[Funland] [Tôi Ngẫm] Đổ xô đi mua tích trữ thực phẩm có tốt không ? Tốt quá đi chứ

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

DaDieuchienxu

Xe container
Em phê bình vụ bỏ lại xe hàng của xù
:)) Xe cộ ở đâu ra mợ ơi. Nói cho sang mồm thôi.
Nhà cháu biết điều lắm nhé, lấy món nào ở đâu thì trả lại đúng chỗ của nó, còn các món ăn chế biến sẵn do đã đc tính tiền tại quầy nên trình hóa đơn cho BV là vác về.

hoviethung

Xe lăn
Chiến tranh dịch bênh việc tâm lý lo sợ dân đi mua trữ lương thực, thực phẩm hàng hóa thiết yếu là bình thường, nó là bản năng sinh tồn, họ có tiền thì cứ để kệ họ mua, ông quản lý nhà nước thì lo điều tiết đảm bảo nguồn cung không gây xáo trộn tăng giá bán hàng giả, hàng kém chất lượng, và lộn xộn thôi. Đằng này cứ tuyên truyền kì thị việc mua hàng hóa tích trữ thậm chí còn mới thấy có bài đe dọa ai đầu cơ tích trữ thì xử lý hình sự! Nó chỉ thể hiện tư duy ấu trí bao cấp ngày xưa thôi và năng lực cung cấp kém. Nói thế cho nhanh.
Giả dụ tất cả mọi người cùng thi nhau rút tiền của mình ở ngân hàng về thì đất nước sẽ như thế nào hở cụ? Chắc cụ còn nhớ vụ nghe tin đồn ngân hàng ACB vỡ nợ mọi người thi nhau rút tiền?

aloeveravn

Xe tăng
Giả dụ tất cả mọi người cùng thi nhau rút tiền của mình ở ngân hàng về thì đất nước sẽ như thế nào hở cụ? Chắc cụ còn nhớ vụ nghe tin đồn ngân hàng ACB vỡ nợ mọi người thi nhau rút tiền?
Lại so sánh vớ vẩn, chả ông nào đi mua tích trữ đến mức như mua hết hàng hóa cả, thôi nói chung tư duy nó không cùng tần số khó nói chuyện lắm cụ ạ. MÀ các cụ cho em hỏi nhà các cụ mua đồ toàn ăn ngày nào sáng ra đi mua ngày đó à?

hoviethung

Xe lăn
Lại so sánh vớ vẩn, chả ông nào đi mua tích trữ đến mức như mua hết hàng hóa cả, thôi nói chung tư duy nó không cùng tần số khó nói chuyện lắm cụ ạ. MÀ các cụ cho em hỏi nhà các cụ mua đồ toàn ăn ngày nào sáng ra đi mua ngày đó à?
Cụ bí quá thì thôi vậy. Chúc cụ cứ giữ tư duy gia đình như vậy. Chứ đừng khuyên Nhà Nước theo cụ

blackpaint

Xe container
Mợ nói chí phải thời bao cấp tích lũy là do sản xuất không đủ. Nói khoa học là thiếu cung. Thời đại hội nhập và kinh tế thị trường hàng hóa dồi dào các doanh nghiệp khi nào cũng lo không bán được thì mình tích lũy là tạo ra nhu cầu giả tạo cho xã hội, chỉ có lợi để cho các doanh nghiệp để giải phóng hàng tồn kho, đẩy giá lên làm hại cho người tiêu dùng. Mình nghi những kẻ trục lợi lợi dụng dịch bệnh, sự hoảng loạn của dân chúng để mưu lợi cho mình. Một số người suy nghĩ nông cạn bị bọn ********* lợi dụng để làm rối loạn đất nước trong hoàn cảnh mọi người đang chung tay đẩy lùi đại dịch
Gạo để hai tuần mốc meo hết cho xem. Đất nước xuất khẩu gạo mà lại lo đói. Bó tay.

kdchuyennghiep

Xe tăng
Hôm nay trên mạng xã hội có rất nhiều bài viết phê phán, chửi rủa người dân đi mua tích trữ thức ăn phòng dịch. Vậy việc này ảnh hưởng tốt hay xấu đến thị trường, xã hội ? Quan điểm của em : TỐT, TỐT quá, mua TỐT lắm.
Tại sao lại như vậy ? Xin trình bày hầu các cụ .
Đầu tiên xin nói rõ là nhà em không bán các mặt hàng thực phẩm, chiều nay em cũng đi mua 2 thùng mì tôm, nên bài viết này theo quan điểm người tiêu dùng nhé các cụ :
1. Việc người dân đi mua trữ thực phẩm, bản chất là mua về để dùng, khác hẳn việc mua về đầu cơ tích trữ ôm hàng đợi tăng giá bán ra (như vụ khẩu trang), nên không nên phê phán này nọ. Các công ty doanh nghiệp mùa dịch đói méo mồm,hoạt động cầm chừng, nhân viên lương bị cắt giảm thậm chí bị cho nghỉ, bỗng nhiên bán được hàng, có tiền về,lại mừng quá. Các siêu thị, công ty có tiền hoạt động, nhân viên có lương có thưởng, chúng ta đã góp cho các doanh nghiệp qua cơn khó khăn. Các nhân viên có tiền lương về mua hoa hồng tặng vợ 8-3, mua sữa cho con,mua ít mực tươi cho chồng nhấm riệu, hoan hô.
2. Người dân đi mua thực phẩm tích trữ chứng tỏ đã có ý thức đề phòng dịch, là dấu hiệu tích cực, dù sao cũng hơn các anh chị vô tư cute hạt me cứ nghĩ dịch ở đâu xa bên nước Ngoài, không cần phòng bị.
3. Bình thường nhà cụ mợ nào cũng có trữ cá thịt trong ngăn đá tủ lạnh, bây giờ chỉ là trữ nhiều hơn thêm một chút mà thôi. Vì dịch bệnh nó bất thình lình, ví như đột nhiên chính quyền thông báo gia đình cầntự cách ly trong 14 ngày vì có tiếp xúc với người nhiễm bệnh, thì chúng ta cần có sẵn thức ăn để cả gia đình dùng trong nửa tháng,đóng cửa hạn chế tiếp xúc với bên ngoài.
4. Thực phẩm (gạo, muối, đường, cá, thịt, rau, mì tôm...) đều là hàng tự sản xuất được trong nước, nên càng mua càng tốt, không sợ thiếu nguồn cung, không sợ lũng đoạn xáo trộn thị trường. Mua đến đâu các công ty sản xuất thêm đến đó, đỡ phải tồn kho, mua nhiều các công ty đóng thuế nhiều, góp phần tăng kinh tế cho đất nước, chẳng phải là việc tốt hay sao ? Tiền để trong nhà thì làm sao kinh tế phát triển được ? Mua về rồi cũng ăn, không mất đi đâu mà nhiều người kêu lãng phí.
Tóm lại, em thấy mọi người đi mua trữ thực phẩm là TỐT QUÁ, hãy phòng trước, có dịch là đóng cửa núp trong nhà để CP dễ khoanh vùng và dập dịch,đừng có chạy long nhong ngoài đường đi gieo rắc mầm bệnh nữa, hỡi những con người thức thời biết lo xa phòng bị.
p/s : À, có mua trữ thì mua rau xanh thịt cá về chần nc sôi chia nhỏ bỏ túi nilong bỏ ngăn đá nha các cụ mợ. Cho có chất dinh dưỡng. Mì tôm mua 1 2 thùng về nếu có dịch thỉnh thoảng ăn kèm cho lạ miệng. Cứ rảnh khi nào thì đi mua, ko hết hàng đâu mà lo.
Các anh bầy đàn hú nhau đi mua từ hum qua nên sáng nay e sang siêu thị vắng vãi, hàng hóa ê hề!
Các a cố mà hốc hết đống thực phẩm đông lạnh đi nhez, để lâu nó đel ngon đâu!

hoviethung

Xe lăn
Các anh bầy đàn hú nhau đi mua từ hum qua nên sáng nay e sang siêu thị vắng vãi, hàng hóa ê hề!
Các a cố mà hốc hết đống thực phẩm đông lạnh đi nhez, để lâu nó đel ngon đâu!
May mọi người không hò nhau rút tiền. Nếu có thì chết cả nút

