[Funland] Tôi lập nghiệp thế nào

Tiger Hunter

Xe container
Cụ kể kinh nghiệm chống lại bọn cướp ngày như nào đi. Nhất là đoạn mới lập nghiệp. Em biết nhiều cụ khởi nghiệp thành công mà đành đầu hàng bọn chúng, vì chúng quá đông và nguy hiểm :D

xicktieudau

Xe máy
chúc mừng cụ. nhiều cụ khác được như cụ thì Việt nam chả mấy mà ngon

Sunlights

Xe tăng
Đồng niên đây rồi. Kể em nghe với. Em đây ngày kiếm ba bữa còn chưa xong cụ ạh. :((

LocPhat68688

Xe tải
Chào các cụ các mợ.

Tôi theo dõi otofun từ 2008 lúc mua con xế đầu tiên, nhưng vì nó chỉ là 1 con Bluebird đời ơ kìa nên lúc đó chỉ toàn tàu ngầm đọc bài trong box Các hãng xe. Ngố nghếch thế nào mà mãi đến năm 2015 tôi mới biến đến Quán cà phê và thường xuyên vào cho đến bây giờ.

Thoạt tiên tôi cũng chỉ định thỉnh thoảng chém gió chơi nhưng thấy nhiều cụ trong này trăn trở về chuyện làm tiền quá nên tôi thử lập thớt này kể lại chuyện lập nghiệp của chính tôi. Nói là thử vì tôi cũng không biết các cụ có hứng thú nghe tôi kể lại không.

Tóm tắt là thế này: tôi năm nay vừa 40 tuổi tây, bố mẹ không giàu, không có quan hệ, đi từ nhà quê, hiện tại tôi đang có một công ty cơ khí xuất khẩu. Năm 2015 doanh thu là 85 tỉ, trừ hết các loại chi phí và nộp thuế xong tôi đút túi được 14 tỉ, phần lớn đều là tiền sạch, nghĩa là có thể chuyển thoải mái sang Mỹ mua thẻ xanh được. Ngoài ra tôi còn cổ phần trong vài công ty khác, năm vừa rồi cũng được chia gần 3 tỉ cổ tức.

Tất nhiên tôi biết mức độ thế là chưa ăn thua gì, nhiều cụ trong đây chắc còn hơn tôi nhiều. Nhưng cái đặc biệt của tôi là tôi kiếm tiền hoàn toàn bằng sản xuất, và cái mà tôi muốn kể với các cụ qua thớt của tôi là chuyện KIẾM TIỀN BẰNG LÀM NGHỀ, cách mà hiện nay người Việt nam rất coi nhẹ.
Cụ chắc được thuế tặng bằng khen nhiều lắm nhỉ? Thu nhập tầm 14 tỏi mà tiền sạch thì nộp thuế TNCN e tính sơ sơ cũng hết ~ 4 tỏi. Ngoài ra mỗi năm cụ nộp gần 1 tỏi tiền thuế từ cổ tức nữa. Cụ đúng là tấm gương sáng rồi.

Xe cỏ cũ

Xe điện
Mãi chưa thấy cụ chủ kể tiếp, em kể 1 chuyện lập nghiệp vậy.
----------
Anh tỷ phú chân đất ôn lại chuyện thời hàn vi. Anh vốn là người rất chịu khó, nhà nghèo chả giúp được gì, anh khởi nghiệp bằng đi nhặt rác, mặc kệ đàm tiếu của xóm giềng. Có tý vốn, anh chuyển sang muối dưa bán; khách hàng toàn dân VP, chả có nhiều thời gian bếp núc, kéo đến ngày một đông. Anh mở rộng thêm dòng sản phẩm, bán cà muối và một số loại rau trộn sẵn. Cuộc đời anh, đến đây đã có cái ăn, cái mặc; nhưng mãi cũng chả có của ăn của để. Rồi một ngày, anh gặp một doanh nhân trẻ đưa đường chỉ lối, và bây giờ anh đã có chân trong nhóm lãnh đạo của 1 tập đoàn đa cấp, và anh thấy mình là tỷ phú thực thụ. :))
----------
Em fun tý câu giờ, chờ cụ chủ.

infantryno1

[Tịch thu bằng lái]
Website
casca.vn
Chào các cụ các mợ.

Tôi theo dõi otofun từ 2008 lúc mua con xế đầu tiên, nhưng vì nó chỉ là 1 con Bluebird đời ơ kìa nên lúc đó chỉ toàn tàu ngầm đọc bài trong box Các hãng xe. Ngố nghếch thế nào mà mãi đến năm 2015 tôi mới biến đến Quán cà phê và thường xuyên vào cho đến bây giờ.

Thoạt tiên tôi cũng chỉ định thỉnh thoảng chém gió chơi nhưng thấy nhiều cụ trong này trăn trở về chuyện làm tiền quá nên tôi thử lập thớt này kể lại chuyện lập nghiệp của chính tôi. Nói là thử vì tôi cũng không biết các cụ có hứng thú nghe tôi kể lại không.

Tóm tắt là thế này: tôi năm nay vừa 40 tuổi tây, bố mẹ không giàu, không có quan hệ, đi từ nhà quê, hiện tại tôi đang có một công ty cơ khí xuất khẩu. Năm 2015 doanh thu là 85 tỉ, trừ hết các loại chi phí và nộp thuế xong tôi đút túi được 14 tỉ, phần lớn đều là tiền sạch, nghĩa là có thể chuyển thoải mái sang Mỹ mua thẻ xanh được. Ngoài ra tôi còn cổ phần trong vài công ty khác, năm vừa rồi cũng được chia gần 3 tỉ cổ tức.

Tất nhiên tôi biết mức độ thế là chưa ăn thua gì, nhiều cụ trong đây chắc còn hơn tôi nhiều. Nhưng cái đặc biệt của tôi là tôi kiếm tiền hoàn toàn bằng sản xuất, và cái mà tôi muốn kể với các cụ qua thớt của tôi là chuyện KIẾM TIỀN BẰNG LÀM NGHỀ, cách mà hiện nay người Việt nam rất coi nhẹ.
Em bắt đầu nghề cơ khí mà thấy vốn đầu tư lớn quá. Em học hỏi cụ được nhiều đây ạ.

The Transporter

Xe hơi
Tổng thu nhập của em năm vừa rồi cơ quan thống kê chỉ có 80 triệu VNĐ thôi, may quá em ko phải nộp thuế thu nhập đồng nào cụ ạ.

agrimeco

Xe lăn
Nhìn thấy Rồng mà em xấu hổ quá vì cũng tuổi cụ mà giờ đây vợ nuôi
Em nói chủ thớt tuổi rồng chứ em tuổi giun nên ko phun lửa đc đâu ạ:)) Nói thế chứ nhiều người làm cơ khí giầu lắm. Em có ông anh ở Vĩnh phúc mở nhà máy chuyên sx phụ kiện cho Honda, giờ pt lên tận Việt trì quy mô lên tới hơn 3 ngàn công nhân đấy ợ:-?

WhiteGet

Xe điện
Em nghĩ cụ chủ đi vào thị trừơng ngách thì mới có lợi nhuận/doanh thu như vậy, mà đã là tt ngách thì các cụ mợ cũng chỉ học tập đc phương pháp quản lý, tư duy, ... chứ cũng ko làm giống và cạnh tranh đc đâu, nên cụ chủ chắc sẽ chia sẻ thoải mái.

hung_hkh

Xe tải
Website
www.sonnam.vn
em ngoi ngay ngắn nghe chuyện cụ.

Huuminh

Xe tăng
Thằng bẹn học cùng lớp PT với e có 1 bước khởi nghiệp có lẽ cũng như cụ chủ thớt. Hồi học ở lớp cậu ý học rất giỏi,lúc nào cũng trong top đầu của lớp. Học ĐHBK của 1 khoa về hoá chất,ra trường ô bẹn e xin vào 1 viện hoá chất để làm việc. Thời những năm hậu bao cấp ngành sx còn gặp rất nhiều khó khăn huống hồ các viện nghiên cứu. Lương hoàn toàn 3 đồng 3 cọc,không 1 khoản phụ nào. Chán cảnh làm ở viện vì nếu tiếp tục ở đó,ô bạn xác định sẽ ko bao h thoát cảnh nghèo. Xin nghỉ không lương,ô bạn cùng 1 ô anh ( cũng chung cùng cảnh ngộ) đi thuê 1 CH nhỏ ở đường Trường Chinh để bán ống nước và máy bơm. Lúc đó là những năm 1990-1991,ô bạn vẫn đạp xe đạp để đi bán hàng.
CH dần dần phát triển,a ý xin làm đại lý của nhựa tiền phong và nhanh chóng nâng cấp level để trở thành đại lý tên tuổi ko những ở HN mà còn là các tỉnh Bắc Bộ. Không chấp nhận làm thuê mãi mãi,a ý âm thầm tiến hành vừa bán các sản phẩm cho nhựa TP vừa thử nghiệm với thương hiệu của mình......
Giờ đây ô bạn cùng với ô anh từ lúc khởi nghiệp là đồng sở hữu cả khối tài sản lớn với cái tên công ty Phúc Hà. Các cụ nghe câu Slogan hay quảng cáo trên sóng FM " Nhà hỏng ống chưa hỏng" nhằm quảng cáo ống nhựa Dekko,chính là sản phẩm của cty ô bẹn.
Mới đây,ô ý vừa cắt băng đi vào hoạt động nhà máy sản xuất nhựa để làm nguyên liệu cho ống nước ở Hưng Yên. Mới chỉ giai đoạn 1,cty ô ý đã bỏ ra 15 M Mỹ kim để đầu tư,giai đoạn 2 còn khủng hơn nữa và tổng đầu tư cho cả dự án này lên tới cả trăm triệu Mỹ.
Ô bạn e là 1 người cực kỳ khiêm tốn và hoà đồng với mn,ko bao giờ nề hà trước việc khó. Ô ý trong ban liên lạc lớp bọn e,luôn hô hào ọp ẹp. :))

