[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Thì tôi chỉ hỏi bác khoảng cách tiêm 2 liều Moderna ở Mỹ là bao nhiêu thôi mà. Vì tôi thấy khoảng cách chỗ tôi hơi cao, 40-41 ngày.
Còn chẳng qua hơi bất ngờ vì biết tiêm vaccine ở Mỹ 25$/liều là giá ưu ái cho dân thu nhập thấp, vì bên tôi miễn phí hoàn toàn, cả cho người nước ngoài ở đây, hình như kể cả không có giấy tờ cũng được tiêm miễn phí (cái này tôi cần check lại). Có thể bên Tây Âu đều thế.
Còn bên topic kia, nơi mà tôi đã lộ ra mình ở đâu và làm nghề gì ấy, thì bạn ở Nga nói bên đó thường trú nhân và người Nga tiêm miễn phí, còn người nước ngoài lúc đầu thì miễn phí, sau phải trả tiền. Dân VN ở đó tiêm gần hết rồi
Người ta viết rõ ràng thu nhập thấp ở Mỹ bây giờ chích ngừa cứ mỗi mũi ĐƯỢC cho 25 dollars mà cứ ào ào phải đóng. Đọc một câu tiếng Việt như thế mà không hiểu nổi mà cứ nhẩy lên đây nói nhiều vậy, thấy cái nick lãng tử bách khoa lại tưởng người trong giang hồ phiêu du và tài giỏi như cuốn bách khoa toàn thư, ai ngờ…. Chịu khó học lại cách đọc làm sao mà hiểu được tiếng Việt đã nhé. Còn nói tới chuyện chưa được chích mũi đầu của Moderna đã có ngày chích mũi thứ hai mà cũng nói được. Hỏi sống ở đâu thì tôi sống ở Tây Âu. Nói rõ nước nào đi để người ta kiểm tra coi nói có đúng không hay chỉ ĐANG NỔ. Tôi công khai đây, tôi sống ở Mỹ chứ tôi không nói tôi đang sống ở nơi nào đó vùng Bắc Mỹ.

langtubachkhoa

Xe container
Người ta viết rõ ràng thu nhập thấp ở Mỹ bây giờ chích ngừa cứ mỗi mũi ĐƯỢC cho 25 dollars mà cứ ào ào phải đóng. Đọc một câu tiếng Việt như thế mà không hiểu nổi mà cứ nhẩy lên đây nói nhiều vậy, thấy cái nick lãng tử bách khoa lại tưởng người trong giang hồ phiêu du và tài giỏi như cuốn bách khoa toàn thư, ai ngờ…. Chịu khó học lại cách đọc làm sao mà hiểu được tiếng Việt đã nhé. Còn nói tới chuyện chưa được chích mũi đầu của Moderna đã có ngày chích mũi thứ hai mà cũng nói được. Hỏi sống ở đâu thì tôi sống ở Tây Âu. Nói rõ nước nào đi để người ta kiểm tra coi nói có đúng không hay chỉ ĐANG NỔ. Tôi công khai đây, tôi sống ở Mỹ chứ tôi không nói tôi đang sống ở nơi nào đó vùng Bắc Mỹ.
Tôi đã sorry bác trên vì đọc không kỹ bỏ sót chữ được rồi. Nhưng bác làm gì mà nóng vậy. Ở Mỹ như vậy không có nghĩa là nơi khác cũng như vậy. Đây chỉ là vấn đề tổ chức, hành chính thôi, mỗi nước một khác mà.
Tại sao lại phải mất công thảo luận về cách tổ chức hành chính tiêm của mỗi nước nhỉ, trong khi người ta chỉ muốn hỏi việc giãn cách 40 ngày giữa 2 liều ở chỗ tôi có chuẩn không, vì tôi coi bên Mỹ làm chuẩn, dù gì cũng là vaccine của Mỹ mà. Toi muon so sanh xem bên tôi giãn cách vậy có đúng không, chứ có chê bai gì vaccine Mỹ hay bảo các bác đừng đi tiêm đâu mà phải vội lao ra chiến đấu
Trong topic này và bên kia, có bác đã nói ra nơi tôi đang sống rồi đấy. Bác tin hay không thì quan trọng gì, diễn đàn cần gì biết ai với ai. Tôi có vặn vẹo hỏi bác ở đâu đâu. Khi các bác tự nguyện nói mình ở Mỹ, tôi vẫn tin dù không thể kiểm chứng.

Chỉnh sửa cuối:

windy1

Xe điện
Tôi bảo có bạn ở bên Nga nói với tôi thế, mà bác lại suy ra tôi ở Nga? Tôi nói chuyện với mấy bác ở EU trong đó, nước tôi đang ở cũng lộ rõ còn gì. Nói chung tôi không muốn tiết lộ thông tin cá nhân một cách trực tiếp, nhưng thể hiện gián tiếp qua rất nhiều lần đối đáp trao đổi với các bác (ở Vn, EU, Nga) bên đó, đọc là biết ngay mà
Với em, cụ sống ở đâu không quan trọng. Cụ đừng theo em đôi co nữa nhé.

Alex DT Nguyen

Xe hơi
À vụ này thì mình đồng ý với đồng chí. Nhưng họ làm thế có lý do cả, chắc đồng chí cũng hiểu, thôi nhạy cảm biết thế là được ha ;). Với cá nhân mình thì thế nào cũng được, mình chỉ cần có sớm tiêm xong là mình kệ mia không quan tâm mấy chuyện này nữa.
Cụ có nhiều thông tin bên lề dự báo hộ tôi xem bao giờ VN vaccinated được khoảng 60-70%? Mấy đứa trẻ con nhà tôi phải đến năm rưỡi rồi chưa được gặp ông bà nội ngoại, cứ thế này chẳng biết bao giờ mới cho chúng nó về được :(

langtubachkhoa

Xe container
Thì chính bác đặt câu hỏi tôi ở đâu mà. Nếu không quan trọng sao bác cứ hỏi tôi hay suy đoán về điều này vậy? Đồng ý, từ nay bác không quote tôi, cũng đừng hỏi tôi sống ở đâu nữa nhé. Chúng ta không ai quote nhau cả. OK?
Mà nói chuyện trên diễn đàn, tôi chỉ hỏi ai biết về Moderna bên Mỹ tiêm thế nào, để so sánh với bên tôi thôi, vì tôi coi bên Mỹ tiêm chuẩn hơn, vì vaccine của họ mà, xem bên tôi giãn cách vậy có đúng không, cần gì phải vặn vẹo sống ở đâu.
Khi nào tôi bôi xấu nước Mỹ của bác trực tiếp, hay chê bai gì vaccine Mỹ hay bảo các bác đừng đi tiêm thì bác hãy cần bảo vệ chứ.
Còn lại thì tôi đồng ý mình đọc nhầm, bỏ sót chữ "được" trong bài bác viết nên hiểu nhầm. Cái này thì sorry

Chỉnh sửa cuối:

Houston

[Tịch thu bằng lái]
Em đã bảo cụ đừng dây với hắn. Đến nick của hắn em còn không muốn gõ ra nữa là.

windy1

Xe điện
Short answer là không cụ ạ
https://www.forbes.com/sites/coronavirusfrontlines/2021/02/26/could-vaccination-cause-me-to-test-positive-for-covid-19/

mRNA vaccine chỉ có 1 đoạn (chứ ko phải toàn bộ) gen của con virus SARS-CoV-2 nên ko gây ra false positive được. Nếu dương tính thì nhiều khả năng bị nhiễm Covid ngay trước hoặc ngay sau khi tiêm

Bang Ohio, bỏ ra 5 triệu làm xổ số tính ra quá rẻ so với việc để những người unvaccinated truyền bệnh lung tung rồi end up ở ICU
https://www.nytimes.com/2021/05/12/us/ohio-lottery-coronavirus-vaccine.html
Cám ơn cụ nhé . Mấy cái vụ xét nghiệm Covid-19, trong vòng 72 giờ, trước khi bay , làm cho em có câu hỏi như trên . Hiện giờ biết được câu trả lời rồi thì cũng yên tâm . Chờ cho thêm nhiều nước, mở lại biên giới, tình hình dịch Covid-19 ổn định, thì em bay.

windy1

Xe điện
Em đã bảo cụ đừng dây với hắn. Đến nick của hắn em còn không muốn gõ ra nữa là.
Cám ơn cụ đã nhắc nhở. Em không đọc hết các còm trong nầy, cho nên, khi vào đây, thấy câu hỏi nào trong tầm hiểu biết của mình, thì em trả lời. Cũng như có những vấn đề em không biết, thì mong rằng cụ mợ nào biết, trả lời cho em .

Tuy nhiên, em cũng có thể nhìn ra, người đặt câu hỏi có thật sự muốn biết câu trả lời hay không .

caodienducnhuan

[Tịch thu bằng lái]
Tôi thấy trước kia mấy ông klu kle gì đó chê Mĩ, chê Anh mà ? Giờ thì nó đã tiêm chủng hết rồi.

Nói linh ta linh suốt. Bao nhiêu ông trc đây chê cả Mĩ, Anh, tài các ông, nhất.

Hoá ra các phản ứng Tự tin của họ dựa trên sức mạnh y tế của họ. Quá tự tin, mà đúng thật, chăm sóc y tế và công nghệ vaccine vượt xa các nước còn lại.

Chỉnh sửa cuối:

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Tôi thấy trước kia mấy ông klu kle gì đó chê Mĩ, chê Anh mà ? Giờ thì nó đã tiêm chủng hết rồi.

Nói linh ta linh suốt. Bao nhiêu ông trc đây chê cả Mĩ, Anh, tài các ông, nhất.

Hoá ra các phản ứng Tự tin của họ dựa trên sức mạnh y tế của họ. Quá tự tin, mà đúng thật, chăm sóc y tế và công nghệ vaccine vượt xa các nước còn lại.
Nó tự tin, nó giỏi thì đã không có 600k người chết, bằng dân số cả tỉnh ở VN. Và bây giờ mỗi ngày vẫn vài trăm ca.

Houston

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nay (13/5/21) Mỹ dỡ bỏ yêu cầu đeo khẩu trang với những người tiêm đủ liều vaccine Covid-19, động thái được Biden xem là cột mốc vĩ đại trong cuộc chiến chống dịch.
Bất kỳ ai đã được tiêm chủng đầy đủ đều có thể tham gia các hoạt động trong nhà và ngoài trời, dù lớn hay nhỏ, mà không cần đeo khẩu trang hoặc duy trì giãn cách", giám đốc CDC Rochelle Walensky nói trong cuộc họp báo. "Nếu đã được tiêm phòng đầy đủ, bạn có thể bắt đầu làm những việc mà bạn đã ngừng vì đại dịch".
Thông báo của CDC thay đổi ngay lập tức bầu không khí tại Nhà Trắng. Trên bục phát biểu, Biden không còn đeo khẩu trang và các trợ lý của ông cũng vậy.

"Người dân Mỹ đã hành động theo kêu gọi. Các bạn đã làm điều mà tôi coi là nghĩa vụ yêu nước. Đó là cách chúng ta có được ngày hôm nay", Biden nói thêm.

Tuy nhiên, Biden cảnh báo đất nước vẫn có quá nhiều người đang chết vì virus, kêu gọi người dân đi tiêm phòng và nói rằng việc dỡ yêu cầu đeo khẩu trang chỉ áp dụng cho những người đã được tiêm phòng đầy đủ.

Chỉnh sửa cuối:

123 Uốn

Xe điện
Sáng nay có ổ dịch nào mới không cccm?

caodienducnhuan

[Tịch thu bằng lái]
Nó tự tin, nó giỏi thì đã không có 600k người chết, bằng dân số cả tỉnh ở VN. Và bây giờ mỗi ngày vẫn vài trăm ca.
Nó vận hành nền kinh tế hơn 20 000 tỉ, mình có hơn 300 tỉ thưa cụ.
600 000 người chết, người già và bệnh nền là chủ yếu.

hoangbmw

Xe hơi
Hôm nay (13/5/21) Mỹ dỡ bỏ yêu cầu đeo khẩu trang với những người tiêm đủ liều vaccine Covid-19, động thái được Biden xem là cột mốc vĩ đại trong cuộc chiến chống dịch.
Bất kỳ ai đã được tiêm chủng đầy đủ đều có thể tham gia các hoạt động trong nhà và ngoài trời, dù lớn hay nhỏ, mà không cần đeo khẩu trang hoặc duy trì giãn cách", giám đốc CDC Rochelle Walensky nói trong cuộc họp báo. "Nếu đã được tiêm phòng đầy đủ, bạn có thể bắt đầu làm những việc mà bạn đã ngừng vì đại dịch".
Thông báo của CDC thay đổi ngay lập tức bầu không khí tại Nhà Trắng. Trên bục phát biểu, Biden không còn đeo khẩu trang và các trợ lý của ông cũng vậy.

"Người dân Mỹ đã hành động theo kêu gọi. Các bạn đã làm điều mà tôi coi là nghĩa vụ yêu nước. Đó là cách chúng ta có được ngày hôm nay", Biden nói thêm.

Tuy nhiên, Biden cảnh báo đất nước vẫn có quá nhiều người đang chết vì virus, kêu gọi người dân đi tiêm phòng và nói rằng việc dỡ yêu cầu đeo khẩu trang chỉ áp dụng cho những người đã được tiêm phòng đầy đủ.
Có dẫn chứng đi cụ!

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Nó vận hành nền kinh tế hơn 20 000 tỉ, mình có hơn 300 tỉ thưa cụ.
600 000 người chết, người già và bệnh nền là chủ yếu.
Tóm lại ý cụ là chết 600k là tốt lắm rồi à?
Nền kinh tế của bố đẻ con wuhan này nó cũng 15k tỷ, dân nó gấp 4 lần mẽo, sao nó không chết nhiều như thế? Gdp nó còn tăng dương.

memanque

Xe buýt
Y chang em luôn Cụ, cũng cận Tết.
Em F3, cu em làm chung F2.
Báo y tế họ cũng nói y chang như Cụ luôn.
Cứ ăn uống nghỉ ngơi, hạn chế đi lại.
Em ở nhà mấy ngày Tết có dám đi đâu.
Cả cơ quan em F3 F4 hết đây, đi làm bình thường.

Houston

[Tịch thu bằng lái]

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]

windy1

Xe điện

Nói đến chuyện bỏ khẩu trang, em nghĩ khó kiểm soát à. Đi ra đường, làm sao biết được ai đã tiêm chủng vaccine Covid-19 xong, và ai chưa tiêm chủng đây. Không lẻ, phải xuất trình cái thẻ tiêm chủng của CDC ra cho thấy mình đã tiêm chủng xong rồi.

Chưa biết mấy nơi như rạp chiếu phim, siêu thị, trung tâm thương mại..., có còn bắt buộc mang lên khẩu trang trước khi vào cửa hay không . Em đang chờ đọc thêm thông tin từ chính quyền địa phương .

Houston

[Tịch thu bằng lái]
Nói đến chuyện bỏ khẩu trang, em nghĩ khó kiểm soát à. Đi ra đường, làm sao biết được ai đã tiêm chủng vaccine Covid-19 xong, và ai chưa tiêm chủng đây. Không lẻ, phải xuất trình cái thẻ tiêm chủng của CDC ra cho thấy mình đã tiêm chủng xong rồi.

Chưa biết mấy nơi như rạp chiếu phim, siêu thị, trung tâm thương mại..., có còn bắt buộc mang lên khẩu trang trước khi vào cửa hay không . Em đang chờ đọc thêm thông tin từ chính quyền địa phương .
Đây mới là thông báo từ cấp chính quyền Liên Bang, phải chờ hướng dẫn của chính quyền từng tiểu bang về việc này.
Dù sao cũng là một tín hiệu đáng mừng cho nước Mỹ. Nó cho thấy hiệu quả của việc tiêm vắc xin toàn dân.

Trạng thái
Thớt đang đóng