[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Kiabuoisang

Xe container
"Tấn công" bằng vắc xin. Truyền thông chính thống đang truyền tải thông điệp này rất rõ ràng. Chữ "tấn công" rất to trên nền là lọ penicilin đấy thây.
Chưa có đủ để mà tấn công cụ ạ. Thiết nghĩ bên cạnh kênh huy động vc của nhà nước thì cần khuyến khích các doanh nghiệp, các tổ chức kinh tế trong và ngoài nước nhập và tiêm dịch vụ theo giá thị trường được thì tốt. Người có kinh tế thì trả phí và có thể tiêm dịch vụ từ các nguồn ngoài quốc doanh, nhà nước thì lo tiêm cho đối tượng chính sách, cho những người không đủ khả năng,... Có thật nhiều vc và tiêm càng nhanh, càng nhiều càng tốt. Như bản thân em bị bệnh nền, giờ mà có vc em sẵn sàng bỏ cả vài chục củ/01 mũi tiêm mà cũng ko thể có được.

Shadow381

Xe điện
H thì tấn công kiểu gì? Em thấy nổ lung tung rồi mới chạy theo dập, em rất đói, phải nói là sắp nát. Em thuê 2 cái nhà để kinh doanh, nhưng em ủng hộ lock, thà đau 2,3 tuần thậm chí 4,5 tuần rồi an toàn làm ăn... chứ dai dẳng thế này thì nguy hiểm lắm!
Nếu chỉ 2,3 tuần hay 4,5 tuần rồi an toàn được thì CP lock lâu rồi cụ ạ. Nhưng vấn đề là các đợt dịch ko hết hẳn khi mà thế giới vẫn tiếp tục các làn sóng tiếp theo; cấm mãi vài cái 2,3 tuần hay 4,5 tuần thì cụ chỉ đau chứ người yếu thế hơn cụ có thể đói và hơn thế. Em thấy lần này ta đang làm rất tốt, đa số nhân dân chấp hành nghiêm 5K trừ một số thành phần, cái này mong các lực lượng chức năng cấp cơ sở làm nghiêm (còn nhiều người đi bộ, tụ tập bờ hồ, công viên, vỉa hè ko đeo khẩu trang như Bờ hồ; rồi hàng nước vẫn tồn tại trên một số tuyến phố như dốc Hoè Nhai có thằng cụt chân ngồi gần cổng chùa, qua em dừng xe oto ngồi đợi bạn nó còn đuổi vì che quán nước của nó, chẳng lẽ xuống xe vả cho cái...)

Henry 27

Xe tăng
Cái này hoàn toàn hợp lý, công bố chi tiết quá sẽ ảnh hưởng đên đời tư của người bệnh.
Thay vì công bố anh XX đến quán YY ... thì càn thông báo quán YY thời gian ... có F0 là ok rồi.
Vẫn bên công khai để ai có tiếp xúc với F0 còn chủ động. Chắc gì đội FO đã nhớ hết hay khai hết đâu.

hstm

Xe tải
Nếu chỉ 2,3 tuần hay 4,5 tuần rồi an toàn được thì CP lock lâu rồi cụ ạ. Nhưng vấn đề là các đợt dịch ko hết hẳn khi mà thế giới vẫn tiếp tục các làn sóng tiếp theo; cấm mãi vài cái 2,3 tuần hay 4,5 tuần thì cụ chỉ đau chứ người yếu thế hơn cụ có thể đói và hơn thế. Em thấy lần này ta đang làm rất tốt, đa số nhân dân chấp hành nghiêm 5K trừ một số thành phần, cái này mong các lực lượng chức năng cấp cơ sở làm nghiêm (còn nhiều người đi bộ, tụ tập bờ hồ, công viên, vỉa hè ko đeo khẩu trang như Bờ hồ; rồi hàng nước vẫn tồn tại trên một số tuyến phố như dốc Hoè Nhai có thằng cụt chân ngồi gần cổng chùa, qua em dừng xe oto ngồi đợi bạn nó còn đuổi vì che quán nước của nó, chẳng lẽ xuống xe vả cho cái...)
Quan trọng là có làm nghiêm không thôi. Làm nghiêm thì sẽ giảm. Ko làm nghiêm thì sẽ lan nhanh theo thời gian. Ông nào cấp c, s ko làm nghiêm thì cứ đuổi việc. Là làm nghiêm ngay. Để xxx ca mới làm nghiêm thì khi đó muộn rồi. Chống dịch mà không nhanh tay trước nó thì chỉ chạy theo cái bóng của nó.

skymoon123

Xe tải
Công bố sẽ tạo 1 áp lực để mọi ng cẩn thận hơn.
Nói thẳng ra là đang nới ra dần rồi.
ACE bảo trọng

NghiaRex

Xe điện
Nếu không tiếp xúc với bất kỳ F nào nhưng hay di chuyển do đặc thù công việc, thì có nên tự đi xét nghiệm không các Cụ
Cụ làm dịch vụ trong Vinmec hay Medlatec đều được mà

congthuong

Xe điện
Công bố sẽ tạo 1 áp lực để mọi ng cẩn thận hơn.
Nói thẳng ra là đang nới ra dần rồi.
ACE bảo trọng
Em lại thấy cụ đang cẩn thận hơn trước ;)

Nên không công bố thì cũng tạo áp lực để mọi người khỏi ỷ lại.

Hãy hành xử như F0 mọi nơi rồi, đừng nghĩ nó ở xa ta, đừng nghĩ rằng quanh ta chưa có F0 nào ..... có lẽ mới là an toàn.

kulv

Xe buýt
Thêm 3 ca nữa ở T&T dương tính, đều làm việc cùng tầng với F0.

Dư lày là khả năng con virus phát tán theo hệ thống điều hoà tổng?

Suy luận của cá nhân em về chuyện này là lây hay không còn liên quan tới khái niệm tải lượng virus (viral load), hay mật độ virus trong không khí. Nếu văn phòng chật hẹp thì không có điều hòa cũng lây. Ngược lại, nếu số ca nhiễm thấp (thời gian xuất hiện ổ dịch mới gần đây) thì tải lượng virus từ những ca ít ỏi này thải ra bị pha loãng rất nhiều, theo hệ thống điều hòa chia cho mỗi tầng một ít :D, văn phòng mà vài chục tầng như Kaengnam thì không đủ để lây cho người khác. Đáng lo là hội tiếp xúc gần - ngồi gần, hay đi ăn cùng, và lúc chen chúc trong thang máy.

Nhưng nếu để ổ dịch lây nhiễm âm thầm đủ lâu, vd 5-10% số nhân viên của tòa nhà nhiễm, thì tải lượng virus có thể đủ lớn để lây lan nhanh sang phần còn lại. Nên chìa khóa là phải phát hiện và chặt đứt ổ dịch từ sớm. Em không thể tưởng tượng nếu một tòa vp vài chục tầng mà có 5% nhân viên nhiễm chẳng hạn thì nát bét luôn. Ta đang cảnh giác ở khu cn, nhưng đừng quên các cao ốc văn phòng, rất nên xét nghiệm tầm soát các tòa đó.

P/S: bài này cũng để trả lời một phần thắc mắc tại sao ở VN trước giờ khó lây. Vì số ca nhiễm ít nên tải lượng virus ở các tụ điểm rất thấp. Khi tỷ lệ mầm bệnh vượt qua một ngưỡng nhất định (threshold), câu chuyện sẽ rất khác.

NghiaRex

Xe điện
Suy luận của cá nhân em về chuyện này là lây hay không còn liên quan tới khái niệm tải lượng virus (viral load), hay mật độ virus trong không khí. Nếu văn phòng chật hẹp thì không có điều hòa cũng lây. Ngược lại, nếu số ca nhiễm thấp (thời gian xuất hiện ổ dịch mới gần đây) thì tải lượng virus từ những ca ít ỏi này thải ra bị pha loãng rất nhiều, theo hệ thống điều hòa chia cho mỗi tầng một ít :D, văn phòng mà vài chục tầng như Kaengnam thì không đủ để lây cho người khác. Đáng lo là hội tiếp xúc gần - ngồi gần, hay đi ăn cùng, và lúc chen chúc trong thang máy.

Nhưng nếu để ổ dịch lây nhiễm âm thầm đủ lâu, vd 5-10% số nhân viên của tòa nhà nhiễm, thì tải lượng virus có thể đủ lớn để lây lan nhanh sang phần còn lại. Nên chìa khóa là phải phát hiện và chặt đứt ổ dịch từ sớm. Em không thể tưởng tượng nếu một tòa vp vài chục tầng mà có 5% nhân viên nhiễm chẳng hạn thì nát bét luôn. Ta đang cảnh giác ở khu cn, nhưng đừng quên các cao ốc văn phòng, rất nên xét nghiệm tầm soát các tòa đó.
Cụ nói chí phải.

Thiếu mỗi đoạn giải thích chi phí đâu ra để xét nghiệm từng đó cái cao ốc, văn phòng thôi :)

kulv

Xe buýt
Cụ nói chí phải.

Thiếu mỗi đoạn giải thích chi phí đâu ra để xét nghiệm từng đó cái cao ốc, văn phòng thôi :)
Bài toán muôn thủa. Cái đó nằm ngoài tầm kiểm soát của các cụ và em :).

Mà nói vậy thôi, đang làm ở kcn và sân bay như nào thì bê nguyên công thức sang.

Camontinhyeu

Xe điện
Dịch đợt này chính phủ và HN em thấy tuyên truyền ko bằng các đợt trước.

Cho đến nay, những đối tượng đã được tiêm chủng covid là những ai thế các cụ? Bác sĩ các BV nào ở HN đã được tiêm chủng ?
các cụ có thông tin gì về vấn đề này không?

cuongdiv

Xe container
Có cụ nào biết thông tin ở Bộ Tài nguyên chỗ Tôn Thất Thuyết không, e thấy có tin nhưng chưa chính thống nên e ko dám nói, sợ đi uống nước chè khó ngủ

thanhnv13

Xe tải

Nghe nói có F0 vào siêu thị

toimuondie

Xe container
Có cụ nào biết thông tin ở Bộ Tài nguyên chỗ Tôn Thất Thuyết không, e thấy có tin nhưng chưa chính thống nên e ko dám nói, sợ đi uống nước chè khó ngủ
Tầm này còn chưa chính thống gì nữa ạ? Báo đăng đầy rồi.
Nhưng mới nghi ngờ thôi, chưa có kết quả xét nghiệm.

vuanhanghi

Xe điện

Có khi giờ phải chạy ra ăn bát phở cho kịp :(( :((

Houston

[Tịch thu bằng lái]
Dù có tiêm đủ vắc xin thì vẫn chỉ là phòng thủ thôi. Bao giờ chế được thuốc đặc trị thì mới "tấn công" để dập dịch được chứ.
Mẽo, Anh, Israel còn dám chưa mở mồm hô tấn công virus bằng vacxin nữa kìa cụ.

Trạng thái
Thớt đang đóng