[Funland] Tổng hợp tất cả các vấn đề liên quan đến dịch bệnh COVID-19 / Phần 4 “Thích ứng an toàn, linh hoạt, kiểm soát hiệu quả dịch COVID-19”

Trạng thái
Thớt đang đóng

Mai Minh Tran

Đi bộ
Bệnh đứng đường ý bác. Em cảm nhận hệ miễn dịch của em cực tồi tệ, mỗi 1 vết xước phải hàng tháng mới khỏi. Nếu bị cúm cũng phải 2-3 tuần và hầu hết phải thuốc men rất tích cực. Nếu bị thương thì phải kháng sinh liều cao kèm kháng viêm liều cao kèm các biện pháp hạ đường huyết,....và cũng cực kỳ khó liền. Nói chung là với cái miễn dịch như em mà gặp con vy thì xác định ạ. Nhiều lúc nghĩ cũng chán, cũng rất sợ nhưng chả biết làm thế nào được, sống qua đại dịch thật không đơn giản :D.
Khi xuất hiện những triệu chứng như thế nào thì nên đi khám bệnh này bác nhỉ? Vì gần đây em thấy các vết xước cũng lâu liền hơn so với thời trẻ.

Lightmoon2000

Xe tải
Bệnh đứng đường ý bác. Em cảm nhận hệ miễn dịch của em cực tồi tệ, mỗi 1 vết xước phải hàng tháng mới khỏi. Nếu bị cúm cũng phải 2-3 tuần và hầu hết phải thuốc men rất tích cực. Nếu bị thương thì phải kháng sinh liều cao kèm kháng viêm liều cao kèm các biện pháp hạ đường huyết,....và cũng cực kỳ khó liền. Nói chung là với cái miễn dịch như em mà gặp con vy thì xác định ạ. Nhiều lúc nghĩ cũng chán, cũng rất sợ nhưng chả biết làm thế nào được, sống qua đại dịch thật không đơn giản :D.
Vưng cụ. Cũng không phải quá lo lắng đâu. Cụ làm mũi 3 là yên tâm. Đứa bạn em còn bị ung thư thực quản, cũng xạ trị mấy năm nay. Mà nó vẫn lạc quan, làm việc ầm ầm, hết mở cái này đến cái kia. Nó cũng từng trốn về quê được vài tháng chán quá lại mò lên HN...Cụ ráng trốn vài tháng nữa cho dịch đỡ hơn rồi hãy thò mặt ra. 😁

Quanh chỗ em chăng dây đầy mè em cứ thấy dịch nó đang ở đau đâu ấy. Em có chủ quan quá không các cụ nhỉ?

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Em xem trang tin của Cà Mau rất hay. Những trường hợp tử vong do Covid-19. nhưng ai tiêm vaccine TQ thì ghi rất rõ là Verocell, còn trường hợp khác sẽ là VẮC XIN KHÔNG RÕ LOẠI

Nhưng nói chung Verocell cũng khá nhiều dù số lũi tiêm chiếm tỷ lệ rất nhỏ:

ví dục ủa ngày 26/12
View attachment 6777861

View attachment 6777845

View attachment 6777849
2 mũi Verocell chiếm tỉ lệ 60% ở Cà Mau đấy chứ không hề rất nhỏ đâu cụ ạ :))

- Trong tổng số 844.000 người tiêm đủ 2 mũi ở Cà Mau có 505.000 người tiêm verocell ;))

Chỉnh sửa cuối:

KUBIKA

Xe tải
Thế quái nào mà càng thả cửa thì số người nhiễm , người chết ở SG lại giảm ??????
Bây giờ tự xét nghiệm tự chữa chứ đâu cần PCR gì đâu mà số người nhiễm trên giấy tờ chẳng ít, trên thực tế vẫn cao. Còn về người chết, 1 phần vì có vaccine nên bảo vệ cũng tốt hơn, ngoài ra người nhập viện ít ngành y sẽ có "sức" để điều trị ca nặng nên tử vong cũng giảm

Kiabuoisang

Xe container
Khi xuất hiện những triệu chứng như thế nào thì nên đi khám bệnh này bác nhỉ? Vì gần đây em thấy các vết xước cũng lâu liền hơn so với thời trẻ.
Tụt cân, mệt mỏi, thèm ăn đồ ngọt, lái nhiều, uống nhiều, khát nước nhiều,….

Kiabuoisang

Xe container
Vưng cụ. Cũng không phải quá lo lắng đâu. Cụ làm mũi 3 là yên tâm. Đứa bạn em còn bị ung thư thực quản, cũng xạ trị mấy năm nay. Mà nó vẫn lạc quan, làm việc ầm ầm, hết mở cái này đến cái kia. Nó cũng từng trốn về quê được vài tháng chán quá lại mò lên HN...Cụ ráng trốn vài tháng nữa cho dịch đỡ hơn rồi hãy thò mặt ra. 😁
Dạ, em vẫn lượn OF được là vẫn ngon ạ :))

OBDII

Xe tải
Em xem trang tin của Cà Mau rất hay. Những trường hợp tử vong do Covid-19. nhưng ai tiêm vaccine TQ thì ghi rất rõ là Verocell, còn trường hợp khác sẽ là VẮC XIN KHÔNG RÕ LOẠI

Nhưng nói chung Verocell cũng khá nhiều dù số lũi tiêm chiếm tỷ lệ rất nhỏ:

ví dục ủa ngày 26/12
View attachment 6777861

View attachment 6777845

View attachment 6777849
Không rõ loại là pfizer đó cụ

sakai_yo

Xe lăn
Quanh chỗ em chăng dây đầy mè em cứ thấy dịch nó đang ở đau đâu ấy. Em có chủ quan quá không các cụ nhỉ?
Em ở cc, F0 nổ liên tục nhưng không ai check camera xem có đi thang máy cùng F0 nữa. Em cứ 5K thôi còn đâu sinh hoạt các thứ như trước rồi ạ.

căngthẳng

Xe tăng
Thế quái nào mà càng thả cửa thì số người nhiễm , người chết ở SG lại giảm ??????
trong đó dân bị dân làm dân ktra tự chữa theo đơn thuôcs phổ biến
ko khai báo nên it, và thực tế chả còn mấy ai ở Sg sợ cozit này nữa rồi

khausao

[Tịch thu bằng lái]

“Dựa trên kinh nghiệm từ các biến chủng trước đó, đối với người nhiễm Omicron, sự suy giảm về khả năng ngăn chặn phát sinh triệu chứng sẽ cao hơn”, New York Times dẫn lại báo cáo mới từ Cơ quan An ninh Y tế của Anh hôm 23/12.

Đối với hiệu quả của mũi tiêm tăng cường trong việc giúp người nhiễm Omicron không bị bệnh trở nặng, cơ quan này nói cần phải mất vài tuần để làm rõ.

Theo các chuyên gia, dữ liệu về các ca bệnh nặng khi nhiễm Omicron vẫn chưa đủ nhiều, nên chưa thể tính toán chính xác mức độ bảo vệ của mũi tiêm tăng cường. Dẫu vậy, họ tin rằng vaccine vẫn tiếp tục cung cấp “lá chắn" bảo vệ đáng kể, giúp giảm thiểu ca nhập viện và tử vong.

hieu qua vaccine voi Omicron anh 1

Sau 10 tuần, hiệu quả của mũi tiêm tăng cường trong việc ngăn phát sinh triệu chứng ở người nhiễm Omicron có thể suy giảm. Ảnh: New York Times.

Trước đó, theo báo cáo mới từ Anh, bao gồm dữ liệu về những người đã tiêm vaccine của AstraZeneca, Pfizer hoặc Moderna, dù có thêm mũi tăng cường, các loại vaccine này đều kém hiệu quả hơn và suy yếu nhanh hơn trước biến chủng Omicron so với Delta.

Ở những người đã tiêm hai mũi AstraZeneca rồi được tiêm mũi vaccine tăng cường mRNA do Pfizer hoặc Moderna sản xuất, hiệu quả ngăn ngừa phát sinh triệu chứng bệnh là 60% trong 2-4 tuần sau khi tiêm.

Tuy nhiên, sau 10 tuần, hiệu quả này ở người tiêm vaccine tăng cường Pfizer chỉ còn 35%. Con số này ở người tiêm mũi tăng cường Moderna là 45% sau 9 tuần.

Đối với những người tiêm ba mũi Pfizer, hiệu quả của vaccine giảm từ 70% trong tuần đầu xuống còn 45% sau 10 tuần.

Mặt khác, những người tiêm hai mũi vaccine Pfizer và mũi tăng cường Moderna dường như được bảo vệ tốt hơn, với hiệu quả vẫn giữ được 75% trong 9 tuần.

Tuy nhiên, cơ quan Anh lưu ý rằng các phát hiện mới nên được tiếp nhận một cách thận trọng, bởi những người nhiễm Omicron không đại diện cho các nhóm dân số rộng hơn.

Kể từ khi Omicron được phát hiện, nhiều nghiên cứu đã gợi ý rằng biến chủng này có thể né tránh các kháng thể được tạo ra sau khi tiêm chủng hoặc nhiễm virus corona.

Một số nhà khoa học cảnh báo không nên tiêm mũi thứ 4. Họ lưu ý rằng vẫn chưa có bằng chứng cho thấy điều đó là cần thiết. Thậm chí, một số tế bào miễn dịch có thể ngừng phản ứng với các mũi tiêm nếu tiêm quá nhiều liều.
Đấy, có phải nốc lắm mũi vào là hiệu quả đâu.
Theo mấy nc này thì sau mũi 3 thì hiệu quả giữ dc 2 tháng, mũi 4 thì hầu như ko tác dụng mấy, vậy sau mũi 3 vài tháng mn lại trở về zero coi như chưa tiêm nhỉ.

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
trong đó dân bị dân làm dân ktra tự chữa theo đơn thuôcs phổ biến
ko khai báo nên it, và thực tế chả còn mấy ai ở Sg sợ cozit này nữa rồi
bạn em còn đùa, từng là F0 là người bình thường, còn nếu ko phải là F0/chưa là F0 thì bất thường

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Đấy, có phải nốc lắm mũi vào là hiệu quả đâu.
Theo mấy nc này thì sau mũi 3 thì hiệu quả giữ dc 2 tháng, mũi 4 thì hầu như ko tác dụng mấy, vậy sau mũi 3 vài tháng mn lại trở về zero coi như chưa tiêm nhỉ.
Em tưởng càng tiêm nhiều mũi càng bất tử. Em covy này khó đỡ thật :((

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Cố lên cụ nhé .

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
27/12/2021
- CDC Hà Nội báo cáo 1.948 ca nhiễm mới (658 cộng đồng).
- BYT thông báo cả nước có 14.872 ca nhiễm mới, 204 ca tử vong.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng