[Funland] Tổng hợp tất cả các vấn đề liên quan đến dịch bệnh COVID-19 / Phần 4 “Thích ứng an toàn, linh hoạt, kiểm soát hiệu quả dịch COVID-19”

Trạng thái
Thớt đang đóng

Ben BMS

Xe buýt
Em vẫn chưa thấy cụ đưa giải pháp nào nhỉ?
1, Mầm non: Giáo viên F0 có cho nghỉ cả lớp không? Có bắt trẻ đeo khẩu trang không?
2, Tiểu học + trung học: làm thế nào bảo đảm giãn cách 2m? Hiện ở trường là 1 bàn 2-3 cháu, các bàn cách nhau 1m, nếu cụ không biết.
P/S: SV cũng gần như bất tử giống trẻ con nhé.
Thứ nhất phải nói rõ là social distancing được khuyến cáo áp dụng cho mọi loại bệnh truyền nhiễm.
Lớp học đảm bảo an toàn: Sạch sẽ, không gian đủ tiêu chuẩn (Tham khao tiêu chuẩn trường lớp), khẩu trang đương nhiên là phải thực hiện.
sẽ tổ chức mô hình lớp bong bóng (các lớp giãn cách với nhau), khi 1 trong các thành viên của lớp bị F0 thì cả lớp tạm nghỉ, để theo dõi, F0 nghỉ, F1 sẽ test và theo dõi.
Đi học là đảm bảo các bé không bị các vấn đề về tâm lý khi bị cách li với cộng đồng trong thời gian dài, lớp lớn học online để giảm thiểu sự tiếp xúc.
Social distancing là người giữ khoảng cánh an toàn với người chứ không phải CT 15 hay 16,bao nhiêu người k quan trong nhưng giữ khoảng cách mới ưu tiên.
Đối với người nguy cơ cao cần có nhưng khuyến cáo cụ thể cho từng đối tượng: Dinh dưỡng, vận động, phòng chống, người thân của họ phải ý thức được mức độ nguy hiểm của nó.
Một điều nữa: Cúm tàu là bệnh nguy hiểm cho người già, điều này thì cả thế giới đều rõ nhưng ở ta đối tượng này chưa được bảo vệ thích đáng.

jazzzzz

Xe lăn
Thật cụ nhỉ. Lão ck em cũng khúm na khúm núm, em thì bầu 32 tuần, em thì nhơn nhơn ra, vì e cũng nản quá rồi. Lão khúm na khúm núm, đến lúc cả nhà bị xong, em test con út 2 vạch, trong khi lão thì mệt thoáng qua ko biết gì, xong cười như được mùa, đi đá bóng luôn, và bảo "Ôi giời như mẹ nó lại hay, bung lụa thôi"
biết sợ là đúng nhưng phải tỉnh đòn, không thành chỗ kiếm cơm cho kẻ khác.
Ông anh vợ mình mua đủ các thể loại: máy hút ẩm, hút bụi, sục ozon, đèn tia cực tím, thuốc cũng vậy: giờ nhìn đống đó cười trừ, gần trăm củ được mấy cái hút ẩm, hụt bụi và đống vitamin là hữu dụng.

Chỉnh sửa cuối:

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
biết sợ là đúng nhưng phải tỉnh đòn, không thành chỗ kiếm cơm cho kẻ khác.
Ông anh vợ mình mua đủ các thể loại: máy hút ẩm, hút bụi, sục ozon, đèn tia cực tím, thuốc cũng vậy: giờ nhìn đống đó cười trừ, gần trăm củ được mấy cái hút ẩm, hụt bụi và đống vitamin là hữu dụng.
Vâng, giờ cuộc sống gì cũng đa dạng cụ nhỉ, ko chỉ vấn đề covid, mà e thấy lĩnh vực nào cũng đa dạng, thái quá, thành ra người đơn giản như em thấy rối rắm lắm ạ. Đâm ra lắm lúc chả phải tìm hiểu quá nhiều, hãy cứ đơn giản tối giản, thuận theo tự nhiên để đầu óc nhẹ nhàng cụ nhỉ.

Jangmi

Xe buýt
Chỗ khác thì e k rõ nhưng ở địa phương e thì là như vậy k qua Y tế phường thì có tự lên BV cũng quay đầu thôi.
Cháu e gần 2 tuổi bị bệnh nền, nhiễm covid khó thở mà phải nói mãi y tế phường mới xuống xác nhận cho để đi viện điều trị, ngay quận Ba Đình chứ đâu

