[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.myphamxachtay.com
Em dự đoán với tình hình này thì muộn nhất đêm nay hoặc sáng mai là HN sẽ có thông báo khẩn cấp cho HS nghỉ Tết sớm 1 tuần, chứ để dịch lây lan, Tết rồi còn đi cách ly 21 ngày nữa thì... :(

ngu ngơ

Xe điện
Quả thực, lớp 3 rồi. Người lớn cứ lo lắng thái quá.
Cứ lo đứa lớp 3, đứa mẫu giáo thì không?
Em dự đoán với tình hình này thì muộn nhất đêm nay hoặc sáng mai là HN sẽ có thông báo khẩn cấp cho HS nghỉ Tết sớm 1 tuần, chứ để dịch lây lan, Tết rồi còn đi cách ly 21 ngày nữa thì... :(

em thấy thống kê 25k giáo viên, hs HN liên quan tới các F.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]

Phải chịu thôi bác, dù Tết hay không, dù 21 ngày hay 210 ngày.
Vì cái đồng chí Covid Vũ Hán mới này nó nhạy quá: Vài ngày mà toang cả 1 doanh nghiệp.
Nhà tôi, cả nhà cài BlueZone rồi, khẩu trang chi chít.
Vẫn đi chơi, cho trẻ con nó đỡ cuồng chân, nhưng hạn chế đến gần bất cứ ai.
Có vụ Tất niên của bà con trong gia đình lớn, cũng hủy rồi.

NguyenAnhPhan

Xe container

Chuyện này đã được tính đến từ hôm qua rồi cụ ạ. Đang có 2 cơ quan của HN là y tế và giáo dục đề xuất với tp.HN

rachfan

Xe container
Tôi cũng đồng ý, trên mạng bên lông tây bọn nó cho cách ly tại nhà hết với trẻ em. Bây giờ nên test các em nhanh, nếu âm tính thì cho cách ly tại nhà. Cách ly tại nhà cứ 2 hôm cho test lại... nói chung mình cũng nên học bọn lông tây về cách ly tại nhà để giảm gánh nặng xã hội cũng như gia đình
"Học bọn tây" chống covid?

formen

Xe lăn
Trg con nhà em thông báo học online tuần tới rồi. Học 1 tuần rồi nghỉ tết

trananh.arena

Xe tải
Website
www.khacimei.com
Về câu chuyện vaccine thì có lẽ không được lạc quan như cụ nghĩ đâu.

- Thứ nhất : Vaccine đang là một " hàng hot" và các quốc gia đang tranh giành nhau. Theo em, tuyên bố mua "30 triệu liều " của các cơ quan chức năng VN trong tình hình nầy mang tính " trấn an " là chính thực tế để có được 3o triệu doses thì đến cuối năm 2021 còn chưa chắc vì rất nhiều lý do- kể cả mua loại của Anh , là loại vaccine " kém hiệu quả " theo báo cáo chỉ có tác dụng loanh quanh ở tỷ lệ 60-75 %- nhỉnh hơn vaccine trung quốc một tẹo. Nhưng hơn hết, vaccine nầy đang bị châu âu ra " nghị quyết " cấm xuất khẩu ngoài khối để dành sử dụng cho EU. Các quốc gia đã xì tiền ra rất nhiều trong nghiên cứu, tài trợ , đặc cọc v.v.v còn chưa có đủ thì câu truyền ra " sẽ có vaccine trong tháng 2 " nghe nó rất mông lung.

- Thứ hai : Vaccine chỉ có tác dụng khi một cơ số đủ lớn trong cộng đồng được tiêm và người ta thuờng dùng con số 70 % làm chuẩn với điều kiện đó là loại vaccine có kết quả tốt trên 70% "active " . Hiện tại thì chỉ có hai loại vaccine của pfizer và moderna đạt tiêu chí nầy( cả hai có tác dụng hơn 90 % ). Và cần 2 lần tiêm. Nếu tính 70% số dân VN từ 16 tuổi trở lên( vaccine nầy chưa cho phép tiêm cho trẻ em ) thì cần có 100 triệu liều cho khoảng 50 triệu người... một con số không tưởng trong tình hình nầy..và nói trắng phớ một cách tàn nhẫn thì ngoài Mỹ và châu âu cộng với vài quốc gia " đồng minh " giàu tiền lắm của đã xì ra bạc triệu từ năm ngoái để dành suất thì các quốc gia khác trong trọn năm 2021 nầy sẽ không bao giờ rớ được đến nó .

- Thứ 3 : về chi phí và nhân lực : giả tỷ , một điều thần kỳ nào đó xảy ra , công suất của pfizer và moderna tăng lên gấp vài lần như hiện nay đến độ dư thừa cho phần còn lại của thế giới thì sao? với cách lưu trữ đặc biệt của vaccine prizer , cần âm 70 độ F thì hệ thống y tế VN không có cách nào vận hành nên hoàn toàn bất khả thi. Còn moderna thì chỉ cần tủ lạnh thuờng nhưng giá một liều là khoảng 25-30 đô la , nhân với số lượng cần thiết hàng trăm triệu doses thì quá sức với những quốc gia như VN.

- Thứ 4 : cho đến giờ phút nầy , hầu hết các ý kiến đều thống nhất, covid19 sẽ dai dẳng như cúm mùa và sẽ có biến thể, và vaccine chỉ có tác dụng kéo dài trong khoảng 8 tháng - điều nầy dẫn đến một tình trạng " xoay vòng " oái ăm là các quốc gia Mỹ - châu âu sau khi tiêm chủng đủ trên diện rộng thì sẽ bắt đầu lại " tour mới " để ngừa cho cho năm sau, dẫn đến tình trạng vaccine tốt tiếp tục khan hiếm và không có dư cho các nước " bên ngoài ".

- Thứ 5 : nếu , lại nếu he he , VN sử dụng các loại vaccine khác thì sao? vâng có thể như của Trung quốc, Nga , Ấn hay thậm chí nhà tự trồng được? thì nội việc chích ngừa cho mấy chục triệu dân là một khối công việc khổng lồ , e rằng với mạng lưới y tế của Việt nam hiện tại mà cho thời gian 2-3 tháng thì em nói thẳng " bất khả thi "- nguồn lực, tiền bạc như Mỹ mà ì ạch từ tháng 12 đến giờ mới tiêm có được 30 triệu liều thì công việc nó không hề dễ dàng như ta nghĩ.

Nên theo ý em , Việt nam hãy phát huy khả năng cách ly, truy nguồn để chống dịch mà trước nay mình làm rất tốt- đừng trông mong vào lá chắn vaccine trong thời gian nầy- hãy xem lời phát biểu " sẽ mua , sẽ có vaccine trong tháng hai hoặc tiêm chủng đại trà trong hè " là một liều thuốc tâm lý của nhà chức trách nhằm trấn an đám đông đang hoảng hơn là một hành động sẽ xảy ra trong thực tế.
Chuẩn luôn cụ, tự mình lo thân mình trước chứ trông chờ vào vaccine thì :-ss:-ss:-ss

Trục

Xe ba gác
Tôi cũng đồng ý, trên mạng bên lông tây bọn nó cho cách ly tại nhà hết với trẻ em. Bây giờ nên test các em nhanh, nếu âm tính thì cho cách ly tại nhà. Cách ly tại nhà cứ 2 hôm cho test lại... nói chung mình cũng nên học bọn lông tây về cách ly tại nhà để giảm gánh nặng xã hội cũng như gia đình
Học Mỹ cụ nhề, mất nhõn mấy trăm nghìn dân. :P

toimuondie

Xe container
9 tuổi có 20 cháu +7 cô đi cùng mà cccm vẫn lo cho bọn trẻ thì đến lạ, bao bọc con thế thì bao giờ trưởng thành đưoc
Em nghĩ là cụ nhầm.
1 cô giáo CN + 35 học sinh.

ca_kiem

Xe container
"Học bọn tây" chống covid?
Trên thế giới này ... chưa có nước nào vỗ ngực tự tin nói “ chống được cô vít “ đâu.
Muốn chống nó phải hội đủ yếu tố như: Chế tạo thuốc, chế tạo vaccine, phát triển kinh tế, văn hoá xã hội bình thường ...v.v Hiện nay là chưa có.
Cái ở Việt Nam mới là “ Né Covid “ chứ chưa không phải “ Chống covid “
Cứ tinh vi không dùng các kiến thức học hỏi từ nó ( cái phù hợp thì học cái không phù hợp ko học ) mà cứ tự xoay sở thì 100 năm vẫn phải Né covid

ca_kiem

Xe container
Học Mỹ cụ nhề, mất nhõn mấy trăm nghìn dân. :P
Mình chọn lọc cái học chứ cụ, cái nào phù hợp thì mình học.. cái nào không phù hợp mình không học
CDC mỹ nó vẫn tổ chức các buổi học cho bộ Y tế về việc điều trị cũng như về vaccine đối với covid 19 cho Bộ Y tế đấy cụ

cmyk77

Xe điện
Học tây lông để giống bọn nó bây giờ hả cụ?? Mấy vụ tự cách ly ý thức như thế nào? vẫn dẫn bạn trai về nhà, đi lung tung. Em phát sợ cái kiểu học tây lông của cụ. Hạy cụ muốn nó tăng 10 nghìn ca mỗi ngày như tây lông cụ mới hài lòng như tây lông. Dân mình ý thức tự giác kém nên phải cách ly tập chung. Chấm hết. DKM thằng nào phản đối.

melody1

Xe tải
Phải chịu thôi bác, dù Tết hay không, dù 21 ngày hay 210 ngày.
Vì cái đồng chí Covid Vũ Hán mới này nó nhạy quá: Vài ngày mà toang cả 1 doanh nghiệp.
Nhà tôi, cả nhà cài BlueZone rồi, khẩu trang chi chít.
Vẫn đi chơi, cho trẻ con nó đỡ cuồng chân, nhưng hạn chế đến gần bất cứ ai.
Có vụ Tất niên của bà con trong gia đình lớn, cũng hủy rồi.
Công nhận con virus cúm Tàu này nó quá ranh ma.

melody1

Xe tải
Học tây lông để giống bọn nó bây giờ hả cụ?? Mấy vụ tự cách ly ý thức như thế nào? vẫn dẫn bạn trai về nhà, đi lung tung. Em phát sợ cái kiểu học tây lông của cụ. Hạy cụ muốn nó tăng 10 nghìn ca mỗi ngày như tây lông cụ mới hài lòng như tây lông. Dân mình ý thức tự giác kém nên phải cách ly tập chung. Chấm hết. DKM thằng nào phản đối.
Đúng rồi dân vàng vẩu ko tự giác được đâu, đói kém ăn vào máu nên lúc nào cũng sợ đói, suốt ngày ăn uống cỗ bàn sinh nhật tất niên liên hoan bla bla... tự cách vào mắt!

ca_kiem

Xe container
Cụ sợ là cụ sống quen xung quanh cụ toàn những người không có y thức nên cụ không có lòng tin... tôi thì thấy những người tôi biết toàn người có ý thức trách nhiệm với cộng đòng thì tôi có lòng tin. Sống mà không có lòng tin vào cộng cồng thì khổ lắm

NguyenAnhPhan

Xe container

coquay

Xe container
So với đợt đà nẵng hút chung ống điếu ko lây thì đợt này bùng với tốc độ kinh hoàng, 1553 trẻ khỏe thế mà nguy kịch ngay chứng tỏ dễ trở nặng hơn nhiều. Em ko tin nhiều vào các xếp từ đại hội nhưng tin nhiều vào vacccine đến từ Anh đợt đầu vào tháng 2. Các xếp chém ngày 54 bệnh nhân sẽ ko diễn ra nữa thì hôm qua là 62, trong khi ổ ở times, Z153 và BV tai mũi họng TW quá nguy cơ. HN là thủ đô mà có vẻ làm chưa quyết liệt bằng thực tế như QN truy đến tận F4 ngay và luôn, tại sao giờ chưa giãn cách hẳn 1 số khu vực? Em dự là nếu ko kiên quyết thì HN lại là nơi dễ bùng nhất, anh giảng viên hứa trước TV rồi ai cũng nhớ cả. Em ko tin trước tết dập xong, ít cũng phải tháng như đà nẵng.
Mừng là vaccine sắp về, néu t2 tiêm khẩn cấp cho bác sĩ tuyến đầu, người cao tuổi, biên phòng hay nhân viên cửa khẩu, sân bay thì cũng đỡ nhiều, VN đến hè 2021 mà tiêm 1/3 dân khi nhiều nước ổ dịch như mẽo, anh, pháp đều tiêm xong thì có thể mở cửa thoải mái. Em tin anh rồng tuyên bố như vậy cũng là khiêm tốn sợ rủi ro ko về xấu mặt tân bộ trưởng ê tí, nhưng chắc ko mình anh làm việc này, em tin người bên các sứ quán mới làm chính, vì có đường bay đâu mà sang giao dịch. Rất mừng là có Vaccine, giờ các chủng mới thế này chỉ Vaccine giờ mới là cứu cánh, nhìn biểu đồ thấy lượng người nhiễm trên Tg nhất là ở Mẽo, UK giảm rõ rệt.
Trái với nhiều người suy nghĩ bi quan, nhờ vaccine, nên đỡ bi đi đợt này.
E thấy ở timecity cả tòa cách ly rồi rồi mà.
Còn mấy nơi kia cũng vào việc luôn rồi thông báo đầy đủ phết

Molie

Xe tải
Screen Shot 2021-01-31 at 09.46.56.png

Đúng là siêu lây nhiễm.

Trạng thái
Thớt đang đóng