[CCCĐ] Toàn cảnh Nhật Bản trong mắt tôi... Những điều hay, dở..

Ở nhà mềnh dư lày có mà tắc đường. Nhất là các cụ OF thì ........
Ở nhà mềnh thì chẳng bao giờ có rùi, dưng mờ kể cả mấy em teen teen tí mặc váy ngắn lộ hàng tí là cũng tắc ấy chứ cụ nhể?

Đọc hết 74 trang, chả biết nói gì ngoài cảm ơn cụ mi cheo rồi em ngồi hóng tiếp :D
Cảm ơn cụ đã hóng , em vẫn tiếp tục hầu cụ được nhé..

Cháu học sinh nên k có tiền chơi nhiều như thế cụ ạ :))
Cụ đùa em, nick cụ thế kia làm sao phải nghĩ về xiền.. :))

Lễ hội này đc tổ chức hàng năm vào CN đầu tiên của tháng 4 cụ ạ. Năm nay đc tổ chức vào 1/4 và em cũng có đến đó...E còn có nhiều tấm hình độc hơn trên 24h nhiều :D
Cụ có hình độc thì chia sẻ vài cái vào đây đi cụ cho mọi người cùng thưởng thức...

ảnh cụ chủ thơt đẹp quá e volka đã xem mãi k xong oánh dấu xem dần vậy :D
Cảm ơn cụ, cụ đừng quên vote cho iem nhá .. :))

Nói thì lại bảo là cái gì cũng khen, cứ khen mãi chứ cứ nhìn cách nó xếp đôi giày cũng đã thấy đã thấy mình dạy con mình mãi không được - mà mình cũng không được luôn [-X
Nhà em được cả nhà, trừ em.. :P

Cụ cho iem hỏi phí + thuế để một em bốn bánh lưu hành có bằng đề án Anh # chuẩn bị trình quôc hội hay không
Cái này có thể nói sơ bộ thế này: Phí đậu xe khoảng 500 USD / tháng, xe thì rẻ bèo, 30k USD mua được cái xe mà về đây em chả bao giờ mơ chạm vào nó. Ngoài ra chủ yếu người ta đánh vào phí cao tốc và một vài phí lặt vặt khác. Không có phí hạn chế lưu hành và thuế chồng thuế gì đó đâu.

em vừa thưởng thức trà của Nhật xong, công nhận là màu rất đẹp. Nhưng mà chú em buông ngay 1 câu: chả có vị gì cả X_X
Nói về vị thơm thì trả Nhật không bằng trà TQ, và với nhiều người có thể không bằng cả chén trà mạn của mình. Nhưng về chủng loại trà và chất lượng bổ dưỡng thì họ nhiều không cần phải nói, ngoài ra, kỹ thuật về trà đạo của họ đã nâng lên hàng top thì đương nhiên chất lượng của họ đã được thẩm định roài, đâu cần chúng ta nhận xét thêm làm gì cụ nhỉ?

Nếu là em thì từ ga Tokyo em sẽ đi Tokaido line keikyu, cũng đổi tàu ở Omiya nhưng sẽ nhanh hơn.

Btw, lúc bác loanh quanh ở Hoàng Cung có chụp được nhiều ảnh thiên nga mới lị uyên ương dưới hồ nước không?
Cụ nói chuẩn ợ, còn về Hoàng Cung thì em chả thấy thiên nga và uyên ương gì cả, chắc số em đen nên hôm đó chạ có giề.. Cụ có thì cho em xin một ít vào đây nhé..

Con tôi đi học lớp 1 ở Tokyo!

Nói về chuyện đi học của các bé, tôi có một vài câu chuyện kể với các bạn như sau, mời các bạn theo dõi nhé:

Lần này sang Tokyo thì Dương bắt đầu vào học lớp 1. Ngôi trường Dương học cách nhà đi bộ 10p. Sau đây là diễn biến của ngày đầu tiên đi học.
Trẻ con ở Nhật khi bắt đầu vào lớp thường được ông bà hoặc bố mẹ mua tặng cho một cái cặp, mà cái loại cặp này ai đã từng ở Nhật thì nhìn cái biết ngay. ( Có hình ở dưới ). Ngoài ra trên chiếc cặp này có gắn thiết bị vệ tinh GPS kèm theo một hệ thống còi cấp cứu rất to. Nếu trong trường hợp các em bị tấn công hay sảm sỡ, chỉ việc bấm còi là cả khu phố nghe thấy và công an có mặt ngay. Rất hay phải ko các cụ?

Hôm nay là ngày đầu tiên cu tí nhà em đi học. Buổi sáng dậy sớm cùng bố mẹ đưa xuống tập trung ở công viên dưới nhà chờ cô giáo và các bạn.
Hình này chụp tại chân cầu thang máy khi vừa bắt đầu vào.

Trong thang máy

Chuẩn bị ô sẵn sàng vì trời mưa.

Vì Taikai nhà em là học trò mới nên cô giáo đích thân đến chỗ công viên tập trung này để hướng dẫn đường đi nước bước. Công viên này cách trường khoảng 7 phút đi bộ, nhưng buổi sáng thì các em từ các chung cư xung quanh đều tập trung ở đây rồi cùng đến trường theo hàng dọc, lớn nhất đi đầu, bé nhất đi cuối..
Các cụ nhìn cách cô giáo đứng chụp cùng bé kìa, hạ thấp hẳn người xuống để chụp cùng, rất tôn trọng và thương yêu học trò.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Ở nhật các em học sinh đo học có đồng phục mũ. Trường nào mũ nấy. Quần áo thì đồng phục thể thao để học thể dục. Còn ô thì bạn nào cũng phải có vì đi bộ mà lại dễ dính mưa bất tử nên phải luôn sẵn sàng. Các bạn đều có balo ( cặp ) giống nhau hết, chỉ khác màu. Khi Taikai còn học ở VN thì cặp Taikai độc nhất trường..
.
Khi tập trung ở công viên thì tuân theo thứ tự xếp hàng nhỏ trước lớn sau. Nhưng dẫn đầu là anh lớn nhất. Trong trường hợp này thì có một anh học lớp 6 sẽ dẫn tất cả các em tới trường. Đằng sau là học sinh của các lớp 1-2-3-4-5...

Kiểm tra hàng ngũ trước khi khởi hành

Bắt đầu hành quân đến trường.

Anh lớn nhất, áo đen đi đầu..

Trường của Taikai học. Đây cũng chính là ngôi trường mà ông bà ngoại và mẹ đã từng học.

Một chiếc đồng hồ lớn treo giữa sân trường để nhắc các em thời gian vào lớp.

Lớp học nhìn từ ngoài cửa vào.

Cả lớp đang trong tình trạng hỗn loạn.. trẻ con thì đâu cũng vậy mà.

Bàn nào cũng có tên của từng bạn một.

Phía ngoài cửa lớp là danh sách của 34 bạn học sinh, là 34 con rùa con xinh xắn đáng yêu.

Bục giảng và bảng nơi cô giáo đứng giảng bài. Sàn lớp học cũng bằng gỗ vô cùng sạch sẽ.

Taikai nhanh chóng hòa mình vào các hoạt động tập thể.

Và dũng cảm một mình đi bộ về nhà.

Nụ cười chiến thắng. Chúc mừng con trai.

Có thể nói nền giáo dục của nước Nhật là một nền giáo dục tân tiến và trẻ em được đào tạo trong một môi trường rất được tôn trọng và độc lập. Tự chịu trách nhiệm về bản thân. Hoc sinh tiểu học và trung học cơ sở được miễn học phí, chỉ đóng tiền ăn trưa. Nếu có bị đau ốm bênh tật cũng được bệnh viện chữa trị không mất tiền. Thích nhất Dương đi học về nói với bố một câu: Học ít lắm bố ạ, toàn được chơi thôi, không giống ở Việt Nam...
Thôi chơi cũng được nhưng chơi mà được như Nhật thì cũng nên chơi, tội gì..

