[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

vnposh

Xe điện
Em tưởng Canada đặt mua lượng vaccine gấp 5 lần dân số từ rõ sớm kia mà. Căng nhỉ.
Đặt là một chuyện, có được vaccine lại là chuyện khác cụ ạ. Janssen COVID-19 Vaccine cũng phải 3-4 tháng nữa họ mới sờ tới được.

minh0075

Xe điện
Ý tiêm vaccine Nga ...

hathuybd

Đi bộ
Màng kháng Virus của Đức chuẩn bị bán ở Việt Nam rồi.
Các bác tham khảo tại đây nha. Mua về dán ở các vị trí thường xuyên tiếp xúc như tay nắm cửa xe, nội thất trên xe để phòng chống Virus đảm bảo sức khỏe cho mình, người thân và khách đi xe.

A98

Xe container

kulv

Xe buýt
Làm mũi vắc xin. Gặp Tháo 20 lần. Các bác tiêm hàng AZ trước khi tiêm nhớ tránh nhậu nhẹt buffe nhé không nó lãng phí dưỡng chất. Hic. Nhớ uống thêm nước. Hi vọng không phải khám thêm bệnh trĩ
Ý ông Thiên Tinh là đợi vaccine TQ đúng không? Nói béng ra cứ phải lòng vòng :D

cobra77

Xe buýt

neverfg

Xe điện
Nghe xong bài phỏng vấn 1 cư dân VN sống tại Séc thấy ở Châu Âu "rất vất vả" trong đại dịch. Có lẽ đây cũng là lý do nhiều người Việt ở nước ngoài tìm cách về VN mặc dù hiện tại có tiền và đã đăng ký về mà chưa chắc đã mua được vé để hồi hương.

Chỉnh sửa cuối:

hưvô

Xe lăn
Cụ hoviba có thể xác nhận thông tin này đúng ko ạ

Michael J

Xe điện
Ở đâu mà chả có cảnh này cảnh kia.
Có nơi lây nhiễm chéo là nguy cơ còn lớn hơn ở ngoài. Cái gì nói thẳng ra cũng khó - nói chung chung vậy :D

bubu08

Xe tăng
Về y tế Cu3, nhiều nước TB phát triển còn dưới cơ, VN không có cửa để so sánh.
Ở Cu3 y tế là ngành kinh tế mũi nhọn, là ngành mang lại ngoai tệ lớn của 1 hòn đảo bị cấm vận.
Nhưng mà Covid thì VN cũng biết mình biết ta, vẫn đang kiểm soát cuộc chơi 100%. Chống dịch quá hoàn hảo nên vaccine cũng k thể ra nhanh hơn được vì thiếu môi trường để thử nghiệm. Nếu 2022 có vaccine nội mà chất lượng thì cũng không phải là chậm.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Miễn dịch cộng đồng thì chấp nhận là quá tải bệnh viện.
Còn VN là phong tỏa & phong tỏa chờ vacxin.
Cái gì cũng có giá của nó cả.

Limlem

[Tịch thu bằng lái]
Nghe xong bài phỏng vấn 1 cư dân VN sống tại Séc thấy ở Châu Âu "rất vất vả" trong đại dịch. Có lẽ đây cũng là lý do nhiều người Việt ở nước ngoài tìm cách về VN mặc dù hiện tại có tiền và đã đăng ký về mà chưa chắc đã mua được vé để hồi hương.
Em cũng vừa nghe chú Hùng chú í trình bày. Rất là dài. Xong em hỏi chú í là chú chê nước bạn (cưu mang chú bao năm, đủ giàu để trả 100 củ/người để tẩu) và khen Oảng nhiều như ri rồi, thế đã nhận đc sự chăm sóc cần thiết của nhà nước chưa. Mà bọn vnExpress nó ko cho hỏi. Chú í nói lẫn l với n, nghe nhọc lắm nhưng em vẫn cố gắng nghe để tìm sự thông cảm. Nhưng ko tìm đc. Vì chú vẫn khẻo lắm =((

cobra77

Xe buýt
Thì em có dám chê gì đội nghiên cứu Vacxin của VN đâu, em đánh giá cao vì mình ở chiếu dưới mà vẫn có thể nghiên cứu và thử nghiệm vacxin theo đúng quy trình an toàn vacxin, chứ không như bác ở trên nói kháy VN.

