[Funland] Tổng hợp tất cả các vấn đề liên quan đến dịch bệnh COVID-19 / Phần 4 “Thích ứng an toàn, linh hoạt, kiểm soát hiệu quả dịch COVID-19”

Trạng thái
Thớt đang đóng

Ben BMS

Xe buýt
Cụ thấy không? Chỉ 2 vấn đề "quán ăn", "trường học" là cụ đã bất lực không có giải pháp rồi.
Thôi đừng ảo tưởng nữa. Giờ hầu hết dân muốn bung cmnr chứ nói gì mấy ông cán bộ? =))
Cái đó đơn giản mà, quán nào đủ tiêu chuẩn, không gian thoáng sạch, đc bán tại chỗ, ông nào không thì chỉ bán mang về. (Tiêu chuẩn đã có).
Trường cũng vậy.
Vấn đề là có thực tâm muốn làm hay không, thiên hạ làm đc thì mình làm đc.

Kiabuoisang

Xe container
Thế gian còn phải đuổi theo con covid này dài dài :D. Nhiễm xong khỏi lại nhiễm và cứ thế, cứ thế\:D/
Loài người mới chỉ hạn chế tử vong do nó nhưng không đảm bảo hoàn toàn khoẻ mạnh sau khi nhiễm nó. Nó vả 1 lần, 2 lần thì ok, lần 3 mình yếu nó vả cho sập nguồn :D
Em uống thuốc phòng, khi xét nghiệm pcr thì thấy chỉ số 3x và ko có khả năng lây nhiễm; bs bảo thằng này có thể bị nhiễm và đã đang khỏi hoặc mới nhiễm. Bạn bè thì bảo mày sắp dương đến nơi rồi con ạ. Trước thời gian đó cứ đều đặn 2-3 ngày em đều test 1 lần bằng 3-4 loại test khác nhau và chưa bao giờ bị dương. Trong thời gian uống thuốc phòng thì có 2 lần bị đau họng và phải dùng kháng sinh. Giờ đợi mãi mà test vẫn không thể // được. Vợ ch em và cu lớn uống phòng và thấy là chả ai bị nhiễm dù xung quanh nổ ầm ầm. Em tiếp xúc fo mấy lần và xét nghiệm có virus nhưng rất nhỏ :D ko đủ để coi là dương tính. Giờ làm việc cùng đám đồng nghiệp vẫn ngày nổ 1-2 ca mà em thì vẫn chưa thấy dương.
Thấy con virus này ảo quá.

Dan du an

Xe ba gác
Cái đó đơn giản mà, quán nào đủ tiêu chuẩn, không gian thoáng sạch, đc bán tại chỗ, ông nào không thì chỉ bán mang về. (Tiêu chuẩn đã có).
Trường cũng vậy.
Vấn đề là có thực tâm muốn làm hay không, thiên hạ làm đc thì mình làm đc.
Không có đủ lực lượng đi phạt đâu cụ.

meodenminh

Xe điện
- Covid là bệnh truyền nhiễm
- F0,F1 vẫn có khả năng lây bệnh cho người khác mặc dù người đó đã tiêm hay đã từng mắc covid.
- Xã hội vẫn còn những người có nguy cơ cao: bệnh nền, người già, phụ nữ mang thai… họ cần được bảo vệ.
Với tình hình hiện nay, ngăn F0 là điều không thể, vấn đề là cố gắng giảm tỷ lệ tử vong, để làm đc thì cần:
1, Giảm tải cho hệ thống y tế (khống chế dịch ở mức vừa phải) tránh tăng đột biến: hạn chế tụ tập, quản lý các dịch vụ: ăn uống, vui chơi, hội hè….
2, Bảo vệ những người có nguy cơ cao.