mrvung

Xe hơi
Em nói chủ thớt tuổi rồng chứ em tuổi giun nên ko phun lửa đc đâu ạ:)) Nói thế chứ nhiều người làm cơ khí giầu lắm. Em có ông anh ở Vĩnh phúc mở nhà máy chuyên sx phụ kiện cho Honda, giờ pt lên tận Việt trì quy mô lên tới hơn 3 ngàn công nhân đấy ợ:-?
Từ các dữ kiện này kết luận chỉ có thể là Cos... cụ nhể ;)

Thằng bẹn học cùng lớp PT với e có 1 bước khởi nghiệp có lẽ cũng như cụ chủ thớt. Hồi học ở lớp cậu ý học rất giỏi,lúc nào cũng trong top đầu của lớp. Học ĐHBK của 1 khoa về hoá chất,ra trường ô bẹn e xin vào 1 viện hoá chất để làm việc. Thời những năm hậu bao cấp ngành sx còn gặp rất nhiều khó khăn huống hồ các viện nghiên cứu. Lương hoàn toàn 3 đồng 3 cọc,không 1 khoản phụ nào. Chán cảnh làm ở viện vì nếu tiếp tục ở đó,ô bạn xác định sẽ ko bao h thoát cảnh nghèo. Xin nghỉ không lương,ô bạn cùng 1 ô anh ( cũng chung cùng cảnh ngộ) đi thuê 1 CH nhỏ ở đường Trường Chinh để bán ống nước và máy bơm. Lúc đó là những năm 1990-1991,ô bạn vẫn đạp xe đạp để đi bán hàng.
CH dần dần phát triển,a ý xin làm đại lý của nhựa tiền phong và nhanh chóng nâng cấp level để trở thành đại lý tên tuổi ko những ở HN mà còn là các tỉnh Bắc Bộ. Không chấp nhận làm thuê mãi mãi,a ý âm thầm tiến hành vừa bán các sản phẩm cho nhựa TP vừa thử nghiệm với thương hiệu của mình......
Giờ đây ô bạn cùng với ô anh từ lúc khởi nghiệp là đồng sở hữu cả khối tài sản lớn với cái tên công ty Phúc Hà. Các cụ nghe câu Slogan hay quảng cáo trên sóng FM " Nhà hỏng ống chưa hỏng" nhằm quảng cáo ống nhựa Dekko,chính là sản phẩm của cty ô bẹn.
Mới đây,ô ý vừa cắt băng đi vào hoạt động nhà máy sản xuất nhựa để làm nguyên liệu cho ống nước ở Hưng Yên. Mới chỉ giai đoạn 1,cty ô ý đã bỏ ra 15 M Mỹ kim để đầu tư,giai đoạn 2 còn khủng hơn nữa và tổng đầu tư cho cả dự án này lên tới cả trăm triệu Mỹ.
Ô bạn e là 1 người cực kỳ khiêm tốn và hoà đồng với mn,ko bao giờ nề hà trước việc khó. Ô ý trong ban liên lạc lớp bọn e,luôn hô hào ọp ẹp. :))
Thế thì lão chủ thớt chạy mất dép roài ! :))

scorp8x

Xe container
Bác nên gọi 4 vấn cho ông bạn bỏ ngay cái QC trên, làm lại & vả vỡ alo thằng phụ trách marketing nhoen :)

Huuminh

Xe tăng
Bác nên gọi 4 vấn cho ông bạn bỏ ngay cái QC trên, làm lại & vả vỡ alo thằng phụ trách marketing nhoen :)
Câu này e thấy cũng hơi dân dã,chưa có tầm sâu lắm. Có lẽ tuổi của câu này cũng phải 5-6 năm rồi. Thật sự là lúc đầu nghe Quang tèo nói câu này e cũng hơi thấy chối,dần dần nghe quen tai lại thấy bình thường.

scorp8x

Xe container
Câu này e thấy cũng hơi dân dã,chưa có tầm sâu lắm. Có lẽ tuổi của câu này cũng phải 5-6 năm rồi. Thật sự là lúc đầu nghe Quang tèo nói câu này e cũng hơi thấy chối,dần dần nghe quen tai lại thấy bình thường.
QC xứ mình ko chán mới lạ nhưng chuối cả nải thì ko chấp nhận đc :) Có ai xây nhà chưa dc 10 năm đã hỏng ? Logic theo đó thì đếch thể tin đc 1 ông chém ró ống nhựa vậy ? Em mà thấy đứa marketing nào đưa 1 clip như vậy test là cho vào sọt rác luôn :D Kinh nghiệm 1 nguời đã đốt hơn 300 tỷ marketing & new brand

rachfan

Xe container
Một vài cụ bảo rằng không thằng nào kiếm được tiền mà lại chịu lộ ra nó kiếm tiền như thế nào, đúng là như vậy. Có thể tôi đã khinh suất và bốc đồng khi định kể lại chuyện lập nghiệp của mình, nhưng sự thực là khi nhìn xung quanh và đọc trên mạng, tôi cảm thấy rất bứt rứt vì hình như người Việt nam đang đi sai đường. Ai có tí tiền cũng nhao đi buôn, hầu như bỏ qua sản xuất, trong khi sản xuất mới là gốc của mọi của cải. Cho nên với một chút thiện ý và tâm huyết còn sót lại, tôi cũng liều mở thớt này dù biết có thế mình sẽ bị lộ vài bí mật làm ăn.

Dẫu sao tôi cũng phải tự bảo vệ mình bằng cách ẩn danh hoàn toàn, nghĩa là tôi sẽ không post ảnh nhà xưởng, không giao lưu offline, cũng không bàn thảo hợp tác xin việc gì hết. Tôi sẽ chia sẻ chuyện lập nghiệp và một số chuyện kinh tế khác trung thực và chân thành, nhưng mong các cụ để tôi chỉ là một nick trên mạng. Thế là quá đủ.

Trở lại chuyện lập nghiệp của tôi.

Tôi sinh ra lớn lên ở một xã đồng bằng Bắc bộ. Quê tôi là vùng thuần nông nghèo, hầu như không có nghề gì ngoài làm ruộng. Ngày bé tôi chịu thiếu thốn đủ thứ, vào đại học cao mét 73 mà nặng có 52 cân. Bố mẹ tôi thuộc một loại người mà tôi thấy khá nhiều ở miền Bắc, nghĩa là học rất nhiều, rất giỏi nhưng hành chẳng được bao nhiêu. Mẹ tôi học đai học sư phạm bằng giỏi, đầu tiên được phân công dạy cấp 3 ở Hoà bình, sau xin chuyển về dạy cấp 2 ở tỉnh, sau lại xin về dạy cấp 1 xã cho gần nhà và trở thành cô giáo làng đúng nghĩa. Còn bố tôi ngày xưa là tấm gương cho cả vùng, chỉ tự học mà tốt nghiệp phổ thông đã đọc thông viết thạo tiếng Nga, thế mà cuối cùng cũng chỉ là ông kỹ sư quèn chuyên sửa máy bơm nông nghiệp, bao nhiêu kiến thức đại học đều xếp xó.

Cả bố mẹ tôi đều rất tự hào về quá khứ đi học của mình nhưng ngay từ lúc bé tôi đã thấy không ổn. Học được thì phải làm được chứ không phải là học xong bỏ đấy rồi thỉnh thoảng lôi ra thẩm du. Thành ra không ít lần tôi phản kháng lại hai cụ khi bắt tôi học gạo, nhất là mấy năm 88,89, xung quanh đói bỏ mẹ ra mà đi tập văn nghệ cứ phải hát em là búp măng non. Tôi không tập bỏ về bị mẹ quật cho mấy roi, cuối cùng cũng hoà cả làng.

Bắt đầu năm 91 bình thường với Trung quốc, hàng TQ tràn qua biên giới vào VN, tôi đã tự đặt cho mình câu hỏi tại sao người VN không làm được những thứ đó, kể cả những mặt hàng đơn giản như bộ bài Tây du ký. Nhưng thằng bé 15 tuổi chỉ tự hỏi thôi chứ không trả lời được. Cứ lẩn mẩn như thế, năm 94 tôi vào đại học, chuyên ngành kinh tế.

Lên Hà nội tôi không có họ hàng nào, chỉ ở ký túc xá, có cái xe đạp cũ của bố cuối tuần đạp đi ngắm phố phường. Hà nội hồi ấy đang ở lúc giao thời gữa bao cấp và mở cửa, tôi cứ thấy mang máng đâu đó những cơ hội cho mình nhưng thân cô thế cô, không biết bắt đầu từ đâu, cuối cùng đành tự tích luỹ bằng cách lao đầu vào học tiếng Anh.