[CCCĐ] Toàn cảnh Nhật Bản trong mắt tôi... Những điều hay, dở..

GarySpeed

Xe buýt
Cụ nói cụ thể và rõ ràng quá. Việc sử dụng robot thì em chưa nhìn thấy, nhưng lần sau sang mà gặp chắc chắn em sẽ chụp lại về báo cáo các cụ ngay. Cảm ơn cụ những thông tin bổ ích, Hình như có cả hệ thống anten Satelite gì đó nữa cụ nhỉ?
Cái cụ nhìn thấy không phải anten Satelite đâu, đấy là cọc chống sét tiên đạo đấy

nguyenvinapco

Xe hơi
Em xin kết thúc thớt này tại đây, hy vọng các cụ, mợ có được những khoảng thời gian thư giãn sảng khoái khi đọc thớt này và thêm hiểu nước Nhật ở một vài góc cạnh nào đó. Hãy yêu mến nước Nhật, người Nhật vì họ thực sự đáng để chúng ta học tập nhưng cũng là một người bạn chân thành của nước ta biết bao năm nay.
Hẹn gặp lại các cụ, mợ trong : Toàn cảnh nước Nhật - Phần 2.

Michaeljo!
Ối hết thật rồi hả cụ chánh, Cụ đóng thớt khối ace trên nè mất niềm zui nho nhỏ được đi, xem và trải nghiệm một trong những nơi phát triển nhất thế giới rùi. Một lần nữa cám ơn cụ về hành trình đã qua. Chúc đại gia đình cụ mạnh khỏe, riêng cụ thì "chân cứng đá mềm" tiếp tục sáng tác để cho mọi người được cùng đi và chia sẻ niềm zui cùng cụ. Mong đợi toàn cảnh nước Nhật version 2 của Cụ. :-w

xedapcoi

Xe tải

Em thích cái cảnh người Nhật xếp hàng hút thuốc lá, vui phết..
Cụ làm e thèm quay lại Nhật bản quá, toàn post những chỗ đầy kỉ niệm của em.
Ở tòa nhà Lumine này có 1 nhà hàng Việt Nam, trong đó có bán món phở hải sản. Phải nói là ngon tuyệt và em chưa từng được ăn ở Việt Nam ợ!

hoangbi

Xe đạp
Quá hay, quá đẹp, quá tuyệt vời, quá đỉnh, quá hiện đại, quá........ em không biết dùng từ nào để tả cảm súc của em khi đọc bài của cụ. Cảnh đẹp lời hay mê ly luôn. Cám ơn cụ michaeljo đã cho em mở rộng tầm mắt, nhà em còn chai quốc lủi sịn nút lá chuối em xin kính cụ cả chai

MeogiaTL

Xe tải
Quá tuyệt, hình như em đã từng đọc bài viết của cụ về giải tennis Ciputra. Cảm ơn cụ nhiều nhiều!

NguyenVietHungX

Đi bộ

Em vẫn luôn mê mẩn với giao thông Nhật cho dù ở đường lớn hay đường nhỏ. Nhưng điều em thích nhất là nhiều đoạn trong thành phố vẫn có thể đi 60-70km/h, vào bất kể thời gian nào. Họ đi theo làn, đúng luật, cứ đúng tốc độ mà phóng mát ga. Sướng thật.

Em xin kết thúc thớt này tại đây, hy vọng các cụ, mợ có được những khoảng thời gian thư giãn sảng khoái khi đọc thớt này và thêm hiểu nước Nhật ở một vài góc cạnh nào đó. Hãy yêu mến nước Nhật, người Nhật vì họ thực sự đáng để chúng ta học tập nhưng cũng là một người bạn chân thành của nước ta biết bao năm nay.

Michaeljo!
Thật buồn vì niềm vui nho nhỏ hàng ngày vào trang này để ngắm cảnh bị đóng cửa,
nhưng mà em sẽ chờ thớt 2 của bác vào tháng 6 \(^.^)/
Em xin chúc bác và gia đình luôn mạnh khỏe, vui vẻ, hạnh phúc.

Jitensha

Đi bộ
Em theo dõi thớt này của cụ từ đầu đến giờ, cảm ơn cụ rất nhiều vì nó bổ ích quá. Nhân tiện cho em hỏi, cụ có đến Keio-dai ở Minato-ku lần nào chưa ạ? Em là em mê cái trường đấy. Cụ có ảnh thì post lên cho em và cả nhà ngắm với ạ!

Vietkid

Xe điện
Em mất mấy ngày mới đọc xong thớt này của cụ chủ. Hôm nào cụ mở một thớt riêng về con người Nhật Bản cho em góp vui với.

Jyuichi03

Xe đạp
Cô em này đi truyền đạo cơ đốc ạ. câu trên đọc như sau

kirisuto no chi wa tsumi wo kiyomeru. Cụ trên kia đã dịch rồi ạ. Nói đến truyền đạo có hôm giờ nghỉ giữa trưa trên đường về nhà thì có 2 chị đi truyền đạo đến hỏi em tên gì người nước nào? em trả lời bình thường là người vN chị ấy đưa ngay cho quyển sách gì đó tiếng việt em không nhớ tên, Lúc đó Ông làm cùng phaongf bảo không được nhận người này theo đạo thiên chúa không tốt. Hê Hê bản thân em không tín ngưỡng nên em trả lại và đi thẳng về nhà. Cá nhân em cũng đi hỏi nhiều người Nhật thì đa phần họ đều không thích đạo thiên chúa có một số người trả lờ ngoại giao có một số người trả lời thẳng. Điều này đúng làm em hơi bất ngờ.
E còn bị mấy tháng trời mấy vị truyền đạo đến bấm chuông cửa. Công nhận họ kiên nhẫn, sáng CN nào tầm 10h sáng cg đến. Mới đầu e còn lịch sự từ chối. Sau cg hơi bực mình phải gắt mấy câu thì sau họ mới ko đến nữa (*)[-(

buidoimiennui

Xe điện
thế topic phần 2 bao giờ mới bắt đầu hả bác chủ?

Tryymy

Xe máy
Cụ chủ thớt có qua thăm mấy cái thành cổ kô? Giữa thanh phố mà nó đứng sừng sững ấy!

oxit09

Đi bộ
Thớt ngừng rồi cũng hơi buồn, nhưng cái cũ đóng lại để cái mới ra lò :D hóng phần 2 của cụ.
Chúc cụ và gia đình nhiều sức khỏe, có thêm nhiều hình ảnh sinh động về Nhật cho ae chiêm ngưỡng học hỏi ợ.

Cái cụ nhìn thấy không phải anten Satelite đâu, đấy là cọc chống sét tiên đạo đấy
Thế hả cụ, ý e nói là cái tròn tròn nho nhỏ cơ mà?

Cụ làm e thèm quay lại Nhật bản quá, toàn post những chỗ đầy kỉ niệm của em.
Ở tòa nhà Lumine này có 1 nhà hàng Việt Nam, trong đó có bán món phở hải sản. Phải nói là ngon tuyệt và em chưa từng được ăn ở Việt Nam ợ!
Cụ cho em hỏi nó là cái tòa nhà trên hay dưới để e bít lần tới sang ăn phở của cụ tả. Cụ tả kỹ tí cho em dễ tìm nhá :)

Quá hay, quá đẹp, quá tuyệt vời, quá đỉnh, quá hiện đại, quá........ em không biết dùng từ nào để tả cảm súc của em khi đọc bài của cụ. Cảnh đẹp lời hay mê ly luôn. Cám ơn cụ michaeljo đã cho em mở rộng tầm mắt, nhà em còn chai quốc lủi sịn nút lá chuối em xin kính cụ cả chai
Vâng, em chờ cụ đấy nhá.. có làm thêm tí thịt cầy ko nhể :))

