[Funland] Tổng hợp các phản ánh về đăng kiểm, các hiện tượng tiêu cực, các đề xuất giải pháp tháo gỡ khó khăn

Ma Van Tai

Xe hơi
Vừa đi chiều thứ 6 tuần trước, trạm An Khánh, lúc đến thì có 5 xe đang chờ, trung bình 1 xe hết 3-5 phút. Nhanh chóng, gọn lẹ, cái kia tùy tâm, anh em vui vẻ thì hỗ trợ tí.

cabin

Xe buýt
E đến thẳng vào làm tầm 60 phút là xong. Để tiền trên xe cạnh cần số ra ko biết bay đâu 😜

Các Cụ ra 454 Phạm Văn Đồng cỡ 1h là xong nếu 8h30 tới trạm ĐK. Tôi vừa làm ở đó sáng thứ 2
Quanh đó có 4 trạm: Phạm Văn Đồng 2 trạm, Mỹ Đình 01 trạm và Trần Vỹ (Mai Dịch): 01 trạm

minhhai985

Xe lăn
Từ xưa đến nay, em đi bao đời xe, kể cả lúc ĐK nhũng nhiễu nhất, em cũng chưa bao giờ và không bao giờ "cố tình để quên cái gì trên hộp số vô lăng" cả.
Nhiều lần ĐK xong, có CB đăng kiểm ra xin tiền "bồi dưỡng anh em", xin thì em cho ... là cho với tinh thần từ thiện chứ không "mua" đăng kiểm.
Xe em là xe cá nhân, gia đình, em luôn muốn đăng kiểm đúng để đảm bảo an toàn cho chính em và gia đình.
Cụ tin là họ làm chuẩn khi ko cho tiền à? :D

mabu44

Xe điện
Tiền là chi phí có thể hợp lý hay hợp tình tùy góc độ từng chủ xe và nhân viên đăng kiểm. Xe lỗi thì tiền cũng ko thể cho qua, nhưng xe tốt mà vì ko có tiền vẫn hạch sách là ko đc. Dẫu sao em đã chứng kiến có ĐKV cố tình đạp thốc ga để đo khí thải, đạp đến khách xem bên cạnh còn xót ruột nói gì chủ xe. Một con xe 16 chỗ mới tinh đi đăng kiểm lần đầu mà các bố đạp nút chân để test, chẳng hiểu kiến thức học vấn của ĐKV ra sao. Hóa ra chỉ vì 100k, vì xe sau là lượt em thì thấy cầm tiền và hầu như đạp rất nhẹ. Đó là góc tối của KĐ ngày xưa, lâu rồi em ko đi, hi vọng giờ đã tốt hơn. Làm tốt và nhanh, ko hạch sách thì nói thật 100k em ko tiếc, coi như trà thuốc để họ thuận tiện và nhanh chóng cũng ko sao.

danleduc

Xe điện
Cụ tin là họ làm chuẩn khi ko cho tiền à? :D
Nhưng em tự tin Hãng SX xe mà em mua. Họ đã đảm bảo chất lượng cho xe rồi. :))

Em không cần họ làm chuẩn, chỉ là nếu họ phán xe em không đạt tiêu chuẩn đăng kiểm thì em sẽ đi ra Hãng để chỉnh những cái mà họ (bên ĐK) goi là "lỗi", em không ngại cái đó. Em không "mua" đăng kiểm.
Nhưng....thực tình, em đi bao nhiêu là đời xe, chưa xe nào bị lỗi đăng kiểm cả, vì xe em chỉ dùng cho cá nhân và gia đình, em toàn mua từ mới.

P/S : các cụ có xe làm kinh doanh vận tải thì mới hay có tư duy "mua" đăng kiểm, vì xe chạy dịch vụ thì nó tã như con ca ve vậy, "mua" đăng kiểm cho nó lành....tư duy kiểu đó thì ĐK nó mới có cớ để kiếm. Còn xe ô tô cá nhân, gia đình thì còn lâu. :))

Chỉnh sửa cuối:

TN1805

Xe điện
Chính sách bỏ đăng kiểm xe mua mới lần đầu là chính sách đúng.

