Tốc độ tối đa các bác đạt được trên con ngựa sắt

duylinh2721

Xe đạp
Hihhix :((
Nhìn các bác mà toát cả mồ hôi. Em mới đạp xe được 3 tháng. Hồi bé cũng đạp xe đi học. Giờ ... trở lại tuổi thơ nhưng đạp đi làm. Ngày đi tổng cộng 22kmh. Em hay đi bờ kè mà đạp xịt khói *** ra chỉ được 38 kmh là cao nhất. Em đi hard tail.

Gaffer

Xe tăng
Em yếu nhưng thích xe đạp chứ không thích đạp xe nên cố lắm chỉ thế này:
Sao cái Kcal của bác nó tiêu hao nhiều thế nhể. Với tốc độ này thì cũng là tốc độ bình thường chứ đâu phải là nhanh mà nó ăn Kcal dữ thế.
Của em nó tính trên cái đồng hồ Velo chắc chưa tới 1 nửa nếu đi khoảng cách và tốc độ này :)

lx125_black

Xe container
Ngày em còn đi học cấp 3, có thằng bạn em nó đi xe đạp mà tốc độ tương đương với xe máy của em luôn.
Tức là vào khoảng 60km/h
Các cụ thấy có kinh không?

Đơn giản là nó bám vào xe máy của tụi em để kéo đi :D

anhnt610

Xe đạp
E đổ dốc 3 đảo đoạn gần xuống đến chân núi cũng chỉ được ~50km/h là căng, còn trong tp thì chưa kiếm được đoạn dốc nào vắng để "thả phanh" :)

MinhPT

Xe tăng
Sao cái Kcal của bác nó tiêu hao nhiều thế nhể. Với tốc độ này thì cũng là tốc độ bình thường chứ đâu phải là nhanh mà nó ăn Kcal dữ thế.
Của em nó tính trên cái đồng hồ Velo chắc chưa tới 1 nửa nếu đi khoảng cách và tốc độ này :)
Chương trình chỉ ước chừng hay sao ấy, nhập thông tin tuổi và kg thôi ạ

Gaffer

Xe tăng
Chương trình chỉ ước chừng hay sao ấy, nhập thông tin tuổi và kg thôi ạ
Em đọc cái đồng hồ của em thì nó tính theo vận tốc và thời gian, ví dụ như chạy 20km/h mà trong vòng 1h thì nó tốn từng này Kcal, chạy 25km/h thì nó sẽ tốn từng kia.
Xem chừng cái đồng hồ của em và cái điện thoại của bác cách tính khác nhau nhể. Biết là nó cũng tương đối thôi, nhưng nên tin thằng nào đây :)

tubesd

Xe tăng
Em đọc cái đồng hồ của em thì nó tính theo vận tốc và thời gian, ví dụ như chạy 20km/h mà trong vòng 1h thì nó tốn từng này Kcal, chạy 25km/h thì nó sẽ tốn từng kia.
Xem chừng cái đồng hồ của em và cái điện thoại của bác cách tính khác nhau nhể. Biết là nó cũng tương đối thôi, nhưng nên tin thằng nào đây :)
Em xin phép ngoài lề về vụ đạp xe giảm cân tí.
1. Về vụ tính calo tiêu thụ:
Tổng lượng calo tiêu thụ nhìn chung phụ thuộc vào:
- Đơn vị chuyển hóa tương đương (Metabolic Equipvalent Unit - MET). MET tính cho nam giới 40 tuổi nặng 70kg lúc nghỉ nên để tính cho từng người và loại hình vận động nó sẽ liên quan đến:
1) Giới tính
2) Tuổi
3) Cân nặng
4) Loại hình vận động (liên quan đến nhịp tim)
- Thời gian vận động
Như vậy nếu đưa vào sai các thông số trên thì kết quả sẽ sai khác đáng kể.

Từ những thông số này mà có các cách tính khác nhau, chẳng hạn ở trang:
Mã:
http://www.livestrong.com/article/221621-formula-for-calories-burned-during-exercise/#ixzz2KGjLULTn
- Nam: Tổng lượng calo tiêu thụ = [(Tuổi x 0.2017) -- (Cân nặng x 0.09036) + (Nhịp tim x 0.6309) -- 55.0969] x Thời gian / 4.184.
- Nữ: Tổng lượng calo tiêu thụ = [(Tuổi x 0.074) -- (Cân nặng x 0.05741) + (Nhịp tim x 0.4472) -- 20.4022] x Thời gian / 4.184.

hoặc:
Mã:
http://www.ehow.com/how_2047677_calculate-calories-burned.html#ixzz2KGjOGXl2
Tổng lượng calo tiêu thụ = Thời gian tính theo phút x ((MET x 3.5 x Cân nặng theo kg)/200).
ở đây MET tính theo loại hình vận động, tuổi & cân nặng.

Như vậy với các thiết bị khác nhau nó có thể dùng các công thức khác nhau, dẫn đến kết quả có sai khác.

Tính mấy cái này nói chung là loằng ngoằng, em thì cố gắng đạp nhiều nhưng vẫn giữ chế độ ăn uống ở thời điểm ko bị tăng cân, kết quả giảm được kha khá (~7kg).

2. Về tốc độ đạp:
Vận động trên xe đạp là do chân ta guồng nên tây đồn rằng chọn đĩa/líp sao cho đạp được lâu với cadence khoảng 90-110v/ph là tốt nhất (kiểu như đi bộ thể dục thì phải tầm 6km/h thì mới ăn thua ấy). Cái này liên quan đến nhịp tim chứ không phải chuyện chân to chân bé cho nên tốc độ di chuyển thực tế bao nhiêu không quan trọng.\:D/

Thông tin về MET: