[Funland] Tổng hợp tất cả các vấn đề liên quan đến dịch bệnh COVID-19 / Phần 4 “Thích ứng an toàn, linh hoạt, kiểm soát hiệu quả dịch COVID-19”

Trạng thái
Thớt đang đóng

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Giờ nên đổi từ đại dịch/dịch bệnh covid thành bênh covid. Thế là xong. Bệnh thì chữa, kệ thôi. Done!
Đang cố để lái nó thành bệnh đặc hữu thay vì bệnh truyền nhiễm nhóm A đấy.
Bệnh mà phải huy động toàn bộ hệ thống y tế cơ sở cũng không đủ lực lượng để đi phát thuốc thì cũng đặc hữu ra phết ;))

Cổ Long

Xe tải
Đang cố để lái nó thành bệnh đặc hữu thay vì bệnh truyền nhiễm nhóm A đấy.
Bệnh mà phải huy động toàn bộ hệ thống y tế cơ sở cũng không đủ lực lượng để đi phát thuốc thì cũng đặc hữu ra phết ;))
Thuốc phường em phải tự ra lấy bác ạ. Y tế nói không có người đi phát. Mà số thuốc phường phát không bằng 1/5 số thuốc em chuẩn bị sẵn từ đầu năm để đấy.

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Thuốc phường em phải tự ra lấy bác ạ. Y tế nói không có người đi phát. Mà số thuốc phường phát không bằng 1/5 số thuốc em chuẩn bị sẵn từ đầu năm để đấy.
Em cũng mới xong 10 ngày tự cách ly và chăm sóc F0. Thuốc tự túc 100%, đến cái kit test nhanh khi đủ 10 ngày cách ly còn phải cho yt phường vay vì chưa nhận được cấp phát bổ xung ;))
Nhìn mấy bạn nvyt chia ca với nhau xoay như chong chóng với đủ thứ trách nhiệm đổ lên đầu cũng thông cảm nên tặng luôn !

Chỉnh sửa cuối:

Cổ Long

Xe tải
Em cũng mới xong 10 ngày tự cách ly và chăm sóc F0. Thuốc tự túc 100%, đến cái kit test nhanh khi đủ 10 ngày cách ly còn phải tài trợ cho phường vì chưa nhận được cấp phát bổ xung ;))
Lúc em đưa cụ thân sinh ra phường test cho kết quả dương tính thì em xin test được y tế phường nói về mua tự test. Quả thực em cũng hơi ngạc nhiên.

Đến hôm sau ra lấy thuốc mới biết lý do. 05 phút chờ phát thuốc gặp 04 F0 cũng ra lấy thuốc.

Cổ Long

Xe tải
Em cũng mới xong 10 ngày tự cách ly và chăm sóc F0. Thuốc tự túc 100%, đến cái kit test nhanh khi đủ 10 ngày cách ly còn phải cho yt phường vay vì chưa nhận được cấp phát bổ xung ;))
Nhìn mấy bạn nvyt chia ca với nhau xoay như chong chóng với đủ thứ trách nhiệm đổ lên đầu cũng thông cảm nên tặng luôn !
Bác chăm Fo có lưu ý gì không ạ? Nhất là lúc Fo ngủ?

Ba hôm đầu cụ thân sinh em ngủ rên và thỉnh thoảng nói mê, hai hôm nay hơi thở trầm làm em phải chạy sang xem liên tục vì không nghe được tiếng thở (Cụ nhà em bình thường hơi thở khi ngủ rất êm).

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Bác chăm Fo có lưu ý gì không ạ? Nhất là lúc Fo ngủ?

Ba hôm đầu cụ thân sinh em ngủ rên và thỉnh thoảng nói mê, hai hôm nay hơi thở trầm làm em phải chạy sang xem liên tục vì không nghe được tiếng thở (Cụ nhà em bình thường hơi thở khi ngủ rất êm).
Vợ em tối 1/1 thì mất khứu giác, hôm thứ 2 là lo nhất vì có hiện tượng hụt hơi sau khi tự dọn phòng và bị ho, đo SPO2 được 95% mấy hôm sau nữa thì ok đo SPO2 lên 97, 98 rồi 99%. Em chỉ đo SPO2 trước lúc đi ngủ thôi !

