[Funland] Tóm lại là xăng sẽ giảm 2000 hay 1200 vậy các cụ nhỉ?

Phỗng new

Xe điện
Cái hiệp hội xăng dầu với cái quỹ gì gì...mà ko có thanh niên nào vào lò thì hơi bị vô lý, các cụ thấy sao?

Zainor Dean

Xe tải
Chắc cụ làm trong ngành xăng dầu, hoặc có thể còn trực tham gia quản lý cái quỹ này!

Nhờ cụ giải thích giúp em về cái nguyên lý hoạt động của quỹ này, theo em hiểu:
- Giả sử giá xăng là 18k/l, BCT trích lập quỹ bình ổn 2k/l => NTD mua xăng với giá 20K/l
- KHi giá xăng tăng lên đến 22k/l, BCT trich quỹ bình ổn để bù giá 2k/l => giá xăng được bình ổn ở mức 20K/l

NTD bọn em chả được dôi ra đồng nào (ngoại trừ các tác động gián tiếp rất khó kiểm chứng kiểu như lạm phát, tăng giá ... do giá xăng dầu biến động), mà còn phải "trả trước" cho các DN xăng dầu 2k/l xăng, nói cách khác chính là bị chiếm dụng vốn!

Chưa kể cái cơ chế quản lý, sử dụng quỹ bình ổn đấy ra sao, minh bạch đến đâu luôn là một vấn đề không có lời giải!
Bác ợ, thời đại bây giờ lên google tìm đc nhiều thông tin lắm. Cần gì trong ngành mới biết, có điều muốn động não hay ko mà thôi.

Quỹ bình ổn xăng dầu được giao cho từng công ty lập tài khoản và báo cáo thường xuyên. Bác cứ vào trang của Petrolimex và Pvoil xem họ báo cáo giá trị quỹ bình ổn xăng dầu theo từng đợt điều chỉnh giá. Về phía doanh nghiệp, họ chẳng dại gì ăn ở khoản này đâu vì chẳng bao nhiêu, để ăn cũng rắc rối, mà nguy cơ bị ướp muối hơi bị cao.

Về vốn đề quỹ bình ổn giá đẻ ra là để hạn chế mức tăng đột biến của giá xăng dầu, dẫn đến tích lũy tăng giá tiêu dùng vì hoạt động sản xuất - kinh doanh dùng xăng dầu làm nhiên liệu chạy máy, vẩn tải các thứ.

Như trong cái ví dụ của bác, nó hơi bị kệch cỡm vì em chả biết bác lấy mấy đâu ra cái vụ trích bình ổn 2k/lít cả, nhưng nó cũng cho thấy 1 điều là tuy bác ko lợi gì về giá xăng vì là tiền từ túi trái bù túi phải nhưng bác ko thấy 1 điều là bát phở bác ăn nó ko tăng từ 35k lên 38k/bát ngay lập tức. Cái đó mới là mục đích bình ổn giá đó bác.

Trong thực tế thì mức thu/chi nó thấp nên chỉ hiệu quả trong giai đoạn xăng tăng mang tính nhất thời hoặc mùa vụ, còn trong giai đoạn giá toàn cầu tăng mạnh như thế này thì nó chỉ có tính chất cầm cự để kéo giãn giai đoạn thiết lập mặt bằng giá mới thôi.

Mặt khác, các quỹ bình ổn đang âm là hiện giờ người tiêu dùng vẫn đang hưởng lợi từ chính sách mới đúng. Nói lập luận cho rằng chiếm dụng vốn thì trong giai đoạn hiện tại đúng ra người tiêu dùng mới là chiếm dụng vốn bác ợ. Tất nhiên sau này người tiêu dùng phải "trả lại" thông qua việc trích quỹ bình ổn, nhưng lúc đó giá trị đồng tiền nó thay đổi rồi hehe.

Nhưng đáng tiếc là cơ chế cái quỹ đó nó đã rõ ràng là việc dùng tiền túi trái để bù tiền túi trái rồi, tức là tự việc vận hành nó đã thỏa mãn mục đích của nó nên ko phải là chiếm dụng vốn. Trừ phi có ai mang khoản tiền đó đi làm việc khác ngoài việc bù trừ giá xăng dầu thì mới gọi là chiếm dụng vốn. Mời bác mở sách luật ra xem định nghĩa trc khi "tuyên án" ạ.

Davidlead

Xe tải
Giảm cái nọ tăng cái kia. Khi nào gỡ các loại thuế phí bất hợp lý thì giá sẽ dễ thở hơn.

printer05

Xe điện
Em thấy có cái ảnh này hay

Zainor Dean

Xe tải
=)) bác có vẻ tin chính quyền nhỉ ?
Cái vấn đề ko phải là tin, mà vấn đề là ông con đòi qua mặt ông lớn thì ăn đập thôi. Mà sơ sơ là đã thấy duyên tình tay ba chính quyền - ngân hàng - doanh nghiệp cùng nhòm vào cái tài khoản ấy. Chưa kể các thể loại tai mắt mặt mũi cắm lẫn lộn vào nhau. Ăn đc 1 đồng cũng khó mà vết để lại đầy ra, chả dại. Ăn bằng dự án ngon hơn nhiều bác ạ.

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Cái vấn đề ko phải là tin, mà vấn đề là ông con đòi qua mặt ông lớn thì ăn đập thôi. Mà sơ sơ là đã thấy duyên tình tay ba chính quyền - ngân hàng - doanh nghiệp cùng nhòm vào cái tài khoản ấy. Chưa kể các thể loại tai mắt mặt mũi cắm lẫn lộn vào nhau. Ăn đc 1 đồng cũng khó mà vết để lại đầy ra, chả dại. Ăn bằng dự án ngon hơn nhiều bác ạ.
Giống câu nói ngày xưa "cả đất nước đang trong dịch bệnh ai lại đi tham ô y tế" nhỉ?
"Không có chuyện" :-?

thuyphongthanh

Xe lăn
May mà xăng chỉ giảm có hơn nghìn chứ không khối ông ...tăng-xông.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Chịu ko hiểu tại sao tăng giá dầu. Giá dầu mới ảnh hưởng lớn đến giá các mặt hàng khác đặt biệt là hàng tiêu dùng.

Đức Phạm 8x

Xe điện
Em còn 700k tiền xăng đổ hồi giữa tháng 3. Giờ em lôi xe ra chạy cho hết rồi đổ xăng giảm giá thì em lời hay lỗ các cụ ơi :-w

Ni No Kuni 2

Xe điện

Zainor Dean

Xe tải
Chịu ko hiểu tại sao tăng giá dầu. Giá dầu mới ảnh hưởng lớn đến giá các mặt hàng khác đặt biệt là hàng tiêu dùng.
Giá mua về tăng thì giá bán lẻ cũng phải tăng chứ, đến Mẽo còn ko tự kiểm soát đc giá xăng dầu để dân kêu oai oái thì bác nghĩ mấy ông Đông Lào làm nổi chắc?!

printer05

Xe điện
Xăng giảm có liên quan gì đến vận tải đâu. Vận tải 100% liên quan diesel. Dầu giảm phát 3000 xem, giá nhiều mặt hàng sẽ đi xuống.
Vâng có thể như thế, nhưng hàng hóa tăng thì câu cửa miệng là xăng tăng.

Ngoài ra cụ đã bao giờ thấy giá phở, bún, bún chả,... giảm giá bao giờ chưa (không tính lên giá mấy ngày tết)

ah99x6

Xe điện
Ô thế là xăng lại tăng giá à cccm. Giảm 2k thuế cơ mà.

Zainor Dean

Xe tải
Giấu việc việc quỹ bình ổn xăng dầu không chỉ bình ổn xăng dầu mà còn..., cũng như thuế bảo vệ môi trường không được dùng cho bảo vệ môi trường vậy ;))
Nói có sách mách có chứng đi bác. Bác chứng minh đc thì em lại ủng hộ quá.

Ô thế là xăng lại tăng giá à cccm. Giảm 2k thuế cơ mà.
Giá bán lẻ xăng giảm, giá bán lẻ dầu tăng. Nhà bác có chạy xe dầu ko?