Tổng hợp “Kinh nghiệm ăn chơi ngủ nghỉ các điểm du lịch biển từ Hạ Long đến Phú Quốc”

motemmotxe

Xe hơi
Tặng rượu em em bày kinh nghiệm "chơi" thêm nè ;))

hợp còi

Xe hơi
cụ cho em đánh dấu bài này nhé,

Phuong Sunny

Xe hơi
Em mới đi Vũng Tàu về. Dư âm vẫn còn nhiều ấn tượng.... ảnh ọt, đường xã sẽ update cho các cụ tham khảo ạ.

quanganh999

Xe buýt
Voka cụ ly bia cho mát.
Xin cho cho thêm tý thông tin nữa về các quá ăn bình dân + điểm đi chơi thêm.

10. Phú Quốc:

Các KS, resort ở PQ tầm 3* trở lên hầu hết đều có xe riêng đưa đón sân bay miễn phí;
ở Phú Quốc có mấy điểm chính nên đi là tham quan Nhà Tù PQ, mấy cơ sở SX nước mắm, cơ sở nuôi cấy ngọc trai (vòng ngọc trai hạt nhỏ như hạt đậu đen giá tầm 200-300/vòng, F1 nữ rất thích, tuy nhiên giây cước xâu vòng rất dễ đứt), bãi tắm Sao (bãi biển đẹp nhất hành tinh), khu nhà hàng hải sản thuộc làng chài Hàm Ninh, đền Dinh Cậu, đi thuyền câu cá ngoài biển, ngắm San Hô ở hòn Móng tay, hòn đồi mồi (gọi là hòn nhưng thực chất là bãi san hô, lúc trước em cứ tưởng là 1 hòn đảo nổi nho nhỏ có san hô xung quanh), bãi tắm Dài (khu này vắng vẻ), còn khu suối Tranh thì ko nên đi vì suối ít nước ko có gì đặc biệt hay khu làm rượu từ quả Sim cũng vậy

Qua bản đồ trên thì mọi người có thể thấy các điểm du lịch đều cách xa nhau tầm 10-15km;
Ở Phú Quốc các cty du lịch họ bán các tour ghép giá tầm 300-500k/người bao gồm tham quan các điểm, đi thuyền câu cá, theo tour ghép này nhà có F1 còn nhỏ ko nên đi chung;
đi Phú Quốc nếu đi tầm 2 gia đình trở lên là tiện nhất, mình thuê xe đi 1 vòng quanh đảo cả ngày, giá xe 7 chỗ năm ngoái từ 7-800k tùy đàm phán, xe 16 là 1tr-1,2tr ngày

Thông thường mình nên thuê xe 1 ngày, bắt đầu đi tham mấy cơ sở nuôi cấy Ngọc Trai, Nhà Tù PQ, mấy cơ sở SX nước mắm (ở đây các cụ chỉ mua nước mắm, nó Ship về tận HN, không nên mua mấy đồ khô về Hàm Ninh mua rẻ hơn); sau khi rời cơ sở SX nước mắm thì đi ra bãi Tắm Sao, nghỉ ngơi ăn trưa tắm táp chụp ảnh (cảnh ở đây rất đẹp); đến chiều tối thì đi tầm 10km sang bên khu nhà hàng hải sản Hàm Ninh, ở đây hải sản đang bơi cứ gọi là bét nhè, mua đồ khô như mực khô, cá khô các loại, đồ lưu niệm từ biển giá hợp lý;

Ngày 2 thuê thuyền ra biển câu cá và đi lặn ngắm San hô, nếu đi lẻ thì mua vé ghép, em thấy có Thuyền rất lớn tên là Rain Bow gì đấy;
tour đi thuyền này hạn chế trẻ em còn nhỏ và phụ nữ vì rất dễ say sóng, biển PQ sóng thường to, có lúc sóng đánh nước bay cả lên tầng 2 của thuyền, đi thuyền này ko nên ăn các đồ trên thuyền gạ mua, nhất là món cầu gai hay gọi là con nhum;

Nếu chị em say sóng ko đi được thuyền mà vẫn muốn ngắm san hô ở Hòn Móng tay và Hòn đồi mồi thì có thể thuê xe ra khu vực bãi dài, có mấy Resort gần đấy có dịch vụ cho chở bằng cano ra ngắm san hô, cái này F1 và phụ nữ dễ tham gia

Về ăn uống thì Ở gần khu vực các KS có khu chợ đêm Dinh Cậu bán đồ hải sản nhiều chế biến ăn tại chỗ giá rẻ tuy nhiên phần lớn là đồ ướp đá, đi thêm tầm 3km là nhà hàng Sông Xanh thoáng mát, hải sản đang bơi nhiều, có món gỏi cá trích ăn ngon nếu uống với rượu :); Trên đường từ chợ đêm Dinh Cậu ra Nhà Hàng Sông Xanh em thấy bên phải đường có quán bia bình dân tên là 354 hay 345 gì đấy rất đông khách là người dân đảo ăn nhưng chưa vào thử;
Ẳn hải sản ngon rẻ nhất là ở làng chài Hàm Ninh, ghẹ xanh, ốc hương đang sống chỉ 20-250k/kg, cá đuối đang bơi tầm 3-400k/kg, tôm, bê bề, ốc các loại cái gì cũng rẻ bằng nửa so với HN mỗi tội phải đi xa tầm 10km (:

Ngoài ra nếu đi đông mà ngại đi xa, chỉ ăn tại KS thì với KS khác em ko biết thế nào chứ ở KS Thiên Hải Sơn bếp họ cũng chế biến đồ mình mua về với phí dv tầm 50k/1kg/1 món;
Đồ hải sản ở chợ PQ rất rẻ, tôm ghẹ xanh loại ngon chỉ tầm 180-200k/kg

meodautay

Xe tải
ở phú quốc e đã ở Thiên Hải Sơn, phòng cũ nhưng có bãi tắm đẹp và bể bơi sạch đẹp

HMC

Xe tải
Em oánh dấu cái. Nhiều thông tin hữu ích. Cảm ơn cụ chủ và các cụ.

be bư

Xe ngựa
em đánh dấu cái lúc nào cần vào hỏi các cụ

chuvoicon

Xe tăng
E oánh dấu phát có lúc cần

haphan

Xe tải
Sao không thấy cụ chủ nói đến Đồ Sơn, Quất Lâm và Thiên Cầm nhể?

Song75

Xe buýt
Em cũng đánh dấu cái cho tiện tìm, thanks cụ chủ thớt!

silver1

Xe điện
Hay và bổ ích thật. Tks cụ chủ.

Maxo73

Xe buýt
1. Hạ Long:
Ở Hạ Long thì các Khách sạn nằm dọc Đường Hạ Long gần khu Vực Bãi tắm đẹp, trung tâm nhất là cái dốc có khu KS Công Đoàn, Khách sạn Halong Spring (KS Suối Mơ), Khách sạn Grand Hạ Long, đi về phía Nam thì có KS Sài Gòn Hạ Long, Novotel, phía bắc có KS Bưu Điện và KS Hải Đăng view đẹp; Khu Vườn Đào thì có nhiều khách sạn mini nhưng đi ra bãi tắm hơi xa;
Ăn thì có mấy quán em hay ăn là quán Cua Vàng nằm ở phía nam, quán này hải sản tươi ngon nhưng giá ko rẻ lắm, Gấu nhà em thích nhất món lòng cá Mú nấu Măng, rẻ thì em hay sang bên Hòn Gai có quán Hương Duyên trên đường Trần Hưng Đạo, quán này là quán nằm ở tầng 1 khu tập thể 5 tầng cũ, ăn vỉa hè, 4B để thoải mái, Hải sản đang bơi rẻ, ngoài ra có nhiều quán trên Bè thấy bảo ăn ngon rẻ nhưng nhà có F1 còn nhỏ nên em chưa ra ăn lần nào;
Đường đi từ HN đến Hạ Long 4B chạy mất tầm 3 tiếng rưỡi, các cụ chạy đúng tốc độ nhé, bắn cả ngày, qua Đông Triều có 1 đoạn đường ngắn chạy qua cánh đồng nhỏ hạn chế 40 bắn cả chèn vạch, đoạn này đang mở rộng chắc vào hè xong thì xxx ở đây móm;

Cua Vàng là hịn nhất rồi ạ
Cảm ơn cụ chủ chia sẻ ạ

minhtrannth

Xe đạp
Em đã từng đi nghỉ dưỡng tại Nha Trang, Phú Quốc, Đà Nẵng rồi vì vợ chồng e đều có máu du lịch giống nhau. Chia sẻ cho các mẹ muốn đi rồi thì nên chọn những nơi nghỉ dưỡng ở đó mọi thứ đều hoàn hảo từ cung cách phục vụ đến chất lượng không chê vào đâu được Nha trang thì có Vipearl villas được rất nhiều người lựa chọn không gian hướng ra biển, hệ thống phòng spa hiện đại, chăm sóc khách hàng đúng kiểu châu âu, có không gian giành cho trẻ em riêng nữa rất phù hợp với những gia đình có con nhỏ đi cùng ạ. Nghe nói Vinpearl vừa ra mắt Gift Voucher giảm giá 30% cho kỳ nghỉ biệt thự biển đấy, các mẹ mua đi, thời gian sử dụng đến 3 năm cơ mà.

namtruongtt

Xe đạp
Em đã từng đi nghỉ dưỡng tại Nha Trang, Phú Quốc, Đà Nẵng rồi vì vợ chồng e đều có máu du lịch giống nhau. Chia sẻ cho các mẹ muốn đi rồi thì nên chọn những nơi nghỉ dưỡng ở đó mọi thứ đều hoàn hảo từ cung cách phục vụ đến chất lượng không chê vào đâu được Nha trang thì có Vipearl villas được rất nhiều người lựa chọn không gian hướng ra biển, hệ thống phòng spa hiện đại, chăm sóc khách hàng đúng kiểu châu âu, có không gian giành cho trẻ em riêng nữa rất phù hợp với những gia đình có con nhỏ đi cùng ạ. Nghe nói Vinpearl vừa ra mắt Gift Voucher giảm giá 30% cho kỳ nghỉ biệt thự biển đấy, các mẹ mua đi, thời gian sử dụng đến 3 năm cơ mà.
Em đồng ý với cụ, đi du lịch mà không có kế hoạch trước thì tốn kém lắm. Cần lên kế hoạch cẩn thận với cả chọn trước địa điểm như cụ là đúng đấy, em tán thành. Gì chứ Vinpearl thì chả có gì phải lo nữa :D

vuhuan87

Xe máy
Cả nhà mình không biết ai đã đi du lịch Phú Quốc hay Nha Trang vào tháng 1, tháng 2 dương chưa ạ? nếu có cho em xin ít kinh nghiệm với. Nhóm em có
7 người, 3 trai, 4 gái, trong đó có vài nhân vật khá nổi tiếng nên muốn tìm một biệt thự biệt lập ven biển, có vài phòng ngủ riêng, tiện nghi và sang trọng một chút để có không gian riêng thoải mái, không sợ bị quay lén... Bên cạnh đó thì bọn em cũng muốn nhà nghỉ riêng gần các khu vui chơi, giải trí để khi buồn, muốn gặp gỡ giao lưu bạn bè còn phi ngay ra được. Nghe nói thời gian từ tết dương lịch đến tết âm lịch có khá đông khách du lịch đến nghỉ không biết bọn em có thể book ở khu nghỉ dưỡng hay khách sạn nào có thủ tục nhanh chóng, thuận tiện, và có dịch vụ tốt, chuyên nghiệp? Thời gian gấp rút nên nhóm em mong hồi âm sớm ạ.

tuanlessu

Xe đạp
Cả nhà mình không biết ai đã đi du lịch Phú Quốc hay Nha Trang vào tháng 1, tháng 2 dương chưa ạ? nếu có cho em xin ít kinh nghiệm với. Nhóm em có
7 người, 3 trai, 4 gái, trong đó có vài nhân vật khá nổi tiếng nên muốn tìm một biệt thự biệt lập ven biển, có vài phòng ngủ riêng, tiện nghi và sang trọng một chút để có không gian riêng thoải mái, không sợ bị quay lén... Bên cạnh đó thì bọn em cũng muốn nhà nghỉ riêng gần các khu vui chơi, giải trí để khi buồn, muốn gặp gỡ giao lưu bạn bè còn phi ngay ra được. Nghe nói thời gian từ tết dương lịch đến tết âm lịch có khá đông khách du lịch đến nghỉ không biết bọn em có thể book ở khu nghỉ dưỡng hay khách sạn nào có thủ tục nhanh chóng, thuận tiện, và có dịch vụ tốt, chuyên nghiệp? Thời gian gấp rút nên nhóm em mong hồi âm sớm ạ.
Đi thời gian này được đó em, biển êm, ít mưa, hơn nữa khoảng nghỉ tết này khách du lịch tương đối ít, đặt phòng hay vé máy bay cũng đỡ đông đúc
hơn nhiều.Nhưng nhóm em đi cùng người nổi tiếng là hơi bị mệt, đi đâu người ta cũng nhòm ngó, muốn chơi trò lố một chút cũng không dám, mất vui đi.
Chẳng lẽ mình đến lại bắt người ta đuổi hết khách khác đi à?