[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

nowhereland

Xe điện
Vậy theo cụ cắt hết tiền người có công này đi thì sẽ chuyển cho người nghèo nào ở Hà Nội bây giờ là hợp lý.
Không phải cắt, nhưng đang chống dịch thì mục tiêu số 1 là chống dịch, và đối tượng nghèo đói do bị mất công ăn việc làm là đối tượng được ưu tiên. Chứ không phải chống dịch bằng cách cào bằng hỗ trợ người có công mà không biết họ có khó khăn không, thậm chí nhiều người rất điều kiện. Có nhà hai cụ sĩ quan về hưu, bảo lương tháng chúng tôi gần 20tr ăn sao hết mà còn hỗ trợ làm gì?
Còn quà cho người có công đương nhiên là ai cũng ủng hộ, nhưng đúng dịp, đúng thời điểm.

nosay

Xe hơi
Hà Nội trước ngày 25/8 sẽ mở cửa, có lẽ sẽ như thế này:

Các vùng xanh sẽ bị khoá chặt. Như trong ảnh là từ nay shipper ko được vào nữa, mà phải dừng ở chốt đầu phố. Người mua ra chốt lấy hàng.
Em chưa hiểu ý cụ lắm: mở cửa nhưng lại khóa chặt vùng xanh ?

nowhereland

Xe điện
Em ủng hộ chính sách cho người có công trước.
Người nghèo họ nghèo lỗi là do họ, giải quyết tháo gỡ từng bước.
Không có công bằng tuyệt đối cả.
Thôn em đã lên danh sách đăng ký hỗ trợ rồi đó, đâu có 200 hồ sơ, còn đâu mọi người vẫn trụ được.
Vụ này khác quái gì cái vụ ngập lụt năm 2008, các tỉnh khác họ bão lũ liên miên, chả sao. HN mới lụt vài ngày đã khóc như là bị lâu lắm.
:D:D
Đến chịu cái tư duy của cụ, lúc trước thì đánh võng sang đối tượng lô đề với tệ nạn. Họ đang bị cấm không được đi làm kiếm tiền chứ không phải lười làm đòi ăn mà bảo do lỗi của họ.
Tư duy này tốt nhất đừng trích bài em nữa nhé.

Đại Ba

Xe điện
Em chưa hiểu ý cụ lắm: mở cửa nhưng lại khóa chặt vùng xanh ?
Có lẽ áp kinh nghiệm của Bắc Giang cụ ạ. Giao hàng tại chốt cửa ngõ thành phố rồi lái xe quay đầu. Còn trong thành phố thì vùng xanh sẽ như thế này.

Mọi người được đi lại trong thành phố, nhưng phải có giấy phép đi lại.

Kiểu mở cửa này mới lạ. Có lẽ sẽ gọi là chỉ thị 15+.

Trục

Xe ba gác
Đến chịu cái tư duy của cụ, lúc trước thì đánh võng sang đối tượng lô đề với tệ nạn. Họ đang bị cấm không được đi làm kiếm tiền chứ không phải lười làm đòi ăn mà bảo do lỗi của họ.
Tư duy này tốt nhất đừng trích bài em nữa nhé.
Ý em là tầm này, đố ông nào biết ai là người thực sự khó khăn mà giúp nhé.
Trục lợi có mà đầy.
Dân bản xứ đang chung lưng đấu cật với nhau trên mặt trận chống covid, các chiến sĩ chống covid cởi áo bảo hộ vắt mồ hôi ướt sũng chảy thành dòng.
Dân ủng hộ từng xe đồ cứu trợ (điểm dừng ở chốt kiểm dịch), được vận chuyển vào trong và phát vào đến tận cửa nhà do tổ covid cộng đồng.
Khu cách ly y tế họ còn chưa kêu ca kìa.

hph0909

Xe tải
Không phải cắt, nhưng đang chống dịch thì mục tiêu số 1 là chống dịch, và đối tượng nghèo đói do bị mất công ăn việc làm là đối tượng được ưu tiên. Chứ không phải chống dịch bằng cách cào bằng hỗ trợ người có công mà không biết họ có khó khăn không, thậm chí nhiều người rất điều kiện. Có nhà hai cụ sĩ quan về hưu, bảo lương tháng chúng tôi gần 20tr ăn sao hết mà còn hỗ trợ làm gì?
Còn quà cho người có công đương nhiên là ai cũng ủng hộ, nhưng đúng dịp, đúng thời điểm.
Ở Hà Nội cái đối tượng mà cụ cho rằng nghèo đói do bị mất công ăn việc làm kia có nhiều không cụ, có phải là đối tượng mà nhà nước vừa xong đã thống kê để phát tiền hỗ trợ không. Hay là đối tượng nào mà cụ thấy vẫn còn cần phải hỗ trợ mà chính quyền bỏ xót mà không quan tâm đến, cụ cứ cho ví dụ lên. Như thế nếu đúng là bị bỏ xót họ sẽ được quan tâm.

nowhereland

Xe điện
Ở Hà Nội cái đối tượng mà cụ cho rằng nghèo đói do bị mất công ăn việc làm kia có nhiều không cụ, có phải là đối tượng mà nhà nước vừa xong đã thống kê để phát tiền hỗ trợ không. Hay là đối tượng nào mà cụ thấy vẫn còn cần phải hỗ trợ mà chính quyền bỏ xót mà không quan tâm đến, cụ cứ cho ví dụ lên. Như thế nếu đúng là bị bỏ xót họ sẽ được quan tâm.
Cụ comment xong có hiểu mình đang tranh luận về cái gì không?

