều trường hợp F khai báo đầy đủ khi dc đảm bảo các thông tin nhạy cảm.
- Năng lực truy vết, cách ly tốt hơn.
.....
Truy vết chủ yếu nhờ xét nghiệm cùng với giám sát của cơ sở/cộng đồng (láng giềng, đồng nghiệp..=thế trận nhân dân)....Tuy nhiên, hiện khâu Xét nghiệm+ truy vết +cách ly còn có bất cập và hạn chế (mới):
* Với chủ trương tiết kiệm xét nghiệm PCR (để dồn tiền mua văc xin?) nên các địa phương đang học nhau triển khai XN gộp mẫu (có nơi >10---20 mẫu/lần)... trong khi XN RT-PCR đơn mẫu cũng đã nhiều lần sai/nhầm cho KQ âm tính giả (ví dụ như: XN cấp giấy XN xuất cảnh, KQ mâu thuẫn/phủ nhận nhau giữa Viện VSDTTW & n/v NĐTƯ...)==>> với kiểu XN gộp/tiết kiệm này dễ có nguy cơ sót lọt F0 và tiềm ẩn bùng chuỗi dịch mới...:-s
* Với quy định của BYT hạn chế công bố thông tin chi tiết liên quan F0& Fxx thì cũng không tận dụng được mặt tích cực của mạng lưới giám sát nhân dân (...) cũng tiềm ẩn nguy cơ sót lọt các ca nghi nhiễm tiềm năng...:-/
Với thực trạng chống dịch truy vết/cách ly kiểu này thì e là khó mà sớm khoanh/dập dịch được (đặc biệt với biến chủng kép gốc Ấn Độ)...#:-s

Cụ có vẻ coi thường chiến tranh nhân dân và camera cơm của dân Việt mình quá. Chỉ một người biết thông tin, lập tức hệ thống sẽ hoạt động cảnh báo tất cả người thân và bạn bè họ biết mà có khả năng liên quan, cho dù người đó có chú ý đọc báo lấy thông tin hay không? Còn giờ thì xin lỗi, không có thông tin thì hệ thống đó không hoạt động, khả năng tự nhận thức nguy cơ của người không theo dõi thông tin sẽ là con số không. Con số không đó sẽ dẫn đến cái gì thì các cụ mợ tự biết rồi đó.

Dream 100

Xe trâu
Người OF
BN5312 liên quan đến ổ dịch nào các cụ?

Hay là ổ riêng?
Ca này liên quan tới công ty T&T mà cụ. Giờ đã lây cho nhiều người khác (vợ, mẹ, vợ...)

Bệnh nhân Đ.Q.Tr (BN5312), nam, sinh năm 1983, địa chỉ Khương Trung, Thanh Xuân, làm cùng tầng với bệnh nhân tại Công ty T&T và là F1 của BN5243, tiếp xúc lần cuối ngày 22/5 tại công ty. Ngày 22/5, bệnh nhân xuất hiện mệt mỏi, đau mỏi người; sáng 23/5 có sốt 39,1 độ C.

Chiều ngày 23/5, sau khi BN5243 xác định dương tính, bệnh nhân được lấy mẫu và chuyển cách ly tại Bệnh viện đa khoa Hà Đông. Sáng 24/5, bệnh nhân có kết quả xét nghiệm dương tính (CDC Hà Nội thực hiện).

Theo em phỏng đoán thì công ty T&T là ổ dịch. Chị bệnh nhân 5243 nhiễm bệnh ở đó, về nhà lây sang cho chồng con tại nhà riêng ở P11 - Times city và nhiều người khác cùng công ty!

Chỉnh sửa cuối:

hauyenhd

Xe container

Quê e chữa covid có vẻ rất nhanh. Thanh niên này đã khỏi bệnh và đc chuyển chỗ ở mới;))

Dream 100

Xe trâu
Người OF

Quê e chữa covid có vẻ rất nhanh. Thanh niên này đã khỏi bệnh và đc chuyển chỗ ở mới;))
Hoan hô Hải Dương - nhanh chóng cho mấy ông này nhập kho để làm gương cho đội nhập cảnh chui khác!

xukute

Xe tăng
Hơn 300 công nhân Bắc Giang dương tính nCoV, Bộ Y tế họp khẩn
Theo thông tin từ bộ phận công tác đặc biệt của Bộ Y tế tại Bắc Giang, đến chiều 25/5 tỉnh này ghi nhận thêm hơn 300 trường hợp dương tính với nCoV.

Số ca dương tính này được phát hiện nhờ tổng lực tăng tốc xét nghiệm trong 3 ngày qua mà Bộ Y tế phối hợp với tỉnh Bắc Giang và các lực lượng y tế triển khai tại tất cả khu công nghiệp, nhà máy và khu lưu trú của công nhân trên địa bàn tỉnh Bắc Giang.
Tất cả công nhân dương tính này đều đang lưu trú tại khu vực giãn cách xã hội theo Chỉ thị 16 và đang được kiểm soát.
-------------------------------------------------

Nếu thế này thì quá đáng sợ các cụ ah

Trạng thái
Thớt đang đóng