[Funland] Tổng hợp các vấn đề Bảo Hiểm Xã Hội

hoang.nguyen

Xe tải
Lại một bài báo lùa gà, đúng tiền thì cao, tuổi nghỉ hưu tăng, số năm đóng tăng, mức lương nhận lại giảm, quỹ thì đang thiếu, co phải rút trái, hoạ điên mới đóng. Hai vc em rút 1 cục năm kia rồi, lỗ chổng vó, ai đóng trên 20 năm rồi thì nên đóng tiếp còn dưới thì rút hoạ điên mới đóng tiếp. Nghỉ rồi nhận lương nó khác với đóng để sau này nhận cụ ợ, như ông bà nội ngoại em với vợ đều có lương, bọn em nhàn, nhưng bảo đóng 30 năm để nhận thì em kiếu, thà em mang tiền đi đầu tư về già gửi tiết kiệm còn hơn đưa tiền cho BHXH đầu tư lỗ chổng vó mất trắng hàng nghìn tỷ, chả biết sau này có sống để mà nhận được mấy đồng hưu lẻ, không đủ uống trà đá hay không nữa
Bảo hiểm xã hội các ông bà già thế hệ tầm 6x đổ về trước thì ok ngon đấy cụ. Sau này thế hệ trẻ không có chế độ hưởng dễ dàng đâu. Quá bất cập nhiều thứ. Thôi thì ai an phận thủ thường làm nhà nước lãnh lương hưu cũng hợp lý cụ ạ

TieuFu

Xe container
Nhà em ông bà già đều có lương hưu, tổng hơn 10tr. sống khá thoải mái và phận làm con như em cũng cảm thấy hạnh phúc 2 vợ chồng chỉ tập chung làm kinh tế và lo cho con cái. Mấy ông bà đồng nghiệp của ông bà già ngày xưa rút 1 cục giờ nói chuyện với nhau đều than tiếc mà chẳng làm gì được
Các cụ công chức thì cứ như này là ổn, cơ mà không phải công chức thì thiệt cụ ạ ! LĐ ngoài DN chậm là ra, thay ông trẻ ! BH thì thay đổi liên tục mà toàn kiểu lừa và dùng luật ép nên .. cụ biết rồi ! nhẽ lúc đóng bảo 60 hưu, giờ lại bảo 62, mai kia biết đâu lại 65 ! Khôn ăn cục thịt bò thì chừa cho dân miếng da, chứ ăn tất thế thì dân không chịu ăn k.ưt bò là phải rồi !

Yeuaibaygio

Xe container
Em thấy tác giả cũng đáng khen khi chọn cho nhân vật toàn tên hay, kêu choang choang: Lê Phương Hoa, Hoàng Thu Hoài, Trương Lan Anh :D

hoang.nguyen

Xe tải
Mấy anh BHXH càng tuyên truyền kiểu này càng bị rút, nên nghiêm túc tìm nguyên nhân gốc dễ của vấn đề mới hạn chế được.
Đóng bhxh đắt vãi cụ ạ.toàn tiền mình cả. Mô hình chủ tớ cộng vào là hơn 30%.@@ khô hết máu người lao động

hoang.nguyen

Xe tải
điềub không của riêng ai.. còm cõi đi làm đóng 100% lương sau 30 năm không thấy lãi đâu mà chỉ thấy lương còn 70% thọ thì nhận nhiều đoản mệnh thì vk con trắng tay. ôi.... tôi sắp rút 1 lần
Rút ra tính thì mình cũng bị lỗ thôi cụ. Chắc thời gian tới quốc hội nó lại thông qua luật đóng bao nhiêu năm gì đó sẽ bị cấm rút 1 lần.

wanderersg

Xe tăng
Tin gì caia lương hưu với bhxh này, e cứ đóng tà tà 7-8 năm vợt 1 mẻ.dược kha khá đầu tư vào viẹc khác.
Vừa rồi e tn hon nam va chốt 1 lần duọc gan 400 củ ..h đóng tiếp đợi 7-8 năm e làm mẻ nữa.

tea1981

Xe buýt
Rút ra tính thì mình cũng bị lỗ thôi cụ. Chắc thời gian tới quốc hội nó lại thông qua luật đóng bao nhiêu năm gì đó sẽ bị cấm rút 1 lần.
Nhưng đc hưởng sớm trước khi.......haaa.Cụ à

alexandra

Xe điện
Đọc comment bài viết này trên VnExpress thì thấy có định hướng được dư luận cũng khó. Chính sách đặt ra cũng cần tuân thủ nguyên tắc win - win chứ các anh chỉ muốn mình có lợi còn không đoái hoài gì đến số phận người lao động thì sao có thể được sự đồng thuận.

