[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Ko có bản đồ vùng cách ly covid hay vùng nghi ngờ để biết mà né nhỉ? Tốn bao tiền các app mà đơn giản như vùng cách ly ko có thông tin.

Dùng tạm bản đồ TTX

myob

Xe tăng
Em nghĩ nên lock down toàn quốc ít nhất 1 tuần để đội ngũ truy dấu có thời gian đuổi theo các đối tượng f0,f1... chứ cứ thế này nó dai dẳng quá.. các f1,f2 đi tứ tung rồi... trong khi giờ covid dễ lây hơn xưa nhiều rồi.

Trục Supermarket

Xe điện
Em nghĩ nên lock down toàn quốc ít nhất 1 tuần để đội ngũ truy dấu có thời gian đuổi theo các đối tượng f0,f1... chứ cứ thế này nó dai dẳng quá.. các f1,f2 đi tứ tung rồi... trong khi giờ covid dễ lây hơn xưa nhiều rồi.
Lock down không phải là giải pháp cụ ạ.
Khoanh vùng dập dịch trên từng khu vực thôi.

CaoXanh

[Tịch thu bằng lái]
VTV vừa công bố có 77 ca +Covid-19 trong cộng đồng trong ngày 09/05/2021 và chưa tới đỉnh dịch... #:-sTình hình giờ VN đang kẹt vì phải phân tâm và ưu tiên cho bầu cử 23/05 nên CQ chưa thể mạnh tay/quyết liệt chống dịch... Mỗi người &gđ cần tăng cường tự giác phòng dịch (5k)..:-?
P/S: TTg PM Chính nhấn mạnh nguy cơ lan rộng toàn quốc đang hiện hữu và chiến thuật chống dịch Covid-19 phải hài hòa giữa phòng thủ & tấn công , trong đó tấn công là chính(...) ==>>Vậy tấn công (dịch bệnh Covid-19) cụ thể là gì nhỉ???:-/

Africa

[Tịch thu bằng lái]
VTV vừa công bố có 77 ca +Covid-19 trong cộng đồng trong ngày 09/05/2021 và chưa tới đỉnh dịch... #:-sTình hình giờ VN đang kẹt vì phải phân tâm và ưu tiên cho bầu cử 23/05 nên CQ chưa thể mạnh tay/quyết liệt chống dịch... Mỗi người &gđ cần tăng cường tự giác phòng dịch (5k)..:-?
P/S: TTg PM Chính nhấn mạnh nguy cơ lan rộng toàn quốc đang hiện hữu và chiến thuật chống dịch Covid-19 phải hài hòa giữa phòng thủ & tấn công , trong đó tấn công là chính(...) ==>>Vậy tấn công (dịch bệnh Covid-19) cụ thể là gì nhỉ???:-/
Mỗi lần đọc thấy số người nhiễm thật buồn

bubu08

Xe tăng
Hôm qua 80, hôm nay 77, thêm 1 ngày đen tối.

DieMannschaft

Xe buýt
Sợ thật đấy. Thế mà có cái ông nào mấy qua nay cứ oang oang nào là giảm rồi truy vết hết rồi, nào chỉ là F1 đã cách li hết.

Dan du an

Xe ba gác

vandatAT

Xe container
Em đang xem thời sự vtv, vừa tổng kết, đợt dịch này tính đến lúc này là 330 ca + tính rồi.
Nhiều quá :(

bubu08

Xe tăng
Các cụ dự báo ngày mai tăng hay giảm. Nếu không tăng coi như yên tâm rồi.
77 ca nhưng như Đà Nẵng có 31 ca thì cả 31 đang trong khu cách ly như vnex vừa đăng.
E dự ngày mai vẫn còn đen tối, thứ 3 sẽ giảm đáng kể.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Tấn công covid19 la giết nó trước khi nó lây nhiễm, còn giết thế nào thì em chịu.
Nói chung là vấn đề nào thấy chín thì làm khẩn trương, cái nào chưa chín thì làm thử...nhưng phải đúng pháp luật.

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Như thế này cho thấy bộ máy chính quyền mới hiện nay không ổn...đầu không xuôi thì đuôi khó mà lọt
Các cụ nghiện cái món dân túy quá rồi, chắc fan cuồng anh 100 hay anh #.

Anhhungjp

Xe tăng
18h chieu, Cả nước ghi nhận 87 ca trong đó 10 ca nhập cảnh, 77 ca trong nước, bao gồm:
Bắc Giang: 26 ca, Đà Nẵng 17 ca, Bắc Ninh 15 ca, Hà Nội 11 ca, Hưng Yên 2 ca, Hoà Bình 2, Thừa thiên Huế 2, Quảng Nam 1, Quảng Trị 1!

vitngoc

Xe điện
Giãn cách cục bộ là đủ rồi cụ, chưa đến 80 ca cộng đồng/ngày mà cụ lo quá!

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
còn về 1 số ý kiến các cụ yêu cầu giãn cách, thì cá nhân em cho rằng các cụ ko hiểu hết tình hình.

- chắc 99.9% các cụ ở trên này và có ý kiến trên ko thuộc địa bàn đã có dịch sát sườn, vì các nơi đó đã giãn cách hết rồi, hoặc phong toả (trogn từng cụm nhỏ vẫn được đi lại di chuyển, làm ăn, nhưng ko đi ra ngoài sau khi test lõi và test loang xong. Hầu hết các cụ chỉ nghe ngoài, toàn thần hồn nát thần tính, mới cả rảnh quá (ko rảnh đã ko lên OF) nên cứ lên kêu cho vui miệng.

- Nghe 19 tỉnh thành có dịch nghe thì nhiều, nhưng nếu chia về đơn vị quận/huyện, phường xã thì số phường/xã có dịch trên tổng số phường/xã của cả VN (>10,000 xã) thì tỉ lệ này cực ít, chắc ko được đến 20 xã/phường, mà 1 xã/phường bao nhiêu dân? Hiện nay dịch của mình thực ra đều phát hiện theo cụm, vì thế hoàn toàn ko cần thiết để giãn cách toàn xã hội khi tỉ lệ quá thấp như thế?

Lần trước giãn cách để nghĩ rằng sẽ test toàn bộ từ tâm F0 loang ra, h đã phát hiện ra rằng ko cần phải giãn cách, chỉ cần phong toả quy mô nhỏ và vẫn test được loang rộng hơn + test ngẫu nhiên trong cộng đồng theo nhóm (nhóm nguy. cơ cao, nhóm trong BV, nhóm học sinh, nhóm đi chợ, nhóm chị em bạn dì). Thực ra cách đây hơn tháng cũng đã từng test cán bộ trong khu cách ly của BV Nhiệt đới rồi, kết quả như hôm qua : tất cả đều âm tính.

- Để có thể test toàn bộ xã hội, cho 100 triệu, cụ tính giúp em sẽ cần bao nhiêu nguời và bao nhiêu thời gian, em tính nhanh thì đến tháng 9/2022 sẽ xong. Liệu cả xã hôiij có thể chờ đến lúc đó, kiểu công chúa ngủ trong rừng, tự nhiên cả lâu đài hoá đá, xong đến khi test xong tầm 16 tháng sau cả xã hội bừng tỉnh? Can we do that seriously?

- Lần giãn cách năm ngoái, đã cho thấy hoàn toàn ko cần thiết, vì nếu chia nhỏ thì có rất nhiều đơn đặc biệt là ở khu vực nông thôn, vùng núi nhà nọ nhà kia cách nhau hàng km, hay ở nông thôn, kể cả ngoại thành HN mà ko bám đường lớn, thì thực ra mọi người hầu hết sinh hoạt trong sphere của họ và tương tác với bên ngoài ko quá nhiều. Cuối thagns 4 em lên Sơn La, vào cái Bản trên Sốp Cộp và Mường La, cũng ko ai đi đâu, ko ai làm gì, vì ... giãn cách dù nhà cháu sống trong 1 quả đồi, hàng xóm nhà cháu cách đó 200m - 300m, vài lần cháu đi chợ còn đâu cũng ko đi đâu :( Mà họ cách ca bệnh gần nhất 340km. Vì thế cá nhân em thấy là ko cần thiết.

Ngay ở thành phố, mọi người đều nói ôi, ở Nam Từ Liêm, ở Phúc Thọ có ca nhiễm sợ quá sợ quá. Híc, 1 cái quân Nam Từ Liêm có chục phường, mỗi phường tầm mấy chục nghìn dân :( trong cùng 1 toà nhà nói thật, trừ nhà hàng xóm trước mặt, còn lâu lắm em ko mấy khi gặp ai trong bán kính 1.5m, ko có khẩu trang lại càng ko.
Em bổ sung giúp cụ: VN có ~ 634 đơn vị ngang cấp huyện; ~ 12648 đơn vị ngang cấp xã.

CaoXanh

[Tịch thu bằng lái]
Tấn công covid19 la giết nó trước khi nó lây nhiễm, còn giết thế nào thì em chịu.
Nói chung là vấn đề nào thấy chín thì làm khẩn trương, cái nào chưa chín thì làm thử...nhưng phải đúng pháp luật.
Chỉ đạo phương hướng, chiến lược/chiến thuật chung chung =nghe hay nhưng khó thực thi...Vấn đề nằm ở ý: ...tấn công là chính nhưng cụ thể là gì thì bắt từng địa phương tự giải (& thử nghiệm) chăng??? Nếu hiểu tấn công là dùng vaccine Covid-19 thì hiện triển khai khá chậm và nguồn cung cũng chưa đáp ứng...Còn phương thức truy vết nhanh/thần tốc+ cách ly để khoanh/dập dịch thì chẳng có gì mới và chưa hiệu quả đối với các biến chủng mới của Sars-Cov-2 ...:-/
P/S: Vừa phải tập trung phòng chống dịch, lại phải chú trọng mục tiêu kép (..) và cần ưu tiên thỏa đáng cho nhiệm vụ chính trị =giai đoạn nứớc rút bầu cử 23/05...thì quà là siêu khó/nan giải..?!:-s

santavn

Xe tải
Bắt đầu tiêm từ cuối tháng 4 rồi cụ ạ . Nhưng lượng vaccine chắc chỉ đủ tiêm cho 60% nhân viên y tế và các lực lượng chống dịch thôi cụ ạ
Mũi 2 thì chưa có lịch cụ thể ....
E xem trưa nay thì theo KH, đây là mũi tiêm đầu tiên.

Trạng thái
Thớt đang đóng