[Funland] Tổng hợp những câu chuyện lừa đảo trong cuộc sống hàng ngày

TrendyEyewear.VN

Tháo bánh
Website
fb.me
2015 em trông người nhà trong Bạch Mai, đang đứng hành lang có ông mặc rằn ri ra xin nhờ cuộc điện thoại hỏi phòng người quen đang điều trị. Em bảo đứng vào chỗ góc này này, sóng nó mới khỏe được ( em chắn lối ). Tự dưng lại bảo phải chạy xuống sân lấy số dt !?
Cu chu tinh don day

leceti

Xe tải
Thi thoảng gặp mấy ông mặc áo nhà sư đi khất thực, phát bánh, bán kinh, bán hương. Dặt bọn sư giả hết. Giáo hội phật giáo Việt Nam ko cho phép nhà sư đi khất thưc.

slaz8

Xe ba gác
Đêm qua mất ngủ, tình cờ đọc thread bị lừa chơi bạc của cụ Fadco. Chuyện của cụ ý đã lâu nhưng đầy tính thời sự và như vẫn còn đang xảy ra ở nơi này nơi khác trong cuộc sống hàng ngày. Em mạo muội lập thread này để CCCM trao đổi, chia sẻ, phân tich những thủ đoạn lừa đảo mà bản thân, người thân, bạn bè không may gặp phải để giúp cảnh báo, phòng tránh, hạn chế thiệt hại cho mọi người nhé. Cám ơn CCCM

Link tham.khảo vụ của cụ Fadco
tiện đay em thông báo, facB và email của em có cụ nào đang có tình hack nhé.( mail report) Nếu có ngày náo đó Slaz8 em hỏi vay tiền hay đại loại nhờ vả các mợ thì tuyệt đối không tin.
Xin cảm ơn

Hồi còn non trẻ - e bị lừa vào động đa cấp :)).E pải công nhận các bạn đam mê thật -- lúc nào cũng làm giàu không khó .Nếu theo chắc giờ e k ngồi đuổi ruồi thế này:)). Đi làm có 1 buổi đã bỏ ,e thấy mình kém quá chẳng có ý trí làm giàu :)))

L.C.D

Xe container
Trưa nay, trước cửa cơ quan em. Tầm đó lúc nào cũng đông nghịt Grab, Ahamove, shiper, now đứng ở sảnh chờ người xuống lấy đồ.
Em đang đứng chờ nhận đồ thì thấy 1 thằng trông khá ất ơ, đi uây mà có tiếng nổ tạch tạch như đội xe chở đá viên ý, đầu đội mũ 30 nghìn, lân la đến hỏi 1 chú em mặc đồng phục Grab hỏi nhờ điện thoại gọi 1 cuộc vì điện thoại thằng kia hết pin, nó còn lôi điện thoại nó ra ấn ấn mà màn hình đen thui cho chú em Grab kia thấy. Thế là chú em Grab tháo tai nghe, máy vẫn cắm cáp sạc, nó nhìn số điện thoại trên túi đồ đọc cho chú em Grab nhấn rồi chú em Grab đưa điện thoại cho nó, nó đưa điện thoại lên nghe rồi rồ ga chạy thẳng!
Chú em Grab vì đỗ xe ngược hướng nó chạy nên quăng xe đấy chạy bộ đuổi theo nhưng không kịp :( bình thường trước cửa cơ quan em là quán bia đông nghìn nghịt xe cộ, nhưng sau vụ 100 và dịch cúm thì lại vắng tanh. Thế là chú em Grab đuổi không được đành thất thểu quay lại dựng xe lên và tấm tức khóc :(
Em chia sẻ rồi cho chú em đó 50k gọi là an ủi, đồng nghiệp chú em đó góp lại người 20,người 50k hỗ trợ. Cụ cứ chủ quan đi :)
Mấy tháng trc em lên chợ hoa Quảng Bá buổi tối muộn (10h đêm). Em ôm nhiều hoa đứng đợi ông chồng quay xe lại đón, có 1 bà mặt bịt kín mặc áo ninja chống nắng ra hỏi mượn điện thoại em gọi 1 cuộc, lý do là đt bà í hết pin. Em nghĩ tới bản thân em nhiều lần đi ra đường quên điện thoại phải gọi nhờ người lạ, nên em đồng ý giúp bà đó. Em ko đưa điện thoại cho bà í mà bảo đọc số em gọi cho. Bà í đọc số, em gọi thấy máy ko liên lạc đc. Gọi đi gọi lại 3 cuộc ko liên lạc đc thì em cất đt vào balo. Bà kia cũng chả thèm bảo gì, ngoảy mông đi luôn. Em đoán là nếu đưa đt cho bà í thì khả năng cao là mất.

theanh212

Xe điện
Đạo cao một thước thì ma cao một trượng. Món thịt lừa càng ngày càng có nhiều kiểu chế biến tinh vi để đánh vào lòng trắc ẩn hoặc lòng tham của mọi người.