Kiến nghị cho F0 đi làm là một điều ngớ ngẩn trừ phi họ muốn làm “sạch xã hội” bằng cách để để người già, người bệnh chết bớt đi.
Phải đạt mục tiêu kép không thì cũng căng. Còn người già là vấn đề nhân đạo. Cách sống chung theo cụ phải làm thế nào

meodenminh

Xe điện
Nhà e già trẻ lớn bé dính sạch cũng có trường hợp có khai báo và k khai báo Y tế nhưng tựu chung là chẳng có nổi 1 cái hướng dẫn hay có ai hỏi han cập nhật, thằng cu con nhà e thì đêm hôm thứ 2 khó thở nhưng chẳng gọi đâu cấp cứu đc đến sáng hôm sau sang trạm Y tế phường xin thì đến trưa mới có xe đón vào BV cũng nằm 2 ngày ổn là BV cho ra còn lấy chỗ cho người khác chắc lực cũng đến thế thôi cụ ạ.
Vậy là cấp cứu covid phải qua Phường bệnh viện mới tiếp nhận ạ?

jazzzzz

Xe lăn
Phải đạt mục tiêu kép không thì cũng căng. Còn người già là vấn đề nhân đạo. Cách sống chung theo cụ phải làm thế nào
Với tình hình hiện nay, chỉ người thân của họ mới lo đc cho họ thôi. Chả trông chờ ai được.

Kiabuoisang

Xe container
Em thấy đơn giản cụ ơi. Chỉ cần ôm cái ti vi là yên tâm sống chung mà. Trên ti vi mọi cái đều tốt và đang kiểm soát tốt mà \:D/

sakai_yo

Xe lăn
Cụ thấy không? Chỉ 2 vấn đề "quán ăn", "trường học" là cụ đã bất lực không có giải pháp rồi.
Thôi đừng ảo tưởng nữa. Giờ hầu hết dân muốn bung cmnr chứ nói gì mấy ông cán bộ? =))
Nhà em bung từ cuối t10 năm ngoái rồi nhé, các con e đã đi chơi, đi ăn bét nhè chứ ko bị nhốt trong nhà, mỗi đi học thì em chịu vì trường k mở.

Dan du an

Xe ba gác
Họ hàng nhà em có mấy nhà em thấy phong cách rất khác nhau. Nhà thì phòng thủ như con Covid này nó là phần tử hồi giáo quấn bom quanh bụng đến nhà, thậm chí hầu như không ra khỏi nhà. Đồ ship đến đều phun khử khuẩn...Đến internet hỏng cũng không dám cho người đến sửa sợ lây. Cuối cùng thì vẫn lây vì đứa cháu mấy tuổi bố mẹ nó gửi một buổi có việc gấp. Mà cũng khỏi rồi chả sao cả. Mấy nhà khác thì tham gia chả thiếu thứ gì trừ lúc nào bắt buộc phải giãn cách gì đó....Mấy nhà kia có nhà bị đến 2 lần rồi nhưng cũng chỉ sốt đau đầu mất 2 hôm còn lại cũng bình thường. Giờ mấy nhà đó bảo chả sợ gì mắc lại cả...

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Chăm sóc tốt nhóm nguy cơ cao: sức khoẻ, dinh dưỡng, y tế.
Hạn chết bớt các sự kiện, dịch vụ.
Chỗ nào đảm bảo an toàn thì trẻ đến trường, không thì thôi. Ưu tiên từ dưới lên, SV các trường DH, CĐ học online cũng đc.
Vớ vẩn. Sinh viên học online sau ra trường toàn lý thuyết suông à

jazzzzz

Xe lăn
Họ hàng nhà em có mấy nhà em thấy phong cách rất khác nhau. Nhà thì phòng thủ như con Covid này nó là phần tử hồi giáo quấn bom quanh bụng đến nhà, thậm chí hầu như không ra khỏi nhà. Đồ ship đến đều phun khử khuẩn...Đến internet hỏng cũng không dám cho người đến sửa sợ lây. Cuối cùng thì vẫn lây vì đứa cháu mấy tuổi bố mẹ nó gửi một buổi có việc gấp. Mà cũng khỏi rồi chả sao cả. Mấy nhà khác thì tham gia chả thiếu thứ gì trừ lúc nào bắt buộc phải giãn cách gì đó....Mấy nhà kia có nhà bị đến 2 lần rồi nhưng cũng chỉ sốt đau đầu mất 2 hôm còn lại cũng bình thường. Giờ mấy nhà đó bảo chả sợ gì mắc lại cả...
Ông anh vợ em thuộc dạng phòng thủ, nhìn đâu cũng thấy bệnh.
Tháng rồi cũng dính chùm cả nhà, lúc có triệu chứng còn k dám test, khi + thì hoảng loạn mất 1 ngày, mấy hôm thì khỏi. Ông nói: ĐM nhà nó, doạ tao sống trong sợ hãi 2 năm trời.