Nhật Nguyệt

Xe tăng
Thế cụ có biết sự khác biệt giữa lúc bình thường và dịch bệnh nó ntn ko , cụ trả lời em xem nếu cụ là nhân viên bán hàng của siêu thị , cụ chấp nhận mạo hiểm ra ngoài đi làm , bán hàng tiếp xúc với nhiều người trong khi dịch bệnh hoành hành chứ ?
Lí này chỉ áp dụng với vài nước dân chủ kiểu tư bản thôi, chứ đừng nói ở VN. Đầy người bán cụ nhé :P

hoviethung

Xe lăn
Em đơn cử mặt hàng thịt tươi để các cụ thấy cái sự buồn cười. Ngày 7/3, Sở công thương HN yêu cầu các siêu thị tăng cường nguồn hàng không để khan hiếm, không để đầu cơ tăng giá. Các siêu thị lập tức yêu cầu NPP tăng cấp hàng, NPP cuống mít điều hàng từ các tỉnh về, kể cả từ TPHCM chở ra HN. Ngày 8/3 "nhân dân" không mua điên cuồng nữa, tưởng "nhân dân" ăn khỏe gấp 3-4 lần nhưng hóa ra sức ăn vẫn thế, chỉ là 3-4 tuần nữa "nhân dân" vẫn chưa cần mua

Nếu là siêu thị thì các cụ ngửi nổi không, không hành động quyết liệt thì không yên với cụ Sở, quyết liệt thì... :D
Nhỡ ra ngày 8/3 Nhân dân lại điên cuồng mua hàng mà siêu thị không nghe sở thì sao cụ?

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Nhu cầu cơ bản của con người thôi. Tự cứu mình trước khi được người khác cứu! Em chỉ phản đối bọn đầu cơ găm hàng để trục lợi.
cụ có nghĩ là vì những hành động đổ sô thi nhau đi mua lương thực tíh trữ là tạo điều điện cho con buôn găm hàng tăng giá ko?

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Nhỡ ra ngày 8/3 Nhân dân lại điên cuồng mua hàng mà siêu thị không nghe sở thì sao cụ?
Ăn hết đồ ở nhà mới điên cuồng được ạ, khả năng điên của "nhân dân" cũng bằng kích thước tủ lạnh thôi ạ :D

Nhật Nguyệt

Xe tăng
Cụ có tin là nhà em lúc nào cũng có 2 mà không có 1 không ?

2 tủ lạnh dạng nhỡ không ?
1 để thịt cá, đồ đông lạnh
1 để rau quả trứng và đá

2 nồi cơm điện. 1 nồi em dùng/ 1 nồi còn nguyên đai nguyên kiện.
2 ấm đun siêu tốc 1 ấm dùng/1 ấm còn nguyên đai nguyên kiện.
Em bị 1 lần vào dịp Tết đang đun nước pha trà cháy mất ấm. Cửa hàng điện máy đóng cửa.
Cuối cùng phải đun từ nồi đổ sang phích.

Ngoài bếp từ 4 bếp. Em có 1 bếp đơn, 1 bếp gas mini, 1 bếp cồn ( vì sợ mất điện ).

Đấy là đồ gia dụng ...
Đồ ăn và gạo em không bao giờ mua 1 đâu :D

Tất cả các thứ xung quanh em đều có đồ dự phòng ( chìa khóa đánh đôi ) sạc pin và em có 2 ĐTDĐ luôn.

Em mua cái gì cũng mua 2 :D
Đến thuốc men hay đồ cá nhân 1 số đồ của em là 2
Thứ cần nhất thì em lại không có. Em chỉ cần có 1 thứ đó thôi thì những thứ khác nó sẽ lo tất :D

hoviethung

Xe lăn
Ăn hết đồ ở nhà mới điên cuồng được ạ, khả năng điên của "nhân dân" cũng bằng kích thước tủ lạnh thôi ạ :D
Vậy mà bây giờ vẫn có nhiều kẻ hô hào tích lũy đấy cụ. Mình không thể tin nổi

kdchuyennghiep

Xe tăng
May mọi người không hò nhau rút tiền. Nếu có thì chết cả nút
Có hội đi rút tiền đấy cụ, mua vàng và usd
Hôn qua em thấy có nhà 3 đời đi mua hàng, đẩy 3 xe, thanh toán hơn 6 củ.. hum nay chắc cả họ hốc cả tuần mới hết!
Đúng là tâm lý bầy đàn, đám đông.

Tookies

Xe điện
Thứ cần nhất thì em lại không có. Em chỉ cần có 1 thứ đó thôi thì những thứ khác nó sẽ lo tất :D
Mợ ấy cái gì cũng x2.
Ông chồng mợ ấy nên 1 năm đi đo chiều cao 4 lần cho chắc ăn!

Gấp đôi canxi nhiều khi không tốt =))