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Bọn nó đến trường cũng lý thuyết xuông mà.
Vấn đề nặng nhất của học online là các bệnh về tâm lý, trẻ càng nhỏ càng cần được tiếp xúc với cộng đồng. Hơn nữa trẻ học online thì kéo theo bố mẹ phải ở nhà chăm.
Tỷ lệ TV ở trẻ thấp nên các bé thuộc diện nguy cơ thấp. Việc đi học là cần thiết.
SV lớn rồi, tự lo đc rồi.
Trong khi nguồn lực hạn chế, đảm bảo giãn cách thì lớn ưu tiên ở nhà, đấy cũng là cách mà các nước châu âu đang áp dụng.
Phát biểu ẩu zồi, sinh viên đại học ko nói, chưa cao đẳng zở xuống là nghề rồi cụ, quy định về học nghề là khối lượng thực hành lên đến 70% đó, ngồi ở nhà thực hành online nhá =))

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Thứ nhất phải nói rõ là social distancing được khuyến cáo áp dụng cho mọi loại bệnh truyền nhiễm.
Lớp học đảm bảo an toàn: Sạch sẽ, không gian đủ tiêu chuẩn (Tham khao tiêu chuẩn trường lớp), khẩu trang đương nhiên là phải thực hiện.
sẽ tổ chức mô hình lớp bong bóng (các lớp giãn cách với nhau), khi 1 trong các thành viên của lớp bị F0 thì cả lớp tạm nghỉ, để theo dõi, F0 nghỉ, F1 sẽ test và theo dõi.
Đi học là đảm bảo các bé không bị các vấn đề về tâm lý khi bị cách li với cộng đồng trong thời gian dài, lớp lớn học online để giảm thiểu sự tiếp xúc.
Social distancing là người giữ khoảng cánh an toàn với người chứ không phải CT 15 hay 16,bao nhiêu người k quan trong nhưng giữ khoảng cách mới ưu tiên.
Đối với người nguy cơ cao cần có nhưng khuyến cáo cụ thể cho từng đối tượng: Dinh dưỡng, vận động, phòng chống, người thân của họ phải ý thức được mức độ nguy hiểm của nó.
Một điều nữa: Cúm tàu là bệnh nguy hiểm cho người già, điều này thì cả thế giới đều rõ nhưng ở ta đối tượng này chưa được bảo vệ thích đáng.
Cụ nói hay như báo và bác Thủ ấy, "đảm bảo an toàn", "đảm bảo giãn cách", "bảo vệ thích đáng" :))
Thôi Em chỉ hỏi cụ 1 câu hỏi đơn giản, cụ cho giải pháp CỤ THỂ:
Làm thế nào để giữ cái 'khoảng cách an toàn' trong nhà trường? Kê thêm bàn, hay cho 3/4 lớp nghỉ?
Trẻ nghỉ 1 tháng cho thi hay không? Giáo viên nghỉ ai thay?

sakai_yo

Xe lăn
Cụ nói hay như báo và bác Thủ ấy, "đảm bảo an toàn", "đảm bảo giãn cách", "bảo vệ thích đáng" :))
Làm thế nào để giữ cái 'khoảng cách an toàn' trong nhà trường? Kê thêm bàn, hay cho 3/4 lớp nghỉ?
Em kính cẩn đề nghị cụ không nên tranh luận với đội lý thuyết xuông nữa.

jazzzzz

Xe lăn
Em kính cẩn đề nghị cụ không nên tranh luận với đội lý thuyết xuông nữa.
Giờ có làm vào mắt.
Như em nói ở còn trước, CV không còn là con ngáo ộp nữa, con người phải thích ứng.
Với thực trạng hiện nay việc lây lan là k tránh khỏi, tây hay ta đều vậy.
Cái cấp thiết là chính sách hợp lý, cần nới lỏng những quy định k cần thiết: quán ăn đóng cửa trước 21g, người nhập cảnh phải tự cách ly 3 ngày, test pcr ở ngày thứ 3…thay vào đó hãy chạy đôn chạy đáo mà kiếm nguồn tiền và thuốc men về cho dân (giống hồi kiếm VC vậy).
Dân cũng phải tự mình xoay xở đừng trông chờ gì nữa. Nói thì cho là trái đạo lý nhưng rất thực tế: Dịch bệnh là một dạng đào thải tự nhiên, biết thích ứng thì tồn tại, không sẽ tèo (cả con người và doanh nghiệp).

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Bệnh nào cũng có biến chứng, sởi, thuỷ đậu, quai bị… đều có cả.
Con CV này khác ở chỗ tốc độ lây lan nhanh, nên nhiều người mắc, số người bị ảnh hưởng vì vậy cũng cao.
Đúng rồi
Các cụ cứ cào phím không sao.
Bị ốm là mệt, kiểu gì cũng ảnh hưởng ít nhiều đến sức khỏe.
Không may bị biến chứng thì nguy hiểm
Nên cứ phòng đã. An toàn cho mình và mọi người. Đừng có nói miễn dịch cộng đồng là OK

