[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]

có vụ này nữa thì hay quá.
Vụ này có thể là tập đoàn lớn xì ra, mà ko dám phát ngôn chính thức, thực chất còn khướt vì để cấp license sản xuất vaccine OEM còn kiểm tra đào tạo chuyển giao chán chê mê mỏi. Vaccine chứ có phải nhôm nhựa đâu. Vaccine nội vẫn là lựa chọn số 1 lúc này.

Chỉnh sửa cuối:

vickwu85

Xe tải
Các cụ cho em hỏi. Em có quán cafe. Giờ tạm dừng kdoanh. Mà các em nhân viên muốn về quê. Thì có bị cách ly ko ạ? Quán em ở Tp Bắc Ninh.

coindesar

Xe buýt
Cán bộ y tế lại muốn giãn cách

Anh này hay phát biểu kiểu mị dân làm hài lòng đám đông. Giãn cách ngay thì dễ quá rồi, đến đứa học sinh cấp 3 cũng nghĩ được. Không giãn cách hoặc chọn thời điểm giãn cách mang lại hiệu quả tối đa mới khó.

Chỉnh sửa cuối:

hstm

Xe tải
Ở Long Hải, Vũng Tàu cảnh sát tuần tra - ko đeo khẩu trang: phạt, hàng quán tụ tập đông: phạt. Dù ở đây chưa nổ ca dương tính nào.
Chuẩn chỉ phải như thế này thì mới ngăn đc dịch. Chỉ cho bán mang về. Hàng bán vẫn bán đc, người mua vẫn mua được.hàng hoá vẫn lưu thông đc đáp ứng nhu câù. Chỉ là ko tụ tập đông người. Trong khi chủng mới lây nhiễm nhanh. Cấm tịt hàng bia hơi nữa. Ngồi uống bia kiểu gì cũng bị lây nếu nhiễm.ai có nhu cầu uống bia thì mua bia mang về nhà.

80 ca phát hiện đc trong ngày Và còn N ca chưa phát hiện đc trong cộng đồng nữa. Như vậy, số F1 khoảng tầm 800.số, F2 khoảng 8000 người. Trung bình mỗi người tiếp xúc với 10 người. Nếu tỉ lệ lây nhiễm trung bình 1 người lây cho 2-3 người. Thì phải vài trăm ca nữa cho ổ dịch.

chandai.toinack

Xe điện
Ở Long Hải, Vũng Tàu cảnh sát tuần tra - ko đeo khẩu trang: phạt, hàng quán tụ tập đông: phạt. Dù ở đây chưa nổ ca dương tính nào.
Trên Nha trang cả CA xanh, phường và đoàn thể lẫn trật tự biển đều ra bãi biển đó Cụ
Ấy vậy mà htrc có con bé và thằng chồng Tây thấy e mang khẩu trang cho con bé con. Nó đến thuyết phục e gẫy miệng để ko mang khẩu trang cho trẻ: nào là trẻ con ko bị nhiễm, mang khẩu trag ko tốt cho đg thở....

Dan du an

Xe ba gác
Các cụ cho em hỏi. Em có quán cafe. Giờ tạm dừng kdoanh. Mà các em nhân viên muốn về quê. Thì có bị cách ly ko ạ? Quán em ở Tp Bắc Ninh.
Khả năng bị cách ly là rất cao...

chandai.toinack

Xe điện
Cái chính là đi chợ đêm có đeo khẩu trang không. Nếu có cũng đỡ nhiều mà.
Đợt lễ nó ntn ạ

Đứa thứ 2 nhà em e đã cho nghỉ học mấy hnay dù trg ko cho nghỉ.
Còn con bé lớn, lẽ ra tuần sau mới thi. Htrc nhà trường thông báo khần trong đêm thi gấp. Thứ 2 thi tiếp. Mà e đang nghe ngóng có khi cho nghỉ thi luôn
Vì Đà lạt nó nhỏ lắm. Ra vào gặp nhau thưofng xuyên.
BN đi mấy khu gần nhà em
Nhà em thì toàn cc bàn ghế đồ cho các khu du lịch.
Mấy a chủ và nv tới kho nhà liên tục í. Hix

vickwu85

Xe tải
Khả năng bị cách ly là rất cao...
Tại em có tìm hiểu thì chưa thấy có quy định vì nhân viên của em quê ở Phú Thọ mà Phú thọ giờ cũng là vùng dịch nên không biết là có quy chế bắt buộc cách ly không? Cách ly tại nhà hay cách ly tập trung? Rất mong cụ nào trên này tư vấn cho em để em biết sắp xếp cho các em nhân viên về quê chứ đợt này cũng dự là sẽ dài dài

anhtrangvn

Tháo bánh
Nếu chưa phải đối tượng F1,2,3 liên quan đến ca bệnh thì chưa bị cấm di chuyển nhưng chưa không có nghĩa là không nên tốt nhất ở đâu ở đó cụ ạ. Nếu vẫn về quê nên tự cách ly.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Trên Nha trang cả CA xanh, phường và đoàn thể lẫn trật tự biển đều ra bãi biển đó Cụ
Ấy vậy mà htrc có con bé và thằng chồng Tây thấy e mang khẩu trang cho con bé con. Nó đến thuyết phục e gẫy miệng để ko mang khẩu trang cho trẻ: nào là trẻ con ko bị nhiễm, mang khẩu trag ko tốt cho đg thở....
Bình thường trong văn hóa tây và vợ tây. Mà vợ tây đôi khi còn cực đoan hơn tây :) rất lý tưởng về freedom và ko trói buộc trẻ con. Makeno.

motherdayus

[Tịch thu bằng lái]
Sắp đạt đến 100 ca/1 ngày rồi... nhanh quá

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Cảm thấy hoi bi quan, có vẻ khó kiểm soát được , tể tướng mới lên ko gắt bằng tể tướng cũ , virus thì biến chủng , nhà cháu đi mua bình ôxy đây , sợ mấy bữa nữa ko mua được :-s
:D mua bình ô xy xong ngồi ôm bình thở à? Covid ko bay qua không khí quá 2m thì cụ ngồi 1 chỗ cơm no rượu say cách xa thiên hạ 2m cũng tuyệt đối an toàn thôi, sao phải xoắn?

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]
:D mua bình ô xy xong ngồi ôm bình thở à? Covid ko bay qua không khí quá 2m thì cụ ngồi 1 chỗ cơm no rượu say cách xa thiên hạ 2m cũng tuyệt đối an toàn thôi, sao phải xoắn?
Trong hướng dẫn mới nhất về cách thức lây truyền của nCoV, CDC cho rằng chuỗi lây nhiễm diễn ra khi một người hít phải các giọt bắn và hạt aerosol (hạt khí dung) treo lơ lửng trong không khí. Ngoài ra, một người có thể mắc Covid-19 nếu chạm tay dính virus rồi đưa lên miệng, mũi hoặc mắt. Một người cũng có thể nhiễm virus ngay cả khi đứng cách người bệnh hơn 2 m

motherdayus

[Tịch thu bằng lái]
Cảm thấy hoi bi quan, có vẻ khó kiểm soát được , tể tướng mới lên ko gắt bằng tể tướng cũ , virus thì biến chủng , nhà cháu đi mua bình ôxy đây , sợ mấy bữa nữa ko mua được :-s
Hehehee cụ đừng mua hết ôxy nhé....

bearbie

Xe điện
Đà Nẵng 1 ngày test hết chợ Đống Đa là quá khủng đó chứ. Tỉnh nào cũng vậy (nhất là HN) thì quá tốt

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Trong hướng dẫn mới nhất về cách thức lây truyền của nCoV, CDC cho rằng chuỗi lây nhiễm diễn ra khi một người hít phải các giọt bắn và hạt aerosol (hạt khí dung) treo lơ lửng trong không khí. Ngoài ra, một người có thể mắc Covid-19 nếu chạm tay dính virus rồi đưa lên miệng, mũi hoặc mắt. Một người cũng có thể nhiễm virus ngay cả khi đứng cách người bệnh hơn 2 m

Sợ, nhát thì tăng lên 3m :) cơ chế lây nhiễm là "giọt bắn và hạt aerosol" (virus bám trên tia và hạt lơ lửng) hay virus sống trên bề mặt tiếp xúc, chứ covid virus ko có cánh, ko tự hành, mà phải bám vào cái gì đó.

Chỉnh sửa cuối:

kulv

Xe buýt
Cụ nào ở Bắc Ninh cho hỏi mấy ca đầu tiên lên bv Nhiệt Đới thăm người bệnh ngày bao nhiêu ý nhỉ? Em google loạn cào cào tìm ko ra.

Kinh quá, khựa quý 1 tăng trưởng 18,3% cơ à, mà bên canh thằng hàng xóm phát triển thì Việt ta cũng được nhờ chứ mất gì đâu cụ.. đợt này may có Khựa báo cho mấy anh chuyên gia bị nhiễm covid chứ không có nó chắc giờ Viêt nam bung bét hơn nhiều rồi!
Đây là tăng trưởng QoQ, quý 1 năm ngoái GDP của nó suy giảm 6.8% vì dịch, nên nền so sánh thấp.

Trạng thái
Thớt đang đóng