[Funland] Tổng hợp tất cả các vấn đề liên quan đến dịch bệnh COVID-19 / Phần 4 “Thích ứng an toàn, linh hoạt, kiểm soát hiệu quả dịch COVID-19”

Trạng thái
Thớt đang đóng

vandinh

Xe container
Hôm nay HN bao nhiêu ca nhỉ, dạo này ko thấy CDC HN cập nhật nữa.
Vẫn cập Nhật. HN 47 ca. Cả nước hơn 4K ca. Số tỉnh thành có ca mắc hôm nay là 50 tỉnh thành.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Đây đâu phải cuộc chiến mà thắng hay thua ah? Khi cụ đưa ra dữ liệu thì phải có nguồn, làm gì có chuyện bắt người đọc tự đi tìm, thế thì các bài luận văn, báo chí ...trích dẫn nghiên cứu, nguồn ra làm gì, cứ ghi là người đọc tự đi tìm cho nhanh.
Cụ có hiểu khái niệm tỷ lệ là gì đâu.
Ví dụ ở VN nếu đủ ôxi chỉ 10 người tử vong thì có 3 người trẻ.
Nếu thiếu ôxi thì 100 người tử vong, có 30 người trẻ.
Ở Anh chưa tiêm vắc xin 100.000 tử vong có 90.000 người già, thì nếu tiêm vắc xin vắc xin đủ thì 100 người tử vong thôi thì có 90 người già. Đấy gọi là tỷ lệ.
EM k ăn lương cho việc tìm số liệu. Trước trong thớt kia em đã mất công dẫn link, số liệu khắp nơi từ Mỹ, Anh, TQ, VN. Giờ lại quay về vấn đề này, chán rồi.
Nhìn người tử vong ở Anh, Mẽo đại đa số người già trên 80 tuổi, còn ở VN tỷ lệ độ tuổi dưới 60 chiếm đến 32%. Em nhận định là người VN thể trạng yếu, bệnh nền nhiều hơn ANh, Mẽo. Do đó người Âu, Mẽo chết vì già còn VN chết trẻ.
Em đưa ra quan điểm cá nhân, cụ không thích thì block em đi. Làm ơn đừng quote em nữa.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Ở Anh chưa tiêm vắc xin 100.000 tử vong có 90.000 người già, thì nếu tiêm vắc xin vắc xin đủ thì 100 người tử vong thôi thì có 90 người già. Đấy gọi là tỷ lệ.
EM k ăn lương cho việc tìm số liệu. Trước trong thớt kia em đã mất công dẫn link, số liệu khắp nơi từ Mỹ, Anh, TQ, VN. Giờ lại quay về vấn đề này, chán rồi.
Nhìn người tử vong ở Anh, Mẽo đại đa số người già trên 80 tuổi, còn ở VN tỷ lệ độ tuổi dưới 60 chiếm đến 32%. Em nhận định là người VN thể trạng yếu, bệnh nền nhiều hơn ANh, Mẽo. Do đó người Âu, Mẽo chết vì già còn VN chết trẻ.
Em đưa ra quan điểm cá nhân, cụ không thích thì block em đi. Làm ơn đừng quote em nữa.
Ở Anh chưa tiêm vắc xin 100.000 tử vong có 90.000 người già, nhưng:
- Có 910.000 người trẻ mắc covid, tỷ lệ tử vong 10%.
- Có 9.000.000 người già mắc covid, tỷ lệ tử vong 1%.
==> Kết luận người già ở Anh khỏe gấp 10 lần người trẻ. Ngạc nhiên chưa? ;))

Trong lúc đó: HCM 30% người tử vong 30-59, nhưng số người mắc từ 30-59 chiếm 99.9% số người mắc. ==> tỷ lệ tử vong 0.1%. Khỏe hơn bọn Anh 10% chưa? ;))
Đấy là em chưa thèm tính UK mắc Alpha, HCM mắc Delta nhé ;))

LienPhuong

Xe điện
Cụ đúng là không thể trích dẫn link cho người hỏi cụ thì quay sang công kích cá nhân, làm thế thì quá kém. Trong comment của em chỉ hỏi cụ đúng một vấn đề là link số liệu của Anh đâu thì cụ kết luận luôn là em có hiểu gì tỷ lệ đâu, trong khi em đã phân tích gì về số liệu cụ đưa ra đâu, cụ có vấn đề về đọc hiểu hay cố tính lái vấn đề sang cá nhân để phớt lờ câu hỏi?
Em cần gì block cụ, cứ ignore là xong, trước không biết chứ giờ biết cụ rồi cũng không nên mất thời gian đọc còm vừa thiếu trí tuệ vừa hiếu thắng như vậy nữa ah 😉

