[CCCĐ] Toàn cảnh Nhật Bản trong mắt tôi... Những điều hay, dở..

Về đến nhà là gần 12h đêm, cả nhà mệt mỏi lăn quay ra ngủ khò để sáng hôm sau lấy sức còn đi thăm Tokyo Skytree, tháp truyền hình cao nhất thế giới sẽ được khai trương vào ngày 11-7-2012 tới đây. Hiện nay tháp đã hoàn thành nhưng chưa mở cửa để đón khách di lịch. Chỉ những người có thư mời mới được lên đỉnh tháp để thăm quan. Nhà em may mắn nằm trong số này. Có thư mời này cũng phải do lựa chọn may mắn chứ không hề dễ dàng gì. Và cũng vẫn phải trả các loại chi phí để lên thăm quan như bình thường. Nếu chưa có cụ mợ nào đặt chân đến đây thì chắc mấy bố con em là người Việt Nam đầu tiên đặt chân lên Tokyo Skytree.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:
Do đêm hôm trước quá mệt với một ngày dài vật lộn ở Disney Land nên hôm sau hết sức, nhà em quyết định đi taxi cho nó sang, và đỡ mệt. Gì chứ đi thăm kỷ lục Guiness mới thì cũng phải sang một tí không người ta cười cho..

Chân tháp nhìn từ phía đối diện.

Ảnh này em chụp khi đang đững trên thang cuốn đi lên để nhìn ra toàn cảnh phía trước. Các cụ có nhìn thấy cái ống màu xanh phía bên kia đường chứ, buổi tối muốn chụp tháp gần đứng chỗ đó chụp đẹp lắm. Hình ảnh dưới đây ợ:

Cái biển chỉ dẫn này mới nhìn đã biết là cái cây rồi, khỏi cần đoán... rất ngộ nghĩnh.

Do mỗi một ảnh em để độ phân giải cao cho nét nên bị nặng một chút. Nên từ giờ em sẽ up lên ít hình thôi và 1-2 hình 1 lần up để khi các cụ load cho nó đỡ nặng.

Từ chân tháp nhìn lên.

Một số thông tin bên lề:

Tokyo Sky Tree đã được thiết kế trong một thập kỷ của một dự án với tham vọng là toà tháp chọc trời cao nhất thế giới. Bản thiết kế được lựa chọn cho Tokyo Sky Tree là xây dựng một tháp phát sóng có thể đứng độc lập. Chiều cao cuối cùng được lựa chọn là 634m. Tokyo Sky Tree đã được ghi vào kỷ lục Guiness thế giới là “Tháp cao nhất thế giới” vào ngày 17 – 11 – 2011.

Màu trắng của tháp là màu được lựa chọn theo sắc màu truyền thống Aijiro, màu nhẹ nhất được sử dụng khi nhuộm chàm. Nó sẽ có màu xanh trắng ở đường viền tạo nên một thứ ánh sáng tinh tế của màu trắng sứ.

Cấu trúc của Tokyo Sky Tree bao gồm 2 phần xây dựng độc lập, một khung thép ở phần thân và cột trung tâm ở trong lõi. Cột trung tâm này có nhiệm vụ giữ ổn định cho toàn bộ cấu trúc giảm thiểu được việc di chuyển khi gió to và động đất. 5 tích truyện về các ngôi đền cũng được dán ngay tại cột trung tâm gọi là Shinbashira. Skytree gọi cơ chế giảm bớt này là “ Kiểm soát chấn động Shinbashira ”.

Tokyo Sky Tree phát sóng radio cho hệ thống số mặt đất và các định dạng sóng khác. Độ cao của nguồn phát sóng cho mọi tần số sẽ được mở rộng cho vùng phát sóng của tín hiệu thiết bị di động trong khoảng 1-seg.

Sân phía dưới chân tháp cho du khách thăm quan nghỉ ngơi và chụp ảnh.

Vào thời điểm này Tokyo Skytree chưa đón khách, nhưng các nhà quản lý của nó đã tính trước đến lượng người cực kỳ đông sẽ đăng ký sau khi chính thức mở cửa nên họ đã chuẩn bị sẵn khu vực dành cho du khách xếp hàng. Ngoài ra, xếp hàng cũng là "đặc sản" của người dân Nhật bản. :)

Trần nhà được thiết kế màu tím, cùng với 1 màu của tháp khi phát sáng về đêm.

vumanhduy

Xe tăng
Bác nói iem mới ngẫm trong họ nhà em cách đây khoảng hơn 20 chục năm lúc đấy dì ruột bà nội em chết ( em phải gọi bằng cụ ) Cụ thọ 106 tuổi khi bốc mộ cho cụ ông trẻ em thuê một ông thầy địa lý xem hướng đặt cốt sau một hồi xem xét ông ấy phán luôn một câu " Nhà của cụ phải đặt ở trong vườn của người con trai út thì gia đình mới vượng " sau một hồi bàn bạc mọi người thống nhất là đặt cụ tại vườn nhà ông trẻ út .Bây giờ các con cháu cụ hầu như là trọc phú (hàng Đinh - cháu trai ) mỗi lần giỗ cụ thì thôi rồi luôn ăn uông chơi bời lần nào cũng diễn ra trong ba ngày từ chắn cạ, tá lả , tổ tôm đạc biệt là món chắn thì thâu đêm suốt sáng ( vì khi sống cụ rất thich món này)
quan niệm của nước họ rất khác với việt nam tức là càng sống gần các nghĩa trang thì càng hạnh phúc và làm ăn phát đạt. nhật bản hồng kông đều có quan niệm giống nhau về điều tâm linh này

Làm thủ tục nhận vé. Trật tự như khi làm thủ tục vào bay ở sân bay Nội Bài.

Nhân viên nào làm xong cho khách lập tức giơ tay cao lên và nói: Tôi đã xong rồi, xin mời khách hàng kế tiếp. => Khách hàng hơi bị chiều như thế là không tốt.. :))

Cặp này lấy được vé mà sao chả thấy hớn hở lắm, chắc là yêu nhau đã lâu..

Đây là vé của em sau khi lấy được.. có đủ hết thông tin cần thiết. Trên tấm vé có những nhân vật biểu tượng chính thức của Tokyo Sky Tree là Sorakara-chan, Teppenpen, Sukoburuburu.
Nổi tiếng nhất là Sorakara-chan - một cô bé với mái tóc hình ngôi sao từ trên trời hạ xuống Tokyo Sky Tree. Em luôn ở quanh Skytree để chỉ dẫn cho khách thăm quan về niềm vui của toà tháp và những người láng giềng thân thiện quanh đó.

Đội ngũ nhân viên toàn người lớn tuổi nhưng rất nhiệt tình ( ở Nhật dùng người lớn tuổi làm nghề dịch vụ rất nhiều.). Đồng phục hình tháp luôn.

Trước khi vào thang máy em up cái Floor guide này để các cụ dễ hình dung. Lúc lấy vé và làm thủ tục tức là em đang ở tầng 4. Em chuẩn bị vào thang máy để đi lên Tembo Desk ở độ cao 350m.

Thang máy Tembo (nhìn xuyên ra ngoài) cũng là một bước đột phá trong công nghệ thang máy. Là thang máy nhanh nhất tại Nhật bản hiện nay và có sức chứa lên tới 40 người. Đưa hành khách đến Tokyo Sky Tree Tembo Deck ( Tầng chính thăm quan toàn cảnh Tokyo ) trong vòng 50 giây. Nó có thể đạt thới tốc độ nhanh nhất là 600m/ phút.

Phía trên thang máy làm bằng kính trong suốt.

letung

Xe tải

Cái biển chỉ dẫn này mới nhìn đã biết là cái cây rồi, khỏi cần đoán... rất ngộ nghĩnh.

Do mỗi một ảnh em để độ phân giải cao cho nét nên bị nặng một chút. Nên từ giờ em sẽ up lên ít hình thôi và 1-2 hình 1 lần up để khi các cụ load cho nó đỡ nặng.
Cụ cứ up thoải mái đi, em dùng mạng cáp quang nên vẫn nhanh mà :D. Hôm trước nhìn thấy bên VNExpress có người giống Cụ thế nhỉ ?!:D

Happydrive

Xe tải
Cái bốt điện thoại dưới mái nhà vẫn có cái che riêng chắc là để che số mình bấm, người ngoài đỡ nhòm ngó cụ ợ (em không quote vì nghĩ tốn chỗ)

letung

Xe tải
Chuột Lang Còn em dưới là ở Hongkong Nhìn như chị em sinh đôi nhỉ? Bọn DisneyLand này chọn người giỏi thật [/QUOTE nói:
Cùng một câu chuyện cổ tích nên phải thế Cụ nhỉ, nó mà khác nhau thì ngộ lắm ! Hay là em này chạy Sô ?! :D

Chỉnh sửa cuối:
Cụ cứ up thoải mái đi, em dùng mạng cáp quang nên vẫn nhanh mà :D. Hôm trước nhìn thấy bên VNExpress có người giống Cụ thế nhỉ ?!:D
Cụ dùng cáp quang thì sướng roài, em vẫn dùng ADSL nên load cũng chậm lắm cụ ợ. :D

Em này là ở Nhật

Còn em dưới là ở Hongkong

Nhìn như chị em sinh đôi nhỉ?

Bọn DisneyLand này chọn người giỏi thật
Cùng một câu chuyện cổ tích nên phải thế Cụ nhỉ, nó mà khác nhau thì ngộ lắm ! Hay là em này chạy Sô ?! :D
Em thì nghĩ là do kỹ năng tuyển người thôi, họ có một số tiêu chí chung nhất định cho các nhân vật.

Cái bốt điện thoại dưới mái nhà vẫn có cái che riêng chắc là để che số mình bấm, người ngoài đỡ nhòm ngó cụ ợ (em không quote vì nghĩ tốn chỗ)
Em còm vui thế thôi chứ thường bốt nào, ở đâu chẳng có kiểu che chắn như thế cho lịch sự và riêng tư. Tks cụ nhé. :)