[Funland] Tổng hợp các vấn đề về dịch Corona tại Hàn Quốc

TPS

Xe điện
Không ai phủ nhận y tế tây lông nó tốt hơn mình, nhưng là tốt khi đã nhập viện. Còn khám ban đầu thì như mọi người mô tả.
IQ cao sang ăn ké an sinh xã hội của nó thôi, dân nó è cổ ra đóng hơn 200eur 1 tháng cho bảo hiểm y tế đấy, của mình thì bao nhiêu? Có hơn 20eur là hơn 600k một năm, một năm cụ nhé. Thế thì so sánh cũng để cho vui thôi.
Các cụ nói rồi, tiền ít mà đòi hít ồn thơm là không có đâu.
Nó sàng lọc tốt để tránh quá tải bệnh viện tốt thì đi dài mỏ chê nó. Cái các cụ đang khen ở VN chính là điểm yếu của y tế Việt. Nhá!

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
Em nghe thấy trên FB hàn quốc hơn 600 người bị và 5 người chết. Có 2 người việt bị. Mới phát hiện vậy sợ quá

XSim

Xe container
Bệnh nhân này nếu ở VN thì riêng không có yếu tố dịch tễ: không đi nước ngoài về, không tiếp xúc người từ vùng dịch về thì dù bà có van xin, tình nguyện trả tiền bà cũng chả được xét nghiệm nCOV ở VN!
Còm để CCCM nhận thấy tình hình chúng ta hiện đang thế nào.
Em nghĩ bà này chắc phải có biểu hiện bệnh đặc thù của covid-19 thì mới được khuyến cáo test bởi không nước nào có đủ năng lực xét nghiệm tất cả trường hợp ho sốt thông thường của cả nước được.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Nó sàng lọc tốt để tránh quá tải bệnh viện tốt thì đi dài mỏ chê nó. Cái các cụ đang khen ở VN chính là điểm yếu của y tế Việt. Nhá!
Với phương châm gần chết mới cứu thì đúng là phương án tránh quá tải bệnh viện mà Việt nam nên học tập. Bệnh nhân không chết và khỏi bệnh là được, chứ đau đớn mù lòa thì chịu khổ một chút có chết ai đâu.

XSim

Xe container
Bản chất vẫn là quá tải chứ sàng lọc gì, vì đằng nào cũng phải đi khám bs, may thì đến lượt tự khỏi, không may biến chứng thì cấp cứu/toi. Có ai muốn rơi vào trường hợp sau không?

TPS

Xe điện
Với phương châm gần chết mới cứu thì đúng là phương án tránh quá tải bệnh viện mà Việt nam nên học tập. Bệnh nhân không chết và khỏi bệnh là được, chứ đau đớn mù lòa thì chịu khổ một chút có chết ai đâu.
;)) Nó sàng lọc tốt, nên ai vào viện cũng được khám tối thiểu 30 ph. VN 1 anh 5ph. Khám xong đếch ngẩng mặt lên nhìn nổi bệnh nhân. Kê toa kiểu đạp cho thừa còn hơn thiếu. Thuốc BHYT thì... thôi ..
Đúng như cụ gì ở trên đã nói, lúc đợi để được khám thì lâu nhưng vào chữa thì ổn.
Nhìn lãnh đạo ta ốm tuyền bay ra nước ngoài đó.

TPS

Xe điện
Em nghĩ bà này chắc phải có biểu hiện bệnh đặc thù của covid-19 thì mới được khuyến cáo test bởi không nước nào có đủ năng lực xét nghiệm tất cả trường hợp ho sốt thông thường của cả nước được.
Điều kiện để được test ở VN là: có biểu hiện bệnh đặc thù Và có dấu hiệu dịch tễ. Như bà này không có dấu hiệu dịch tễ thì bệnh nhân 31 nếu ở VN cứ việc đi lễ và lây lan khắp.
Năng lực y tế của Hàn quá mạnh, 1 ngày phát hiện hơn 1 trăm ca dương tính. Gặp nước xét nghiệm 1 ca mất 4-5 hôm, ra dương tính mới cách ly người có liên quan, độ trễ quá lớn thì việc dập dịch đúng là trông chờ vào vận may là chính.

TPS

Xe điện
Bản chất vẫn là quá tải chứ sàng lọc gì, vì đằng nào cũng phải đi khám bs, may thì đến lượt tự khỏi, không may biến chứng thì cấp cứu/toi. Có ai muốn rơi vào trường hợp sau không?
Cụ bị nặng thì vào cấp cứu được chữa luôn, chả ai bắt xếp hàng. Chả qua nhẹ sợ tốn tiền nên ra xếp hàng thôi =))

thuysinh.tl

Xe container
Những thông tin kiểu này phải hóng chính thống thôi ạ. Chứ mấy ông FB Việt Nam là chúa hay đồn mà phán như thật. Chả thế mà đợt vừa rồi số lên đồn đông hơn số nhiễm bệnh
Em nghe thấy trên FB hàn quốc hơn 600 người bị và 5 người chết. Có 2 người việt bị. Mới phát hiện vậy sợ quá

XSim

Xe container
Điều kiện để được test ở VN là: có biểu hiện bệnh đặc thù Và có dấu hiệu dịch tễ. Như bà này không có dấu hiệu dịch tễ thì bệnh nhân 31 nếu ở VN cứ việc đi lễ và lây lan khắp.
Năng lực y tế của Hàn quá mạnh, 1 ngày phát hiện hơn 1 trăm ca dương tính. Gặp nước xét nghiệm 1 ca mất 4-5 hôm, ra dương tính mới cách ly người có liên quan, độ trễ quá lớn thì việc dập dịch đúng là trông chờ vào vận may là chính.
Em không tin là chỉ có dấu hiệu dịch tễ mới được xét nghiệm, có đường dây nóng để cụ nào thấy nghi ngờ có thể tự đi xét nghiệm. Ngoài ra em cũng không tin VN may mắn, với vài trường hợp có thể may mắn chứ diện cả quốc gia bao nhiêu người sao gọi là may mắn được. Cứ nhìn kết quả thực tế mà đánh giá thôi.

TPS

Xe điện
Em không tin là chỉ có dấu hiệu dịch tễ mới được xét nghiệm, có đường dây nóng để cụ nào thấy nghi ngờ có thể tự đi xét nghiệm. Ngoài ra em cũng không tin VN may mắn, với vài trường hợp có thể may mắn chứ diện cả quốc gia bao nhiêu người sao gọi là may mắn được. Cứ nhìn kết quả thực tế mà đánh giá thôi.
Cụ không tin là việc của cụ. Cái này có cụ Dân tổ (cũng là 1 Dr) trích bài viết của Dr nói về điều kiện xét nghiệm nCoV ở VN. Đã có 1 số cụ mợ nghi bệnh xin được xét nghiệm nhưng bị từ chối vì không có yếu tố dịch tễ. CCCM ấy sợ nên xin chụp phổi thay.

XSim

Xe container
Cụ bị nặng thì vào cấp cứu được chữa luôn, chả ai bắt xếp hàng. Chả qua nhẹ sợ tốn tiền nên ra xếp hàng thôi =))
Cái sợ tốn tiền cụ đang nói ở VN à? Không biết ở bển khám "tự nguyện" có đắt không nhỉ?

TPS

Xe điện
Cái sợ tốn tiền cụ đang nói ở VN à? Không biết ở bển khám "tự nguyện" có đắt không nhỉ?
Nếu thật sự cần cấp cứu thì không lo tiền :)). Đứt có tý tay đòi nhảy vào cấp cứu thì đắt. Đang nói đám "bạn mấy cụ" ở Nước ngoài, đương nhiên.

XSim

Xe container
Nếu thật sự cần cấp cứu thì không lo tiền :)). Đứt có tý tay đòi nhảy vào cấp cứu thì đắt. Đang nói đám "bạn mấy cụ" ở Nước ngoài, đương nhiên.
Nếu thế thì rõ ràng đang có vấn đề quá tải ở bv bên đó rồi, khám bệnh là nhu cầu y tế cơ bản của người dân mà để phải chờ quá lâu là không ổn rồi. Cụ đừng đánh lận khám thông thường (đau mắt hay ho sốt cảm cúm) với cấp cứu.

4U4me

[Tịch thu bằng lái]
Cụ không tin thì thôi nhưng cụ cứ thử gọi đường dây nóng rồi bảo tôi có triệu chứng nhưng không có yếu tố dịch tễ rồi đòi xét nghiệm xem họ có bảo cụ cứ ở nhà theo dõi không. Trên OF cũng có mấy cụ mợ bị ho, sốt đã gọi đường dây nóng rồi đấy, có cụ còn đi viện xin xét nghiệm COVID-19 mà không được. Gần đây nhất có em gái ở Huế trước lúc chết ho, sốt, khó thở cả tuần mà không ai xét nghiệm đấy.

XSim

Xe container
Cụ không tin thì thôi nhưng cụ cứ thử gọi đường dây nóng rồi bảo tôi có triệu chứng nhưng không có yếu tố dịch tễ rồi đòi xét nghiệm xem họ có bảo cụ cứ ở nhà theo dõi không. Trên OF cũng có mấy cụ mợ bị ho, sốt đã gọi đường dây nóng rồi đấy, có cụ còn đi viện xin xét nghiệm COVID-19 mà không được. Gần đây nhất có em gái ở Huế trước lúc chết ho, sốt, khó thở cả tuần mà không ai xét nghiệm đấy.
Cụ không tin là việc của cụ. Cái này có cụ Dân tổ (cũng là 1 Dr) trích bài viết của Dr nói về điều kiện xét nghiệm nCoV ở VN. Đã có 1 số cụ mợ nghi bệnh xin được xét nghiệm nhưng bị từ chối vì không có yếu tố dịch tễ. CCCM ấy sợ nên xin chụp phổi thay.
Em vừa tìm được bài này https://thanhnien.vn/suc-khoe/bac-si-oi-co-the-tu-di-xet-nghiem-ncov-khong-1183212.html nên chắc là em nhầm :DThực ra em nghĩ như thế cũng là hợp lý với năng lực xét nghiệm của VN.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Đau bụng éo biết là bị làm sao thì biết nặng hay nhẹ? Không may đau ruột thừa hay chửa ngoài dạ con nó vỡ cmnr thì đi theo ông bà sớm. Phi vào cấp cứu mà nó lại bị nhẹ thật thì mất mẹ một tháng lương đấy, tất nhiên cụ sống trên tiền thì sợ cái éo gì nữa.

hieuorbis

Xe buýt
Cụ có vẻ chưa đọc và hiểu hết còm của em.
Em chỉ đơn giản như này, tình trạng bệnh viện của mình luôn trong tình trạng quá tải, chênh lệch trình độ chuyên môn giữa tuyến tw và địa phương cơ sở là cực lớn.
Vậy khi dịch bùng phát diên rộng thì theo cụ có kiểm xoát nổi không?
TQ nó có kinh nghiệm phòng chống dịch từ thời sars mà đối với dịch nCov này do mức độ dịch khi phát hiện đã quá tầm kiểm xoát nên họ phải trả giá như này.
Theo cụ ở mình có đủ khả năng xây được hai cái bệnh viện giã chiến trong vòng 10 ngày không?
Mình có đủ cơ sở vật chất so với họ ?
Trình độ văn hóa của người dân của mình có bằng với nước họ ở các thành phố lớn ?
Câu trả lời chắc chắn là không.
Em thì thấy nếu bùng phát thì Mẽo cungz chết. Nhưng sao cụ không hỏi vì sao nó không bùng phát ở Việt Nam? Cụ trên nói đúng đấy cụ ạ

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Đọc fb nhiều tin ngạo nghễ nên em tin và thấy Việt Nam chúng ta quá Ngạo Nghễ, giỏi, siêu. Phó tt Vũ Đức Đam giỏi, siêu.

Nghen loc

Xe tăng
Cái này công lớn của bà Tiến, thời ông Trung Chiến và ông Triệu ko làm đc.
Bà Tiến có mấy công lớn với ngành y: đầu tư cơ sở vật chất, phát triển các cơ sở y tế từ tuyến dưới lên tuyến trên, phá bỏ độc quyền giá thuốc đưa vào bệnh viện, chấn chỉnh thái độ y bác sỹ.
Mỗi tội ko đc lòng truyền thông và cũng do phe dược bị mất thế độc quyền nên nó thuê báo đập bà Tiến kinh quá.
Thế mà có bao nhiêu thớt trên of này chửi bà Tiến không ra gì đâu cụ ạ.