Quá tuyệt, hình như em đã từng đọc bài viết của cụ về giải tennis Ciputra. Cảm ơn cụ nhiều nhiều!
Cảm ơn cụ :)

Em theo dõi thớt này của cụ từ đầu đến giờ, cảm ơn cụ rất nhiều vì nó bổ ích quá. Nhân tiện cho em hỏi, cụ có đến Keio-dai ở Minato-ku lần nào chưa ạ? Em là em mê cái trường đấy. Cụ có ảnh thì post lên cho em và cả nhà ngắm với ạ!
Em chưa đến đó cụ ợ, cụ cho em hỏi vì sao cụ thích chỗ đó, nếu hay thì tháng sau em ghé qua đó chụp vài kiểu phục vụ cho cụ.. :)

Em mất mấy ngày mới đọc xong thớt này của cụ chủ. Hôm nào cụ mở một thớt riêng về con người Nhật Bản cho em góp vui với.
Cụ góp luôn vào đây cho mọi người cùng thưởng thức đi cụ ..

E còn bị mấy tháng trời mấy vị truyền đạo đến bấm chuông cửa. Công nhận họ kiên nhẫn, sáng CN nào tầm 10h sáng cg đến. Mới đầu e còn lịch sự từ chối. Sau cg hơi bực mình phải gắt mấy câu thì sau họ mới ko đến nữa (*)[-(
May mà cụ gay gắt nhỉ, nếu không giờ này chắc đang lẩm nhẩm thú tội trong nhà thờ đâu đó roài :))

Cụ chủ thớt có qua thăm mấy cái thành cổ kô? Giữa thanh phố mà nó đứng sừng sững ấy!
Úi, cụ tả thế em ko nhớ đc chỗ nào đâu ợ..

Thớt ngừng rồi cũng hơi buồn, nhưng cái cũ đóng lại để cái mới ra lò :D hóng phần 2 của cụ.
Chúc cụ và gia đình nhiều sức khỏe, có thêm nhiều hình ảnh sinh động về Nhật cho ae chiêm ngưỡng học hỏi ợ.
Rất cảm ơn và mong sớm được gặp lại cụ..

Ối hết thật rồi hả cụ chánh, Cụ đóng thớt khối ace trên nè mất niềm zui nho nhỏ được đi, xem và trải nghiệm một trong những nơi phát triển nhất thế giới rùi. Một lần nữa cám ơn cụ về hành trình đã qua. Chúc đại gia đình cụ mạnh khỏe, riêng cụ thì "chân cứng đá mềm" tiếp tục sáng tác để cho mọi người được cùng đi và chia sẻ niềm zui cùng cụ. Mong đợi toàn cảnh nước Nhật version 2 của Cụ. :-w
Thật buồn vì niềm vui nho nhỏ hàng ngày vào trang này để ngắm cảnh bị đóng cửa,
nhưng mà em sẽ chờ thớt 2 của bác vào tháng 6 \(^.^)/
Em xin chúc bác và gia đình luôn mạnh khỏe, vui vẻ, hạnh phúc.
thế topic phần 2 bao giờ mới bắt đầu hả bác chủ?
:(( cụ làm típ phần 2 luôn đi, cụ làm em tụt hết cả cảm xúc rồi :-s
Các cụ đã cùng em đi suốt từ đầu cuộc hành trình đến giờ. Thật cảm ơn các cụ với những lời động viên và chia sẻ hàng ngày. Nhưng như cụ oxit09 trên kia có nói, cái cũ đóng lại để mở ra cái mới hay và hấp dẫn hơn nhiều. Giữa tháng 6 sẽ có phần 2 phục vụ các cụ với những bài viết và ảnh thật đẹp về Tokyo Sky Tree, Fukushima phục hồi sau 1 năm thế nào, Những cảnh đẹp ở Hokkaido...
Hy vọng các cụ sẽ thích ợ.. :)

LuckyCar

Xe container

Michaeljo!
Cảm ơn cụ lần nữa vì em được một chuyến du lich qua màn ảnh nhỏ. Em lót dép ngồi đợi phần 2.

Trong khi chờ đợi cụ cho em hỏi câu này: người Nhật nói chung (không tính các cá nhân cụ thể) nghĩ gì, đánh giá thế nào về người VN và đất nước VN, ý là em muốn biết suy nghĩ thật của họ qua cảm nhận của cụ, chứ không phải cách nói lịch sự đâu cụ nhé.

Cảm ơn cụ lần nữa vì em được một chuyến du lich qua màn ảnh nhỏ. Em lót dép ngồi đợi phần 2.

Trong khi chờ đợi cụ cho em hỏi câu này: người Nhật nói chung (không tính các cá nhân cụ thể) nghĩ gì, đánh giá thế nào về người VN và đất nước VN, ý là em muốn biết suy nghĩ thật của họ qua cảm nhận của cụ, chứ không phải cách nói lịch sự đâu cụ nhé.
Để em kể cụ nghe em có anh bạn sang Việt Nam cách đây 30 năm, thi thoảng về Nhật và cuối cùng mấy năm trước sang bên này lấy vợ và ở hẳn lại. Anh ý năm nay gần 65 rồi. Yêu Việt Nam vô cùng.
Em có một chị bạn người Nhật có chồng là người Anh, chị vợ đã ở đây 16 năm, anh chồng thì 15 năm. Yêu Việt Nam vô cùng.
Em có vài người bạn, sang Việt Nam ăn cái gì cũng thích, sợ mỗi bẩn tí, nhưng mà không sao. Đặc biệt nghiện bún riêu cua.. yêu các món ăn Việt Nam vô cùng.
Em có vài anh bạn lấy vợ Nhật, người vợ nào lâu thì được 1 năm, nhanh thì chỉ gần tháng là bỏ hết về Nhật vì không chịu được cái nắng, cái gió, cái xe ôm, xe bus... Cuối cùng mấy anh chồng lại lếch thếch ôm đồ theo vợ về Nhật.
Em còn có nhiều những câu chuyện khác nữa về người yêu kẻ ghét, nhưng mà để trả lời câu hỏi của cụ, qua cảm nhận của em là như thế này: Ở đâu cũng vậy có chuyện nọ chuyện kia điều xấu điều tốt, điều hay điều dở. Con người cũng vậy, có người tốt người xấu. Khó có thể nhận xét được. Với em, bạn bè họ hàng sang đây em chỉ cần đưa đi ăn chỗ sạch sẽ tí là được, còn ko cần quá sang trọng cầu kỳ sĩ diện để họ phải nghĩ tốt. Cái em cần và muốn họ hiểu đó là: Văn hóa mỗi nơi mỗi khác, cuộc sống mỗi nơi mỗi khác. Họ hòa nhập được thì vui, không hòa nhập được thì cũng không cần phải cố níu kéo làm gì. Em chỉ trả lời được như vậy thôi cụ nhé. Cảm ơn cụ đã đặt câu hỏi. :)

Acar

Xe hơi
Rất tiếc khi phải kết thúc chuyến du lịch Nhật bản tại đây, đến CM này cụ viết cũng rất hay. Chúc cụ luôn có sức khỏe và niềm hứng thú để tiếp tục có những bài viết hay và chất lượng, mang đến cho người đọc nhiều thông tin và kiến thức bổ ích.

Rất tiếc khi phải kết thúc chuyến du lịch Nhật bản tại đây, đến CM này cụ viết cũng rất hay. Chúc cụ luôn có sức khỏe và niềm hứng thú để tiếp tục có những bài viết hay và chất lượng, mang đến cho người đọc nhiều thông tin và kiến thức bổ ích.
Vâng cảm ơn cụ nhiều, em vẫn phải luyện tập thể dục thể thao để giữ sức khỏe chuẩn bị cho đợt tới đi viết bài về hầu chuyện các cụ :). Chúc cụ luôn vui nhé.