Ben BMS

Xe buýt
Vớ vẩn. Sinh viên học online sau ra trường toàn lý thuyết suông à
Bọn nó đến trường cũng lý thuyết xuông mà.
Vấn đề nặng nhất của học online là các bệnh về tâm lý, trẻ càng nhỏ càng cần được tiếp xúc với cộng đồng. Hơn nữa trẻ học online thì kéo theo bố mẹ phải ở nhà chăm.
Tỷ lệ TV ở trẻ thấp nên các bé thuộc diện nguy cơ thấp. Việc đi học là cần thiết.
SV lớn rồi, tự lo đc rồi.
Trong khi nguồn lực hạn chế, đảm bảo giãn cách thì lớn ưu tiên ở nhà, đấy cũng là cách mà các nước châu âu đang áp dụng.

sakai_yo

Xe lăn
Tháng rồi cũng dính chùm cả nhà, lúc có triệu chứng còn k dám test, khi + thì hoảng loạn mất 1 ngày, mấy hôm thì khỏi. Ông nói: ĐM nhà nó, doạ tao sống trong sợ hãi 2 năm trời.
Giờ lại đang PR cho cái hậu covid ạ

jazzzzz

Xe lăn
Giờ lại đang PR cho cái hậu covid ạ
Nỗi sợ của người này là cơ hội kiếm xèng của nhiều người khác.
Xưa nay làm giàu trên nỗi sợ của thiên hạ vẫn là cách dễ thành công.
Mấy ông nghi ngờ số ca TV thấp do giấu số liệu toàn đội đó: bán kit test, thuốc trị CV, vitamin, thậm chí chanh xả.

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Đa phần mọi người khỏi nhanh bình thường. Tuy nhiên với một số ít lại ko vậy cụ ạ. Vợ chồng đứa e vợ e ( 33t ) sáng nay nhập xanh pôn sau 6 ngày nặng ko có dấu hiệu thuyên giảm. Tất cả họ hàng duy nhất vợ chồng nó bị như vậy.

jazzzzz

Xe lăn
Đa phần mọi người khỏi nhanh bình thường. Tuy nhiên với một số ít lại ko vậy cụ ạ. Vợ chồng đứa e vợ e ( 33t ) sáng nay nhập xanh pôn sau 6 ngày nặng ko có dấu hiệu thuyên giảm. Tất cả họ hàng duy nhất vợ chồng nó bị như vậy.
Bệnh nào cũng có biến chứng, sởi, thuỷ đậu, quai bị… đều có cả.
Con CV này khác ở chỗ tốc độ lây lan nhanh, nên nhiều người mắc, số người bị ảnh hưởng vì vậy cũng cao.

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Bọn nó đến trường cũng lý thuyết xuông mà.
Vấn đề nặng nhất của học online là các bệnh về tâm lý, trẻ càng nhỏ càng cần được tiếp xúc với cộng đồng. Hơn nữa trẻ học online thì kéo theo bố mẹ phải ở nhà chăm.
Tỷ lệ TV ở trẻ thấp nên các bé thuộc diện nguy cơ thấp. Việc đi học là cần thiết.
SV lớn rồi, tự lo đc rồi.
Trong khi nguồn lực hạn chế, đảm bảo giãn cách thì lớn ưu tiên ở nhà, đấy cũng là cách mà các nước châu âu đang áp dụng.
Em vẫn chưa thấy cụ đưa giải pháp nào nhỉ?
1, Mầm non: Giáo viên F0 có cho nghỉ cả lớp không? Có bắt trẻ đeo khẩu trang không?
2, Tiểu học + trung học: làm thế nào bảo đảm giãn cách 2m? Hiện ở trường là 1 bàn 2-3 cháu, các bàn cách nhau 1m, nếu cụ không biết.
P/S: SV cũng gần như bất tử giống trẻ con nhé.

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Thật cụ nhỉ. Lão ck em cũng khúm na khúm núm, em thì bầu 32 tuần, em thì nhơn nhơn ra, vì e cũng nản quá rồi. Lão khúm na khúm núm, đến lúc cả nhà bị xong, em test con út 2 vạch, trong khi lão thì mệt thoáng qua ko biết gì, xong cười như được mùa, đi đá bóng luôn, và bảo "Ôi giời như mẹ nó lại hay, bung lụa thôi"

Trạng thái
Thớt đang đóng