[Funland] Tỏi Lý Sơn giả được quảng bá trên VTV3

IP man

Xe lăn
Bà Phạm Thị Hương - Phó chủ tịch UBND huyện Lý Sơn cũng nhận định dù tỏi Lý Sơn được trồng ở thổ nhưỡng đặc biệt và thơm ngon, chất lượng hơn những nơi khác, nhưng cũng khó lòng cạnh tranh với những loại tỏi trong, ngoài nước tràn ngập thị trường với giá chỉ 15.000 đồng mỗi kg.

Về trực trạng giả mạo thương hiệu tỏi Lý Sơn, lãnh đạo huyện cho biết đã phối hợp với Ban Quản lý Cảng Sa Kỳ để chặn hàng của các hộ giả mạo thương hiệu tỏi không cho ra đảo Lý Sơn. "Năm qua cơ quan chức năng đã xử lý 8 trường hợp. Song, nhiều hộ kinh doanh lén lút chở các loại khác ra làm giả thương hiệu thì khó xử lý", Phó chủ tịch huyện nói
----------------------------------
em vừa đọc trên tàu nhanh, em théc méc là cơ sở nào để chặn không cho đem tỏi ra LS ah?
Không chặn được thì Lý Sơn phải chơi bài khác thôi cụ: quy định cứng số lượng được bán trong năm; hàng bán thì được cấp chứng nhận xuất xứ.
Ví dụ 1 năm chỉ xuất bán đúng 2.000 tấn thì chúng mày có chở ra đảo 10.000 tấn cũng thế mà thôi :D
Còn nếu cứ để như này thì người ngay không địch nổi kẻ gian.

KatKik

Xe điện
Tỏi Cô đơn Lý Sơn thấp nhất là 800k/kg; Cao nhất 1.5tr/kg

Tỉnh làm thương hiệu và bà con nông dân hưởng lợi :D
Tỏi này xào rau muống có ngon hơn gấp 10 lần tỏi thường 25k ko cụ?
Cái j cũng thần thánh quá đà cuối cùng chỉ béo bọn gian thương. Bà con nông dân có đc hưởng lợi mấy đâu.

IP man

Xe lăn
Tất nhiên là có. Cái này chỉ cần nhìn các yếu tố địa hình, khí hậu, ... là đã thấy khác biệt rồi.
Cụ như đang cày km nhể? Tốn đến vài cái còm mà chẳng có được cái thông tin nào ra hồn.
Cụ cứ nên học anh Chuối, phọt 1 phát ra luôn cho đỡ tốn tài nguyên của diễn đàn.

KatKik

Xe điện
Không chặn được thì Lý Sơn phải chơi bài khác thôi cụ: quy định cứng số lượng được bán trong năm; hàng bán thì được cấp chứng nhận xuất xứ.
Ví dụ 1 năm chỉ xuất bán đúng 2.000 tấn thì chúng mày có chở ra đảo 10.000 tấn cũng thế mà thôi :D
Còn nếu cứ để như này thì người ngay không địch nổi kẻ gian.
Trâu chọi vô địch toàn con nặng 5-10 tấn. Nên vd của cụ phá sản ngay.

Bút Thép VNN

Xe tải
Cụ như đang cày km nhể? Tốn đến vài cái còm mà chẳng có được cái thông tin nào ra hồn.
Cụ cứ nên học anh Chuối, phọt 1 phát ra luôn cho đỡ tốn tài nguyên của diễn đàn.
xin lỗi, nếu đã cày thì không chờ đến ngày hôm nay. Thấy chém như đúng rồi nên mới nói thôi.

Thổ nhưỡng giống nhau, qua thực tiễn,...?

IP man

Xe lăn
xin lỗi, nếu đã cày thì không chờ đến ngày hôm nay. Thấy chém như đúng rồi nên mới nói thôi.

Thổ nhưỡng giống nhau, qua thực tiễn,...?
Tôi đã đi thăm vài chỗ trồng tỏi ở Lý Sơn và Ninh Thuận, thực tế là ko thấy được sự khác biệt.
Còn nếu cụ có thông tin gì hơn thì xin mời cung cấp, còn nếu ko thì xin mời next.

Hại Điện

Xe container
Tỏi này xào rau muống có ngon hơn gấp 10 lần tỏi thường 25k ko cụ?
Cái j cũng thần thánh quá đà cuối cùng chỉ béo bọn gian thương. Bà con nông dân có đc hưởng lợi mấy đâu.
Tỏi Lý Sơn xào thịt bò ngon tuyệt hảo. Xem từ phút 2.20 nha cụ

Hại Điện

Xe container
Tôi đã đi thăm vài chỗ trồng tỏi ở Lý Sơn và Ninh Thuận, thực tế là ko thấy được sự khác biệt.
Còn nếu cụ có thông tin gì hơn thì xin mời cung cấp, còn nếu ko thì xin mời next.
Bởi cả 2 nơi đó đều là dân Lý Sơn, canh tác theo truyền thống Lý Sơn và cả giống cũng của Lý Sơn nốt :D

Thực sự rất khó phân biệt mùi vị của 2 loại tỏi này.

lehuyvan

Xe buýt
Em cũng hay ăn tỏi, thấy cái loại tỏi 1 tép này ko đậm bằng tỏi ta (nhiều múi) thì phải. Cái loại em ăn thì chắc tỏi TQ vì ngoài chợ bán cũng bình dân. Mà nhìn nó giống i sì phọc tỏi cô đơn lý sơn (em vừa tra google thấy cái ảnh tỏi LS mới biết nó giống cái tỏi hay mua) :D

IP man

Xe lăn
Bởi cả 2 nơi đó đều là dân Lý Sơn, canh tác theo truyền thống Lý Sơn và cả giống cũng của Lý Sơn nốt :D

Thực sự rất khó phân biệt mùi vị của 2 loại tỏi này.
Cảm ơn cụ, thông tin của cụ hữu ích lắm ợ.
Tiện thể, em cứ thèm cái loại “táo bom” Ninh Thuận này (ở còm trên em nói nhầm là táo gió). Cụ nào biết có chỗ nào bán thì phím em với nhá :)

BG25

Xe điện
Tỏi Ninh Thuận ngon mà cụ, thổ nhưỡng khác gì Lý Sơn đâu.
Em có bảo kg ngon đâu. Diện tích Lý Sơn không đủ trồng để tiêu thụ số lượng lớn vậy nên họ thuê trồng từ Ninh Thuận chuyển vào. Và chắc chắn lợi nhuận khủng. Bạn ĐH em dân đây :D

Bút Thép VNN

Xe tải
Đây là một điển hình của giáo sư biết tuốt.

Đã đụng đến thổ nhưỡng thì không thể không nói đến địa hình. Vùng trồng tỏi Ninh Thuận chủ yếu Ninh Hải (gồm cả Phan Rang) địa hình bằng phẳng hơn vùng tỏi Lý Sơn nhiều. Vùng tỏi Lý Sơn hẹp hơn, xen kẽ những ngọn núi lửa cổ.

Tiếp là đất: Tuy cùng là đất cát biển nhưng quá trình hình thành 2 loại đất này hoàn toàn khác nhau, dưới nền đất cát Lý Sơn là lớp Bazan.

Khí hậu: Lý Sơn ngoài biển, nhiệt độ trung bình khác, lượng mưa khác. Ninh Thuận, Bình Thuận là nơi có lượng mưa thấp nhất VN ,….

Đấy, sơ sơ đã có quá nhiều sự khác biệt rồi.

matizvan2009

Xe ba gác
Em cũng hay ăn tỏi, thấy cái loại tỏi 1 tép này ko đậm bằng tỏi ta (nhiều múi) thì phải.
hình như cụ nhầm nhỉ.
tỏi LS thường cũng nhiều tép (nhánh) như tỏi thường giá nó gấp 2-3 lần tỏi thường ở các nơi khác thôi. Tỏi LS 1 nhánh là dạng đột biến, trên một ruộng có một số cây tỏi ra đúng 1 nhánh cho cả củ (thường củ này nhỏ hơn các củ nhiều nhánh). tỏi 1 nhánh nó đặc biệt hơn một tí và được "thần thánh hóa" lên nên nó đắt gấp 10 lần tỏi (LS) thường.

lehuyvan

Xe buýt
hình như cụ nhầm nhỉ.
tỏi LS thường cũng nhiều tép (nhánh) như tỏi thường giá nó gấp 2-3 lần tỏi thường ở các nơi khác thôi. Tỏi LS 1 nhánh là dạng đột biến, trên một ruộng có một số cây tỏi ra đúng 1 nhánh cho cả củ (thường củ này nhỏ hơn các củ nhiều nhánh). tỏi 1 nhánh nó đặc biệt hơn một tí và được "thần thánh hóa" lên nên nó đắt gấp 10 lần tỏi (LS) thường.
Thì e đã ăn tỏi LS bao giờ đâu, cái tỏi 1 nhánh nhà e hay ăn chắc là tỏi nơi khác hoặc của Tàu :)

HUNGSMUN

Xe container
Ở đây sẽ có một phần lỗi của Đài THVN khi để những thông tin không chính xác tham gia vào các chương trình.

dasaev

Xe buýt
Lần đầu nhà em ra Lý Sơn công tác, được cán bộ ở đó tiếp đâu đó khoảng 1997-1998. Hồi đó chưa thông thương mấy nên chắc được ăn tỏi xịn, ấn tượng nhất là nộm tỏi. Tháng trước quay trở lại đi du lịch thấy tỏi bán nhiều, được mời chào nhiều nhưng do được dặn trước nên chỉ cười hiền và lắc đầu.

dailyhuongsach

Xe điện
Website
www.nhangsachnganthanh.vn
Em cũng hay ăn tỏi, thấy cái loại tỏi 1 tép này ko đậm bằng tỏi ta (nhiều múi) thì phải. Cái loại em ăn thì chắc tỏi TQ vì ngoài chợ bán cũng bình dân. Mà nhìn nó giống i sì phọc tỏi cô đơn lý sơn (em vừa tra google thấy cái ảnh tỏi LS mới biết nó giống cái tỏi hay mua) :D
Cụ đang dùng tỏi 1 nhánh của tàu vỏ màu tím , hình dáng tròn tròn như củ hành nhé.
Tỏi 1 nhánh LS đầu nó thuôn thuôn trắng muốt nhé .
P/s: e còn hai bình rượu tỏi LS ngâm từ tháng 7/2015 chưa uống đây ạ :D