[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

The Silent

Xe tăng
Em cảm giác cụ bảo thủ quá, phải nhìn vào vấn đề chính là KHÔNG THỂ áp dụng phương án xn diện rộng ở điều kiện con người, cơ sở vật chất so với quy mô dân số lớn như SG và HN. Nó sẽ THUA tốc độ lây lan của virus. Chứ đừng nói do khâu tổ chức còn phương án vẫn đúng, dù do bất kỳ cái gì thì phương án đấy cũng đã thất bại thảm hại, cái quan tâm là cái đích đến chung đấy.
Với SG thì đúng giờ đó là 1 việc thừa. Còn với HN em vẫn bảo lưu quan điểm. Em, hay cụ hay mợ nào cũng có 1 quan điểm riêng, 1 cách bảo thủ riêng 1 vấn đề gì đó. Em thấy không vấn đề gì với điều này.

Nhạc

Xe container
Cụ xem Hà Nội có xét nghiệm gì đâu.. cứ tự nhiên có người đến báo là lòi ra Covid đấy! Cần gì phải xét nghiệm nhỉ?????
Thế mới kinh đấy cụ ạ

nowhereland

Xe điện
Cách xn diện rộng có nhiều cách, không nên chỉ tập trung vào những trường hợp tổ chức kém khoa học, kém hiểu biết để rồi kết luận xét nghiệm diện rộng là không cần thiết, là nguyên nhân gây bùng phát dịch. Có nhiều cách để tiến hành xét nghiệm. Như thời gian tháng 7 vừa rồi, tổ chức tại phường lấy mẩu xn tại cửa nhà, mỗi gia đình 1 đại diện. Giảm thiểu tối đa đc tập trung đông người, và vẫn đảm bảo có cái nhìn chính xác tình trạng lây nhiễm trong cộng đồng đó thôi.
Làm như thế là phải có rất nhiều người đi lấy mẫu, sẽ phải di chuyển rất nhiều, và mỗi lần lấy mẫu sẽ phải thông báo cho phường, tổ dân phố để báo xuống từng hộ gia đình chuẩn bị. Thì đào đâu ra mà nhanh với rộng được?

The Silent

Xe tăng
Thế mới kinh đấy cụ ạ
Đó mới là điều đáng sợ cụ ạ. Không khác cuối tháng 5, qua giữa tháng 6, ở đây cũng vậy đấy. Cứ cố đổ cho các nguồn lây là hội truyền giáo, rồi bình chánh, rồi từ HN về. Nhưng rồi cũng đến lúc thấy nó thật là phi lý khi cứ chỉ đổ hết cho các ổ dịch đó.

nowhereland

Xe điện
Với SG thì đúng giờ đó là 1 việc thừa. Còn với HN em vẫn bảo lưu quan điểm. Em, hay cụ hay mợ nào cũng có 1 quan điểm riêng, 1 cách bảo thủ riêng 1 vấn đề gì đó. Em thấy không vấn đề gì với điều này.
Không ai bị điên mà tiếp tục áp dụng phương pháp đã bị toang của một tp có quy mô tương tự HN như Tphcm để áp dụng lại cả. Em khẳng định lại, trừ thằng điên.

The Silent

Xe tăng
Làm như thế là phải có rất nhiều người đi lấy mẫu, sẽ phải di chuyển rất nhiều, và mỗi lần lấy mẫu sẽ phải thông báo cho phường, tổ dân phố để báo xuống từng hộ gia đình chuẩn bị. Thì đào đâu ra mà nhanh với rộng được?
SG tháng 7 làm theo cách vậy đó rồi đấy cụ. Tất cả là do con người, tư duy, cách tổ chức thực hiện mà thôi. Và có muốn làm hay không? Cụ có chắc cụ hay 1 ai đó đang chưa bị nhiễm không? Em cũng vậy. Mà sau đó, vì 1 việc gì đó, chúng ta lại tặc lưỡi, lao ra khỏi nhà, nghĩ chỉ là chạy ra mua 1 món đồ gì đó, chắc không sao. Chạy ào lên vp ký lương cho anh em, trao đổi vài phút với đồng nghiệp.....

Camontinhyeu

Xe điện
1 kết quả xn nhanh có trong chưa tới 30p. Xn 100 nhân viên trong cty, trong vòng hơn 1 tiếng sau lấy xét nghiệm, đã có kết quả rồi. Nguyên nhân ở SG hiện nay không còn thực hiện vì lý do cần tập trung vào cứu chữa các ca bệnh. Nhưng Hà Nội cũng áp dụng như hiện nay. Em e là hàng ngày chỉ vài chục ca, nghe thấy yên tâm lắm. Tạo cảm giác là đã quản lý, kiểm soát chặt lắm. Nhưng nếu quan tâm tới số ca lây nhiễm không xác định được nguồn kia. Em thấy bắt đầu giống giống SG giai đoạn cuối tháng 5. Nếu có khác, thì chính quyền, người dân biết sợ và ý thức hơn thôi. Nhưng điều đó là chưa đủ để xác định được thực trạng tình hình dịch tại Hà Nội. Chờ đến khi có triệu chứng, lúc đó bắt đầu bùng phát. Liệu với cơ sở, năng lực, lực lượng như hiện nay, sẽ khác SG trong hơn 01 tháng vừa qua không?
Nếu như làm nghiêm gia đình cách ly với gia đình em nghĩ sẽ loại bỏ các nguy cơ tiềm ẩn. Cài này thì dân mình biết sợ rồi

Nhạc

Xe container
Tình hình xây thêm bv với tt hồi sức của HN như nào rồi các cụ. Bọn e trên núi giờ ko dám ra HN khám chữa gì cả. Hik

nowhereland

Xe điện
SG tháng 7 làm theo cách vậy đó rồi đấy cụ. Tất cả là do con người, tư duy, cách tổ chức thực hiện mà thôi. Và có muốn làm hay không? Cụ có chắc cụ hay 1 ai đó đang chưa bị nhiễm không? Em cũng vậy. Mà sau đó, vì 1 việc gì đó, chúng ta lại tặc lưỡi, lao ra khỏi nhà, nghĩ chỉ là chạy ra mua 1 món đồ gì đó, chắc không sao. Chạy ào lên vp ký lương cho anh em, trao đổi vài phút với đồng nghiệp.....
Thế này cho ngắn gọn nhé, cứ cho là cụ làm được 1 vòng và xác định được 1 khu vực xanh không có ca nhiễm. Tuy nhiên vẫn nhiều người đi đâu đó hoặc làm gì đó thiết yếu rồi lây nhiễm sau đấy thì sao? Cụ định quay bao nhiêu vòng lấy mẫu như thế?

xuantocvangnd

[Tịch thu bằng lái]
Thật tình em nghĩ đi ra ngoài đường nó không quan trọng trong khi giãn cách xã hội... bởi vì khoảng cách giữa các xe với nhau nó rất xa, chưa kể đi Ôtô thì con Covid nó khóc tiếng mán rồi... giờ chỉ còn mỗi cái chuyện đi shopping và Siêu thị thôi... vì chẳng còn lý do nào để lây nhiễm con Covid lúc này nữa..... Cụj vào siêu thị thì biết ngay.. siêu thị thì bé tẹo.. người thì mua hàng lúc nhúc sao mà chẳ lây nhiễm chứ

haolq

Xe tăng
Đó mới là điều đáng sợ cụ ạ. Không khác cuối tháng 5, qua giữa tháng 6, ở đây cũng vậy đấy. Cứ cố đổ cho các nguồn lây là hội truyền giáo, rồi bình chánh, rồi từ HN về. Nhưng rồi cũng đến lúc thấy nó thật là phi lý khi cứ chỉ đổ hết cho các ổ dịch đó.
Kẹt ở chỗ là thằng nhiễm xét nghiệm ko thấy +, nó ko triệu chứng và khỏe nhưng khi tiếp xúc thằng khác thì lại lây từ nó , thằng lây từ nó lại phát nặng vì sức đề kháng kém... chỗ em chuẩn bị tiêm , mà có gia đình trên CC tự đi xét nghiệm trước khi tiêm (gia đình đó cùng tầng với 1 ca nhiễm , cả tầng đó lock mấy tuần nay rồi ) - Thì lòi ra ông chồng +, mà ông này lại ko triệu chứng gì, cả nhà lại ko ai + . Ko hiểu thế nào nữa .

myob

Xe tăng
XN đâu có nghĩa lôi được F0 ra, nếu dễ thế thì các nước có năng lực xn đâu có toang.
Em cứ nghĩ xét nghiệm như kiểu công thành… nghĩa là năng lực xét nghiệm phải gấp 3 lần dân số thì may ra mới giải quyết hiệu quả… cứ lấy vd bên Trung quốc… nếu tp có 10tr dân thì đất nước tỷ dân dư sức chế áp dịch bệnh… tất nhiên trong hoàn cảnh cả nước chỉ có 1 ổ dịch như vậy… chứ mình giờ tứ bề thọ địch

Loveisfun

[Tịch thu bằng lái]
Đồng quan điểm với cụ.
Xét nghiệm rộng ở HN là chính xác và cần thiết để lọc F0 ra khỏi cộng đồng.

SG toang cmnr nói làm gì

Hannah Chen

Xe hơi
Tình hình đại dịch căng thẳng đã mệt đầu lắm rồi kính mong các cụ các mợ đừng lan truyền fake news làm dân tình thêm hoang mang nữa

congthuong

Xe điện
Đồng quan điểm với cụ.
Xét nghiệm rộng ở HN là chính xác và cần thiết để lọc F0 ra khỏi cộng đồng.

SG toang cmnr nói làm gì
Singapore bé thế mà chấp nhận không tìm F0 với chủng này rồi.

Mỹ trước đây cũng tự hào năng lực xét nghiệm số 1, kết quả thế nào thì rõ rồi.

Muốn xét nghiệm loại F0 thành công thì phải cấm 100% dân ra khỏi nhà trong thời gian xét nghiệm cả TP.

Và phải đảm bảo việc lấy mẫu không làm tăng rủi ro lây chéo.

congthuong

Xe điện
Tình hình đại dịch căng thẳng đã mệt đầu lắm rồi kính mong các cụ các mợ đừng lan truyền fake news làm dân tình thêm hoang mang nữa
Cụ thấy ai post face news thì vang hoặc report để mọi người biết.

Hoặc tốt nhất đừng vào thread này, thậm chí không dùng mạng nữa

Trạng thái
Thớt đang đóng