Em thì không bị lừa, nhưng cảm giác đợt đấy sẽ bị lừa, có linh cảm k tốt
Năm 2017 e cbi tốt nghiệp thì cần xe đi làm nên tìm mua xe cũ (e ở trên 1tp của tây bắc), loanh quanh trên mạng thì tìm được 1 con Airblade (Không chính chủ, có giấy tờ mua bán), đợt đấy sinh viên cầm 25tr trong người cũng to to, điện cho thằng bạn (Bạn thân của e hồi cấp 3, nhưng sau nhà nó chuyển ra thành phố làm ăn), Nó vừa mới lấy xe về để chạy taxi, nhưng chưa kịp lắp mào, nên vẫn có thể coi là oách rồi, thời điểm năm 2017 đi cenrato, hình như nó bảo cả đki rơi vào tầm 600tr
Loanh quanh alo được lúc thì cũng tìm được chỗ bán xe, nhà ở trong ngõ, gặp 1 thằng tầm 28t, bọn e mở cửa xuống xe nó còn k tin là bọn e đi mua con xe cũ 25tr ;))
Loanh quanh 1 lúc thì bạn e có việc phải đi, bảo e cứ ở đấy giao dịch đi, tí tự lái xe mà về
Cũng hơi són, vì chỉ có 1m e, lúc đấy cũng nhát, mà thằng kia thì nhìn như nghiện, e định trả tiền ở đấy luôn, thì tự nhiên thằng kia bảo:
Thôi a sợ tiền giả, chú đi với a ra chỗ tiệm vàng này, để c a xem cho
Thề đợt đấy sinh viên nên nhát, nghĩ ra nhiều kịch bản: Đến đấy nó lập hội cướp tiền, hoặc nhiều thứ khác, đến nơi thì gặp chị kia, may là bà ấy đếm tiền bình thường, xong thằng kia để xe mình về,
Về được 30p thì nó điện cho e bảo nó quên CMND ở trong cốp (Lúc đấy trời tối rồi), e bảo e mở cốp ra không thấy cái gì cả, nó bảo:
Em cứ qua đây đi, để a tìm,
Sau đấy e suy nghĩ rất nhiều ;)), cuối cùng quyết định đi 130km về nhà trong đêm vì ông bà già đg ở nhà đợi xem xe
Sau đấy thằng kia vẫn gọi, nhưng e k nghe đt, đến tận bây h xe mẹ e vẫn đi
Vẫn k hiểu sao thằng kia lại như vậy

baloobaloo

Xe đạp
Tôi thì chưa bị lừa, nhưng là bị quấy rối troll khi rao bán đồ cũ trên chotot rất nhiều lần, và bọn quấy rối không chỉ 1 đứa mà cả chục đứa ở khắp các tỉnh, dùng nhiều số điện thoại khác nhau, toàn giọng trẻ trâu, không biết có cùng nhóm không. Bọn này thay nhau nhắn tin-gọi điện hỏi hàng còn không, mặc cả trả giá rồi đồng ý hẹn địa điểm ngày giờ như thật. Đến giờ hẹn alo đến rồi anh ra đón, ra thì léo thấy ai cả, gọi lại tắt máy. Hoặc hẹn ship đến địa điểm này nọ trong HN, tôi thân chinh chở đến đầu ngõ alo thì cũng tắt máy không liên lạc được. Hôm sau lại có đứa khác alo hàng còn không rồi lại tiếp tục như thế. Chưa bị lừa mất xu nào nhưng rất bực mình, không biết các ông bán hàng trên mạng có bị giống tôi không?

Mà tôi nghĩ mãi léo hiểu mục đích bọn trẻ trâu này quấy rối vậy để làm gì? Gọi điện cho mình thì tốn cước của nó chứ có lợi lộc gì. Để ép giá mua rẻ thì cũng léo phải, vì sau đấy cũng chẳng có thằng nào trả rẻ hơn rồi đến mua cả, thường thì nói giá là nó ok hẹn địa điểm giao hàng luôn. Có lẽ đó chỉ là 1 nhóm trẻ trâu nào đó lên mạng chọc phá chỉ để tiêu khiển cho vui.
Xui cho bác ghê, mấy tài khoản quấy rối đó report cho chợ tốt họ chặn lại đỡ thôi

Platon102

Xe hơi
Hồi em còn sinh viên, ra bến xe để về quê. Lên xe rồi thì có thằng thanh niên bán mấy cái đồ đồng hồ, cắt móng tay, móng chân, đại loại thế... Em thì chờ xe chạy nên nó đến cũng xem qua tý xong thôi. Xong cái nó ngồi cạnh nó dọa kêu mày xem rồi ko mua làm sao được, ai cũng thế thì tao chết à. Thôi giờ mua đi anh bán rẻ cho, lấy 200k thôi. Hồi đấy sinh viên sợ té đái nên phải nhắm mắt nhắm mũi mua cái đồng hồ 200k, giờ em vẫn giữ như là 1 kỷ niệm để cảnh giác. À cái đồng hồ thì ko chạy đc các cụ ạ =))

hm.tuan

Xe điện
Oánh dấu lúc rảnh em kể chuyện của em

buikhacthinh

Xe tăng
Thi thoảng gặp mấy ông mặc áo nhà sư đi khất thực, phát bánh, bán kinh, bán hương. Dặt bọn sư giả hết. Giáo hội phật giáo Việt Nam ko cho phép nhà sư đi khất thưc.
Nhiều người cho đấy cụ.. ngày vớ được vài người cho là đủ ăn nhậu

sin_poly

Xe máy
Tôi thì chưa bị lừa, nhưng là bị quấy rối troll khi rao bán đồ cũ trên chotot rất nhiều lần, và bọn quấy rối không chỉ 1 đứa mà cả chục đứa ở khắp các tỉnh, dùng nhiều số điện thoại khác nhau, toàn giọng trẻ trâu, không biết có cùng nhóm không. Bọn này thay nhau nhắn tin-gọi điện hỏi hàng còn không, mặc cả trả giá rồi đồng ý hẹn địa điểm ngày giờ như thật. Đến giờ hẹn alo đến rồi anh ra đón, ra thì léo thấy ai cả, gọi lại tắt máy. Hoặc hẹn ship đến địa điểm này nọ trong HN, tôi thân chinh chở đến đầu ngõ alo thì cũng tắt máy không liên lạc được. Hôm sau lại có đứa khác alo hàng còn không rồi lại tiếp tục như thế. Chưa bị lừa mất xu nào nhưng rất bực mình, không biết các ông bán hàng trên mạng có bị giống tôi không?

Mà tôi nghĩ mãi léo hiểu mục đích bọn trẻ trâu này quấy rối vậy để làm gì? Gọi điện cho mình thì tốn cước của nó chứ có lợi lộc gì. Để ép giá mua rẻ thì cũng léo phải, vì sau đấy cũng chẳng có thằng nào trả rẻ hơn rồi đến mua cả, thường thì nói giá là nó ok hẹn địa điểm giao hàng luôn. Có lẽ đó chỉ là 1 nhóm trẻ trâu nào đó lên mạng chọc phá chỉ để tiêu khiển cho vui.
số đt của cụ có đẹp ko?

chacone

Xe buýt
Các cụ bị anh em bên vợ lừa tiền bao giờ chưa, ức chế kinh khủng, người ngoài thì còn chửi bới được, trong nhà nhìn hãm kinh khủng

PotusTan

Xe buýt
Một ngày đẹp giời, cách nay cũng phải vài niên, nhà cháu tản bộ trên vỉa hè phố Trần Hưng Đạo, chỗ trước cửa Bộ KHCN số 39.
Đang tần ngần ngắm mấy cô gái rõ xinh đi phía trước thì có con 4 bánh màu trắng (k còn nhớ hãng nào, cơ mà vẫn nhớ rõ là không còn mới) đỗ xịch trước đèn giao thông ngã 4 THĐ-Ngô Quyền. Rồi 1 người đàn ông (nhà cháu đoán qua dáng dấp thì là vùng Trung Đông, chắc chưa đến 4 xịch) xuống xe (lái vẫn ngồi trên xe), hỏi nhà cháu xin help (nhà cháu có biết vài chữ tiếng Anh, khoe khéo các cụ là có hơn 6 niên đi làm farm ở bển). Hắn ta hỏi đổi USD của hắn cho cháu lấy tiền Việt, lý do là cần tiền Việt gấp mà trong ví chỉ còn 1 ít. Rồi mở ví của hắn, đưa từng đồng tiền Việt mà hắn có để hỏi nhà cháu mệnh giá từng đồng, rồi hỏi tương đương bao nhiêu USD... vân vân và mây mây.
Rồi hắn nói muốn đổi USD cho cháu lấy tiền VNĐ.
Cơ mà số 2 thằng đấy nhọ, vì grab-car tương lai như cháu (hồi đó chưa có grab-car) làm léo j có tiền. Nhà cháu bẩu, bank ở trước mặt, vào mà đổi (SHB bank ở đúng cái ngã 4 THĐ-Ngô Quyền).
Thằng ku... chán, lượn ngay và luôn.
Pê-ét để k bị (1 số) cụ bóc phốt: xe vẫn đậu trước đèn giao thông ở ngã 4, nổ máy chờ sẵn, cửa sau bên phụ vẫn... mở hé.
_____
Sau đọc báo, lướt face thì biết đây là 1 kịch bản lừa đảo chuyên nghiệp.

bonbanhchatluon

[Tịch thu bằng lái]
Em gặp cũng nhiều.