Ở Cu3 y tế là ngành kinh tế mũi nhọn, là ngành mang lại ngoai tệ lớn của 1 hòn đảo bị cấm vận.
Nhưng mà Covid thì VN cũng biết mình biết ta, vẫn đang kiểm soát cuộc chơi 100%. Chống dịch quá hoàn hảo nên vaccine cũng k thể ra nhanh hơn được vì thiếu môi trường để thử nghiệm. Nếu 2022 có vaccine nội mà chất lượng thì cũng không phải là chậm.

elevonic

Xe lăn

Đội ngũ khoa học của ĐHQGHN sẵn sàng chuyển giao công nghệ nền sản xuất vắc-xin mARN phản ứng nhanh với các biến thể Covid-19
Trong những ngày gần đây, Việt Nam đã tiến hành tiêm vắc xin cho một số lực lượng cán bộ tham gia phòng chống dịch covid-19. Đây là nguồn vắc xin nhập khẩu từ nước ngoài. Cùng với đó, một số chuyên gia cùng các doanh nghiệp đang tiến hành thử nghiệm để làm chủ công nghệ sản xuất văc xin nội địa. Để có thêm những thông tin về nội dung này, chúng tôi đã có cuộc trao đổi với PGS.TS. Đinh Đoàn Long - Phó Hiệu trưởng Trường ĐH Y Dược, ĐHQGHN:

hoviba

Xe container
Em cũng vừa nghe bài phỏng vấn này. Em không có đánh giá cụ thể nào về những gì anh Hùng Phan này chia sẻ, bởi hiện tại em đang ở cách Praha 200 km về phía Đông và nơi em sống cũng không nhiều người Việt. Cả huyện có lẽ có khoảng 30 gia đình, trong đó thành phố nơi mấy nhóc nhà em đang theo học thì có khoảng chục gia đình người Việt định cư.

Em cũng đang làm việc tại 1 nhà máy trong thành phố 10 ngàn dân này cùng với khoảng 60 người Việt Nam khác. Hiện tại thì chỗ em mọi cái vẫn bình thường. Như cái làng mấy mẹ con tụi nhỏ nhà em đang sống có khoảng 500 dân, mọi thứ vẫn chưa có biến động gì cả. Chỉ là mọi người ít ra đường, chỉ có ai đi làm thì mới đi lại. Em cũng lâu không vào bệnh viện ở vùng này nên thật tình không biết cụ thể tình hình có bị quá tải hay không.

Sáng thứ hai nào nhà máy nơi em làm việc cũng cho test Covid-19 nhưng chỉ là loại test nhanh nên em nghĩ độ chính xác không cao. Người dân thì vẫn có người đăng ký tiêm phòng, người thì không. Mẹ tụi nhỏ nhà em đã nhận được giấy hẹn của ông Giáo sư gửi, hẹn thứ 5 tuần này lên tiêm phòng Covid và tiêm phòng bệnh viêm phổi. Em cũng không hiểu rõ nên đã xin công ty cho nghỉ ngày thứ 5 để đưa cô ấy lên trung tâm Iscare của ông Giáo sư xem tình hình cụ thể ra sao.

Trên các hiệp hội của cộng đồng người Việt ở bên này thì tuần trước có hai cáo phó của hai Gia đình người Việt. Trong đó có 1 lá đơn của một người vợ gửi để kêu gọi sự giúp đỡ của cộng đồng. Mọi người cũng đã và đang chung tay hỗ trợ những hoàn cảnh khó khăn.

Bố Mẹ em ở cách Praha 50 km cũng vẫn ổn. Tất nhiên là Ông Bà không ra khỏi nhà, chỉ ở nhà làm vườn và chăm sóc rau trong nhà kính. Thực phẩm thì có người mua hộ đồ và mang tới để trước cổng. Em trai em sống ở trên Praha cũng không dám về thăm Ông Bà dù cậu ấy cũng tiêm phòng rồi. Hai anh em em chỉ liên lạc với Ông Bà qua facetime vì cũng lo lắng, mà lại sợ về thăm thì không biết có đem dịch về cho Ông Bà hay không. Ông Bà nhà em cũng 73 tuổi cả rồi.

Miễn dịch cộng đồng thì chết cả các bác sỹ, giáo sư già, mất một nguồn trí thức tài giỏi có kinh nghiệm

kienvinh

Xe lăn

Đội ngũ khoa học của ĐHQGHN sẵn sàng chuyển giao công nghệ nền sản xuất vắc-xin mARN phản ứng nhanh với các biến thể Covid-19
Trong những ngày gần đây, Việt Nam đã tiến hành tiêm vắc xin cho một số lực lượng cán bộ tham gia phòng chống dịch covid-19. Đây là nguồn vắc xin nhập khẩu từ nước ngoài. Cùng với đó, một số chuyên gia cùng các doanh nghiệp đang tiến hành thử nghiệm để làm chủ công nghệ sản xuất văc xin nội địa. Để có thêm những thông tin về nội dung này, chúng tôi đã có cuộc trao đổi với PGS.TS. Đinh Đoàn Long - Phó Hiệu trưởng Trường ĐH Y Dược, ĐHQGHN:
Không biết có phải vì bác ấy đang chuyển giao công nghệ này mà bác ấy nói "phát triển công nghệ văcxin axit nucleic là một xu hướng tất yếu" không nhỉ? Tôi đọc nhiều nguồn thì cũng thấy nêu rất nhiều ưu điểm. Bài trên Nature: https://www.nature.com/articles/s41565-020-00820-0 hay đây: https://www.ncbi.nlm.nih.gov/pmc/articles/PMC7553041/

Nếu phát biểu "DHQGHN sẵn sàng chuyển giao công nghệ nền sản xuất vắc xin mRNA là đúng thì phải hiểu là DHQGHN đã có những công nghệ ấy. Nếu như vậy thật thì phấn khởi quá.

Hay nay chưa có nhiều công ty làm chủ công nghệ Nano để đóng gói vật liệu di truyền làm vắc xin mRNA. Có thể có những công ty đã thành công trong phòng thí nghiệm nhưng cách đây vài năm những start-up sáng sủa nhất đều bị/được cá mập dòm ngó mua cổ phần cả rồi. Cá mập Elon Musk là một ví dụ.

Hiện nay vắc xin của Pfizer–BioNTech được sản xuất bằng cách vật liệu di truyền thì được làm ở Đức sau đó chuyển sang Mỹ để đóng gói nano.

wave-tau

Xe container
Em cũng vừa nghe bài phỏng vấn này. Em không có đánh giá cụ thể nào về những gì anh Hùng Phan này chia sẻ, bởi hiện tại em đang ở cách Praha 200 km về phía Đông và nơi em sống cũng không nhiều người Việt. Cả huyện có lẽ có khoảng 30 gia đình, trong đó thành phố nơi mấy nhóc nhà em đang theo học thì có khoảng chục gia đình người Việt định cư.

Em cũng đang làm việc tại 1 nhà máy trong thành phố 10 ngàn dân này cùng với khoảng 60 người Việt Nam khác. Hiện tại thì chỗ em mọi cái vẫn bình thường. Như cái làng mấy mẹ con tụi nhỏ nhà em đang sống có khoảng 500 dân, mọi thứ vẫn chưa có biến động gì cả. Chỉ là mọi người ít ra đường, chỉ có ai đi làm thì mới đi lại. Em cũng lâu không vào bệnh viện ở vùng này nên thật tình không biết cụ thể tình hình có bị quá tải hay không.

Sáng thứ hai nào nhà máy nơi em làm việc cũng cho test Covid-19 nhưng chỉ là loại test nhanh nên em nghĩ độ chính xác không cao. Người dân thì vẫn có người đăng ký tiêm phòng, người thì không. Mẹ tụi nhỏ nhà em đã nhận được giấy hẹn của ông Giáo sư gửi, hẹn thứ 5 tuần này lên tiêm phòng Covid và tiêm phòng bệnh viêm phổi. Em cũng không hiểu rõ nên đã xin công ty cho nghỉ ngày thứ 5 để đưa cô ấy lên trung tâm Iscare của ông Giáo sư xem tình hình cụ thể ra sao.

Trên các hiệp hội của cộng đồng người Việt ở bên này thì tuần trước có hai cáo phó của hai Gia đình người Việt. Trong đó có 1 lá đơn của một người vợ gửi để kêu gọi sự giúp đỡ của cộng đồng. Mọi người cũng đã và đang chung tay hỗ trợ những hoàn cảnh khó khăn.

Bố Mẹ em ở cách Praha 50 km cũng vẫn ổn. Tất nhiên là Ông Bà không ra khỏi nhà, chỉ ở nhà làm vườn và chăm sóc rau trong nhà kính. Thực phẩm thì có người mua hộ đồ và mang tới để trước cổng. Em trai em sống ở trên Praha cũng không dám về thăm Ông Bà dù cậu ấy cũng tiêm phòng rồi. Hai anh em em chỉ liên lạc với Ông Bà qua facetime vì cũng lo lắng, mà lại sợ về thăm thì không biết có đem dịch về cho Ông Bà hay không. Ông Bà nhà em cũng 73 tuổi cả rồi.

Cụ nên trả lời thẳng vào câu hỏi là anh kia phát ngôn có phản ánh đúng không chứ ko nên miên man.

hoviba

Xe container
Cụ nên trả lời thẳng vào câu hỏi là anh kia phát ngôn có phản ánh đúng không chứ ko nên miên man.
Thật sự là em không nắm rõ tình hình của cộng đồng người Việt tại Séc nên không biết thông tin anh Hung Phan đó đưa ra có chính xác hay không.

Chỗ em đang ở và làm việc lượng thông tin em có được chỉ là qua tin tức truyền thông Séc và qua các hiệp hội của cộng đồng người Việt mình trên facebook. Em hàng ngày vẫn đi làm và thật sự là cũng không cảm nhận được sự căng thẳng nào cả. Có lẽ do em chưa dính phải Covid-19 nên em chưa cảm nhận được sự khủng khiếp của nó.

• Vodka
Reactions: XPQ
Trạng thái
Thớt đang đóng