[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

captivaLT088

Xe tải
Cụ có biết cơ chế covit gây bệnh không mà đi nói thế này?
- Ở cụ bất kỳ nước nào tỉ lệ die tăng giảm do quá tải nên y tế chứ ko phải do bệnh-

Bậy bạ.

Chưa có nước nào để xảy ra dịch diện rộng mà không mất mát.
Càng chủ quan càng vấn đề. Thế nên rất cần thông tin chính xác cảnh tỉnh.
Cụ bẻ câu chữ quá, nhưng đúng là viết có thể chưa rõ ý với người đoc cá nhân, ý là tại vĩ mô tại sao covid nguy hiểm , tại sao gọi là dịch. Nếu nó chỉ là bệnh gây chết người ko lây lan mạnh, thì thế giới ko khốn đốn, và die tầm 1% và giảm dần dưới 1% về sau khi đc hoa giải, và nghiên cứu. Nhưng Vấn đề lớn nhất ở covid là lây lan nhanh, con người hay nền y tế ko kịp trở tay , ko kịp tập chung chữa cho ca bệnh nền bị covid. Nước lên thuyền lên nhưng giờ lên như sóng thần thì chìm cả thuyền nên giờ cần giảm mức độ sóng thần xuống. Ca nhiễm giảm thì mọi tỉ lệ điều giảm. E nghĩ cái này ai cũng hiểu, còn làm dân sợ thì quá đủ để sợ từ thông nước ngoài và trong nước. Nhưng sợ mãi thì cũng thành nhờn, sợ mãi thành ít sợ. Nên bây h cần kỷ luật và cơ chế chứ ko phải chỉ làm dân sợ, ko cần nâng cao quan điểm thì dân đã qua ngưỡng sợ rồi. Giờ thực tế là giai đoạn nhờn với sợ.
Đỉnh sợ đã qua , giờ phải nghiêm và kỷ luật kèm cơ chế hợp lý để chánh các vấn đề an ninh

Xedap4banh2

Xe tăng
Cụ lại quên cái tỉnh Nam Định à??? đứng giữa các trận bào mà giờ chưa bị 1 ca nhiếm nào, vẫn 1 mình sống sót.. Người dân tỉnh này mới là người tài
Em thấy Hưng Yên làm cũng tốt, ngay sát Hải Dương mà không vấn đề gì cả. Vĩnh Phúc cũng dập phát êm ru.
Cháu thấy thua Cao Bằng hết ạ, có khi để Bí thở CB lên thay a phó Đ thì tốt, nhiều khi cũng do vận khí chứ chưa nói đến trình độ

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Vậy là nguồn thông tin dự báo từ nước ngoài chứ không phải VN mình à cu? Và dự báo đúng TPHCM chứ ko phải HN, ĐN hay tỉnh nào khác luôn a?
Đơn giản mà cụ theo như bọn nó ko phải đóng kín cửa là chống đc dịch, mà phải tiêm thật nhiều Vaccine cho người dân và mở cửa mới chống đc dịch.vn chủ quan ko hề triển khai vx gì suốt cả năm 2020.đến lúc thấy bọn Cam bị nặng khác gì cảnh báo sóng thần đâu trở tay ko kịp.

beomap2

Xe container
Ý cụ này chuẩn. Chỉ có lây khi ship đồ với đi siêu thị chứ còn ở đâu vào đây nữa.
Ở Hà Nội tuần vừa rồi thấy dân đi ngoài đường vẫn đông, đủ các loại thành phần, không chỉ đi chợ với ship hàng

vephiadong

Xe điện
Số ca cộng đồng ở HN đến 12h ngày 04/08/2021 thật đáng lo ngại, 880/1.453 là hơn 60%

" Cộng dồn số mắc tại Hà Nội trong đợt dịch 4 (từ ngày 27/4/2021) là 1.453 ca, trong đó số mắc ghi nhận ngoài cộng đồng 880 ca, số mắc là đối tượng đã được cách ly 573 ca."

vandinh

Xe container

43 ca rồi
Sao soha ...
Sáng 02 ca, trưa 04 cá k rõ nguồn lây. Vãi cả ra cụ nhỉ. Chắc muốn hết cứ phải giãn cách hẳn hai tháng cho yên tâm.

Linh_Chi

Xe buýt
Ở Hà Nội tuần vừa rồi thấy dân đi ngoài đường vẫn đông, đủ các loại thành phần, không chỉ đi chợ với ship hàng
vẫn phải đi làm chứ cụ, em giờ khối lượng công việc phải đảm nhận gấp 3 kiêm luôn bảo dưỡng máy photo, văn thư, văn phòng vì ae wfh 70%

chandai.toinack

Xe điện
Có khi nào, cụ/mợ, chúng ta thử đặt mình, người thân trong gia đình của mình ở vị trí đó rồi vẫn đưa ra "cao kiến" như cụ nêu ra đây không?
Xem clip là có cả xe tải nhỏ, xe tải chở 2, 3 cái luôn ạ . Đại loại là phí 4tr2 chỉ là phí thiêu. Còn phí khác rơi từ 16-35tr tùy gia đình lựa chọn nữa ạ.

congchi

Xe điện
Xem clip là có cả xe tải nhỏ, xe tải chở 2, 3 cái luôn ạ . Đại loại là phí 4tr2 chỉ là phí thiêu. Còn phí khác rơi từ 16-35tr tùy gia đình lựa chọn nữa ạ.
Clip đó quay ở cổng Bình Hưng Hòa, cho tất cả những người chết với tất cả các lý do.
Cái nào nằm trong xe cứu thương, có người mặc bảo hộ là chết do Covid, còn các phương tiện khác là chết do các lý do khác.

thanhtra3vi

Xe tăng
Website
3aetsco.com.vn
CCCM cho em hỏi: Giờ đăng ký tiêm vaccin cho cán bộ, nhân viên lao động công ty (doanh nghiệp tư nhân) thì thủ tục thế nào ạ, có nhanh hơn đăng ký cá nhân không ạ.
Tại hàng xóm nhà em nó bảo hình như doanh nghiệp đăng ký tiêm cho nhân viên thì được ưu tiên. Không biết đúng không.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, nên hóng tình hình dịch VN là 1 phần, mà cũng nên hóng xem TQ nó có toang vì Delta, x, y z ... ko. Hiện nay TQ cũng rất gắt, có mấy ca mà lockdown cả Thẩm Quyến hay Bắc Kinh luôn
Trung Quốc mà để delta nó xâm lấn thì cũng căng phết cụ nhỉ, dân thì đông mà delta nó lây như thế.

chandai.toinack

Xe điện
Thật sự k ai mong muốn chuyện này cụ ơi, đau đớn lắm. Nhưng nên bố trí mấy công lạnh để xe cứu thương đưa đến trữ quay đầu chứ giờ trong này gọi cứu thương k được cụ ơi...hẻm nhà em có trường hợp gọi mà nhờ tổ trưởng CA khu vực gọi mà k có xe. Em ý kiến vậy k phải bất kính với người mất đâu mà giờ phải hạn chế việc xe cứu thương chờ xuống trả xác như vậy.
Vì chậm chễ xe, mà gọi xe cấp cứu đều ko đc. Nhưng e nhớ là sau bài bâc Hải. Ng dân đã đc tự trự tiếp đưa ng thân tới nơi cấp cứu gần nhất. Quan trọng là bv có tiếp nhận hay ko thôi ạ.

Trong nhóm giúp nhau..., Share rất nhiều các xe cấp cứu free. Nhưng sự thật sau mới vỡ lẽ là toàn l.ừ.a đòi tiền.
Xe cấp cứu nghẽn tắc.
Bệnh nhân tv tăng cao, tới nỗi khi mata, xac vẫn phải đặt tại phòng, chưa chuyển xuống nha xac ngay đc vid nha xac cũng kín chỗ.

Nhà e có 3 đứa làm trong Gia định, 1 đứa bên phòng sanh thì điều xuống khu điều trị covid, 2 đứa bên nội tiết và thận thì điều hết xuống khu cách ly. Và ko đc về nhà. Con cái gửi hàng xóm trông.

vephiadong

Xe điện

Anycar

Xe tăng
Sài gòn bị đa nguồn lây.
29/5 là khởi đầu từ hội thánh Phục Hưng. Chuỗi này hốt khoảng 500 ca thì tịt.
Bây giờ là kết quả của các nguồn lây không tìm và khoanh được. Có lẽ ồ ạt bắt đầu từ giữa T6
Thế nên nói vì nghỉ lễ 30/4 đi chơi mới phát sinh dịch là hơi khiên cưỡng.

cunhoang

Xe tăng
Được, cụ cầm theo đủ giấy tờ chứng thực là qua được các chốt.
cụ chắc ko ?? e kể cụ nghe trường hợp của em ngày hqua nhé.
qua là ngày đi chợ theo phiếu( khu e mỗi ng 5 phiếu,do em cho hết còn giữ đúng 1 nên tranh thủ đi mua rau củ ăn ) từ nhà em đến vinhome long biên tầm 100m thôi,có đội pkl 113 dưdng chốt có hỏi em đi đâu,xuất trình giấy tờ...em có đưa phiếu đi chợ kèm cccd và nói em đi bigc mua đồ ăn,họ xem xong bảo em đi đi
lúc về thì cô bé hxom đi aeon lb nhưng đi đường vũ xuân thiều về gặp chốt,dân phòng nhất quyết ko cho đi mặc dù đã xuất trình phiếu đi chợ và cccd,kêu thiếu giấy đi đường.
đi chợ còn phải có giấy đi đường nữa cơ,còn kêu lên phường xin :))
à lúc em đi bigc về đi tắt đường hoàng thế thiện về sài đồng để về thì dân phòng nhất quyết ko cho e đi qua chốt sài đồng,kêu em là ở pl phải đi đường biệt thự vinhome :)) :))
eo thật đi chợ cũng sách nhiễu này thì em ko hiểu cụ kia có ra để đi tiêm đc ko nữa.

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Trung Quốc mà để delta nó xâm lấn thì cũng căng phết cụ nhỉ, dân thì đông mà delta nó lây như thế.
Tàu giờ mà ngày nhiễm nghìn ca, chết 3-5 ca thì rõ ràng là tại vaccine tàu quá lởm.
(Còn có nước ngày nhiễm 100.000 ca, chết 500 ca thì là nhờ vaccine xịn sò.)

wishman2

Xe tải
Trong Tháng 5, Sài gòn tầm soát ngẫu nhiên ở bến xe, bệnh viện, nhà ga, tuyệt nhiên không phát hiện được ca nhiễm.
Đợt thi PTTH, xét toàn bộ thí sinh, cán bộ coi thi, tỷ lệ + cũng rất thấp (vài ca).
Như vậy, theo em, dịch ở SG cũng tầm từ T6 đổ lại thôi, vì cái chủng Delta này lây cực kỳ nhanh, nếu thẩm thấu từ đợt 30/4 thì giờ chắc quả nửa dân Sài Gòn +.
Khánh hòa quê em dính đầu tháng 7 (chính xác nguồn lây từ Phú Yên), lock sau đó tầm 1 tuần, mà giờ cũng đang nhoe nhoét vài ngàn ca rồi.
Đúng đấy cụ , trước đó tp mới chỉ nổ ca số lượng nhỏ, tình hình vẫn kiểm soát được , nhưng chỉ sau khi có các sự kiện tập trung đông người như tiêm vaccin , lấy mẫu xét nghiệm tại các chợ đầu mối v.v... thì số ca nhiễm hàng ngày tăng vọt !
Cho nên , khi có dịch thì điều đầu tiên là phải giãn cách , tuyệt đối ko được để xảy ra tụ tập đông người
Giờ dịch mất kiểm soát rồi
Tp giờ phải chú ý kiểm soát quận Thủ Đức (cũ) , quận này giáp Dĩ An , đông công nhân , Khu công nghiệp , giờ mà lây nhiễm ở chỗ này là dính chùm luôn ...

Chỉnh sửa cuối:

Baba99

[Tịch thu bằng lái]
Tàu giờ mà ngày nhiễm nghìn ca, chết 3-5 ca thì rõ ràng là tại vaccine tàu quá lởm.
(Còn có nước ngày nhiễm 100.000 ca, chết 500 ca thì là nhờ vaccine xịn sò.)
Tàu nó có chết ca nào đâu. mỹ hôm qua 104 nghìn ca mới chết hơn 500 ;))

T62

Xe hơi
Bản đồ tình hình nhiễm Covid thành phố Hồ Chí Minh!
Ban do nhiem Covid tp HCM 04T8.jpg

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng