[CCCĐ] Toàn cảnh Nhật Bản trong mắt tôi... Những điều hay, dở..

Cháu thấy bên Nhật toàn xe cho gia đình, giống như cái hộp :D chứ xe kiểu sedan như nhà mình thì hơi hiếm ^^, cụ đi Fukushima mà ko sợ Pxạ ạ ?
Vùng bị phóng xạ đã được khoanh vòng đảm bảo và du khách không được vào trong bán kính 30km nên không có gì phải lo lắng cả cụ nhé. Với lại em đi viết bài phục vụ các cụ thì sợ gì phóng xạ, kể cả đang sóng thần cũng đi ấy chứ... :P

Hôm nào nhà em mổ lợn, em làm bộ gan tươi rói làm món Sashimi + O sake quốc lủi, cụ ko được từ chối đâu đấy nhé!
Cụ làm đúng món em yêu thích rồi đấy, món gan này lúc đầu tưởng ăn không nổi, về sau thấy tươi ngon giòn thơm quá cụ ạ.

nhìn có cái mương giống sông Tô Lịch thế =))
Nếu cụ để ý thì trên con kênh nhỏ này có rất nhiều cây cầu, các cụ cứ đứng ở những cây cầu này mà cái bóng của toà tháp đổ xuống chụp đẹp lắm. Ví dụ như này:

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

tientung000

Xe điện

nhìn có cái mương giống sông Tô Lịch thế =))
Con mương này với Tokyo chỉ có ý nghĩa thoát nước mặt (nước mưa) thôi cụ ạ. Nước thải sinh hoạt thì đa phần vào cống ngầm. Các mương này có giá trị lịch sử, được kè hai bên và kè luôn cả đáy, tùy sông/mương! Hệ thống cống ngầm của Tokyo được coi là lớn nhất thế giới hiện nay
Tiều chí môi trường cho mấy cái kênh này đơn giản lắm, cứ thả cá và nếu cá sống, ko dị dạng cho người dân nhìn thấy, thì coi như xã hội chấp nhận; còn tiêu chí của ngành môi trường thì chỉ để các nhà quản lý biết với nhau thôi :P

son-shark

Xe buýt
Cụ làm đúng món em yêu thích rồi đấy, món gan này lúc đầu tưởng ăn không nổi, về sau thấy tươi ngon giòn thơm quá cụ ạ.

Phục cụ thật! Em lần đầu tiên ăn món này phải cố mãi mới nuốt được! Xuýt nữa thì chớ tại chỗ, đến giờ vẫn ko dám thử lại! Thịt ngựa sống thì ăn ngon!

tientung000

Xe điện
Vâng em hứa đền cho cụ, cụ cứ ới em đi ăn món nhật là ổn ngay ý mà.. hà nội có nhiều quán ngon lắm.. :P
Hôm nào nhà em mổ lợn, em làm bộ gan tươi rói làm món Sashimi + O sake quốc lủi, cụ ko được từ chối đâu đấy nhé![/QUOTE]

Cụ Mập ơi, món sashimi này của cụ có sợ mấy cái con loằng ngoằng không? Iem chưa dám nghĩ đến món đó trong điều kiện Việt nam :P

letung

Xe tải
Chỉnh sửa cuối:

7magic

Xe hơi
Xin cảm ơn cụ chủ! Các thread của cụ đều hay, và em cố gắng theo dõi hết :D

Thư mời được chuẩn bị và gửi đi trước đám cưới nhiều tháng, sau đó mọi người phải confirm (xác nhận lại) rằng họ có đến hay không. Việc xác nhận lại cũng phải tiến hành ngay sau khi nhận được thư mời, cho dù có đi được hay không. Việc này là một yếu tố tối quan trọng vì nếu bạn xác nhận đi, coi như bạn dành nguyên cả một ngày không làm gì chỉ dự đám cưới mà thôi (việc này tôi sẽ diễn giải sau).
Có điều em đọc mãi mà chưa thấy cụ giải thích rõ hơn về điều này. Mong cụ giải ngố cho em với ạ.

Có điều em đọc mãi mà chưa thấy cụ giải thích rõ hơn về điều này. Mong cụ giải ngố cho em với ạ.
Cụ có thấy cái đám cưới đấy em đến từ sáng mà tối mịt mới về không, mất nguyên ngày đó cụ ơi.. :)

Con mương này với Tokyo chỉ có ý nghĩa thoát nước mặt (nước mưa) thôi cụ ạ. Nước thải sinh hoạt thì đa phần vào cống ngầm. Các mương này có giá trị lịch sử, được kè hai bên và kè luôn cả đáy, tùy sông/mương! Hệ thống cống ngầm của Tokyo được coi là lớn nhất thế giới hiện nay
Tiều chí môi trường cho mấy cái kênh này đơn giản lắm, cứ thả cá và nếu cá sống, ko dị dạng cho người dân nhìn thấy, thì coi như xã hội chấp nhận; còn tiêu chí của ngành môi trường thì chỉ để các nhà quản lý biết với nhau thôi :P
Cảm ơn cụ đã bổ sung thông tin.

Phục cụ thật! Em lần đầu tiên ăn món này phải cố mãi mới nuốt được! Xuýt nữa thì chớ tại chỗ, đến giờ vẫn ko dám thử lại! Thịt ngựa sống thì ăn ngon!
Cụ ăn nhiều món lạ nhể, em còn chưa được thử món này.

Đẹp và tinh tế nữa, phần đầu nhìn giống Nissan Teana cụ nhỉ :>
Em nghĩ đây là phiên bản nâng cấp của Teana. Nhưng mà đẹp hơn nhiều.

Cụ Mập ơi, món sashimi này của cụ có sợ mấy cái con loằng ngoằng không? Iem chưa dám nghĩ đến món đó trong điều kiện Việt nam :P
Cụ mập chế biến ngon đấy, cụ không tin hôm nào thử phát biết ngay.. :)

7magic

Xe hơi
Cụ có thấy cái đám cưới đấy em đến từ sáng mà tối mịt mới về không, mất nguyên ngày đó cụ ơi... :)
Xin kính cụ một ly nhé! Em lại đọc tiếp các thread của cụ đây ạ :D

BK driver

Xe máy
Phần tiếp theo cuộc hành trình em nợ các cụ chủ nhật này em viết tiếp vì em phải đi Đà nẵng mấy hôm. Mong các cụ thông cảm đừng trách em táo ợ.. :P
Hóng tiếp vụ sóng thần của cụ Mai cồ. Đã bao giờ cụ Mai Cồ tính thử quãng đường đã đi trong đời chưa? Mà cụ cho em hỏi ở Nhật có phượt ko?

koolsky

Xe đạp
[-O<#:-s
Dạ, Cụ vui tính quá cơ! Cám ơn Cụ về cái bánh Vẽ "to và ngọt" nhá!!!!
Iem là mấu nhất đến chỗ này ợ: Aokigahara - thảm nguyên sinh thực vật dưới chân núi Phú Sĩ! Có Cụ/Mợ nào đã từng loăng quăng ở đây cho em hóng tý :D
Naăm rồi em có đi Nhật traing một chuyến các bác ạ. Đọc loạt bài của bác chủ thớt nhớ Nhật quá. Cảm ơn bác,
@ em có anh Fuji, tầng 5. Nó có 10 tầng, xe bus chỉ đến tầng 5 thôi, còn lại phải đi bộ#:-s
Nghe nói chỉ được leo vào tháng 7,8 thôi, còn lại không được leo do thời tiết không đảm bảo. Vậy mà em đi vào tháng 9, họ vẫn leo ầm ầm

Hóng tiếp vụ sóng thần của cụ Mai cồ. Đã bao giờ cụ Mai Cồ tính thử quãng đường đã đi trong đời chưa? Mà cụ cho em hỏi ở Nhật có phượt ko?
Đây là một câu hỏi rất hay... Em chưa bao giờ thống kê nhưng có lẽ em nghĩ là nhiều lắm... Lúc nào rảnh rỗi em sẽ thử thống kê xem thế nào. Riêng VN em đi gần hết chỉ còn vài tỉnh. 28 tỉnh miền Bắc thì đi như cơm bữa. Nước ngoài cũng chục nước. Riêng trung quốc và nhật bản thì nhiều lần.

Hasami

Xe hơi
Em thấy cụ bảo tháng 6 đi Nhật, em tưởng cụ đi nguyên cả tháng nên để dành đầu tháng 7 đọc, ai ngờ cụ đã thai nghén phần 2 và giờ đã được 50 trang. Em chúc mừng cụ trở lại và phong độ viết hơn cả xưa <:-P

Em thấy cụ bảo tháng 6 đi Nhật, em tưởng cụ đi nguyên cả tháng nên để dành đầu tháng 7 đọc, ai ngờ cụ đã thai nghén phần 2 và giờ đã được 50 trang. Em chúc mừng cụ trở lại và phong độ viết hơn cả xưa <:-P
Hihi cụ lại quá khen roài... tks cụ.

Đà nẵng nóng quá, xong việc rồi chả muốn ra đường nên lại ngồi trong phòng viết lách tí phục vụ các cụ.

Vậy là đã đến này lên đường đi Fukushima, nhà em để xe to ở nhà lấy xe nhỏ đi cho lành.

Xe này nhỏ nhưng sản xuất tại Nhật nên đi rất êm và chắc chắn. Thường xuyên chạy khoảng 120km/h mà không có cảm giác rung lắc gì hết.

Saigon3

Xe tải
Cảm ơn cụ michaeljo @};-. Ảnh chụp Disneyland rất rực rỡ, đầy màu sắc =D>.