[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

cunhoang

Xe tăng

Chỗ em ở Duy Tân, phía ngoài khu buôn bán thì không ai khó khăn đói kém gì chứ nhích 1 chút vào khu trong làng Vòng có nhiều người phải xin cứu trợ rồi.
Được cái ai gặp khó đều có người giúp sớm. Cái Zalo Connect này rất hay.
Lúc tối nãy em cũng vừa mang ít đồ cho 1 gia đình cách mấy ngõ phía trong làng. Chẳng có gì nhiều đâu, 5 cân gạo, 1 túi khoai tây cà rốt, mấy túi rau, sườn thịt cá xúc xích mỗi thứ 1 khay nhỏ. Có lẽ tạm đủ cho 2 vợ chồng và đứa bé ăn trong mấy ngày.
Thấy người chồng nhận túi đồ mà mắt bạn ấy đỏ hoe rưng rưng. Có lẽ cuộc đời em 40 năm cũng chưa bao giờ giúp người khác đồ ăn như vậy.
bên em quanh khu sài đồng cũng nhiều lắm vì nhiều ng thuê trọ mất việc.
cũng ko có nhiều hôm qua e cũng giúp 1 nhà có con nhỏ 2 hộp trứng,5kg gạo và 1kg thịt. nghĩ mà tội con trẻ.

LeeNMC

Xe tải
Họ làm ẩu in sẵn phát cho cụ thôi, chứ thành phố còn chưa họp để đề xuất thì quận nào dám ra quyết định?
Nói là nói cái ý cụ bảo đảm bảo giãn cách hết tháng 8 ấy.
Cái nhà em ko ghi ngày tháng cụ thể, chỉ là ngày chẵn lẻ .
Hiểu thế thì giãn cách hết năm :))

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Em cũng nghĩ nên kéo dài thêm qua dịp 2/9 cho yên tâm. Dân tâm lý chủ quan vì bỏ được CT16 cộng với đang cuồng chân cả tháng nên nhân dịp lễ kiểu gì cũng tụ tập gặp gỡ ăn nhậu, kéo nhau đi chơi, khả năng cao vẫn còn F0 trong cộng đồng, lây lan ra lại giãn cách thì mệt mỏi lắm.
Ai cũng khó khăn, cuồng chân lắm rồi cũng mong bỏ sớm, nhưng đã cố được 1 tháng cố thêm 1 tuần - 10 ngày nữa qua hẳn dịp lễ cho yên tâm, chứ bỏ CT16 vài hôm mà bùng lại thì bao công sức lại về số 0 hết.
E đoán là sẽ thêm 15 ngày, vì hàng ngày vẫn có ca ngoài cộng đồng

formen

Xe lăn
Có thế này mới biết đa số dân lao động mình nghỉ vài tuần là kiệt quệ. Mong sớm khống chế được dịch bệnh!
Đầu đợt giãn cách em đã làm 1 vòng quanh ngõ rồi cụ, đói nhanh lắm, k cần vài tuần đâu. Tối vừa đưa bác tổ trg 10phiếu mua hàng mai bác đưa hội pn phát tiếp.

vingraux

Xe tăng
1 cậu thanh niên đi tiêm ngừa, bị nhiều phản ứng phụ rất nặng, sau 5 ngày đưa đi cấp cứu thì xét nghiệm dương tính.

Gđ thứ 2 cũng có người hơn 65t đi tiêm ngừa và cũng đi cấp cứu 4 ngày sau tiêm. Tại Bv 115, test nhanh thì người mẹ và 2 người con đưa đi (ở 2 nhà khác nhau) đều dương tính.
Đang ủ covid thì ai bảo tiêm? Phản khoa học!

CSDNNo1

Xe máy
Mục tiêu kép mà cụ, cách đây 2 tháng còn phê bình, khiển trách những nơi ngăn sông, cấm chợ, chống dịch cực đoan nên giờ mới vậy.
Tình hình ở TPHCM diễn biến thực ra ko ai có thể ngờ, vì đơn giản phong cách sống trong đó - cũng như phương Tây, rất khó để giãn cách xã hội triệt để.

