[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Châu Âu mà nhiễm giun sán hay thương hàn khéo toi ngay. Vì những bệnh đó hầu như tuyệt chủng cả nửa thế kỷ nay bên đó. Nên sang châu Á ko tiêm chủng là tèo. Suy ra => đề kháng dân châu Á tốt hơn :))
Có 1 loại bệnh ko có vaccine bọn Tây lông dễ dính nhất và sơ sẩy cũng chết người là trực khuẩn E.coli. Dân gian mình hay gọi "tào tháo", "ngộ độc thức ăn", đó là nói cho sang mồm, còn gọi đúng tên cúng cơm căn bệnh đó là: Ăn bẩn.

Chỉnh sửa cuối:

hauyenhd

Xe container

Con chủng mới này lây khiếp thật.

XSim

Xe container
Bác này và tất cả những bác khác:

RNAi, siRNA, dTdT, TNF-α, Cy3-labeled, PFU, RSV, sin-SISH-uhl... các bác có hiểu những cái thứ này không hoặc chí ít biết nó là viết tắt của gì mà không cần google không?

Cho nên, đừng hỏi nguồn, đừng yêu cầu mô tả. Người ta phải mô phỏng trên động vật, tính toán xác suất dựa trên việc đong đếm, muốn đong đếm được thì phải nhuộm, oánh dấu các đoạn protein...v.v. những quá trình này là không thể hiểu được nếu không phải là người được đào tạo chuyên ngành.

Việc của chúng ta là chấp nhận diễn giải theo cách mọi người có thể hiểu được.

Hoặc không. Your choice!
Em thấy nếu cụ thực sự hiểu các nghiên cứu đó thì hoàn toàn có thể giải thích một cách đơn giản, đủ để cho nhiều cụ ở đây có thể hiểu được. Các cụ trên này có thể không chuyên ngành y sinh nhưng cũng đủ kiến thức phổ thông để hiểu đấy.

Nếu biết bản chất các thử nghiệm lập luận của các nghiên cứu khoa học đó thì các cụ ở đây cũng đủ sức phản biện, ít nhất để hiểu giới hạn của độ tin cậy của các kết luận (ví dụ làm bao nhiêu mẫu, độ tin cậy thống kê, trong phòng thí nghiệm khác ngoài đời thế nào, etc.). Nếu cụ làm khoa học mà muốn phổ biến kết quả cho quần chúng, khi được hỏi lại trả lời kiểu đó là không ổn chút nào.

Joker Tiger

Xe tăng
Em thấy nếu cụ thực sự hiểu các nghiên cứu đó thì hoàn toàn có thể giải thích một cách đơn giản, đủ để cho nhiều cụ ở đây có thể hiểu được. Các cụ trên này có thể không chuyên ngành y sinh nhưng cũng đủ kiến thức phổ thông để hiểu đấy.

Nếu biết bản chất các thử nghiệm lập luận của các nghiên cứu khoa học đó thì các cụ ở đây cũng đủ sức phản biện, ít nhất để hiểu giới hạn của độ tin cậy của các kết luận (ví dụ làm bao nhiêu mẫu, độ tin cậy thống kê, trong phòng thí nghiệm khác ngoài đời thế nào, etc.). Nếu cụ làm khoa học mà muốn phổ biến kết quả cho quần chúng, khi được hỏi lại trả lời kiểu đó là không ổn chút nào.
Trích thông tin khoa học thì cần dẫn nguồn, đó mới là nhà khoa học

bubu08

Xe tăng

Con chủng mới này lây khiếp thật.
Lây nhanh nhưng bù lại nó cũng nhẹ thì phải.
Hôm nay xuất viện cho 1 lúc 49 em, vì các em ý chả chịu có tý triệu chứng nào cả trong khi đã âm tính vài ngày sau khi được công bố có bệnh.

Dan du an

Xe ba gác
Chúc các cụ/các mợ Giao Thừa vui vẻ và một năm mới nhiều tài lộc. Sáng mùng 1 em hy vọng mở mạng ra không có ca nào các cụ nhỉ. Con Covid mày nghỉ Tết đi cho mọi người nghỉ ngơi tí

Roman

Xe điện
Lâu dài cũng ko ổn. Cụ tuân thủ 5k mà thằng nhà kế bên nó lê lết ngang cùng ngõ hẻm thi sớm muộn cũng hẹo. Q5 tụi e tuân thủ khuyến nghị của BYT mà thằng q7 q1 nó thả ga lễ hội cũng như ko. SG mà ko toang thì đúng được ơn trên đỡ
Lại nhờ các cụ gánh còng lưng. :(

a5audi

[Tịch thu bằng lái]

Ở đoạn trước (gọi là post 1) là thử nghiệm ở người, ra con số kết quả %. Có thể hiểu là nghiên cứu sự phát tán của virus và % lây nhiễm khi đeo hay không đeo khẩu trang trong không gian xác định, theo phương pháp mô phỏng mô hình máy tính? Ở đoạn sau lại là thử nghiệm trên động vật (gọi là post 2). Không thấy 2 đoạn này liên quan gì nhau nhỉ?

metalins

Xe tăng
Nó bản chất cũng chỉ là một loại cúm sao ko tích hợp nó vào vaccine cúm đang dùng cho kết hợp tiêm luôn một lượt các cụ nhỉ.

MINHKD

Xe điện
Cụ bà hôm qua dương, hôm nay lại âm rồi. Chẳng hiểu đúng sai thế nào.

hauyenhd

Xe container
Hôm nay xuất viện cho 1 lúc 49 em, vì các em ý chả chịu có tý triệu chứng nào cả trong khi đã âm tính vài ngày sau khi được công bố có bệnh.
E thì nghĩ con covid này khả năng đang thoái trào vì nó dễ lây nhưng các ca lại có vẻ nhẹ nhanh khỏi, dần dần có khi nó như những con cúm khác thôi.

namdh8x

Xe điện
Con này nó thích những người yếu có bệnh nền, không thì kemeno cũng được.

hocsinhc

Xe tăng
Vâng, sống chung với lũ và 2,4 triệu người chết trong 1 năm. Đấy là dãn cách đủ thứ nên mới có hơn trăm triệu người nhiễm. 3 tháng sau là hết kháng thể lại bị lại.

Chứng tỏ bệnh này nó vảng vất trong xã hội, nên nghĩ cách sống chung với lũ như các căn bệnh khác chứ động tý là phong tỏa, giãn cách chả đi đến đâu.

Vulcan V70

Xe trâu
Cụ bà hôm qua dương, hôm nay lại âm rồi. Chẳng hiểu đúng sai thế nào.
Tại sai số do xét nghiệm chăng? Dương tính giả ?

a5audi

[Tịch thu bằng lái]
Hy vọng là DT giả, may cho cụ và các F liên quan.

Trạng thái
Thớt đang đóng