[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

muadem

Xe cút kít
Em tìm hiểu trên mạng thì thấy vacine hiện nay nghiên cứu cho covid có ít thời gian quá, tất cả cũng nhằm mục tiêu ngắn hạn, chứ sau này chưa biết thế nào? Có phải không các cụ chuyên môn :-??

namdh8x

Xe điện
Em tìm hiểu trên mạng thì thấy vacine hiện nay nghiên cứu cho covid có ít thời gian quá, tất cả cũng nhằm mục tiêu ngắn hạn, chứ sau này chưa biết thế nào? Có phải không các cụ chuyên môn :-??
Tác dụng phụ lâu dài thì phải 5-10 năm nữa mới biết. Bí quá nên phải tiêm thôi cụ.
Như thằng AZ ko tiêm cho người dưới 18t, ko biết lý do vì sao?

cunhoang

Xe tăng
Em ở quận Ba Đình chưa thấy gọi tiêm các cụ ạ. Bà tổ trưởng dân phố phát giấy đã nửa tháng và bảo đki qua mạng cho nhanh nên em đki qua app " sổ sk điện tử".
Thấy ở các quận huyện ven trung tâm đã tiêm nhiều rồi mà vùng trung tâm vẫn chưa thấy j, sốt ruột ghê.
cụ cho e hỏi tình trạng đăng ký tiêm của cụ ( ô màu da cam) nó hiện chữ gì ạ?
của em nó bị lỗi,nó ko hiện chữ trong ô đấy

vephiadong

Xe điện
cụ cho e hỏi tình trạng đăng ký tiêm của cụ ( ô màu da cam) nó hiện chữ gì ạ?
của em nó bị lỗi,nó ko hiện chữ trong ô đấy
E ở HK đăng ký ngày 02/08/2021 thì trước đó giống cụ, hôm qua mới thêm chữ "Đang xử lý"

muadem

Xe cút kít
Tác dụng phụ lâu dài thì phải 5-10 năm nữa mới biết. Bí quá nên phải tiêm thôi cụ.
Như thằng AZ ko tiêm cho người dưới 18t, ko biết lý do vì sao?
Thực tế thì các loại vacine được nghiên cứu và phát triển trong nhiều năm, thậm chí hàng chục năm để kiểm chứng hiệu quả trong LÂU DÀI cũng như NGẮN HẠN.
Đơn cử như vacine bại liệt mất 6 năm để sáng chế và 17 năm mới có sản phẩm hoàn chỉnh cho tiêm đại trà. Rồi viêm gan B mất 4 năm nghiên cứu kèm 25 năm mới đưa ra thị trường được, các loại khác cũng mất nhiều thời gian, thậm chí HIV hơn 40 năm còn chưa có :P
Thế mới đủ hiểu con covid này nó hoành hành dữ dội làm cho cả thế giới lao đao nên đành rút ngắn thời gian cho ra lò vacine nhằm cứu vãn tình thế cấp bách hiện nay.

Anycar

Xe tăng
Với chủng Delta này thì phải tiêm 100% mới được cụ ợ. Vì khác với các loại virus khác, con Delta này tiêm rồi vẫn mắc bệnh và lây cho người khác như chưa tiêm. Chỉ là làm giảm khả năng trở nặng và tử vong thôi.
Nếu chỉ tiêm 70%, thì với 30% còn lại ~ hơn 4 triệu người. Nếu dính bệnh và trở nặng cần điều trị 10- 20% (theo thông số hiện tại) thì cũng là vào khoảng 400k-800k bệnh nhân rồi. Con số đấy là quá khủng khiếp.
Làm sao tiêm được 100% khi trẻ con dưới 12 tuổi chưa được tiêm.

