[Funland] Tổng hợp tất cả các vấn đề liên quan đến dịch bệnh COVID-19 / Phần 4 “Thích ứng an toàn, linh hoạt, kiểm soát hiệu quả dịch COVID-19”

Trạng thái
Thớt đang đóng

Trục

Xe ba gác
HN thời đó chưa tiêm thì như vậy là hợp lý, cụ muốn chết như ngả rạ giống HCM à.
Giờ như này là tự do lắm rồi, chợ, cafe đông như hội, có ai thèm sợ dịch nữa đâu.
Em thấy ai sợ vẫn sợ, ai không sợ vẫn không sợ. ;))

Trục

Xe ba gác

congthuong

Xe điện
Khi Web của WHO công bố đã nhận hồ sơ submit của Việt Á thì công ty này đã chi tiền cho truyền thông tung hô : Test kit của Việt Á được WHO phê duyệt
Đáng buồn là trang của Bộ KHCN vẫn còn đăng tin này.

Chỉ sau buổi họp vài ngày, Bộ trưởng Bộ Khoa học và Công nghệ Chu Ngọc Anh đã ký Quyết định phê duyệt đặt 04 nhiệm vụ Khoa học và Công nghệ cấp quốc gia đột xuất góp phần phòng chống dịch bệnh, trong đó có đề tài “Nghiên cứu chế tạo bộ sinh phẩm real-time RT-PCR và RT PCR phát hiện vi rút corona chủng mới” nói trên
Những người phê duyệt kit test này liệu có dấu răng không ?

Có biết bao mạng người ở VN chết vì kit test này rồi ?

Cái này có nên xem xét tội giết người vì lợi nhuận không ?

Matizcoi

Xe cút kít
Chia sẻ với cụ chủ, mỗi nơi mỗi kiểu khó khăn thậc.

hitle888

Xe điện
Đợt vừa rồi bình xét đánh giá cuối năm, cơ quan em có đồng chí tính đến 30/11 thì từ đầu năm đi làm được 5,5 tháng.
Đồng chí quê Hải Dương ạ, đợt cao điểm cách ly tí thì vợ chồng bỏ nhau vì chán nhin mặt nhau lên cao điểm ;))

PenII

Xe buýt
HN thời đó chưa tiêm thì như vậy là hợp lý, cụ muốn chết như ngả rạ giống HCM à.
Giờ như này là tự do lắm rồi, chợ, cafe đông như hội, có ai thèm sợ dịch nữa đâu.
thớt đang nói đến cả quá khứ và hiện tại , cả mong muốn cho quê ở tương lai nữa , vậy từ "hợp lí " của pác nói về điều gì ạ. P/s sống chung và giữ gìn thôi, đừng nói dân k sợ , nhà nào có người mắc thì ít nhât 1 tháng pác nhé

Trục

Xe ba gác
Em mấy tháng nay đều 1 điểm xuất phát và 2 điểm đến. Hy vọng an toàn và có đủ miếng nuôi f1.
5k triệt để luôn.
Vâng, có việc thì mới đi, không có thì đành cafe một mình thôi. ;))

elevonic

Xe lăn
Những người phê duyệt kit test này liệu có dấu răng không ?

Có biết bao mạng người ở VN chết vì kit test này rồi ?

Cái này có nên xem xét tội giết người vì lợi nhuận không ?
Thực hiện ý kiến chỉ đạo của lãnh đạo Bộ Công an, C03 đã phối hợp với các đơn vị nghiệp vụ tổ chức đấu tranh với đường dây vi phạm pháp luật trong việc sản xuất, kinh doanh trang thiết bị y tế chẩn đoán in vitro xét nghiệm virus SARs-CoV-2 - Kít xét nghiệm xảy ra tại Công ty cổ phần Công nghệ Việt Á.