Đang bàn về việc chi tiền tặng quà hỗ trợ người có công để chống dịch. Nhưng quà cấp sai địa chỉ và không có ý nghĩa gì với họ, nhiều người không muốn nhận. Nên dùng tiền đấy để chống dịch đúng mục đích, đúng đối tượng đã. Như thế là sai mục đích, phí phạm cụ hiểu không.

Trục

Xe ba gác
Danh dự có thể làm từ thiện mãi mãi được
Khồng, danh dự là để giữ cho bản thân, và lan tỏa đến cộng đồng, thứ đó không thể từ thiện được.

anh1994

Xe hơi
Em xin lỗi các cụ, em bức xúc quá rồi. Lão chồng em đi làm, vẫn tổ chức sinh nhật cho đồng nghiệp ở văn phòng, tầm bao nhiêu người em không chắc, em xả cho một trận còn mắng lại em. Nhà em con nhỏ nên ông ngoại ở cùng trông, bà ngoại cũng thi thoảng sang. Em cũng muốn cho ông bà ở một chỗ không đi đâu nhưng nhà em không thuê được giúp việc, em vẫn làm nhưng work from home, công ty em rất cẩn thận. Em chỉ ở nhà trông con, làm việc hầu như không đi ra ngoài. Nhưng đổi lại ông chồng vẫn đi làm 5 ngày 1 tuần, còn tổ chức sinh nhật đồng nghiệp tại công ty, ăn uống với nhau. Em nói thì bảo em là cái đinh gì, nói ra cty nó đập chết. Bình thường cũng không đến nỗi tệ nhưng rất vô tâm với sức khỏe của gia đình em. Em bảo ra ở riêng cách ly thì không chịu.
:( Sao ck mợ vô tâm thế, đáng ra thế thì phải ý kiến lên chứ nhỉ. Không thì cũng phải bịt khẩu trang, ko tham gia để giữ an toàn cho mình và gia đình chứ. :( Ko ăn uống linh đình 1 ngày có mất gì đâu.

khanhtb

Xe điện
học Đà Nẵng rồi ah
TP.HCM siết chặt giãn cách, người dân 'ở đâu ở yên đó' từ 0h ngày 23/8

Trục

Xe ba gác
Do nước mihf còn nghèo nên chỉ đủ tiền phát cho ng nghèo, ko phát cho toàn dân đc, chứ những nước như Mỹ thì Bill Gate cũng đc phát tiền, như Nhật thì họ phát cho cả người Việt đang làm ở nhật
Em không biết ở chỗ khách thế nào, chứ chỗ em thì chưa có ai có tiền hỗ trợ covid cả.
Người nghèo chỗ em không có mấy đâu, hay họ giấu nghèo thì em không rõ.
Tuy nhiên, khách quan nhìn vào thì nhà họ nghèo thật, thế mà cũng chẳng thấy ai kêu than gì.
Đã là chính sách của CP/ TP thì đối tượng nào được gì, thì cứ mặc nhiên điều đó là đúng, rồi ai cũng sẽ có quà. Đối tượng chính sách/ hộ nghèo là ưu tiên 1, người mất việc do dịch bệnh xét sau.

TKK

Xe tăng

Kenvelo

Xe buýt
Em xin lỗi các cụ, em bức xúc quá rồi. Lão chồng em đi làm, vẫn tổ chức sinh nhật cho đồng nghiệp ở văn phòng, tầm bao nhiêu người em không chắc, em xả cho một trận còn mắng lại em. Nhà em con nhỏ nên ông ngoại ở cùng trông, bà ngoại cũng thi thoảng sang. Em cũng muốn cho ông bà ở một chỗ không đi đâu nhưng nhà em không thuê được giúp việc, em vẫn làm nhưng work from home, công ty em rất cẩn thận. Em chỉ ở nhà trông con, làm việc hầu như không đi ra ngoài. Nhưng đổi lại ông chồng vẫn đi làm 5 ngày 1 tuần, còn tổ chức sinh nhật đồng nghiệp tại công ty, ăn uống với nhau. Em nói thì bảo em là cái đinh gì, nói ra cty nó đập chết. Bình thường cũng không đến nỗi tệ nhưng rất vô tâm với sức khỏe của gia đình em. Em bảo ra ở riêng cách ly thì không chịu.
Mợ nổ cho cái địa chỉ Cty Sói, Em cho người đến bắt cái một.
Dịch bệnh thế này mà không biết lo cho Gia đình và Cộng đồng.

Trục

Xe ba gác
Tp.HCM từ 0g00 ngày 23/8 bắt đầu siết thêm.
Nhân lực trong đó liệu có đủ không cụ, siết chặt thêm thì phải thêm người quản lý, hỗ trợ điểm.
Tp. HCM cũng đáng lo thật.

Trục

Xe ba gác
Mợ nổ cho cái địa chỉ Cty Sói, Em cho người đến bắt cái một.
Dịch bệnh thế này mà không biết lo cho Gia đình và Cộng đồng.
Ngân sách lại tăng thêm 1 mớ cụ nhỉ, phạt cá nhân, phạt công ty. :D

jazzzzz

Xe lăn
SG làm đúng kiểu ... Cải lương ! Ko rõ các bước tiếp theo thế nào ?
Thực sự những gì họ làm lâu nay quá bất công cho những người tuân thủ, họ chấp hành chủ chương để mong sớm dập dịch nhưng càng ngày càng tăng và họ là người bị thiệt hại hơn.

Trạng thái
Thớt đang đóng