Chỉnh sửa cuối:

Matizcoi

Xe cút kít
Em nhận thấy, cụ mợ nào dính f0, đọc những còm của em sẽ thấy tinh thần thoải mái hơn, phấn chấn hơn, chứ ngó mấy còm của các cụ "covid sợ lắm ối dồi ôi" thì ..... :D
Đã có giai đoạn phong tỏa, nằm nhà mà em còn tưởng mình mắc bệnh, mới thấm câu: sống hay tồn tại nó khác nhau thực sự.

Cổ Long

Xe tải
Vợ em tối 1/1 thì mất khứu giác, hôm thứ 2 là lo nhất vì có hiện tượng hụt hơi sau khi tự dọn phòng và bị ho, đo SPO2 được 95% mấy hôm sau nữa thì ok đo SPO2 lên 97, 98 rồi 99%. Em chỉ đo SPO2 trước lúc đi ngủ thôi !
Cám ơn bác. Cụ nhà em hơi cao tuổi nên đêm em phải trực và đo.

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Cám ơn bác. Cụ nhà em hơi cao tuổi nên đêm em phải trực và đo.
Gấu em mới hơn 4 sọi. Xác định không đẻ nữa nên cũng mạnh dạn uống Molnupiravia ngay sau khi xuất hiện triệu chứng. Từ lúc test PCR chỉ số CT 11,5 đến lúc test nhanh - mất đúng 5 ngày !
Triệu chứng đầu tiên là chiều tối 1/1 bị mất mùi và đau đầu; sang tối 2/1 thì thêm triệu chứng hụt hơi sau khi tự dọn phòng, thở sâu bị tức ngực và có cơn ho khi ngủ oxy máu xuống 95%; đến 3/1 thì ngửi lại được hoàn toàn như bình thường, hết đau đầu, hết hụt hơi, vẫn tức ngực khi hít sâu, vẫn ho và thêm sổ mũi nhưng oxy máu đã lên lại 97%; sang 4/1 thì giảm ho, hết tức ngực, oxy máu lên 98, 99%; 5/1 thì không còn triệu chứng gì ngoài thỉnh thoảng ho và hơi sổ mũi; 6/1 hết sổ mũi, gần như không ho, test nhanh âm tính. Theo em thấy thì mấy triệu chứng điển hình toàn xuất hiện vào buổi tối và khi ngủ !

• Vodka
Reactions: one

căngthẳng

Xe tăng
Em nhận thấy, cụ mợ nào dính f0, đọc những còm của em sẽ thấy tinh thần thoải mái hơn, phấn chấn hơn, chứ ngó mấy còm của các cụ "covid sợ lắm ối dồi ôi" thì ..... :D
Đã có giai đoạn phong tỏa, nằm nhà mà em còn tưởng mình mắc bệnh, mới thấm câu: sống hay tồn tại nó khác nhau thực sự.
đúng vậy, đọc đa số cacs cụ ở đây viết thì như trong tình trạng thảm hoạ, đọc xong e phải ra đường ngay cảm nhận nhịp sống tưng bừng hối hả, dĩ nhiên luoj đảm bảo an toàn vệ sinh cho minhf và cả nha

mấy tin về dịch của bộ y, tp hn e block hết

cocsku

Xe cút kít
Tiêm mũi 3 xong thì có nguy cơ f0 ko cccm nhỉ?

cuhaifus

Xe container
Em không nghĩ để vui đâu. Dạo trc khi NQ 128 ra đời thay thế CT16....cụ thấy một ngày HN bao nhiêu ca, truy vết quyết liệt, tập kích tóm F0,1 đi cách ly... so với số ca bây giờ thì thế nào. Đã bình thường mới, k còn truy vết.....thì việc quét QR mặc nhiên vô dụng, kể cả trc kia😊. Nên e thấy việc có phường, công an phường yêu cầu 1 số cửa hàng, siêu thị thực hiện nghiêm việc quét là không bình thường😊
Cái không bình thường này nó diễn ra khắp cả nước cụ ơi, nhưng em nghĩ tầm độ 2 tuần nữa khi mà ai cũng có thể là F0 thì chắc chả ai quan tâm quét để làm gì nữa. Thực tế từ khi ra cái quét QR em thấy nó chỉ có tác dụng quét để được ra vào chỗ nào đó chứ có tác dụng quái gì đâu

căngthẳng

Xe tăng
Block như nào cụ ơi? Cụ chỉ e với, ngày nào zalo cũng gửi mấy cái tin vô bổ đấy
Tắt thông báo, report spam, ấn ko quan tâm… giờ ko hiện nữa

ko chỉ là vô bổ nhiều lúc nhất là đợt t8-9 mang tính chất doạ .. suot ngayf truy vết, bệnh nhân có phải tội phạm đâu , làm nhiều ng sợ khai ko đúng ko đủ nên lại càng phản tác dụng.

và duy nhất (nhì) gọi bn là F0, các loại f1 2… mà trong tri thức của mọi ng sau 12 năm ăn học nó thuong dungf cho giống gia súc hay cây trồng

Lightmoon2000

Xe tải
Gấu em mới hơn 4 sọi. Xác định không đẻ nữa nên cũng mạnh dạn uống Molnupiravia ngay sau khi xuất hiện triệu chứng. Từ lúc test PCR chỉ số CT 11,5 đến lúc test nhanh - mất đúng 5 ngày !
Triệu chứng đầu tiên là chiều tối 1/1 bị mất mùi và đau đầu; sang tối 2/1 thì thêm triệu chứng hụt hơi sau khi tự dọn phòng, thở sâu bị tức ngực và có cơn ho khi ngủ oxy máu xuống 95%; đến 3/1 thì ngửi lại được hoàn toàn như bình thường, hết đau đầu, hết hụt hơi, vẫn tức ngực khi hít sâu, vẫn ho và thêm sổ mũi nhưng oxy máu đã lên lại 97%; sang 4/1 thì giảm ho, hết tức ngực, oxy máu lên 98, 99%; 5/1 thì không còn triệu chứng gì ngoài thỉnh thoảng ho và hơi sổ mũi; 6/1 hết sổ mũi, gần như không ho, test nhanh âm tính. Theo em thấy thì mấy triệu chứng điển hình toàn xuất hiện vào buổi tối và khi ngủ !
May mà vợ bác táng Molnu sớm nên khỏi sớm chứ bị tức ngực là khá nguy hiểm rồi đó. Có triệu chứng tức ngực là xin đi bệnh viện cho chắc ăn, vì tức ngực -> khó thở.

Vova

Xe container
Có cụ, em tiêm mũi 3 được 10 ngày thì được đề bạt f0 😎
Vậy là tiêm chủng chẳng có tác dụng mấy! Không biết nếu đã bị F0 rồi có nguy cơ bị lại nữa không?
Tiêm vaccine xong 14 ngày mới có tác dụng hoàn toàn cơ mà nhỉ. Cụ 10 ngày bị F0 có nghĩa là bị lây từ ngày thứ 6,7 gì đó sau tiêm, chưa đủ 14 ngày. Các cụ lưu ý năm trước quy định luôn có là sau tiêm mũi hai 14 ngày còn gì.

Giang kính

Xe buýt
Vậy là tiêm chủng chẳng có tác dụng mấy! Không biết nếu đã bị F0 rồi có nguy cơ bị lại nữa không?
Có thể tiêm chủng không loại trừ hoàn toàn được việc mắc bệnh, nhưng giảm thiểu bệnh tăng nặng em nghĩ là có. Em phát hiện sáng chủ nhật thì đến thứ 5 em test âm tính. Gần như không có triệu chứng gì, chỉ hơi ngứa họng và mất mùi 3 ngày

Trạng thái
Thớt đang đóng