Bito9999

[Tịch thu bằng lái]
thớt đang nói đến cả quá khứ và hiện tại , cả mong muốn cho quê ở tương lai nữa , vậy từ "hợp lí " của pác nói về điều gì ạ. P/s sống chung và giữ gìn thôi, đừng nói dân k sợ , nhà nào có người mắc thì ít nhât 1 tháng pác nhé
Hợp lý là lúc đó HN cho ở nhà lâu vì chưa đc tiêm.
Còn hiện nay thì sống chung vì đã tiêm, nên không vân đề gì, bình thường thôi.
Tôi nói vậy vì cụ trên trx đó có ý so sánh tình trạnh chủ quê top với HN 3 tháng trc thôi.
Chứ giờ mở là đúng, tôi thấy có chặn hay quây gì nữa mấy đâu, có quây thì rất nhanh dỡ, goài đường toàn người. Như tôi ngày nào chả cafe

PenII

Xe buýt
Hợp lý là lúc đó HN cho ở nhà lâu vì chưa đc tiêm.
Còn hiện nay thì sống chung vì đã tiêm, nên không vân đề gì, bình thường thôi.
Tôi nói vậy vì cụ trên trx đó có ý so sánh tình trạnh chủ quê top với HN 3 tháng trc thôi.
Chứ giờ mở là đúng, tôi thấy có chặn hay quây gì nữa mấy đâu, có quây thì rất nhanh dỡ, goài đường toàn người. Như tôi ngày nào chả cafe
thớt đang nói bất hợp lí ở quê mà , đừng lấy độ phủ vacxin ra, 31/12 có người tuyên bố phủ 100% trong độ tuổi nghĩa là giờ các tỉnh phủ nhiều rồi và rất nhiều rồi, thực tế là vậy

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Chắc cụ ở Hải Minh , đợt Hải Minh nổ nhiều F0 thì tỉ lệ phủ vaccin mũi 1 ở Nam Định khá thấp ; Bây giờ các xã ở huyện mới bắt đầu phủ mũi 2 cụ ạ . Ko làm chặt thì lại đi cả mớ

Vậy là đến ngày hôm nay nhà em lại được cách ly thêm 34 ngày...
Chắc Vũ Khắc Tiệp cũng phải gọi em bằng cụ nếu nói về thời gian cách ly.

Nhà em được "may mắn" trải qua đại dịch covid ở 2 đất nước Nhật Bản và Việt Nam. Ở Nhật thì em không nói vì chẳng có gì, dịch lúc đầu cũng sợ y như mình vậy, sau đó thì giờ đã bình thường.
năm ngoái từ Nhật về Việt Nam, đúng vào tháng 8/2020. Vừa cách ly xong 14 ngày ở Đà Nẵng, thì đợt đó Đà Nẵng bùng dịch, nhà em lại phải cách ly thêm 14 ngày tại nhà nữa khi về HN, ok em nghiêm chỉnh chấp hành

Tháng 8,9 vừa rồi Hà Nội lại bắt đầu phong tỏa, Chung cư em ở lại có ca F0, thế là chung cư em bị quây cứng, nội bất xuất, ngoại bất nhập, lại 1 tháng nữa trôi qua trong bí bách và ngột ngạt.
Sau đợt dịch Hà Nội bắt đầu thả, nhà em tranh thủ về quê để thăm ông bà, đùng một phát quê em ( em người Hải Hậu, Nam Định ạ), mấy trăm ca F0 được phát hiện, vậy là một quy trình cách ly lại được thực hiện, nhà em không kịp trở tay để trở lại Hà Nội, mặc dù vợ chồng em đã tiêm đủ 2 mũi vacxin xanh l, nhưng ra chốt để lên HN vẫn bị ngăn lại, "nội bất xuất, ngoại bất nhập nhá".
Trên đài báo nói ra rả về bình thường mới thế này thế nọ, chứ em thấy ở các vùng như quê em thì chẳng có bình thường mới, vẫn kiên quyết cho bằng được Zero F0. Ai ra đường bị công an bắt vẫn 2 triệu.
Cách ly nhiều quá nên nhà em giờ chẳng còn sợ covid nữa, mà sợ cái cách mà người ta đối phó với đại dịch nhiều hơn.
Đến này đã 34 ngày rồi, mà chỗ em mới được test toàn dân 2 lần trong 14 ngày đầu tiên, F0 mấy ngày đó nổ tưng bừng, sau đó là im ắng, chẳng có thêm lần nào test nữa, người dân tự mua kit test về test, nếu mà có ca F0 nào thì lại rest cách ly cho đủ 14 ngày nữa, dân cứ thế mà tính khỏi phải hỏi xem bao nhiêu ngày nữa thì dỡ cách ly.

Một số xóm may mắn không có ai thêm thì đã được bỏ cách ly, còn mấy xóm chỗ em đen cái là lại có ca F0 sau khi đi cách ly về mới chuyển thành F0, lại reset. Chả biết đến bao giờ
Em còn may mắn vì làm IT có thể làm online, chỉ cần 1 chiếc laptop remote vào máy cty, bao nhiêu lần cách ly em đều có thể làm việc được. Nhưng còn bao người khác nữa. Như quê em vốn là làng nghề làm đồ gỗ, kinh tế của cả xã trông chờ vào đợt cuối năm này. Nhưng việc cách ly thế này thì còn buôn bán gì nữa, dân thì ai cũng vay nợ ngân hàng, mỗi sáng thức dậy đều phải nghĩ đến khoản vay đầu tiên ấy chứ. Rồi còn công nhân, người làm...

Cũng chẳng biết phải ứng xử với covid thế nào cho hợp lý. Lại một cái Tết buồn.
Đồng ý kiến chủ thớt, cái cách ly gây bất tiện vô cùng mà sao có văn bản này nọ mà các tỉnh áp dụng quá cứng nhắc.

Lightmoon2000

Xe tải
Cụ ở quận nào? SG hiện nay đỡ hơn trước, nhưng do vacxin + miễn dịch cộng đồng, chứ giờ có chống gì đâu? nằm im hưởng thụ rồi :D

Điểm tích cực là SG giờ đã bắt đầu "đào tạo" cho dân cách tự điều trị ở nhà. :D
🤣🤣🤣 Tôi ở q2 cụ ạ.

nguyentruongto

Xe tải
Website
apaxlearning.com
Chắc cụ ở Hải Minh , đợt Hải Minh nổ nhiều F0 thì tỉ lệ phủ vaccin mũi 1 ở Nam Định khá thấp ; Bây giờ các xã ở huyện mới bắt đầu phủ mũi 2 cụ ạ . Ko làm chặt thì lại đi cả mớ
vâng em Hải Minh, mắc kẹt cả tháng rồi. Em chỉ thấy cái cách xử lí thôi, em nghĩ test thêm lần nữa rồi bỏ cách ly, chỉ cách ly theo nhà ai bị thôi là hợp lý vì đã 1 tháng rồi, ai bị thì đã bị. Mà giờ vẫn cách ly hết, thật chẳng biết thế nào

Bito9999

[Tịch thu bằng lái]
thớt đang nói bất hợp lí ở quê mà , đừng lấy độ phủ vacxin ra, 31/12 có người tuyên bố phủ 100% trong độ tuổi nghĩa là giờ các tỉnh phủ nhiều rồi và rất nhiều rồi, thực tế là vậy
Cụ vẫn chưa hiểu ý em, em bảo với cụ kia HN block cách đây 3 tháng ở nhà vậy là hợp lý vì chưa tiêm. Tức là ý ngầm của em là hiện nay tiêm hết rồi thì áp dụng theo 4 vùng màu của bộ, cụ chủ top kia về quê bị mà họp áp dụng cách ly quá mức là sai thôi ợ (áp dụng theo 4 vùng màu như bộ yt hướng dẫn)

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Quan trọng là cái người có quyền quyết định cách ly hay ko là ko phải làm kinh tế, ăn lương cơ quan phát là ok và công việc chính là quản lý người cách ly nên có cách ly thêm 30 năm nữa tới lúc họ về hưu cũng ko sợ chết đói. Còn dân kinh doanh hiện đã chết nhiều rồi, số còn lại đang thoi thóp.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
vâng em Hải Minh, mắc kẹt cả tháng rồi. Em chỉ thấy cái cách xử lí thôi, em nghĩ test thêm lần nữa rồi bỏ cách ly, chỉ cách ly theo nhà ai bị thôi là hợp lý vì đã 1 tháng rồi, ai bị thì đã bị. Mà giờ vẫn cách ly hết, thật chẳng biết thế nào
Hải Minh vẫn còn xóm bị phong tỏa à cụ

ocean1

Xe tăng
Lúc mới đầu, bị phong toả, bực bội không quen. Nhưng nếu bị phong toả 1 thời gian mấy tháng liền, sẽ quen thôi cụ ạ. Thói quen là từ con người làm ra. Hiện tại, em nhìn thấy chổ đông người là tự nhiên né liền, phản xạ tự nhiên , do Covid-19 gây ra đó thôi.

Em đã tiêm xong 3 mũi vaccine. Đọc báo thấy mấy ông chuyên môn về y tế nói, xác xuất an toàn, chỉ khoảng 70% thôi. Cho nên, thân ai nấy lo thôi.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng