[CCCĐ] Toàn cảnh Nhật Bản trong mắt tôi... Những điều hay, dở..

lungtungcity

Xe tải
Em xin tặng cụ 3 tấm ảnh về những bức tường đó và em xin bổ sung thêm là khi qua những chung cư ngay cạnh đường cao tốc thì họ làm bức tường này thành bức tường hút âm để hút tiếng ồn vào, mục đích là không để tiếng ồn ảnh hưởng đến những người dân sống trong chung cư đó.

Đaây có phải là đoạn từ SB Narita về TOKYO không ợ, nếu em nhớ không lầm.

hon nhien

Xe điện
Imperial Palace - Cung điện hoàng gia Nhật Bản.

Hoàng cung hiện nay được định vị trên nền cũ của Lâu dài Edo, một vùng công viên rộng lớn được bao bọc bởi những hào nước và những bức tường đá ngay giữa trung tâm Tokyo, rất gần nhà ga Tokyo và cũng là nơi ở của Hoàng gia Nhật bản hiện tại.

Lâu đài Edo từng được sử dụng bởi Tokugawa Shogun người dẫn dắt Nhật bản từ năm 1603 đến 1867. Trong năm 1868, đế chế Shogun bị lật đổ, thủ đô và nơi ở của Hoàng gia nhật bản được chuyển từ Kyoto tới Tokyo. Đến năm 1888, Cung điện hoàng gia mới được hoàn thành và đưa vào sử dụng. Cung điện này đã từng bị tàn phá bởi chiến trang thế giới thứ 2 nhưng sau đó được phục chế lại giống như cũ.

Tòa nhà cung điện và khu vường phía trong không được mở cho công chúng. Chỉ có ngày 2-1 ( năm mới ) hàng năm và ngày 23-12 ( ngày sinh của nhật hoàng ), khách thăm quan có thể vào khu vườn trong và được gặp mặt gia đình hoàng gia, xuất hiện vài lần trên ban công.

Khoảng thời gian còn lại trong năm, nếu muốn thăm quan phải có các hướng dẫn viên du lịch người Nhật bản, có thể nghe phiên dịch bằng tiếng Anh nhưng thông qua hệ thống loa đi kèm. Phải đăng ký trước với đại diện quản lý hoàng gia để có được lịch trình cụ thể.

Vườn hoàng gia ở phía tây thì luôn mở cửa cho khách thăm quan trong suốt cả năm trừ thứ 2 và thứ 6 hàng tuần hoặc các ngày lễ đặc biệt.
Em bắt giò cụ phát.
Shogun Tokugawa thọ thế =))

bt94

Xe đạp
Cám ơn chủ top, mình cũng vừa đi Nhật dự đám cưới về, ấn tượng một đất nước đẹp và sạch vô cùng mà chẳng có khiếu miêu tả, còn muốn khoe tí hình nữa mà không biết up thế nào, sao dốt thế không biêt#-o.

Saigon3

Xe tải
Thớt hay quá, vod cụ chủ.

Cụ lạc quan quá. Đến Indo, Thái, xứ thiên đường ta còn tụt hậu từ 30-100 năm cụ ợ..... Tại cái anh NB, và các anh kia không có sự lãnh đạo tài tình cụ ợ....
Đọc câu này em buồn muốn khóc. Rồi tương lai F1 sẽ ra sao?

inngo

Đi bộ
Xem đến đây mà em phì cười phun một đống nước bọt vào con Lap đang xem chỉ vì em cũng bị giống như cụ. Mua tận cửa hàng xịn Camel ở Thành Đô được đôi giày da về đi một hồi gặp nước mới phát hiện ra nó làm bằng giấy ép.^#(^
Cụ chủ ơi, thật sự là em mê tín hàng Nhật kinh khủng khiếp, mê tín đến mức cuống tín. Em cứ nghĩ đã là hàng Nhật là tốt, là hàng kỹ, là bền. Nhân đây, em xin hỏi cụ là hàng hóa của Nhật có bao giờ có hàng đểu mà lọt ra thị trường không? cụ đã bao giờ thấy bực mình vì chất lượng hàng hóa của Nhật chưa?
Mình thì mình nghĩ không phải đó là hàng lởm, mà là do thời tiết 2 nước khác nhau, nên những đồ da và dày dép nếu dùng ở bên Nhật thì rất là bền, nhưng dùng ở VN thì hay bị nổ ra, còn dày dép thì hay bị bong keo lắm.

inngo

Đi bộ

Các du khách ở đâu đó tập trung đi theo đoàn để nghe kể về lịch sử hình thành và phát triển. Còn tôi lang thang 1 mình.

Theo hướng dẫn thì tôi đi khoảng 10 phút từ ga Tokyo để đến đây nhưng ra nhầm cửa nên đi bộ cũng lâu lắm. Đến chỗ này thấy mở cửa cứ tưởng là dành cho du khách vào mua vé. Ai dè đây là nơi Hoàng gia Nhật cư ngụ, chỉ có khách chính phủ mới được vào. Tuy nhiên mấy đồng chí cảnh vệ ở đây cũng hướng dẫn tận tình để chỉ cho tôi đường đến khu vực thăm quan.

Có một thảm sỏi rất đẹp giữa 2 cổng vào.
Phục tài Pác quá, em ở Nhật cũng nhiều năm nhưng chưa bao giờ cảm nhận được những tiểu tiết nhỏ như bác. Em chỉ biết là nó đẹp, sạch thôi hehe

motthoixedap

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Đọc thớt của bác cuốn hút quá , làm một lèo hết hơn 100 trang cả ngày . hic, mờ cả mắt .
À mà hình như thấy bẩu bên đó có cả phố đèn xanh đèn đỏ thì phải ? Đợt sau bác đi nhớ cho a e rửa mắt thêm nhé ;;)
Tks bác !

xakura

Xe tải
cụ chủ có nhiều ảnh đẹp quá , lâu lắm rùi ko được ngắm sakura :x

Bung To

Xe điện
Em chỉ băn khoăn là cái vạch phân làn của họ sao lúc nào cũng nét như Sony thế ko bít? Thế này mà lấn làn thì cấm cãi..
Em nghĩ là đường sạch, lốp xe sạch thì vạch này hàng năm cũng chả hỏng được.
Bên mình đường bẩn nên vạch mờ thôi.

bt94

Xe đạp
Sao mình không up ảnh được vậy các bạn. Mình nhận được thông bao này:
Bác bt94, bác không thể vào trang này, có thể vì một trong những lý do sau:

1. Bác đã bị nhận một thẻ phạt có số điểm phạt lớn hơn 2
  2. Bác đang cố sửa bài người khác HOẶC đang truy cập phần Quản lý HOẶC đang truy cập Vùng cấm địa khác
  3. Bác chưa kích hoạt đăng ký có trong email. Mời bác vào hộp thư như trong Mẫu đăng ký và kích hoạt.
  4. Nếu bác cố thử nữa, khả năng bị tước bằng là cao.
Bác có thể bấm vào đây để xem qua nội dung chính trong khi kích hoạt tên đã đăng ký...

ptb1260

Xe máy
- Hoa anh đào đẹp quá

HAFAN

Xe tải
Cám ơn cụ chủ. Em được đi Tua đã quá

Toàn cảnh Nhật Bản trong mắt tôi... Những điều hay, dở.. ( Phần 2 )

Các cụ mợ có thể xem phần 1 tại đây.

Lại được chào các cụ mợ trong phần 2 của bài viết Toàn Cảnh Nhật Bản. Thật lòng phải nói lời xin lỗi với các cụ mợ vì để các cụ mợ đợi lâu, nhưng em nghĩ cái gì cũng có giá của nó, hy vọng lần này sẽ làm các cụ mợ thỏa mãn hơn nữa khi cùng em tiếp tục cuộc hành trình.

Nhân dịp sinh nhật OF lần 6, em rất xin lỗi các cụ vì không tham dự được do phải về Nhật một thời gian, nhưng bù lại, em sẽ mời các cụ cùng em du ngoạn một chuyến nữa tới Nhật, lần này em không bay trực tiếp Hà Nội tới Tokyo như mọi lần nữa mà transit qua Incheon, Seoul, Hàn Quốc do gấu nhà em thích đi Muyongdong ở Seoul để xem có gì hay mà người Nhật cứ loạn hết cả lên về chỗ này. Hiện giờ em vừa mới từ Hàn Quốc bay tới hạ cánh ở Nhật Bản là ngồi viết luôn cho nó nóng, để lâu e nhiều phần hay nó bị nguội đi mất.

Trong bài trước, em đưa các cụ tới từng vùng miền khác nhau của nước Nhật, nhưng lần này, em mời các cụ trực tiếp đi cùng em cả cuộc hành trình, theo dõi như vậy có lẽ sẽ tiện hơn rất nhiều vì liền mạch.
Cái nào cũng có cái hay của nó, với phần 1, các cụ được xem sự khác biệt đa dạng theo từng chủ đề, còn lần này thì có sự nhất quán liền mạch trong một hành trình.
Tính em dạo này nó già nên hay lẩm cẩm, cái gì cũng soi moi, nếu có gì trong bài viết mà đi sâu vào tiểu tiết quá thì mong các cụ bỏ quá cho.