Chỉnh sửa cuối:

LienPhuong

Xe điện

Trong lúc đó: HCM 30% người tử vong 30-59, nhưng số người mắc từ 30-59 chiếm 99.9% số người mắc. ==> tỷ lệ tử vong 0.1%. Khỏe hơn bọn Anh 10% chưa? ;))
Em chưa biết cụ lấy số liệu ở đâu, nhưng thêm một ý nữa là hiệu quả của vaccin cũng kém hơn ở người già. Nhưng mà nói với những người ăn thua kiểu công kích cá nhân làm gì nữa. Em chừa 😁

beomap2

Xe container
Oxy rất quan trọng cụ ạ. F0 trung niên bị chết vì tụt oxy máu đột ngột rất nhiều mà những trường hợp đấy chỉ cần có oxy thở 5, 10 phút là qua cơn nguy hiểm và cơ thể sẽ tự hồi phục.
QK7 báo cáo BQP hôm 20/8: F0 tại bệnh viện dã chiến của quân đội chết 0%, F0 tại bv dã chiến của phường, quận chết 2,5%, F0 điều trị tại nhà chết 3,4%, F0 chuyển lên tầng cao để cấp cứu chết tới hơn 94% chủ yếu vì không có đủ oxy để cấp cứu !
Các tỷ số viết ở trên không nói mẫu số là gì thì viết làm gì.

matran241091

Xe tăng
Vâng đúng rồi.

Tùi thì cứ "diễn giải" nôm na là thế này
Bệnh nào cũng có những cơn nguy kịch; những thời điểm nguy kịch. Cái bộ phận bị tổn thương có thời điểm nào đó dừng hoạt động một tẹo cũng chả sao. Qua cơn "bạo bệnh" đó thì cơ thể phục hồi.

Cái thằng covid này nó chơi thẳng vào phổi; phổi dừng vài phút là tèo khỏi phục hồi.
Kiểu như đang nằm ở một tư thế nào đó; nó chèn ép phổi không thở được; có người đỡ cho đổi tư thế hoặc vỗ vỗ vào lưng vài cái nó hết chèn ép, thở lại được tý là nó kéo lại; hoặc lúc đó đang có cái mặt nạ ô xy tống ô xy vào thay cho hoạt động của phổi là thoát thôi. Chứ lúc ấy không có tác dụng gì thì phổi dừng vài phút là tèo, hết cứu.
đâu phải cái gì cũng phục hồi được
bị di chứng đi theo cả đời

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Các tỷ số viết ở trên không nói mẫu số là gì thì viết làm gì.
Đã xét vêd % về tỷ lệ thì mẫu số để làm gì.
Giống như các cụ đang so tỷ lệ tử vong của VN cao hơn thế giới từ đó đánh giá là công tác chữa trị của VN k được hiệu quả. Nhà nước thì chữa cháy bằng cách cộng thêm 150k chưa ghi nhận.
Hay nói về tỷ lệ hộ nghèo bao nhiêu %, tỷ lệ mù chữ bao nhiêu % để đánh giá một nước phát triển hay kém phát triển.
1 làng đến 90% người chết trên 80 tuổi (kể cả với Delta hay Alphal, kể cả trước khi có vắc xin hay sau khi triển khai tiêm vắc xin thì vẫn là con số xấp xỉ 90%) thì đương nhiên là (tính trung bình ) khỏe hơn làng bên cạnh đến 30% chết trẻ.
Tất nhiên con số 90%, 30% có thể công trừ vài % sai số vì em chả mất công ngồi cộng trừ cụ thể được.
Lộn lại các còm mà xem xuất phát từ đâu. Từ cái bảng thống kê của Anh cụ nào đưa lên ấy.
Kết luận của em: Thể trạng Âu Mẽo khỏe hơn người Việt nên Âu Mẽo đa số chết già, VN thì tỷ lệ người tử vong trong độ tuổi lao động cao hơn.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container

Với còm này thì em thừa nhận em đã sai. Rất sai. Xin lỗi cụ. Rất xin lỗi cụ.
Cách còm của cụ cũng rất giống nick elisa... đã bị chọc lốp.
Hôm trc em lỡ dựa vào đồ thị của cụ nào đưa lên để nói tỷ lệ tử vong theo độ tuổi của VN bất thường so với thế giới cũng bị 1 vài nick vào còm kiểu này. Giờ cungz vậy.
Em thì chỉ mong yếu để được chết già như Anh thôi.
Em đã sai rồi. Cụ tha cho em.

ung_sung_tu_tai

Xe container
đâu phải cái gì cũng phục hồi được
bị di chứng đi theo cả đời
Ý, các tổn thương khác thì sau khi ặc ặc mấy cái sẽ phục hồi qua cơn bạo bệnh lúc đó và khỏi tèo dù sau đó vẫn để lại di chứng cho cơ thể. Còn các bệnh gây tổn thương phổi nói chung thì thời điểm ặc ặc ấy mà không có tác động kịp thời (nhiều khi rất đơn giản là thay đổi tư thế, vỗ vài cái vào lưng, hoặc vẫn đang có dòng o xy từ ngoài bơm vào) thì tèo luôn, khỏi hồi.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Với còm này thì em thừa nhận em đã sai. Rất sai. Xin lỗi cụ. Rất xin lỗi cụ.
Cách còm của cụ cũng rất giống nick elisa... đã bị chọc lốp.
Hôm trc em lỡ dựa vào đồ thị của cụ nào đưa lên để nói tỷ lệ tử vong theo độ tuổi của VN bất thường so với thế giới cũng bị 1 vài nick vào còm kiểu này. Giờ cungz vậy.
Em thì chỉ mong yếu để được chết già như Anh thôi.
Em đã sai rồi. Cụ tha cho em.
Em khen cụ mà =))
Người trẻ ở Anh chúng nó không chịu tiêm vì tử vong thấp quá.
VN yếu, sợ rúm đít, nên 20-30 tuổi cứ phải tiêm tất. ;))
Hà Nội-Bắc Giang tính ra người trẻ khỏe nhất, 100% tử vong toàn 50+, không ai chết cả ==> Hà Nội trẻ không cần tiêm cũng dc.

Linh 22 tỷ

Xe tải
Đấy là Tây. Chứ Việt thì hôm trước cụ nào đưa lên đồ thị thì số ca tử vong từ 30-59 chiếm đến 1/3 số ca tử vong.
Thể trạng và bệnh nền của dân ta chứng tỏ yếu. Thế nên mới có hạn 49, 53.
Em nói tiêm phủ cho trẻ dưới 18 tuổi để mở cửa kinh tế là ko cần thiết lắm, còn 30-59 thì đã và đang tiêm phủ đấy em có ý kiến gì đâu.

Xem qua bảng số liệu của Anh thì nhiều cụ ý kiến phải tiêm cho hết trẻ dưới 18 tuổi được mới mở cửa kinh tế là ý kiến tồi, chính phủ mà nghe theo thì kinh tế VN sập tiệm.

moly

Xe điện
Em khen cụ mà =))
Hà Nội-Bắc Giang tính ra người trẻ khỏe nhất, 100% tử vong toàn 50+, không ai chết cả ==> Hà Nội trẻ không cần tiêm cũng dc.
cụ có nhầm ko nhỉ? em nhớ đợt nào đó báo dăng có bạn nữ tử vong, có con nhỏ. Bạn ấy khi vào khu cách ly có gọi điện cho gia đình là yên tâm. trẻ khỏe ko lo ,

Linh 22 tỷ

Xe tải
cụ có nhầm ko nhỉ? em nhớ đợt nào đó báo dăng có bạn nữ tử vong, có con nhỏ. Bạn ấy khi vào khu cách ly có gọi điện cho gia đình là yên tâm. trẻ khỏe ko lo ,
Không nên lấy cái cá biệt để nói về cái phổ biến. Ví dụ ở Anh có 3 trẻ em chết trên triệu triệu trẻ em khác thì cá biệt 3 em kia không thể đại diện cho triệu triệu trẻ còn lại. Do vậy, 1 bạn nữ mà cụ nói không thể đại diện cho triệu triệu người trẻ tuổi của VN.

LienPhuong

Xe điện
Theo tỷ lệ để thấy nguy cơ chứ nêu vài ca ra làm gì nhỉ.

VoltaireHN

Xe máy
Đã xét vêd % về tỷ lệ thì mẫu số để làm gì.
Giống như các cụ đang so tỷ lệ tử vong của VN cao hơn thế giới từ đó đánh giá là công tác chữa trị của VN k được hiệu quả. Nhà nước thì chữa cháy bằng cách cộng thêm 150k chưa ghi nhận.
Hay nói về tỷ lệ hộ nghèo bao nhiêu %, tỷ lệ mù chữ bao nhiêu % để đánh giá một nước phát triển hay kém phát triển.
1 làng đến 90% người chết trên 80 tuổi (kể cả với Delta hay Alphal, kể cả trước khi có vắc xin hay sau khi triển khai tiêm vắc xin thì vẫn là con số xấp xỉ 90%) thì đương nhiên là (tính trung bình ) khỏe hơn làng bên cạnh đến 30% chết trẻ.
Tất nhiên con số 90%, 30% có thể công trừ vài % sai số vì em chả mất công ngồi cộng trừ cụ thể được.
Lộn lại các còm mà xem xuất phát từ đâu. Từ cái bảng thống kê của Anh cụ nào đưa lên ấy.
Kết luận của em: Thể trạng Âu Mẽo khỏe hơn người Việt nên Âu Mẽo đa số chết già, VN thì tỷ lệ người tử vong trong độ tuổi lao động cao hơn.
Em đồng ý với cụ, đưa ra số liệu tổng kết để có cái nhìn tổng thể, khi tỷ lệ tử vong ở người trẻ Việt Nam cao hơn thì cũng cần phải xem lại từ sức khoẻ người Việt đến cách điều trị.

VoltaireHN

Xe máy
Theo tỷ lệ để thấy nguy cơ chứ nêu vài ca ra làm gì nhỉ.
Không nên lấy cái cá biệt để nói về cái phổ biến. Ví dụ ở Anh có 3 trẻ em chết trên triệu triệu trẻ em khác thì cá biệt 3 em kia không thể đại diện cho triệu triệu trẻ còn lại. Do vậy, 1 bạn nữ mà cụ nói không thể đại diện cho triệu triệu người trẻ tuổi của VN.
Câu hỏi đấy dành cho bác khẳng định 100% trên 50 tuổi kìa
Em khen cụ mà =))

thieuhuyen

Xe hơi
Em khen cụ mà =))
Theo còm trước của cụ thì tỉ lệ tử vong người trẻ ở Anh là 10%. Mà cụ còn kêu thấp ạ? Cứ 10 cháu thì 1 cháu ra đi

VietSonic

Xe tăng
Website
everagon.com
Em nghĩ trẻ hay khoẻ ko có ý nghĩa gì với chùng Covid delta này đâu, đầy người khoẻ mà dính bão Cytokite cũng toi. Vấn đề chính em nghĩ là do y tế quá tải nên ko dc chăm sóc cẩn thận thôi, cái tỉ lệ tử vong, con số cũng chỉ để tham khảo, ko nhận định kết luận dc đâu, nhận định, kết luận dc thì các nước họ cũng chẳng phải loay hoay, bó tay như bây giờ. Nên nhớ tỉ lệ tử vong / số nhiễm chỉ là con số như kiểu tốc độ đi oto: Tăng ga thì tốc độ nhanh, giảm ga thì tốc độ thấp, bật điều hoà thì tốn xăng hơn.... Nên nếu nước nào y tế tốt, làm chuyên nghiệp, có vắc xin, ý thức dân tốt, đời sống cao thì tỉ lệ tử vong sẽ giảm. Còn ko có chuyện cứ nghĩ tỉ lệ tử vong trung bình là 2.4% mà mặc kệ vì nghĩ tỉ lệ đó cố định mà ko dùng biện pháp gì. Do vậy, nhận định khoẻ yếu, so sánh người Việt với nước ngoài em nghĩ ko đúng. Giống đợt đầu dịch Vn ít ca nhiễm lại cho rằng Vn đề kháng tốt, ăn bẩn quen rồi, sống vùng khí hậu hay bị cúm nên ít nhiễm bla...bla! Cụ thử đốt rừng mà ko dập tắt xem nó có tự tắt theo tỉ lệ cháy rừng hàng năm của vn hay ko.

Gin Melkior

Xe đạp
Cháu sau thời gian ko cmt vì thấy mở cửa quá nguy hiểm thì nay thấy "bình thường mới" đã được lan tỏa sang các tỉnh có "bình thường cũ " thì lại có thắc mắc sao học sinh sinh viên ở hn chưa được đi học ?

Khi mà chúng nó được bố mẹ ban bè lôi ra quán ăn nhậu từa lưa rồi =((

Trạng thái
Thớt đang đóng