[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

bubu08

Xe tăng
Sáng nay HN vừa báo 4 ca là gia đình ở times à các cụ mợ? Nếu thế thì lên sóng hơi chậm nhỉ!
Times công bố sáng 24/5 rùi. 4 ca này là của đội T&T, cùng tầng với chị Times, còn cùng phòng thì cũng đã lên sóng chiều qua rùi.
Ổ này đã công bố 17 ca.

Tình hình HN căng quá mỗi ngày đã lên con số 20 ca nhiễm, nhốn nháo cả lên trong đó bà con Việt Kiều là nhốn nháo nhất, lo lắng cho nhất, thật là có tâm.
Thế mới hiểu bà con Việt Kiều đã phải chịu đựng thế nào trong năm 2020 khi mỗi ngày ở Mỹ và EU cả trăm ngàn ca nhiễm, vài ngàn người chết, XH thì dân không chịu đeo khẩu trang, biều tình, đánh nhau ì xèo. Giờ tình hình bên Mỹ và EU đã sáng sủa hẳn, nhưng cũng nên nhớ là cách đây 1 năm, đúng dịp từ tháng 5 vào hè thì tình hình EU và Mỹ còn tốt hơn nhiều. Khi đó số ca nhiễm mỗi nước chỉ còn vài trăm ca, số tử vong nhiều ngày chỉ bằng 0 và các nước đã mở cửa du lịch cho nhau. Nhưng từ tháng 9 là tình hình lại bê bét.

Chỉnh sửa cuối:

VietSonic

Xe tăng
Website
everagon.com
Số lượng f0, f1, f2 giờ nhiều quá.
Chủng mới lại lây lan nhanh hơn.
Chắc chỉ có con đường vacxin thôi.
Tầm này chạy theo truy vết thì ko xuể.
Mà bắt giãn cách về lâu dài là ko ổn chút nào.
Chẳng có cái nào về lâu về dài ổn cả cụ ạ. Đáng lẽ giãn cách sớm, quyết liệt sớm 2-3 tuần thì ko đến nỗi như bây giờ, cứ cò cưa mãi giờ mới đóng quán xá thì đã muộn. Thà mất 2-3 tuần ở nhà nằm thở còn hơn là ngáp ngáp như này vài tháng. Cứ tính toán bài toán kinh tế so với đợt giãn cách trước thì lại giống Âu, Mỹ thôi, chết hàng trăm nghìn người mới tiêm đủ vaccine, giờ Mỹ mới dám thở phào bỏ quy định khẩu trang. Việt Nam nghèo, ko thể áp dụng kiểu đó dc, sẽ chết nhiều vì quá tải bệnh viện, nguồn lực vì ko dc chữa trị kịp thời. Bây giờ ko quyết liệt giãn cách, cho các cty ko sản xuất làm ở nhà hết thì còn nhiều ca F0 do ngồi trong văn phòng kín và những F0 đó là các đốm lửa nay khắp nơi trong rừng, lúc đó ko đủ lực lượng để dập lửa.

dr.anthony

Xe buýt
Chẳng có cái nào về lâu về dài ổn cả cụ ạ. Đáng lẽ giãn cách sớm, quyết liệt sớm 2-3 tuần thì ko đến nỗi như bây giờ, cứ cò cưa mãi giờ mới đóng quán xá thì đã muộn. Thà mất 2-3 tuần ở nhà nằm thở còn hơn là ngáp ngáp như này vài tháng. Cứ tính toán bài toán kinh tế so với đợt giãn cách trước thì lại giống Âu, Mỹ thôi, chết hàng trăm nghìn người mới tiêm đủ vaccine, giờ Mỹ mới dám thở phào bỏ quy định khẩu trang. Việt Nam nghèo, ko thể áp dụng kiểu đó dc, sẽ chết nhiều vì quá tải bệnh viện, nguồn lực vì ko dc chữa trị kịp thời. Bây giờ ko quyết liệt giãn cách, cho các cty ko sản xuất làm ở nhà hết thì còn nhiều ca F0 do ngồi trong văn phòng kín và những F0 đó là các đốm lửa nay khắp nơi trong rừng, lúc đó ko đủ lực lượng để dập lửa.
Khi khoa học bị can thiệp bởi những yếu tố phi khoa học thì mọi dự báo của chuyên gia đều vấp ngã.

consokhong

Xe tải
Bài toán bây giờ khó quá rồi. Nếu giữ nguyên chiến thuật lúc trước thì khéo bây giờ ngon rồi.

hocsinhc

Xe tăng
Thực tế trên thế giới trong 1 năm qua, đã có nước nào thành công với mô hình vừa chống dịch (tính lúc có ca nhiễm trong cộng đồng), vừa phát triển KTXH ? Lại nhớ cái thằng cha Formosa nói
"Muốn bắt cá, bắt tôm hay nhà máy, cứ chọn đi! Nếu chọn cả hai thì làm thủ tướng cũng không giải quyết được…”

elevonic

Xe lăn

moly

Xe điện
các cụ cứ chủi chứ em thấy việt nam mình đỡ đến đưược tầm này là ngon rồi, là do công sức của bao nhiêu người đổ xuống. cố gắng chống đỡ đến khi tiêm đại trà văc xin.

Kiabuoisang

Xe container
Cũng mong VN duy trì được vậy, thà tiêm thì tiêm hàng xịn, tiêm hàng Tàu vào chỉ rách việc làm rối chính sách phòng chống dịch thêm. Giống tự lấy dao cắt tay mình.
Hì, tàu nội địa có khi nó khác tàu xuất khẩu rất rất nhiều cụ ạ. Vấn đề có đâu mà tiêm.

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Thực tế trên thế giới trong 1 năm qua, đã có nước nào thành công với mô hình vừa chống dịch (tính lúc có ca nhiễm trong cộng đồng), vừa phát triển KTXH ? Lại nhớ cái thằng cha Formosa nói
"Muốn bắt cá, bắt tôm hay nhà máy, cứ chọn đi! Nếu chọn cả hai thì làm thủ tướng cũng không giải quyết được…”
Hình như có nước Lạ.

Dan du an

Xe ba gác
Như vậy từ trưa nay là cấm hàng quán đúng không các cụ. Nhưng chỉ cấm bán tại chỗ còn mua mang về vẫn được. Như vậy chưa phải giãn cách xã hội đúng không ạ?

bentley8

Xe điện
Bây giờ mà phong tỏa hay giãn cách xã hội diện rộng rất khó có hiệu quả vì các hàng xóm nhất là bạn cam 4 mặt trong nước đã đầy BN covid, thẩm thấu 1 vài người mang virus vào thì lại bùng dịch, chưa kể bạn Lào mà mấy TH ở Điện Biên là khả năng, vịnh Thái Lan thì xứ quân chủ đó cứ 3k ca/ngày đều như vắt chanh, sao tuyệt đối cấm đc ngư dân 2 nước giao tiếp với nhau. Nên hiên bay cứ nên giãn cách khu vực nhiều nhất có thể chứ ko nên làm cả nước vì ngoài thiệt hại KT to lớn, cứ vài tháng lại phải giãn cách tiếp thì rất ko hiệu quả.
Nên cách làm hiện nay là phù hợp, cứ có ca nào là hớt bằng hết bằng sạch, làm nghiêm túc, ko hời hợt, chỉ để đợi tiêm vaccine diện rộng. Mấy tỉnh như VP, hà nam, yên bái mấy tuần vừa qua làm được đó thôi. Đôi ba tháng nữa cho dù con số có tăng cũng ko nên phong tỏa. Tất cả trông đợi vào vaccine, mà nói thật các bố bộ ê tý làm chậm quá, bảo thần tốc mịa gì có hơn triệu liều, bảo dân VN khôn như do thái mà nhìn sang nước họ xem nào, chủ yếu trồng đợi vào covax từ thiện có xấu hổ lắm ko, mà dân ko phải là ko chịu chi tiền. Khác với năm ngoái có vaccine là cứu cánh rồi thì chậm ngày nào tiêm là dở ngày đó.

Bài toán bây giờ khó quá rồi. Nếu giữ nguyên chiến thuật lúc trước thì khéo bây giờ ngon rồi.

moly

Xe điện
Như vậy từ trưa nay là cấm hàng quán đúng không các cụ. Nhưng chỉ cấm bán tại chỗ còn mua mang về vẫn được. Như vậy chưa phải giãn cách xã hội đúng không ạ?
theo như Mr Đam thì tình hình hiện nay chưa cần dùng đến biện pháp giãn cách, xem diễn biêns thế nào đã. còn như bây giờ là coi như đóng dần dần rồi còn gì. các cửa hagnf , hàng quán đóng. nhiều công ty cho nhân viên ở nhà làm online

ca_kiem

Xe container
Tưởng thú đã được 100 ngày chưa các Cụ nhỉ? Dịch 2 tuần nữa mà ko lắng xuống thì uy tín của tưởng thú trong em sẽ mất dần. Đợt 4 này thấy cứ nhùng nhằng kiểu gì ý
i
Thủ tướng nói thế này trong chiến lược thân tốc...”Ông lưu ý Bộ Khoa học và Công nghệ, Viện Hàn lâm Khoa học và Công nghệ Việt Nam, các nhà khoa học phải vào cuộc trong nghiên cứu, sản xuất vaccine”.... nghĩa là từ xưa ta bỏ quên mất lực lượng này ;)) ???
Mấy ông này liên quan gì tới việc phát triển vaccine ??
Có thể rất nhiều đề tài cấp bộ cấp nhà nước mà 2 cơ quan này thực hiện đang nằm trong tủ..hoặc rất nhiều nhân tài trong này vẫn đang trong trạng thái ngủ đông kiểu “ rồng ẩn mình “ >:).... nếu đội này vào cuộc trước đầu năm 2020 thì có khi ta có vaccine trước cả pfizer nhỉ:)).

dacchung

Xe tải
Tin Roi Tơ phỏng vấn BYT VN viết rằng VN đang tìm thêm nguồn mua trong đó có vắc xin của Nga và TQ.

Cho đến giờ, VN là nước ĐNA duy nhất không/chưa dùng vắc xin TQ.

Cuối năm có được 150 triệu liều, 6/2022 tiêm xong cho 60 triệu người.

Chậm quá rồi nên mục tiêu đặt ra thần tốc phết :D
Sao mình chậm so với nước khác về vụ vacxin này thế nhỉ.

minhhai985

Xe lăn
i
Thủ tướng nói thế này trong chiến lược thân tốc...”Ông lưu ý Bộ Khoa học và Công nghệ, Viện Hàn lâm Khoa học và Công nghệ Việt Nam, các nhà khoa học phải vào cuộc trong nghiên cứu, sản xuất vaccine”.... nghĩa là từ xưa ta bỏ quên mất lực lượng này ;)) ???
Mấy ông này liên quan gì tới việc phát triển vaccine ??
Có thể rất nhiều đề tài cấp bộ cấp nhà nước mà 2 cơ quan này thực hiện đang nằm trong tủ..hoặc rất nhiều nhân tài trong này vẫn đang trong trạng thái ngủ đông kiểu “ rồng ẩn mình “ >:).... nếu đội này vào cuộc trước đầu năm 2020 thì có khi ta có vaccine trước cả pfizer nhỉ:)).
Cụ thủ cũ đi lôi theo hết trợ lý, cụ này chưa kịp tuyển thì phải.

dr.anthony

Xe buýt
các cụ cứ chủi chứ em thấy việt nam mình đỡ đến đưược tầm này là ngon rồi, là do công sức của bao nhiêu người đổ xuống. cố gắng chống đỡ đến khi tiêm đại trà văc xin.
Em thì lại thấy khác, đợt này có mùi đánh đu cù cưa, đợt này 2 tuần nữa dịch sẽ lui, những vùng ngoài tâm dịch BG, BN có thể sinh hoạt như bình thường, dự kiến nếu k chủ quan thì qua giữa tháng 6 sẽ dập đc hẳn.
Nhưng đã tới giới hạn của nhân lực y tế rồi, nếu đợt 5 nặng hơn mà còn đánh đu kiểu này nữa thì kịch bản 30.000 bn cũng vứt. Đừng nhờn với lửa.

Gcar

Xe container
Không cụ nào trả lời được câu hỏi này hay sao?
Vừa rồi, có một số bác sĩ dính vi rút, nên em rất thắc mắc.
chích ngừa rồi vẫn nhiễm vi rus như thường, chỉ là không bị nặng thôi. Tuy nhiên rất lạ là Bộ YT không hề nói rõ bác sĩ đã chích hay chưa, và cũng không nhận lỗi về việc để bệnh viện làm nơi phát tán, phải để cho Thủ tuong chỉ ra: “cơ sở khám chữa bệnh phải là nơi an toàn nhất, gương mẫu thực hiện các quy định, để lây nhiễm là không được, người dân khó chấp nhận”.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Tình hình có vẻ sắp tới không còn được nghe VTV phát tin “ tình hình dịch bệnh vẫn trong tầm kiểm soát “ nữa rồi ... xấu đi rất nhanh !
Còn chần chừ thì còn phải trả giá
A Đ nên lui lại sau nghỉ ngơi , nhường lại cho bác T làm , một người chống dịch rất kiên quyết , hy vọng thay đổi được tình hình
Bác T là ai vậy cụ, em thấy a Đ chỉ đạo tốt mà.

Trạng thái
Thớt đang đóng