[Funland] Tổng hợp các vấn đề về đăng kiểm đang căng như dây đàn

Trạng thái
Thớt đang đóng

Kyson1

Xe điện
E vừa đi đăng kiểm sáng nay. Vành hok nguyên bản nhưng vẫn OK.

--Lamborghini--

Xe cút kít

--Lamborghini--

Xe cút kít
tiêu chí để không đạt là không đủ điều kiện an toàn hay là không nguyên bản ạ? có văn bản nào nêu rõ các tiêu chí này không các cụ?
Em join trong hội bim, các cụ chay bim thường nên body kit, giờ đang tìm đồ zin để undo về nguyên bản mang đi đăng kiểm.
Cũng vì câu hỏi của cụ em mới thấy đk của mình nó đang không hợp lý cho lắm.
Còn họ từ chối vì cái xe nó không giống với nguyên bản ban đầu, mà body kit, đèn là cái dễ nhận thấy nhất.
Nếu cái body kit nó không ảnh hưởng gì đến vận hành thì lý do gì lại bị fail ?

mr teppi

Xe buýt
May quá! Em vừa dk tháng trước, 2024 không biết còn căng không!

longphúc

Xe tăng
Mấy ngày gần đây trên Of và các hội nhóm xe trên fb anh em lập thớt tới tấp về vụ mang xe đi đăng kiểm sợ bị fail do độ đẽo đèn, body kit,...
Xe em thì ra tết mới phải đi và em thì chả độ đẽo gì cả, để nguyên bản từ đâu thôi.
Nhưng em có một số thắc mắc vụ độ xe ở các nước khác dân họ độ đủ kiểu.
Ngay gần ta bên Thái Lan độ xe nó là điều khá là bình thường, nên đồ độ xe ở mình nhập từ họ về khá nhiều.
Còn ở các nước pt như Mỹ, Nhật em thấy họ độ xe còn theo kiểu quái dị như:
+ Hạ gầm sát mặt đường
+ Nâng gầm cao lêu ngêu
+ Mấy con Harley độ càng xe dài như cái bơm
Các kiểu độ này về cơ bản em thấy nó làm ảnh hưởng đến việc an toàn khi điều khiển trên đường.
Các cụ ở bển có kinh nghiệm cho em hỏi, những xe đó có được cấp phép để lưu thông không ? Quy trình đăng kiểm có khó khăn không ?
Cũng đều phải có sự đồng ý của đăng kiểm hết đó cụ,họ tôn trọng luật hơn ta nhiều nên không có chuyện cứ làm bừa xong đến lúc đăng kiểm lại undo đâu cụ,vì trên đường đi hàng ngày CSGT họ làm rất căng,ví dụ xe cụ bị mọt mà CS kiểm tra thấy họ sẽ thu sổ "kỹ thuật"sau đó cụ phải đi thay mảng mọt đó và nộp phạt,họ kiểm tra xong sẽ trả cụ sổ đó

kk2

[Tịch thu bằng lái]
Em vừa nghía xe, đến tháng 7/2023 mới đến hạn ĐK.

WatermanEdson

Xe máy
Cụ nghĩ người chơi xe triệu đô họ mang xe cho mấy ông thợ vườn chọc ngoáy à.
Mấy cái xe triệu đô thì toàn độ giả cầy lên đời, hoặc giả lên Brabus, AMG... chứ có sang gì đâu cụ.
Đi thì đi nguyên bản, thích lên đời thì nâng đời, thích thêm option thì đặt ở hãng.

hd-vt

Xe container
Em join trong hội bim, các cụ chay bim thường nên body kit, giờ đang tìm đồ zin để undo về nguyên bản mang đi đăng kiểm.
Cũng vì câu hỏi của cụ em mới thấy đk của mình nó đang không hợp lý cho lắm.
Còn họ từ chối vì cái xe nó không giống với nguyên bản ban đầu, mà body kit, đèn là cái dễ nhận thấy nhất.
Nếu cái body kit nó không ảnh hưởng gì đến vận hành thì lý do gì lại bị fail ?
Dễ ẹc, để em giả nhời cụ hehe.
Rằng... à mà thôi, vd cụ cho hàng xóm mượn cái kéo, khi trả hàng xóm phân bua: em làm mất cụ nó dồi, em mua kéo này trả cụ, như nhau ạ, thông cảm.
Bực: thông cái đẹo, tao đâu biết nó được làm như...lào mà như nhau, bằng...nhựa thì sao. Đăng xuất mày luôn.
Tỷ dụ thế cụ ạ. :D

Lytuongquan

Xe tải

Giờ ĐK yêu cầu về nguyên bản mới cho vào kiểm định thì như xe trên (ranger 2019 lên 2023) mà về nguyên bản chắc là chủ xe xót xa lắm.
Nghe nói con này độ lên thế này cũng phải cưa cắt hang xì không biết đúng không

phuongmit

Xe cút kít
Các nước khác thì em không biết nhưng ở Mỹ thì em chắc chắn năm nào cũng phải vác ô tô đi đăng kiểm, tầm 60 USD/năm.
Có cụ ộp phơ bên thớt kia vừa bảo US khám mỗi khí thải thôi k kiểm như nhà ta, thế là chém láo hả cụ :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cái nguyên bản (điều kiện cần) theo em là những số đo, thông số kỹ thuật. Đại khái ít nhất cái nào có ghi trong sổ đăng kiểm mà không chính xác thì có thể rớt chứ cứ chung chung nguyên bản tất thì lo thừa :))

pooka

Xe container
Em dự xe cụ dán kính lái hơi bị tối. Cụ cứ bóc cái film cách nhiệt ra, bóng đèn halogen cũng đủ sáng hết. Cụ mà dán film cách nhiệt hệ số cản sáng cao. Có độ cả 2 bị led gầm + 2 bi cos led cũng không sáng được. :))

p/s; chuẩn là phải bắt bóc hết film cách nhiệt kính lái mấy là đúng
Nhẽ cụ định cho dán phim cách nhiệt cũng được quy vào độ xe :D

Meovang007

Xe buýt
Cục ĐKVN cần sa thải hết nhân viên đến lãnh đạo đi, xe đèn tối lắp cái đèn xịn đi cho đảm bảo ánh sáng đỡ tai nạn lại bắt tháo ra lắp đèn halogen tối mù không nhìn thấy đường thì đúng là loại vô cảm, máy móc, thiếu kiến thức, vô trách nhiệm với xã hội. Tôi không đồng ý việc độ đẽo vớ vẩn bậy bạ và lắp thêm đèn led gây chói mắt người đi ngược chiều nhưng lắp đèn led đúng vị trí, đảm bảo chất lượng thì phải cho chứ. Tôi kêu gọi báo chí, các diễn đàn và hiệp hội bảo vệ người tiêu dùng lên tiếng yêu cầu cục ĐKVN cần có giải pháp căn cơ và đi vào cuộc sống đối với công tác đăng kiểm, khẩn trương tháo gỡ những phiền toái cho dân không đáng có, tạo điều kiện cho tiêu cực và thậm chí gây phản cảm, đi ngược lại tiến bộ của loài người.

bspvietnam

Xe tăng
Theo em nâng cấp, hoặc lắp các hạng mục sau NÊN chấp nhận nếu lắp đặt ĐÚNG yêu cầu an toàn (tất nhiên thế nào là đúng kỹ thuật lại là vấn đề).
1- Đèn bi, nếu lắp nguyên bộ, không quá công suất thiết kế hệ thống điện. Đèn bi hiện nay là đèn phổ biến trên tất cả các xe.
2- Giá nóc, loại nguyên bộ, đủ phụ kiện kèm theo. Đây là phụ kiện mà cùng dòng xe, có đời có, có đời không, như vậy, nó không cần các yêu cầu đặc biệt của xe.
3- Body kit, thực tế nó chỉ thay đổi hình dáng bên ngoài, không ảnh hưởng đáng kể đến kết cấu, hay an toàn điện, công suất xe.

Cục ĐKVN cần sa thải hết nhân viên đến lãnh đạo đi, xe đèn tối lắp cái đèn xịn đi cho đảm bảo ánh sáng đỡ tai nạn lại bắt tháo ra lắp đèn halogen tối mù không nhìn thấy đường thì đúng là loại vô cảm, máy móc, thiếu kiến thức, vô trách nhiệm với xã hội. Tôi không đồng ý việc độ đẽo vớ vẩn bậy bạ và lắp thêm đèn led gây chói mắt người đi ngược chiều nhưng lắp đèn led đúng vị trí, đảm bảo chất lượng thì phải cho chứ. Tôi kêu gọi báo chí, các diễn đàn và hiệp hội bảo vệ người tiêu dùng lên tiếng yêu cầu cục ĐKVN cần có giải pháp căn cơ và đi vào cuộc sống đối với công tác đăng kiểm, khẩn trương tháo gỡ những phiền toái cho dân không đáng có, tạo điều kiện cho tiêu cực và thậm chí gây phản cảm, đi ngược lại tiến bộ của loài người.
Xe nào mà tối mù ko nhìn thấy đường, cụ kiện hãng chết bu nó đi, kiện nố cả bọn đk đã cho phép xe ra đường luôn thể :D

So với nước khác thì là vô nghĩa, Thái ngồi thùng bán tải thoải mái, lái bên trái cụ cũng đòi theo ư? :D

Nhà báo

Xe hơi

Tháng 5 năm 2022, cục CSGT đã đề nghị cục Đăng kiểm Việt Nam bỏ đăng kiểm lần đầu với xe mới xuất xưởng. Bộ GTVT vẫn đang nghiên cứu chưa thấy có kết luận về việc này.

Đại diện một nhà sản xuất ô tô cho biết: “Xe trước khi xuất xưởng, bản thân nhà sản xuất đã làm việc với Cục Đăng kiểm Việt Nam để họ kiểm định hết tất cả các thông số kỹ thuật, đảm bảo yêu cầu mới cấp giấy chứng nhận xuất xưởng từng xe để bán ra thị trường. Thế nhưng, đến lúc người tiêu dùng mua, họ lại phải mang xe ra trung tâm đăng kiểm để kiểm tra lại một lần nữa với những thông số hệt như nhà sản xuất đưa ra. Điều này gây ra sự lãng phí thời gian, công sức, tiền bạc của người tiêu dùng”

Nếu bắt buộc phải cấp sổ đăng kiểm (thời kỳ chuyển đổi số thì nên cấp sổ đăng kiểm điện tử cho nhanh) và dán tem trên kính thì nên chuyển phần này sang bên CSGT khi làm thủ tục đăng ký xe.

Các xe khi đăng ký được cấp luôn sổ đăng kiểm, tem kiểm định cùng với biển số và giấy tờ xe khác. Nếu cần đóng các loại phí thì bên CSGT cũng đứng thu luôn. Nếu xe độ đẽo trước khi đăng ký vi phạm quy định thì CSGT có thể đè ra phạt luôn.
Ý kiến của các cụ thế nào?

Trạng thái
Thớt đang đóng