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Phát biểu ẩu zồi, sinh viên đại học ko nói, chưa cao đẳng zở xuống là nghề rồi cụ, quy định về học nghề là khối lượng thực hành lên đến 70% đó, ngồi ở nhà thực hành online nhá =))
Thì ngồi ở nhà quay tay, vận may sẽ tới.
Các cụ trên ọp tuần nào chả quay tay

PenII

Xe buýt
em đau người , ớn lạnh , ho nhưng không sốt ạ , cổ họng đau ,triệu chứng như vậy đã 3-4 hôm rồi không thấy đỡ . Có bác nào tương tự có bài nào không chứ em mệt quá ạ

Cuabeo

Xe Cứu Trợ
Cái quy định hàng quán phải đóng cửa trước 21h ở Hà nội vẫn chưa bỏ hả các cụ? tối qua em đi ăn đêm lúc gần 21h mà cuối cùng phải đóng túi về nhà.
Hà nội thật không thể vội được!

minhhai985

Xe lăn
Cái quy định hàng quán phải đóng cửa trước 21h ở Hà nội vẫn chưa bỏ hả các cụ? tối qua em đi ăn đêm lúc gần 21h mà cuối cùng phải đóng túi về nhà.
Hà nội thật không thể vội được!
HN nghiêm thế cơ à cụ?

hauyenhd

Xe container
Cháu e gần 2 tuổi bị bệnh nền, nhiễm covid khó thở mà phải nói mãi y tế phường mới xuống xác nhận cho để đi viện điều trị, ngay quận Ba Đình chứ đâu
Vâng e nói vậy vì hôm trước có cụ nói cứ gọi cấp cứu là được còn ai k gọi được là...do ăn ở nên e nghĩ có khi mỗi nơi một khác chăng thực tế thì có chẳng may rơi vào hoàn cảnh mới biết được.

hauyenhd

Xe container
Mấy cái quy trình này e nghĩ cấp 3 may chăng khả thi với cấp 2 đặc biệt cấp 1 trẻ còn nhỏ k thực hiện được đâu như lớp con e là lớp 2 giờ nghỉ chơi ú oà đầu tiên có 1 cháu rồi đội hình 18,19 cháu nhiễm cả.

lucky123

Xe hơi
Sau 1 chặng đường nếm trải, cũng thấm thía và thận trọng hơn.
“Xin đừng nhầm lẫn, Mỹ vẫn còn cách rất xa trạng thái bình thường”
Số ca tử vong vì Covid nhiều gấp 10 lần cúm mùa, Mỹ chưa thể "bình thường mới"
Mỹ vẫn còn chặng đường dài phải đi để đại dịch chấm dứt và cuộc sống trở lại bình thường, khi mà số ca tử vong vì Covid tại nước này vẫn ở mức cao hơn đáng kể so với các loại virus đường hô hấp như cúm mùa.
Đây là nhận định của một nhóm các nhà khoa học, bác sĩ và chuyên gia y tế cộng đồng trong một báo cáo công bố ngày 7/3.
Trong bài phát biểu trên State of the Union, ông Biden khẳng định Mỹ đang thực hiện các bước để chuẩn bị cho một biến thể Covid khác. Ông nói Mỹ có thể triển khai các loại vaccine mới trong vòng 100 ngày nếu như một biến thể Covid khác có thể làm giảm hiệu quả những vaccine hiện tại.
Cũng trong chương trình này, Tổng thổng Mỹ công bố một chương trình, theo đó những người được phát hiện dương tính với Covid tại các hiệu thuốc và trung tâm y tế cộng đồng có thể được uống thuốc kháng virus do hãng dược Pfizer sản xuất ngay lập tức và hoàn toàn miễn phí,
“Tôi không thể hứa rằng không xuất hiện biến thể Covid mới nào nữa. Nhưng tôi có thể hứa rằng chúng tôi sẽ làm mọi thứ trong quyền hạn của mình nếu nó xuất hiện”, ông Biden nói.

poiuy

Xe ba gác
em đau người , ớn lạnh , ho nhưng không sốt ạ , cổ họng đau ,triệu chứng như vậy đã 3-4 hôm rồi không thấy đỡ . Có bác nào tương tự có bài nào không chứ em mệt quá ạ
Cụ phải dùng thuốc cảm, thuốc ho, viên ngậm chống rát họng

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Vâng e nói vậy vì hôm trước có cụ nói cứ gọi cấp cứu là được còn ai k gọi được là...do ăn ở nên e nghĩ có khi mỗi nơi một khác chăng thực tế thì có chẳng may rơi vào hoàn cảnh mới biết được.
Ý cụ là phải đăng ký f0 với y tế phường mới được cấp cứu?

haivanphe

Xe container
Phường Vĩnh Tuy nhà em lên vùng cam, ủy ban nhân dân có văn bản yêu cầu chỉ bán mang về. Thực sự thì hàng quán vẫn mở linh đình, người vào ra tấp nập.

Trạng thái
Thớt đang đóng