[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

The Silent

Xe tăng
Chuyện này là thực tế như vậy. Em ở SG, điểm tiêm chỗ em, chiều hôm trước là Astra Nhật, sáng hôm sau tiêm là Astra Thái, đang tiêm thì thuốc về thêm là Moderna, cuối giờ sáng & chiều đó là Moderna. Thuốc về loại nào thì tiêm loại đó. Ngày tiêm được 300 người.
Chính xác cụ ạ, cứ đc cấp loại nào thì tiêm loại đó.

dannycriss

Xe đạp

The Silent

Xe tăng
Cảm ơn cụ đã cung cấp thông tin.
Lẽ ra chính quyền/ban chỉ đạo PCD phải có các bộ phận hỗ trợ bên y tế.
Bộ phận hỗ trợ cho bên y tế ngoại trừ điểm tiêm ở bệnh viện ra, còn tại các khu dân cư, lực lượng hỗ trợ họ làm cực tốt, nhiệt tình, quên mình. Lực lượng đông đảo không kém gì các điểm bỏ phiếu

dannycriss

Xe đạp
Em xin đưa ra góc nhìn khách quan về tốc độ tiêm vắc xin bị chậm tại Sài Gòn theo những gì thực tế mấy ngày qua em theo chân anh em. Thật ra mà nói, đến như các bạn chuyên môn tuyến đầu đều phải thừa nhận đây đúng là 1 chiến dịch tiêm phòng lịch sử mà nước ta lần đầu tiên thực hiện. Không riêng gì Sài Gòn, tới đây Hà Nội mình em nghĩ cũng sẽ vấp. Đòi hỏi thời gian phải nhanh, số liều tiêm phải đạt , vẩn phải đảm bảo an toàn sau tiêm, đảm bảo an toàn giãn cách, đảm bảo trật tự an ninh. Vắc xin chống covid đều đòi hỏi quá trình bảo quản, vận chuyển rất nghiêm ngặt, từ nhiệt độ, sự rung lắc, va chạm khi vận chuyển. Thật sự chứng kiến 1 lọ vắc xin rơi vỡ, anh chị em ở đây họ xót ruột không khác gì cắt vào da thịt. Các điểm tiêm thì trải trên địa bàn rộng, xa, các kho trạm trung chuyển bảo quản của mình thật sự là có giới hạn. Vì hiện tại vắc xin rất quý, không phải điểm tiêm nào cũng có điều kiện bảo quản tị chỗ trong 1 buổi tiêm được. Nên trước vào đầu buổi tiêm, công tác chuẩn bị rất vất vả, khẩn trương. Khi tạm yên tâm đủ điều kiện tiêm rồi, nhân dân tới, bắt đầu khai báo, và chuẩn bị vào sàng lọc, mới dám báo về trạm bảo quản trung chuyển, để mà đưa thuốc xuống. Rất vất vả. Chưa kể tiêm vắc xin này ko thể và ko dám tiêm theo khoán số mũi như tiêm bình thường. Nhiều khi biết là cơ quan quản lý cấp trên sốt ruột, lấy công thức tính ra số mũi tiêm 1 ngày đạt đc với 1 ekip rồi cứ thế áp xuống. Nhưng thực tế nó khác xa với công thức, chỉ thị, nghị quyết cụ ạ. Đó là chưa kể có những case sau tiêm có biến chứng ít nhiều, lại phải mất thời gian xử lý, mà làm sao để tranh gây hoang mang cho những người xung quanh.
Em cũng có trải nghiệm tương tự bác, mình đi tiêm 1 lần và dẫn người nhà đi tiêm là 2 lần cả thảy

bác sĩ y tá nhiều khi đến chuẩn bị đủ hết rồi nhưng vẫn chờ thuốc cả tiếng sau mới xuống, sàng lọc và phân luồng bà con vất vả lắm a

Mít tố nữ

Xe tăng
- 16.7 xét nghiệm âm tính và cho vào công trường làm việc.
- ngày 4,5/8 sốt. Xét nghiệm dương tính.
Công nhân chỉ ở trong lán. Không ra ngoài.
Còn bn trường hợp dương tính nhưng không ho, sốt đang lẩn khuất trong cộng đồng ???
16/7 xét nghiệm âm tính thì cũng có khả năng lúc đó có người chớm bệnh, tải lượng vi rút thấp, xét nghiệm không ra.
Hoặc lây từ ngoài qua nguồn cung cấp đồ ăn, như yếu phẩm.

Loveisfun

[Tịch thu bằng lái]
Em xin đưa ra góc nhìn khách quan về tốc độ tiêm vắc xin bị chậm tại Sài Gòn theo những gì thực tế mấy ngày qua em theo chân anh em. Thật ra mà nói, đến như các bạn chuyên môn tuyến đầu đều phải thừa nhận đây đúng là 1 chiến dịch tiêm phòng lịch sử mà nước ta lần đầu tiên thực hiện. Không riêng gì Sài Gòn, tới đây Hà Nội mình em nghĩ cũng sẽ vấp. Đòi hỏi thời gian phải nhanh, số liều tiêm phải đạt , vẩn phải đảm bảo an toàn sau tiêm, đảm bảo an toàn giãn cách, đảm bảo trật tự an ninh. Vắc xin chống covid đều đòi hỏi quá trình bảo quản, vận chuyển rất nghiêm ngặt, từ nhiệt độ, sự rung lắc, va chạm khi vận chuyển. Thật sự chứng kiến 1 lọ vắc xin rơi vỡ, anh chị em ở đây họ xót ruột không khác gì cắt vào da thịt. Các điểm tiêm thì trải trên địa bàn rộng, xa, các kho trạm trung chuyển bảo quản của mình thật sự là có giới hạn. Vì hiện tại vắc xin rất quý, không phải điểm tiêm nào cũng có điều kiện bảo quản tị chỗ trong 1 buổi tiêm được. Nên trước vào đầu buổi tiêm, công tác chuẩn bị rất vất vả, khẩn trương. Khi tạm yên tâm đủ điều kiện tiêm rồi, nhân dân tới, bắt đầu khai báo, và chuẩn bị vào sàng lọc, mới dám báo về trạm bảo quản trung chuyển, để mà đưa thuốc xuống. Rất vất vả. Chưa kể tiêm vắc xin này ko thể và ko dám tiêm theo khoán số mũi như tiêm bình thường. Nhiều khi biết là cơ quan quản lý cấp trên sốt ruột, lấy công thức tính ra số mũi tiêm 1 ngày đạt đc với 1 ekip rồi cứ thế áp xuống. Nhưng thực tế nó khác xa với công thức, chỉ thị, nghị quyết cụ ạ. Đó là chưa kể có những case sau tiêm có biến chứng ít nhiều, lại phải mất thời gian xử lý, mà làm sao để tranh gây hoang mang cho những người xung quanh.
Cảm ơn những nguồn tin rất quý giá của cụ. Giúp mọi người có cái nhìn thực tế về tình cảnh hiện nay.
Chứ ko chỉ nghe báo đài tivi.

Những post thế này em thấy rất giá trị

moly

Xe điện
16/7 xét nghiệm âm tính thì cũng có khả năng lúc đó có người chớm bệnh, tải lượng vi rút thấp, xét nghiệm không ra.
Hoặc lây từ ngoài qua nguồn cung cấp đồ ăn, như yếu phẩm.
em nghĩ là khả năng lây do nguồn từ ngoài vào cao.

Masha123

Xe buýt
Mình có từng chia sẻ vấn đề người dân SG ko dễ gì tiếp cận trợ cấp thì ... bị xoá bài :P. paste lại cái này vậy
Bên khu nhà em người thuộc diện các ngành nghề theo danh mục được lập ds đầu t6 và được nhận lần 1 từ cuối tháng 6, mỗi người 1.5 triệu. Giờ mới lập thêm lần 2 có bổ sung thêm đối tượng đc nhận.

thichduongdong

Xe tải
Không biết HN đợt gc này thế nào, lỏng hay nghiêm hơn đợt rồi. Dự đoán thông thường thì sẽ lỏng hơn.

mecucbon

Xe hơi
Không ai bảo việc đó là dễ dàng như vận chuyển hàng hóa thông thường. Em chỉ thấy là dường như ban tổ chức cũng không khẳng định được với bà con là vắc xin chắc chắn sẽ về điểm tiêm...
Khi có lịch tiêm và đã gửi giấy mời tiêm thì vaccine sẽ về tại các điểm tiêm a. Nhưng tuỳ theo tình hình và tốc độ tiêm thì cuối giờ có thể thuốc sẽ hết sớm hoặc bổ sung chưa kịp.
Giờ ở SG, người dân chưa thấy có giấy mời tiêm là sốt ruột lắm a. Nên giờ phát bao nhiêu là đi đủ hết (lúc đầu là còn người chưa muốn tiêm, vẫn trì hoãn).

moly

Xe điện
ko biế t từ chiều đến tối hà nội bao nhiêu ca tiếp đây.

vnposh

Xe điện
Em nghĩ Hoàng Mai, Đống Đa (Văn Chương, Thổ Quan); Thường Tín, Thanh Trì phải cách ly hoàn toàn.
Văn Chương, Thổ Quan đã phong kín rồi. Đây là các làng cũ của Hà Nội, mật độ dân cư lớn, lối đi bên trong chằng chịt nhưng lối vào thì ít, cũng dễ phong tỏa thôi.
(Tình hình của Văn Chương và các "hàng xóm" căng và phong lẻ tẻ, giám sát đi lại chặt từ tuần trước rồi).
Hoàng Mai cũng có địa hình, địa vật, mật độ cư dân giống Văn Chương, Thổ Quan. Phong tỏa cũng không khó.

Thường Tín, Thanh Trì thì rộng, có nhẽ cần đến các chốt chính tại các điểm giao, chợ, trung tâm thương mại,... cùng hỗ trợ của các tổ Covid cộng đồng để giám sát từng khu vực nhỏ.

dayaolang

Xe buýt

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

vnposh

Xe điện
Cứ phong tỏa tiếp ko ổn, sẽ ảnh hưởng đến an ninh trật tự
Hà Nội không cạnh tranh với Sài Gòn đâu. Nhường Sài Gòn hết.

Hà Nội xin lỗi các địa phương bạn, vì làm cho lương thực, thực phẩm của các địa phương xuống giá nghiêm trọng (trừ trứng gà). :D

Chỉnh sửa cuối:

TONGIA

Xe lừa
Thôi chấp nhận giãn cách tiếp

Baba99

[Tịch thu bằng lái]
Nanogen "ước lượng" vaccine hiệu quả 90%?

xemay_oto89

Xe điện
Hn nay nổ nhiều quá nhỉ

vnposh

Xe điện
Thế là chính thức rồi :(
Chính thức đến trước thềm nghỉ lễ Quốc khánh 2/9.

Quốc khánh năm nay phải dứt khoát không kích cầu du lịch nữa.:D

Trạng thái
Thớt đang đóng