Còn mục tiêu kép thì đương nhiên là ai cũng muốn, nhưng lúc cái nào nguy hơn thì ưu tiên cho cái đó.

Bắc Giang, Bắc Ninh thời điểm căng nhất e nhớ là ko hề có cái nào gọi là CT16 cho toàn tỉnh cả, muốn toàn tỉnh phải được thủ tướng đồng ý. Thời điểm đó vẫn kiên trì mục tiêu khoanh gọn nhất có thể để có thể làm nghiêm và ko ảnh hưởng nhiều đến đời sống người dân.

Nhưng ngay cả khi BG đang là tâm dịch, thì khi trên bản đồ an toàn covid báo TPHCM ở mức nguy hiểm, đã có chỉ CT 15 cho toàn thành phố - thời điểm đó, với tình hình của TPHCM lúc đó nhiều người vẫn đánh giá là động thái mạnh tay rồi, vì lúc đó vẫn đang là khoanh nhỏ gọn thôi.

Vấn đề là với TPHCM, CT nào cũng ko có được hiệu quả cao như đáng ra phải có cho nên mới thành ra như thế. Chỉ thị nào cũng chỉ là văn bản và định hướng, cái chính vẫn là ý thức tự bảo vệ mình của người dân nhé. Nếu người dân đã có ý thức tự bảo vệ mình, thì sẽ nghĩ ai trc mặt mình cũng có thể là F0 thì hiệu quả của giãn cách nó sẽ khác đi nhiều.

Covid này nó vô hình, nên nhiều người chỉ đến khi bị hành rồi mới tỉnh ngộ, đôi khi đã là muộn.

HenryFord

Xe điện
Không còm gì cả. Diễn đàn phải có phương án trót còm rồi lại không còm nữa chứ.

Quy Lão

Xe tăng
bên em quanh khu sài đồng cũng nhiều lắm vì nhiều ng thuê trọ mất việc.
cũng ko có nhiều hôm qua e cũng giúp 1 nhà có con nhỏ 2 hộp trứng,5kg gạo và 1kg thịt. nghĩ mà tội con trẻ.
Em thấy tội nghiệp bọn nhóc quá cụ ạ.
Loắt quắt nhốt trong nhà cả mấy tháng, giờ lại đói ăn, bố mẹ thì thất nghiệp, bất lực. Người lớn còn chịu đựng khó khăn được chứ bọn nhóc nó chịu sao.
Em thấy tội quá nên hỏi nhà còn cần gì nữa không, bạn vợ lí nhí bảo "vợ chồng em xin được thế là tốt lắm rồi, còn thằng bé nó cần thêm ít sữa".
Em vét túi quần có thêm 2 trăm với ít tiền lẻ đưa nốt cho bạn ấy.

Tối nay em buồn quá.
Có lẽ là thấy buồn nhất từ đầu năm đến giờ.

vingraux

Xe tăng
Tiêm ko xn sàng lọc xong tiêm luôn cụ ơi, quê e cũng ko xn gì đâu.
Nguyên tắc là phải chờ 30-35 ngày sau khi khỏi bệnh mới được tiêm vắc xin. Nếu tiêm trong thời gian ủ bệnh thường dẫn đến phản ứng phụ rất mạnh. Chỗ em người tiêm người ta hỏi kỹ lắm, có liên quan bất kỳ F nào không v.v.

Nhạc

Xe container
Nguyên tắc là phải chờ 30-35 ngày sau khi khỏi bệnh mới được tiêm vắc xin. Nếu tiêm trong thời gian ủ bệnh thường dẫn đến phản ứng phụ rất mạnh. Chỗ em người tiêm người ta hỏi kỹ lắm, có liên quan bất kỳ F nào không v.v.
Có lẽ địa phương có ca F0 thì yêu cầu xn. Chứ các nơi ko có f0 thì sàng lọc r tiêm, test 238k thôi nhưng chẳng ai muốn mất. Sg thì e ko biết bắt xn trước khi tiêm ko.

cunhoang

Xe tăng
Em thấy tội nghiệp bọn nhóc quá cụ ạ.
Loắt quắt nhốt trong nhà cả mấy tháng, giờ lại đói ăn, bố mẹ thì thất nghiệp, bất lực. Người lớn còn chịu đựng khó khăn được chứ bọn nhóc nó chịu sao.
Em thấy tội quá nên hỏi nhà còn cần gì nữa không, bạn vợ lí nhí bảo "vợ chồng em xin được thế là tốt lắm rồi, còn thằng bé nó cần thêm ít sữa".
Em vét túi quần có thêm 2 trăm với ít tiền lẻ đưa nốt cho bạn ấy.

Tối nay em buồn quá.
Có lẽ là thấy buồn nhất từ đầu năm đến giờ.
vâng,đọc mà ko giúp thì thấy áy náy nên em cũng cố giúp được một chút ít.
em thấy sau đợt này là nhiều người quanh quanh em gần như kiệt quệ luôn rồi :(

TrongHN

Xe tải

Chỗ em ở Duy Tân, phía ngoài khu buôn bán thì không ai khó khăn đói kém gì chứ nhích 1 chút vào khu trong làng Vòng có nhiều người phải xin cứu trợ rồi.
Được cái ai gặp khó đều có người giúp sớm. Cái Zalo Connect này rất hay.
Lúc tối nãy em cũng vừa mang ít đồ cho 1 gia đình cách mấy ngõ phía trong làng. Chẳng có gì nhiều đâu, 5 cân gạo, 1 túi khoai tây cà rốt, mấy túi rau, sườn thịt cá xúc xích mỗi thứ 1 khay nhỏ. Có lẽ tạm đủ cho 2 vợ chồng và đứa bé ăn trong mấy ngày.
Thấy người chồng nhận túi đồ mà mắt bạn ấy đỏ hoe rưng rưng. Có lẽ cuộc đời em 40 năm cũng chưa bao giờ giúp người khác đồ ăn như vậy.
Mình thắc mắc là không có người kiểm soát, quản lý thì rất khó để có thể tiếp cận được người thực sự cần như những người già, bênh tật, khó khăn,...vì đa số họ sẽ không có hoặc không biết dùng điện thoại thông minh để cài zalo.
Nếu giúp được người khó khăn thực thì sẽ cảm thấy vui, còn những thành phần bất hảo, lười lao động thì,...

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Có bỏ 16 thì HN cũng sẽ là 15+ chứ ko có 15 đâu.
Chỉ thị gì cũng được, nhưng vào quán phở mà chen chúc hàng mấy chục người là không ổn, ngày hội ăn phở ngày hội trà sữa sẽ là ngày mở toang và sẽ có nguy cơ cao.
Nên một số dịch vụ không quá thiết yếu như ăn sáng (ăn ở nhà), nhậu nhẹt (nhậu ở nhà), cà phê trà sữa trà đá (tự mua mà uống), du lịch chùa chiền thờ cúng nhảy đồng (nhịn đến khi tiêm xong rồi tính) nên nghỉ tiếp, một nhóm người sẽ phải hi sinh quyền lợi cho số đông.
Ngoài ra phải quản chặt nguồn ra vào, tỉnh thành nào xanh đi lại khai báo, tỉnh thành cam đỏ xét nghiệm cali tại nhà+test, tình thành đỏ cali tập trung 14 ngày. Tỉnh thành nào xanh chuyển cam chuyển đỏ thì lập tức áp ngay theo màu. Cố gắng mở rộng vùng xanh trong lúc chờ vaccine, chắc là sẽ ổn.

formen

Xe lăn
Mình thắc mắc là không có người kiểm soát, quản lý thì rất khó để có thể tiếp cận được người thực sự cần như những người già, bênh tật, khó khăn,...vì đa số họ sẽ không có hoặc không biết dùng điện thoại thông minh để cài zalo.
Nếu giúp được người khó khăn thực thì sẽ cảm thấy vui, còn những thành phần bất hảo, lười lao động thì,...
Tổ dp cụ ơi, tổ e tổ trg và hội pn sục vào tận các khu p trọ và qua chủ trọ để nắm tình hình, lên ds hôm trc, hôm sau phát thực phẩm luôn. Cuối tuần lại vòng lại hỏi ai có khó khăn k.
Thông tin địa bàn của tổ trg là ổn đấy

Trạng thái
Thớt đang đóng