[Funland] Tôi đã tạm biệt sân Hàng Đẫy bằng kỷ niệm buồn

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Sân Mỹ Đình đàng hoàng nhé.

Em đi với vợ xem bóng đá, ra sớm trước cả tiếng đồng hồ thì khu vực đấy đã chật ních người ngồi. Có 2 thằng ranh con tầm trên 40 tuổi ngồi ngay ghế vợ chồng em, em đến bảo trả chỗ, chúng nó nhăn nhở nói ai bảo anh chị đến muộn. Em báo thằng công an đứng ngay gần đấy xử lý thì thằng này nó chỉ cười cười không nói gì. Dm chả nhẽ đi với vợ em lại cầm giày phang vào mặt 2 con chó này. Em bảo lần nữa: thôi tao không cần ngồi,chúng mày nhường lại 1 chỗ cho phụ nữ ngồi. Chúng nó giả điếc không nghe thấy gì các cụ ạ. Vợ chồng em đứng xem hết 1 hiệp rồi về luôn. Từ lần đó không bao giờ em ra sân vận động xem trực tiếp nữa.

thandieuvh

Xe hơi
Có một số cổ động viên có vé nhưng ko được vào sân. Cụ tỷ ko rõ ntn?

lx125_black

Xe container
Có khi nào in thêm dăm nghìn vé, làm luật với mấy chú xxx và soát vé, cứ full sân là đóng cửa. Thằng nào đến muộn ko được vào thì kệ mẹ mày :D

gis123

Xe điện
Sân Mỹ Đình đàng hoàng nhé.

Em đi với vợ xem bóng đá, ra sớm trước cả tiếng đồng hồ thì khu vực đấy đã chật ních người ngồi. Có 2 thằng ranh con tầm trên 40 tuổi ngồi ngay ghế vợ chồng em, em đến bảo trả chỗ, chúng nó nhăn nhở nói ai bảo anh chị đến muộn. Em báo thằng công an đứng ngay gần đấy xử lý thì thằng này nó chỉ cười cười không nói gì. Dm chả nhẽ đi với vợ em lại cầm giày phang vào mặt 2 con chó này. Em bảo lần nữa: thôi tao không cần ngồi,chúng mày nhường lại 1 chỗ cho phụ nữ ngồi. Chúng nó giả điếc không nghe thấy gì các cụ ạ. Vợ chồng em đứng xem hết 1 hiệp rồi về luôn. Từ lần đó không bao giờ em ra sân vận động xem trực tiếp nữa.
Chúng nó trả cụ chỗ thì lại phải đi đòi chỗ. Có lần e phải trả chỗ 1 thằng ku cứ khăng khăng đòi, muốn đấm vào mặt nó.
Nói chung ai bảo cụ đi muộn.

KenKing

Xe tải
Em mấy lần ra sân MĐ còn thấy tức nữa là...một giải đấu lớn như vậy mà lại tổ chức ở cái sân mà ngày xưa xây sân chỉ để đón người đi bộ và có chỗ để mấy cái xe đạp. Thôi thì không khí mình tự tạo vậy, làm két bia, ít mồi, ngồi trước cái màn hình 55inh mà hò hét với mấy ông hàng xóm cũng thấy hạnh phúc rồi.

vihali

Xe container
Chúng nó trả cụ chỗ thì lại phải đi đòi chỗ. Có lần e phải trả chỗ 1 thằng ku cứ khăng khăng đòi, muốn đấm vào mặt nó.
Nói chung ai bảo cụ đi muộn.
Lạ kì, đi muộn hay sớm gì kệ người ta, cái chỗ đó người ta trả tiền để ngồi, làm méo gì có lí luận ai bảo mày đến muộn. Cụ mua vé thì cụ cũng có chỗ ngồi, sao ngồi vào chỗ của họ? Còn vé lậu thì đứng là phải đạo rồi. Lên máy bay, cụ thích ngồi trên, cụ lên máy bay trước, họ đòi chỗ, cụ có trả k hay "ai bảo ông boarding chậm"?

Seven up

Xe buýt
NTT Docomo bọn VFF. Từ trận gặp Malay đã căm thù lắm rồi.

dungnv10

Xe tăng
Ịt cụ BTC. Nhớ cái sân Hàng đẫy, ông anh trai nhưng năm 2000-2001-2002 gì đó, khi đó đang SV, ko có tiền mua vé vào xem, nhòm qua khe cửa mà em cũng éo hiểu có xem dc gì không, dc một hồi quay ra mất cụ nó con xe đạp, về nhà xin tiền ông bà Bô mua xe khác mới trình bày mải xem bóng đá”qua khe cửa” nên bị mất. Thế là ăn tẩn.

gis123

Xe điện
Lạ kì, đi muộn hay sớm gì kệ người ta, cái chỗ đó người ta trả tiền để ngồi, làm méo gì có lí luận ai bảo mày đến muộn. Cụ mua vé thì cụ cũng có chỗ ngồi, sao ngồi vào chỗ của họ? Còn vé lậu thì đứng là phải đạo rồi. Lên máy bay, cụ thích ngồi trên, cụ lên máy bay trước, họ đòi chỗ, cụ có trả k hay "ai bảo ông boarding chậm"?
Theo lý thuyết thì cụ và cụ kia đúng, nhưng là ở bển. Ở Đông Lào đang đi oto thấy có người đi bộ qua đường trái luật cụ cũng dấn ga tông chết người ta ah?

tica

Xe điện
Có mấy cụ trên ko đọc kỹ, là cụ chủ thớt dẫn bài từ TPO mà.
Đợt trước em có đi xem HN - HAGL, trận đó quá tải, cũng bị đóng cửa. May em vẫn vào sân được, cũng chạy vòng vòng khắp các cửa, mãi mới có 1 cửa mở. Mình có vé hẳn hoi. Nói chung là nản với kiểu tổ chức, trình độ tổ chức, quản lý của ta!
Trận mùa giải vừa rồi phải không ạ? Em mua vé trước nên lững thững đi bộ từ cơ quan ra. Nửa tiếng trước giờ bóng lăn nó đã đóng cmn cửa rồi. Toàn bọn CSCĐ nhận tiền chui cho người vào với lại thu vé quay vòng. Em đi xem bao giờ cũng đợi chúng nó trả lại mình cái cuống vé.

conga

Xe tải
Tầm 2.30 em đi qua Hàng Đẫy đã thấy đông vui khí thể lắm rồi. Nào cờ, nào băng rôn khẩu hiệu, nào phe vé :D. Các chú CSCĐ đứng đông nghịt. Cả chó rọ mồm nữa :))

Đá 7.30 mà 6.30 mợ chủ mới đến thì em ạ. Nói chung nhập gia phải tùy tục. Phải biết mình là ai và đang ở đâu ;))

ChimQuáKhổ

Xe buýt
Xem bóng đá khác với xem phim xem kịch, không dành cho khán giả thuộc dòng "có văn hoá". Ở nhiều nước đến sân thành phần toàn loại du côn, đầu bò đầu biếu mới dám vào. Ở VN mình nói chung gà công nghiệp thì tránh xa mấy chỗ lộn xộn này ngồi nhà xem tivi cho lành. Còn muốn đi sâu tìm hiểu xã hội thì cái giá phải trả là vậy, nó áp dụng luật rừng như bến tàu bến xe chứ không phải văn minh như luật hàng không

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
em xem tivi cho sướng, nhường các cụ hết dù nhà em ngay cạnh sân Mỹ đình và lúc nào thích là có vé vào ngay nhưng cũng không khoái ầm ỹ ồn ào nguy hiểm

duchanh12a2

Xe tăng
https://www.tienphong.vn/the-thao/toi-da-tam-biet-san-hang-day-bang-ky-niem-buon-1349025.tpo

TPO - Khi tiếng Quốc ca hùng tráng vang lên từ trong sân, vợ chồng tôi cầm tấm vé đứng cùng biển người tuyệt vọng trước cánh cửa đóng chặt, cảm giác uất ức và phẫn nộ muốn rơi nước mắt...

Tôi đã tạm biệt sân Hàng Đẫy bằng kỷ niệm buồn

Sao Campuchia quyết gây 'địa chấn' ở Hàng Đẫy
An ninh thắt chặt ở sân Hàng Đẫy trước trận Việt Nam-Campuchia
Sinh ra và lớn lên ở Hà Nội, rất nhiều lần tôi được bố mẹ đưa đi xem đá bóng, xem thi đấu thể thao ở sân Hàng Đẫy. Là sân vận động lớn nhất hiện đại nhất thủ đô những năm mới hoà bình, chúng tôi vô cùng vui thích mỗi khi đước tới đó. Hồi ấy chưa có ghế nhựa, đi xem phải mang theo tờ báo để ngồi. Có hề gì, dù là con gái, chúng tôi thuộc vanh vách những tên tuổi Cao Cường, Thế Anh...

Lâu rồi người ta không dùng sân Hàng Đẫy cho những trận bóng lớn nữa. Nên tôi rất háo hức khi biết nó sẽ được dùng cho trận Việt nam-Campuchia trong giải AFF. Hâm mộ bóng đá chỉ một phần, chủ yếu vợ chồng tôi muốn có kỉ niệm đẹp với sân Hàng Đẫy trước khi nó được đập đi xây mới.

Lọ mọ tìm cách mua vé trên mạng thấy vô phương và rối rắm, bởi nghe nói mua online xong lại phải lên Mỹ Đình xếp hàng lấy vé giấy, thế là tặc lưỡi thôi thì đành tiếp tay cho “phe vé”. Sau một hồi cò cưa, chúng tôi kiếm được cặp vé giá 1,5 triệu đồng, tự cho là mình may mắn.

Cô “phe” chừng 60 tuổi mặt mũi chả đến nỗi nào khăng khăng đây là vé khán đài A, cửa 2. Cửa 2 thì đúng là ở khán đài A thật. Nhưng chúng tôi bị lừa. Đây cũng là một cái dở của người thiết kế tấm vé, khi in số 2 thật to giữa mặt vé mà hoá ra số 2 là “vé loại 2”. Thôi thì chấp nhận khán đài B, không cửa, free seat- tức là không có số ghế.

18h30 chúng tôi có mặt ở Trịnh Hoài Đức. Nào thì chó rọ ***, nào thì đưa túi vào máy soi, cứ như Tây. Rồi một anh Ban tổ chức ân cần bảo Khán đài B đi cổng Hàng Cháo anh chị nhé. Bèn bổ sang Hàng Cháo.

Sang đến nơi thấy tất cả các cổng Hàng Cháo đóng chặt. Khoảng vài trăm người đứng xếp hàng nghiêm túc ở cổng số 13. Trẻ già lớn bé áo cờ đỏ sao vàng, băng rôn Việt Nam vô địch, rồi cờ quấn quanh người, trái tim đỏ dán trên má. Lác đác vài chú Tây tóc vàng. Kha khá trẻ con 4-5 tuổi được bố công kênh trên vai.

Thời gian cứ trôi mà không thấy động tĩnh. Dòng người vẫn đứng không nhúc nhích. Không ai bảo chúng tôi biết phải làm gì mới được có mặt trong cái sân nóng bỏng kia, mà chỉ có chờ đợi. Nghe tiếng trong sân hò reo náo nhiệt mà chúng tôi phát sốt. Vài người bắt đầu hét to đòi mở cổng.

Hơn 19h. Không một ai trong BTC xuất hiện. Bỗng một người hét: “Chạy sang Trịnh Hoài Đức, người ta mở cửa bên ấy chứ không mở bên này đâu!”. Mấy trăm con người lại nháo nhào chạy. Bố mẹ bế con, gọi nhau sợ lạc. Tôi cũng chạy, chỉ sợ không kịp giây phút chào cờ. Tối mùa đông khá lạnh mà mồ hôi như tắm.

Rồi ập vào mắt chúng tôi là một biển người đang gào thét trước cửa số 4. Cửa đóng chặt với mấy anh cơ động mặt rất thiểu não. Mọi người càng ngày càng phẫn nộ vì giờ bóng lăn sắp điểm. Họ giơ cao vé trên đầu để chứng minh mình có vé hẳn hoi đây. Nhiều tiếng chửi tục vang lên. Tôi gần như bẹp dí trong đám đông cuồng nộ.

Rồi mọi người hô anh em ơi phá cửa đi. Mấy gia đình có con nhỏ lùi ra xa và đám thanh niên xông tới, tiếng xô cửa mỗi lúc một rầm rầm. Đội cảnh sát cơ động lao vào làm hàng rào chặn cửa và tôi thấy dùi cui vung lên!Vội vàng thoát ra, chúng tôi quyết định bỏ cuộc vì không biết điều gì sẽ xảy đến sau đây. Lại trong tâm trạng quá bực bội, uất ức, buồn nản.

Vậy là mơ ước được xem tận mắt đội bóng trẻ trung đáng yêu thi đấu ở sân vận động Hàng Đẫy thân thuộc từ thuở ấu thơ, tan thành mây khói.

Lần theo những thông tin cập nhật, tôi được biết BTC bán ra khoảng 13 đến 15 ngàn vé, trong khi sức chứa của sân là 20 ngàn. Vì sợ sân đã cũ, có thể nguy hiểm. Và muốn vào xem trận đấu thì phải đi từ 16h30! Tôi cậy nhà gần, ở phố Kim Mã, nên 18h30 mới đến sân, nên người ta đóng cửa lại, khỏi vào. Thật khó hiểu nhỉ?

Nhẽ ra đã có vé thì phải được vào khi mà chưa hề muộn! Sau đó tôi xem ti vi thấy sân vẫn còn chỗ trống, và bình luận viên cho biết: BTC thông báo có 14.000 khán giả tất cả trong trận đấu ấy. Thế còn đám đông tuyệt vọng giơ cao vé trên đầu trong đó có tôi, thì sao?

Không một lời giải thích! Quả là sự kém chuyên nghiệp khủng khiếp trong thời đại hô hào 4.0 này! Từ khâu bán vé trở đi!

Nhớ lại bộ phim “Phút 89” hồi năm tám mấy, rất hài, có cảnh Trần Tiến đóng vai ông bố sinh toàn con gái, đang xem đá bóng trong sân Hàng Đẫy đến phút 89 gay cấn thì loa réo “ông Trần Văn Cay về ngay vợ đẻ”, tôi tự trào: Hôm nay mình nên đổi tên là “Nguyễn Thị Cay”.

NGUYỄN KIM ANH
Xem TV thấy BTC sân thông báo có 14.000 khán giả tới sân xem, rồi tran sờ la te sang tiếng Anh, lại thấy nói eighteen thousand :-??:-??:-??

Forza Azzurri

Xe điện
Trận mùa giải vừa rồi phải không ạ? Em mua vé trước nên lững thững đi bộ từ cơ quan ra. Nửa tiếng trước giờ bóng lăn nó đã đóng cmn cửa rồi. Toàn bọn CSCĐ nhận tiền chui cho người vào với lại thu vé quay vòng. Em đi xem bao giờ cũng đợi chúng nó trả lại mình cái cuống vé.
Đúng rồi cụ ạ, trận lượt đi sân Hàng Đẫy mùa vừa rồi, sau hiệu ứng U23. Là sau bao nhiêu năm em mới trở lại Hàng Đẫy, em ko nhớ rõ.

dangduong

Xe điện
Đọc thấy ức cho cụ chủ thật, nhưng cũng tại cụ chủ tưởng đi xem bóng đá như đi xem phim nên mới bị thế.

thanhgamo

Xe container
Không hiểu bọn tây lông những sân hàng trăm ngàn chỗ ngồi chúng nó tổ chức kiểu gì nhỉ?
Em chưa vào sân Hàng Đẫy bao giờ.
Vào sân Mỹ Đình 1 lần nhưng là xem ca nhạc, không phải xem bóng đá.
Keke