Vì xe mới tinh, Hãng SX đã kiểm tra xuất xưởng rồi. Mà Hãng họ kiểm tra xuất xưởng bằng các thiết bị còn xịn sò hơn các thiết bị ở TT Đăng kiểm, và họ cũng kiểm tra kỹ hơn TT Đăng kiểm. Nên việc để TT ĐK "mân mê" lại chiếc xe mới là việc làm thừa.

36 tháng sau ra TT ĐK làm phát đầu, tôi thấy vẫn thừa nếu xe chỉ dùng cho mục đích cá nhân và gia đình. Vì những đối tượng xe này, thường chủ xe (như tôi đây) thường cho xe vào TT 3S của Hãng làm Bảo dưỡng định kỹ mỗi 5000km.
Nên chăng, VN nên nghiên cứu bỏ hẳn ĐK đối với các xe cá nhân không kinh doanh vận tải.

Nobitaxuka8889

Xe tải
e vừa đi đk hôm 8/12 ở trạm ĐH gtvt, cũng ko đông, check xe kĩ hơn, test khí thải trc, đạt mới vào nộ tiền, đkv lấy cả thước đo gầm xe, còn tiền tip e vẵn để 1 lít như thói quen trên chỗ gạt tàn, về vẫn còn nguyên:))
Giờ lại chê tiền ạ

minhmo

Xe cút kít
e vừa đi đk hôm 8/12 ở trạm ĐH gtvt, cũng ko đông, check xe kĩ hơn, test khí thải trc, đạt mới vào nộ tiền, đkv lấy cả thước đo gầm xe, còn tiền tip e vẵn để 1 lít như thói quen trên chỗ gạt tàn, về vẫn còn nguyên:))
Cái lốp hơi khác kích cỡ của lão không bị hỏi đến à? 8->

NNS

Xe ngựa
Cái lốp hơi khác kích cỡ của lão không bị hỏi đến à? 8->
ko lão ạ, xe em đi chục năm nay, đk bao lần chả ma nào hỏi, vì ngay từ đầu e đã thay mịe nó sang Michelin nên số nó đã hơi khác với lốp theo xe rồi mà chả thấy đăng kiểm théc méc bao giờ

minhmo

Xe cút kít
ko lão ạ, xe em đi chục năm nay, đk bao lần chả ma nào hỏi, vì ngay từ đầu e đã thay mịe nó sang Michelin nên số nó đã hơi khác với lốp theo xe rồi mà chả thấy đăng kiểm théc méc bao giờ
Xe của em đăng kiểm lần đầu ở trạm ĐHGTVT, họ ghi sai thông số lốp. Lần sau đăng kiểm ở chỗ khác họ phát hiện ra và ghi lại đúng thông số ban đầu.
Tuy nhiên đi cái lốp thông số sai thấy thích hơn nên em lắp nó 5 năm nay rồi. Chuẩn bị đi đăng kiểm nên cũng sợ bị soi và hạch sách.:D

Trạm Trần Vỹ - Mai Dịch chưa mở cửa lại đâu cụ ạ!
Mở bình thường cụ nhé. Em đăng kiểm xe mới tháng trước.

poiuy

Xe ba gác
Bây giờ mà để tiền trong hộc có khi lại hiệu ứng ngược. ĐK nó lại nghĩ mình gài nó hay sao nên có khi nó lại ác cảm bới bèo ra bọ :D

Pigwalk

Xe container
Nói chung tầm này đến tết là đông hơn thôi, các trạm giờ làm kỹ hơn tý nên mất thêm thời gian, chả trạm nào dám nhũng nhiễu gì. Xe bảo dưỡng, chăm sóc chuẩn chỉ thì chả vấn đề gì, xe lộ cộ khi kiểm tra ko đạt thì phải quay đầu để khắc phục là đương nhiên thôi. Em làm hôm 16/12 ở trạm 29-29D, đến lúc 7h đã có 13 xe xếp hàng rồi. Đến 9h xong, nếu đi 2 người thì nhanh hơn nhiều, 1 người đánh xe, 1 người làm thủ tục.