Bài kế tiếp là về Akihabara, thành phố điện tử lớn nhất Nhật Bản..

Các cụ mợ lưu ý một lần nữa giúp em là em đã cập nhật mục lục các câu chuyện ở trang 1, cụ nào muốn đọc phần nào thì vào trang 1 để lựa chọn cho đỡ mất công đi tìm kiếm nhé.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Tien Tinh Toi

Xe hơi
Sự phân cấp

Thôi mạn phép các cụ em tiếp tục cuộc hành trình không thì em lại buồn ngủ mất:

Một số hình ảnh trên đường đi bộ tới hoàng cung

Cán bộ chính phủ giản dị quá các cụ nhỉ?

Sự phân cấp trong xã hội họ quá thấp, không có khoảng cách giữa người dân và quan chức nên mới có hình ảnh này. Em nghĩ thủ tướng Nhật cũng có thể đi thế này, còn xã hội ta chắc hổng có, các cụ nhỉ?

Cuoihn

Xe tăng

Các cụ mợ lưu ý một lần nữa giúp em là em đã cập nhật mục lục các câu chuyện ở trang 1, cụ nào muốn đọc phần nào thì vào trang 1 để lựa chọn cho đỡ mất công đi tìm kiếm nhé.
Em thì em cứ làm 1 mạch từ đầu đến cuối luôn :D. Thanks cụ chủ ;)

hanoi06

Xe buýt
Rất thích những bài về cuộc sống thật như thế này của bác chủ. Đang định hỏi là bác có cho con về học ở Nhật ko thì có bài này. Nhưng nghe nói việc học ở Nhật cũng áp lực lắm mà ??
Mong bác tiếp tục cho anh em được xem những hình ảnh về cuộc sống đời thường của người dân Nhật như vậy. Rất bổ ích. Không cần phải ca ngợi cái hay cái đẹp hay là tìm cái dở làm gì bác ạ. Muốn xem cái thực hơn. Mà theo tôi cũng không nên so sánh với VN, nó nhạy cảm lắm. :(

letung

Xe tải

Hi hi, bệnh nghề nghiệp đây !. Đúng là nhà sách có khác, có " Mục lục " ngay :D

Rất thích những bài về cuộc sống thật như thế này của bác chủ. Đang định hỏi là bác có cho con về học ở Nhật ko thì có bài này. Nhưng nghe nói việc học ở Nhật cũng áp lực lắm mà ??
Mong bác tiếp tục cho anh em được xem những hình ảnh về cuộc sống đời thường của người dân Nhật như vậy. Rất bổ ích. Không cần phải ca ngợi cái hay cái đẹp hay là tìm cái dở làm gì bác ạ. Muốn xem cái thực hơn. Mà theo tôi cũng không nên so sánh với VN, nó nhạy cảm lắm. :(
Cảm ơn cụ hanoi06, cụ letung và nhiều cụ khác đã đi cùng em từ đầu cuộc hành trình đến giờ. Quan điểm của em là không bao giờ so sánh giữa hai nước vì gì thì gì, với các con em cả 2 đều là quê hương. Các cụ khác quan điểm thế nào thì em cũng sẽ không bàn nhiều vì đó là góc nhìn của mỗi người. Chân thành cảm ơn góp ý của cụ .

Hi hi, bệnh nghề nghiệp đây !. Đúng là nhà sách có khác, có " Mục lục " ngay :D
Vâng, có mục lục là hợp lý cụ nhỉ, mong cụ vẫn tiếp tục ủng hộ em ợ... :)

Em thì em cứ làm 1 mạch từ đầu đến cuối luôn :D. Thanks cụ chủ ;)
Bài này dài quá nên chiếm nhiều thời gian của các cụ nên em cứ mạn phép làm cái mục lục để các cụ bỏ qua các bài mà các cụ ko thích ợ...