Patriots

Xe lăn
Có cần cháu phải lập một thớt, dù được phép rút bảo hiểm một lần với một số tiền rất lớn và đầu tư số tiền đó vào bảo hiểm nhân thọ để sau này rút được hàng tháng nhiều hơn, nhưng tôi vẫn nhất định không rút, thà sau này nhận được ít tiền nhưng an toàn, vì tiền của tôi sẽ không bị đầu tư bừa bãi, bảo hiểm nhân thọ có thể bị phá sản nhưng BHXH không bao giờ bị phá sản

SPL

Xe container
Bảo hiểm xã hội các ông bà già thế hệ tầm 6x đổ về trước thì ok ngon đấy cụ. Sau này thế hệ trẻ không có chế độ hưởng dễ dàng đâu. Quá bất cập nhiều thứ. Thôi thì ai an phận thủ thường làm nhà nước lãnh lương hưu cũng hợp lý cụ ạ
Em vẫn trêu bố vợ là bọn trẻ đi làm nai lưng nộp BHXH để nuôi các cụ về hưu, lương cao lại quân đội nữa, cụ bảo tao cống hiến bao năm, đóng bao tiền, ối dồi ôi, toàn nhà nước đóng đấy chứ bố có phải đóng đâu 😂

hoang.nguyen

Xe tải
Em vẫn trêu bố vợ là bọn trẻ đi làm nai lưng nộp BHXH để nuôi các cụ về hưu, lương cao lại quân đội nữa, cụ bảo tao cống hiến bao năm, đóng bao tiền, ối dồi ôi, toàn nhà nước đóng đấy chứ bố có phải đóng đâu 😂
Kkkk may là các cụ có công việc ổn định nhà nước lại là lực lượng vũ trang thì đã ấm lại càng ấm. Nhà nước thì cũng phải thu tiền thuế. Kinh doanh các loại mô hình điện đường trường trạm mới có mà đóng cho các cụ hưởng chứ=))

SPL

Xe container
Kkkk may là các cụ có công việc ổn định nhà nước lại là lực lượng vũ trang thì đã ấm lại càng ấm. Nhà nước thì cũng phải thu tiền thuế. Kinh doanh các loại mô hình điện đường trường trạm mới có mà đóng cho các cụ hưởng chứ=))
Thế mới đang có kiến nghị tách riêng BHXH của LLVT ra, lương các cụ cao quá, sao BHXH toàn dân gánh được

ocean1

Xe tăng
Đọc xong bài báo, chẳng thấy có gì tội nghiệp trong đó. Cần tiền, không đợi đến tuổi hưu được thì rút ra. Lúc đó, có biết được mình sống đến tuổi hưu, để hưởng hay không. Tại sao, quyết định rồi, bây giờ lại tiếc nuối. Buồn cười thật.

dpl

Xe lăn
Chết rồi
E làm ăn tự do ko đóng bhxh
35 e về hưu làm ntn ạ?

Halinh07

Xe tăng
Thời những năm 90-91 rút lấy 1 cục thực sự là sai lầm. Ông già tôi rút về có biết làm ăn hay mua bán gì đâu. Mang gửi quỹ tín dụng cuối cùng coi như chả có giá trị gì. Nhìn Cụ không có lương hưu cũng tội. May mắn mấy anh em kinh tế đều ổn nên giúp được các cụ vì vậy không phải lo nghĩ gì nhiều

meodenminh

Xe điện
Nhà em ông bà già đều có lương hưu, tổng hơn 10tr. sống khá thoải mái và phận làm con như em cũng cảm thấy hạnh phúc 2 vợ chồng chỉ tập chung làm kinh tế và lo cho con cái. Mấy ông bà đồng nghiệp của ông bà già ngày xưa rút 1 cục giờ nói chuyện với nhau đều than tiếc mà chẳng làm gì được
Rút 1 lần thì thường không giữ được nên vậy thôi.