conco1978

Xe điện
Nhưng em tự tin Hãng SX xe mà em mua. Họ đã đảm bảo chất lượng cho xe rồi. :))

Em không cần họ làm chuẩn, chỉ là nếu họ phán xe em không đạt tiêu chuẩn đăng kiểm thì em sẽ đi ra Hãng để chỉnh những cái mà họ (bên ĐK) goi là "lỗi", em không ngại cái đó. Em không "mua" đăng kiểm.
Nhưng....thực tình, em đi bao nhiêu là đời xe, chưa xe nào bị lỗi đăng kiểm cả, vì xe em chỉ dùng cho cá nhân và gia đình, em toàn mua từ mới.

P/S : các cụ có xe làm kinh doanh vận tải thì mới hay có tư duy "mua" đăng kiểm, vì xe chạy dịch vụ thì nó tã như con ca ve vậy, "mua" đăng kiểm cho nó lành....tư duy kiểu đó thì ĐK nó mới có cớ để kiếm. Còn xe ô tô cá nhân, gia đình thì còn lâu. :))
Hôm nay em cũng đang thử ko quên 100k xem xe có vấn đề gì ko để còn đi khắc phục🙂

conco1978

Xe điện
Trạm Trần Vỹ - Mai Dịch chưa mở cửa lại đâu cụ ạ!
Em đang đăng kiểm ở Trần Vỹ đây cụ, khá vắng do mới mở lại
Tổng thời gian từ lúc bắt đầu đến và về là 40 phút

Chỉnh sửa cuối:

langtuvn9x

Xe tải
E vừa đ.kiểm chiều nay ở trạm 2901V. Đến sớm 12h45 xếp đầu hàng.
-13h30 vào chuyền: lên xe đạp phanh, xinhan, cài số R...kiểm tra đèn đóm. Kiểm tra qua kích thước xem độ đẽo gì ko? OK mời cầm giấy tờ vào nộp lên phí khám 291k.
- Nộp xong ra cuối chuyền đợi xe, tự đánh xe ra chỗ thử khí thải, xong khí thải tự đánh ra chỗ đợi.
- Vào phòng đợi nộp tiền bảo trì đg bộ, nhận giấy tờ rồi ra xe đợi dán tem.
-14h15 có đồng chí dán tem, xong chuồn chuồn.
Tổng vệ sinh 45'. Không phải quên cái gì trên xe cả, có vài công đoạn lxe tự đánh xe kiểu tự phục vụ.
cụ đăng kiểm trạm phú thụy az?có phải đăng ký lịch trước không cụ ơi? chiều e đi qua thấy trạm sếp hàng khá đông

badman1

Xe tải
Chính sách bỏ đăng kiểm xe mua mới lần đầu là chính sách đúng.

Vì xe mới tinh, Hãng SX đã kiểm tra xuất xưởng rồi. Mà Hãng họ kiểm tra xuất xưởng bằng các thiết bị còn xịn sò hơn các thiết bị ở TT Đăng kiểm, và họ cũng kiểm tra kỹ hơn TT Đăng kiểm. Nên việc để TT ĐK "mân mê" lại chiếc xe mới là việc làm thừa.

36 tháng sau ra TT ĐK làm phát đầu, tôi thấy vẫn thừa nếu xe chỉ dùng cho mục đích cá nhân và gia đình. Vì những đối tượng xe này, thường chủ xe (như tôi đây) thường cho xe vào TT 3S của Hãng làm Bảo dưỡng định kỹ mỗi 5000km.
Nên chăng, VN nên nghiên cứu bỏ hẳn ĐK đối với các xe cá nhân không kinh doanh vận tải.
Công nhận bác ạ, xe cá nhân đi. Mình còn lo cho sự an toàn của mình và gđ mình hơn cả K lần các đc đk lo cho mình ý chứ, bảo dưỡng, kiểm tra định kỳ cthan, lốp còn chưa hết gai nhung đến ngày thay là cũng thay rồi...