11/53_Linh Lang

Xe máy
Làm sao tiêm được 100% khi trẻ con dưới 12 tuổi chưa được tiêm.
Sẽ phải tìm cách tiêm hết thôi thím. Hiện nay là chưa dám tiêm vì lo ngại biến chứng ở đối tượng này rất khó kiểm soát. Nhưng rồi sẽ có cách thôi, và phải có cách. Vì trẻ sơ sinh vẫn tiêm chủng các bệnh khác được mà.

hacide

Xe tăng
Cái này thì em tin cụ nhé.
Trong cuộc họp cty tầm giữa T4 để lên phương án kinh doanh dịp 30/4, sếp em đã nói có những thông tin đáng ngại về việc dịch bùng phát tại miền Nam. TT ở đâu thì em không có quyền hỏi.
Nếu em nhớ không nhầm thì giai đoạn đó đang là đỉnh dịch ở CPC.
Hóa ra phía Bắc lại bùng nổ trước.
E cũng có ý kiến như cụ! Sự cảnh báo và các dự báo đã có từ khoảng T4 do đó 1 số tỉnh thành cũng đã dừng bắn pháo hoa, khuyến cáo k tụ tập đông người....

cunhoang

Xe tăng
Theo ý hiểu của nhà cháu thì: 30/7 là ngày mợ dự kiến sẽ tiêm lúc đăng ký, chứ không phải là ngày mợ đăng ký!
ko,e đky 4 lần
lần đky đầu tiên dự kiến tiêm là 8/7
ngày cuối cùng là 30/7
giờ mất sạch. còn môic cái đky ngày dự kiến là ngày 30/7 thôi ạ

hacide

Xe tăng
Vụ này cô bạn người TQ có kể cho em từ gần cuối T4, bên các mxh TQ râm ran chuyện này kha khá

Tóm tắt :
  • 09/04 5 chú TQ sang VN cửa khẩu Hữu Nghị
  • Từ 09/04 - 23/04 Cách ly tại khách sạn Như Nguyệt 2 - Yên Bái đến. Cách ly chung 1 đoàn từ Ấn Độ (lạy hồn)
  • Hết 23/04 xn âm tính nên 5 chú được thả đi
  • 23/04 - 28/04 5 chú đi khắp nơi các tỉnh Bắc & Trung Bộ. 26&27/04 tất cả có triệu chứng của Covid nhưng khi test lại ổ Yên Bái thì vẫn âm tính
  • 28/04 về lại TQ qua cửa Hữu Nghị, TQ test và confirm tất cả đều dính chủng Ấn Độ (B.1.617.2 variant)
  • Phía TQ sau đó cũng cảnh báo dân của họ về việc này + báo cho VN biết. VN xử lý tiếp theo ntn thì cũng có nhiều bài báo đề cập, nhưng triệt để không thì ... không chắc
Cái chính là theo như mxh TQ thì 5 bạn TQ này đi chơi bời khắp nơi (gây ra ổ dịch quán bar Sunny ì xèo 1 gian đoạn), cô bạn TQ của em có nói mxh bàn tán vu này khá nhiều :)

Link gốc vẫn còn nguyên hầu các cụ, chọn Translate sang English/Vietnamese là đọc
- Link gốc : https://mp.weixin.qq.com/s/gvd33U27kSgDsFE7PhN9gg
- Link đã dùng Google Dịch : https://translate.google.com/translate?sl=auto&tl=vi&u=https://mp.weixin.qq.com/s/gvd33U27kSgDsFE7PhN9gg

Thông tin từ phía mình : https://cand.com.vn/y-te/5-nguoi-Vinh-Phuc-1-nguoi-Ha-Noi-tiep-xuc-chuyen-gia-Trung-Quoc-duong-tinh-SARS-CoV-2-i604101/
Đợt này bác BT nhà ta còn suýt đoạt giải QT vì tuyên bố VN tìm ra chủng virus mới lai giữa TQ & Ấn . Hi

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Rất đáng ghi nhận...

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Sau khi xảy ra F0 là nhân viên quầy thịt, siêu thị Vinmart (Gamuda). Khách thuê căn hộ nhà cháu (F1) vẫn tiếp tục phải ở trong căn hộ (The Two) chờ được xét nghiệm.

7vienngocrong

Xe tăng
Có cụ ơi nc ngoài dự đoán hộ em liên tục đc nhắc 30/4-1/5 ko đc đi du lịch đâu và luôn đeo khẩu trang mọi nơi. Đến h mọi thứ trở nên tồi tệ.
Em đang thắc mắc vụ này. Người chết rồi nên dùng xe tải nhỏ chở lên khu thiêu. Giờ nhìn cả đống xe cứu thương chở rồi đợi để bàn giao xong mới quay đầu. Nên số lượng người bệnh cần xe cứu thương chuyển viện hay cấp cứu lại thiếu. Nên chăng bố trí xe tải hay các loại xe khác để chuyển xác. Xe cứu thương ưu tiên cho người sống.

congchi

Xe điện
Việc dự đoán nguy cơ dịch từ tháng 4 thì nhiều nguồn đã cảnh báo rồi, cái này cũng dễ hiểu vì thời điểm đó dịch đang hoành hành ở cả Thái Lan và Campuchia. Với việc có một tuyến biên giới dài và đi lại dễ dàng giữa miền Nam và Campuchia thì TPHCM và Nam Bộ nói chung sẽ đứng trước nguy cơ cao nhất là dễ hiểu. Chính phủ VN thời điểm đó có lẽ vẫn muốn giữ mục tiêu kép trên cơ sở tự tin sẽ dập được dịch thành công như các lần trước nên không hề hạn chế dân đi chơi đợt 30/4-1/5. Nếu bạn nào bảo tiếp cận dữ liệu hay thông tin mật về dịch thời tháng 4 chắc cũng chỉ là ở dạng cảnh báo và mô hình dự đoán thôi, không hơn gì người thường đâu, vì nếu có nguy cơ rõ ràng (đến mức ai cũng thấy được miền Nam sẽ như bây giờ) thì chả có chuyện Chính phủ lại thả lỏng như thế đâu.

Sau đó, bằng cách nào đó chưa rõ, TPHCM và miền Nam vẫn tương đối lặng sóng trong tháng 5 trong khi miền Bắc dịch bắt đầu bùng phát dữ dội ở Bắc Giang - Bắc Ninh. Và đến khi miền Bắc tạm lắng thì sóng thần mới ập vào miền Nam. Em không có thực tế và số liệu trong đó nên chỉ tạm đoán: dịch thực tế bắt đầu âm thầm lây lan trong cộng đồng từ tháng 5 rồi, có điều hệ thống sàng lọc của TPHCM không hiệu quả nên không kịp nhận ra nguy cơ để có hành động sớm. Ngoài ra, sự kiểm soát tuân thủ của người dân với quy định giãn cách cũng không hiệu quả, thể hiện sự thiếu thực tế và năng lực của chính quyền thành phố. Như vậy, chính quyền thành phố yếu kém ở cả hai nhiệm vụ chính: sàng lọc tầm soát dịch trong cộng đồng và kiểm soát sự tuân thủ phòng dịch của người dân.
Trong Tháng 5, Sài gòn tầm soát ngẫu nhiên ở bến xe, bệnh viện, nhà ga, tuyệt nhiên không phát hiện được ca nhiễm.
Đợt thi PTTH, xét toàn bộ thí sinh, cán bộ coi thi, tỷ lệ + cũng rất thấp (vài ca).
Như vậy, theo em, dịch ở SG cũng tầm từ T6 đổ lại thôi, vì cái chủng Delta này lây cực kỳ nhanh, nếu thẩm thấu từ đợt 30/4 thì giờ chắc quả nửa dân Sài Gòn +.
Khánh hòa quê em dính đầu tháng 7 (chính xác nguồn lây từ Phú Yên), lock sau đó tầm 1 tuần, mà giờ cũng đang nhoe nhoét vài ngàn ca rồi.

Trạng thái
Thớt đang đóng