Trước hết, phải nói cái chuyện về visa. Visa đi Nhật thì không có gì, nhưng em chưa đi Hàn Quốc transit qua Nhật bao giờ, mà nghe dân đồn là nếu có Visa vào Mỹ, Nhật thì có thể xin vào Seoul chơi vài ngày mà ko cần phải có visa Hàn Quốc.
Dân đồn là vậy nhưng em cứ hỏi cho chắc, gọi điện đến DSQ HQ thì được các bạn ý trả lời là: Có visa Mỹ thì chắc chắn, nhưng anh cứ xin visa cho chắc anh ạ. Nộp thêm có 30 USD thôi. Mà a có visa vào Nhật thì xin visa quá cảnh nhanh lắm.
Tính mình cẩn thận nên nhờ em hỏi lại kỹ giùm anh , em nói rất thật: Sếp em bảo không rõ bên an ninh nhập cảnh họ xử lý thế nào, nên anh cứ làm như em nói là hơn.

Em nghe cũng bùi tai thế là tiến hành xin cái visa Hàn Quốc. ( Tất nhiên trong tay phải có visa Nhật rồi đã ). Hồi trước đi HQ thì công ty mời họ làm hết từ A đến Z, lần này mình tự làm nên cũng phải dò hỏi vài thứ. Nói thật với các cụ em chẳng tiếc mấy chục đồng bỏ ra để cho công ty du lịch nó làm, nhưng em cực ghét mấy cái kiểu ăn không ngồi rồi đến khi nhận được cái hộ chiếu có cái visa cũng chẳng biết thủ tục mô tê nó thế nào. Nên em đi nước nào là hay tự xin visa nước đó để mình nắm được thủ tục tốt hơn.
Lần đầu gọi điện lên DSQ nộp hồ sơ các em hướng dẫn rất tỉ mỉ: anh lên lấy số đăng ký rồi về, khoảng 1 tuần sau quay lại nộp hồ sơ và sau khoảng 8-10 ngày sẽ có visa. Mới sơ bộ như vậy là đã nhẩm tính phải có tới 3 lần lên DSQ roài.. haizz..
Lần đầu vác hồ sơ lên định nộp thì mới nhớ ra là 2 F1 nhà mình cũng dùng hộ chiếu VN, vậy chắc phải xin visa roài, nhưng mà bọn nó lại có cả hộ chiếu Nhật nữa, mà công dân quốc tịch Nhật thì đương nhiên được vào Hàn Quốc không cần xin visa. Phải làm sao đây, vì tên dùng trên vé cũng là tên VN.
Em nghĩ chắc hồ sơ cũng chuẩn bị giống em nên em chuẩn bị sẵn sàng cả. Nhưng khi lên hỏi vào buổi sáng thì một cô bé thấy vấn đề của em phức tạp quá, mà các em ý lại đang bận nên hẹn em sang buổi chiều.
Đến chiều em đến thì được điều ngay cho một mama tổng quản ra tiếp. Sau khi xem xét trường hợp của 2 F1 nhà em xong thì mama Chuê cũng không biết nói gì hơn là : mang sang bàn bên cạnh cho một thanh niên trẻ đẹp người Hàn Quốc trả lời.
Sau khi xem kỹ hồ sơ thì thanh niên trẻ đẹp phán câu xanh rờn: Khi vào thì 2 F1 đừng đưa hộ chiếu VN ra, cứ đưa hộ chiếu Nhật là ổn. Nghe xong câu này mừng húm.. tiết kiệm được 6 chục đồng chứ ít à.. :))

Việc xin visa vào HQ với người VN hiện nay là hơi khó một chút vì hiện tượng người lao động Việt bỏ trốn tại HQ nhiều quá. Nhưng số người xin sang bên đó cũng đông kinh khủng. Cho nên DSQ mới cho một lệnh là: đến đăng ký láy tích kê, về nhà 1 tuần sau mới đến nộp hồ sơ.
Như vậy đợt này em lên thăm DSQ HQ tổng cộng 5 lần trong vòng 1 tháng, vui phết. Tất nhiên là cuối cùng cũng ổn hết cả, visa đã cầm trong tay chỉ chờ ngày lên đường.

Em lại xin cập nhật lại cái mục lục tại đây để các cụ tiện theo dõi:

Myeongdong - Hàn Quốc:

1. Máy bay Boeing A330 - 300
2. Incheon Limousine Bus
3. Nhà hàng Seolnongtan ở Myeondong
4. Một số hình ảnh Myeondong
5. Shooting Glock 17
6. BBQ Gomsotzib
7. Nanta cooking show

Nhật Bản:

1. Nissan El Gland
2. Thắp hương tại đền Houzenji