[Funland] Tổng hợp những câu chuyện lừa đảo trong cuộc sống hàng ngày

Em kể câu chuyện ngày xửa ngày xưa thời sinh viên em cũng tập tọe đi "lừa" người như nào.
Cái dạo đấy em còn đang học CNTT (Sau này e học cái khác ợ) nên cũng dắt lưng được tí nghề.
Chúng em gọi mấy cái thủ thuật "lừa đảo" là scam. Dạo đó internet cũng đang phát triển, hình thức thanh toán trực tuyến xa lạ với nước nhà nhưng ở nước ngoài thì thành thói quen rồi, tạo 1 vài trang online store, tạo 1 vài cái donation đơn giản để khách hàng thanh toán cho mình rất dễ dàng. Với các cái online store thì scam mục đích chỉ để lấy thông tin thẻ (Thẻ đó dùng để mua phần mềm bản quyền là tuyệt vời).
Sau thì vì trình cũng lên mà cái nghiệp scam này như kiểu đi câu cá, cứ chờ con cá nó cắn cũng lâu quá nên em chuyển sang hack (=))), được 1 thời gian thì em gấu biết em chơi mấy cái trò đấy nên cấm.

húp sùm sụp

[Tịch thu bằng lái]
Em mà lừa thì chẳng ông nào thoát dc, kể cả biết trước
Kiểu như thèm tí dấm là em gọi cho nhà thầu hẹn đến cty tầm 11h trưa, kiểu gì ăn bánh vẽ xong cũng mời em đi ăn cơm thật :)
Mỗi tội em tửu lượng kém nên có ít nạn nhân thôi!

cuong1903

Xe tăng
Sáng mắt chưa cụ Trâu ? :))
Tình huống rất hay trong câu chuyện của cụ Quiet Storm là thủ đoạn đỗ xe ngược hướng khiến cậu Grab không thể đuổi kịp thằng lừa đảo kia. Tình huống tưởng đơn giản nhưng cho thấy nó tính cả rồi đấy, tuy đơn giản mà hiệu quả mới gọi là cao thủ
Chưa kể còn đồng bọn cản đường nữa.

cuong1903

Xe tăng
E mấy lần bị lừa: Đây là lần đầu.

E bị suốt. Nhìn các cô rõ xinh. Mình dừng xe cô nào cũng quảng cáo mông chị ngon lắm làm e k mặc cả. Trả tiền xong bánh thì k dc bóc.
Đưa dăm cân thịt lợn. Bố khỉ. Trắng trợn
Cụ còn được dăm cân là có lời rồi. Thường thì chỉ được vài lạng bạc nhạc thôi mà còn chẳng dám kêu.=))

duongbinh07

Xe điện
Đêm qua mất ngủ, tình cờ đọc thread bị lừa chơi bạc của cụ Fadco. Chuyện của cụ ý đã lâu nhưng đầy tính thời sự và như vẫn còn đang xảy ra ở nơi này nơi khác trong cuộc sống hàng ngày. Em mạo muội lập thread này để CCCM trao đổi, chia sẻ, phân tich những thủ đoạn lừa đảo mà bản thân, người thân, bạn bè không may gặp phải để giúp cảnh báo, phòng tránh, hạn chế thiệt hại cho mọi người nhé. Cám ơn CCCM

Link tham.khảo vụ của cụ Fadco
Lừa đảo phần lớn do lợi dụng tính thiện, nhân ái .. và cả tính xấu ( lòng tham ) của con người.
Loại lợi dụng Lòng tốt, thương người, tôn trọng phẩm giá ( cả nể ),... Em ghét hơn.

nguyenhoangkim

[Tịch thu bằng lái]
Đêm qua mất ngủ, tình cờ đọc thread bị lừa chơi bạc của cụ Fadco. Chuyện của cụ ý đã lâu nhưng đầy tính thời sự và như vẫn còn đang xảy ra ở nơi này nơi khác trong cuộc sống hàng ngày. Em mạo muội lập thread này để CCCM trao đổi, chia sẻ, phân tich những thủ đoạn lừa đảo mà bản thân, người thân, bạn bè không may gặp phải để giúp cảnh báo, phòng tránh, hạn chế thiệt hại cho mọi người nhé. Cám ơn CCCM

Link tham.khảo vụ của cụ Fadco
Em hóng truyện của các cụ

Xudoai

Xe buýt
Người ta nói: để trưởng thành ta thường mất mát 1 cái gì đó. fadco mất 25t đc 1 bài học.:D
Những thứ “có ích” mua đc bằng tiền mình đang có đều rẻ.

TrendyEyewear.VN

Tháo bánh
Website
fb.me
Người ta nói: để trưởng thành ta thường mất mát 1 cái gì đó. fadco mất 25t đc 1 bài học.:D
Những thứ “có ích” mua đc bằng tiền mình đang có đều rẻ.
Chuyện cụ Fadco khá ly kỳ, qua đó mới thấy sự hiểm hóc của giang hồ, xã hội tưởng êm đềm nhưng hoá ra không phải

29a 136 20

Xe tải
Em mà lừa thì chẳng ông nào thoát dc, kể cả biết trước
Kiểu như thèm tí dấm là em gọi cho nhà thầu hẹn đến cty tầm 11h trưa, kiểu gì ăn bánh vẽ xong cũng mời em đi ăn cơm thật :)
Mỗi tội em tửu lượng kém nên có ít nạn nhân thôi!
Mịa. E cũng biết vài thằng chuyên thèm ăn nhậu và dở bài như của cụ. Có cái dự án đểu, ko quyết được nhưng gọi hết ông nọ, bạn kia đến nhận và mỗi ông đến là nhậu và hát một bữa. Nếu mà cứ nhìn nó sống ảo thì tưởng là nó ngon lắm, to lắm vì nhiều đối tác mời nhưng thực ra nó chỉ là thằng ăn chực

Daisynguyen78

Xe buýt
Em còn bị người thân lừa.
Thật đau lòng :(( :(( :(( :(( :((

bi2006

Xe buýt
Em thấy đa số các nạn nhân bị lừa đều do lòng tham mà ra. Đúng là miếng pho mát chỉ có ở bẫy chuột.

Bao0Cao0Lao

Xe tải
Trưa nay, trước cửa cơ quan em. Tầm đó lúc nào cũng đông nghịt Grab, Ahamove, shiper, now đứng ở sảnh chờ người xuống lấy đồ.
Em đang đứng chờ nhận đồ thì thấy 1 thằng trông khá ất ơ, đi uây mà có tiếng nổ tạch tạch như đội xe chở đá viên ý, đầu đội mũ 30 nghìn, lân la đến hỏi 1 chú em mặc đồng phục Grab hỏi nhờ điện thoại gọi 1 cuộc vì điện thoại thằng kia hết pin, nó còn lôi điện thoại nó ra ấn ấn mà màn hình đen thui cho chú em Grab kia thấy. Thế là chú em Grab tháo tai nghe, máy vẫn cắm cáp sạc, nó nhìn số điện thoại trên túi đồ đọc cho chú em Grab nhấn rồi chú em Grab đưa điện thoại cho nó, nó đưa điện thoại lên nghe rồi rồ ga chạy thẳng!
Chú em Grab vì đỗ xe ngược hướng nó chạy nên quăng xe đấy chạy bộ đuổi theo nhưng không kịp :( bình thường trước cửa cơ quan em là quán bia đông nghìn nghịt xe cộ, nhưng sau vụ 100 và dịch cúm thì lại vắng tanh. Thế là chú em Grab đuổi không được đành thất thểu quay lại dựng xe lên và tấm tức khóc :(
Em chia sẻ rồi cho chú em đó 50k gọi là an ủi, đồng nghiệp chú em đó góp lại người 20,người 50k hỗ trợ. Cụ cứ chủ quan đi :)
2015 em trông người nhà trong Bạch Mai, đang đứng hành lang có ông mặc rằn ri ra xin nhờ cuộc điện thoại hỏi phòng người quen đang điều trị. Em bảo đứng vào chỗ góc này này, sóng nó mới khỏe được ( em chắn lối ). Tự dưng lại bảo phải chạy xuống sân lấy số dt !?