[Funland] Toàn cảnh + Full Clip phía trong căn nhà bị cháy ở 812 Quang Trung - Quảng Ngãi!

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Rất mong các cụ chung tay chia sẻ để vụ việc này không bị chìm xuồng hoặc đội ngũ PCCC có những câu trả lời thoả đáng hơn, tìm ra người chịu trách nhiệm đến cùng cho 4,5 sinh mạng oan uổng.
Thành thực là tôi không kỳ vọng gì nhiều từ những chiến sĩ PCCC xuất sắc dũng cảm thông minh anh dũng bất khuất.

Tôi thì xin tự rút kinh nghiệm cho gia đình mình vậy:
Hạn chế đồ có thể cháy, cái này thì đã có. Hàng tối đi 1 vòng, tắt điện rút điện ....
Nên kiếm 02 lối thoát hiểm trước cho mình, trong trường hợp xảy ra cháy: Lên tầng trên hoặc xuống tầng dưới.
Cái này giờ tôi cũng đã có.

Thạc sỹ

Xe tăng
Xem clip từ phút 3.18 thấy nhiếu vết đục phát gần cầu thang tầng 1, không hiểu là gì?

hairyscary

Xe điện
theo clip dân ghi lại, không thấy kìm, búa đâu. thậm chí không có mũ, găng tay bảo hộ. 4 xe đến thì chỉ 1 xe phun nước. và phun thì yếu như vòi sen chứ không mạnh như vòi cứu hỏa
Có cái đoạn chú lính cứu hỏa phun nước không được, chạy ra đường chỗ cái van chia nước để mở van. Một tay cầm họng phun, một tay mở van, mà loay hoay mở vẫn del có nước. May phúc 70 đời nhà chú đấy, chứ mở van mà nước nó vào ngay thì cái họng nước nó quật cho thêm được ít nhất một người nằm cáng.
Lính cứu hỏa mà ngu thế bị chửi cũng không sai. Mà ngu thế nên mới uổng mấy sinh mạng.

toyennha

Xe lăn
Có khả năng khi mở cửa ra khói xộc vào nhiều quá nên cuống ko nghĩ tới giải pháp đó. Thực ra nếu có một mũi phun nước và tấn công mạnh từ phía cửa sổ đằng sau thì sẽ giải quyết được rất nhiều vấn đề. Cụ xem kỹ clip từ tầng 3 xuống, nếu phá cửa tầng 3 và 2 vòi rồng áp chế từ tầng 3 xuống chắc chắn vấn đề được xử lý gọn luôn, khả năng còn kịp cứu người. Mũi tầng 3 rộng rãi thoải mái tấn công xuống.
Cháu vừa xem clip. Thấy nhà có sân thượng(leo dc sang nhà bên cạnh) mà người ko bị ngạt khói bất tỉnh trong khi ngủ lại ko chạy lên sân thượng nhỉ. Rõ ràng là cháy dưới bốc lên, và gđinh còn tgian gọi đt cầu cứu mà lại ko chạy lên trên.
2 cụ nhớ vụ cháy toàn Ict ở SG năm lâu lâu rồi ko? Chết vì bị "luộc" chết vì ngạt và chết vì ko lối thoát đó anh Làm thủ quỹ ko thoát được ra ngoài khi cháy. Trong vụ cháy đó chỉ có anh bảo vệ Long Hải đã đúng khi hướng dẫn người dân nhảy từ tầng cao xuống tầng thấp. Ko có anh PCcC nào tiếp cận và hướng dẫn cả...

thattinhvt

Xe buýt
E nghĩ khi xảy ra cháy, nếu phát hiện sớm thì may ra mới có cơ hội leo lên tầng cao được, chứ nếu phát hiện muộn, khói dày đặc thì ra đến chỗ cầu thang là đứng, vì theo nguyên lý khói sẽ bị hút lên. Và thớt này e nghĩ chỉ nên phân tích về trách nhiệm, hành động của bên pccc, và nếu được thì thêm vấn đề nữa là nên hành động, xử lý thế nào khi có cháy, bởi nó cũng là một trong các kỹ năng sinh tồn cần thiết.

Streamline

Xe điện
Sau khi xem ảnh hiện trường. Em thấy các anh đã tiếp cận đúng nhà rồi. Ở thớt trước e còn dự đoán các anh tiếp cận nhầm sang nhà hàng xóm cơ.
Nghiệp vụ thế là quá tốt rồi.

Lacet_ti

Xe container
Cụ nào đã từng chứng kiến cháy nhà chưa??
Vụ này cháy ban đêm, phát hiện ra thì bên ngoài phòng ngủ toàn khói rồi.
Xin thưa là cháy vật liệu nhựa xốp, khói nó cuồn cuộn chứ ko liu riu như đun rơm nhóm bếp đâu. hít 1 phát khói đen đấy nhẹ nhất là tức ngực, choáng ngồi luôn 1 chỗ, nặng hơn là ngất, thậm chí là bỏng phổi gục luôn chứ đừng nói đến chuyện bịt mồm bịt mắt mà chạy ra cầu thang lên trên thượng được.
Em chứng kiến 1 vụ cháy nhỏ rồi. Lửa cao khoảng 2m, 1 góc nhà cỡ 4m2, khói vừa phải- mà đã khủng rồi. Cháy quả là kinh dị.
Vụ này ko thấy nói đến người chồng- vd phá cửa bếp đằng sau tầng 2, hoặc kê đồ lên cao thoát qua cửa thông gió nhỏ
Em cho rằng người chồng đã cố mở cửa phòng ngủ, chạy ra xem tình hình, khả năng bị khói ngạt, trở vào có lẽ bị ngất luôn- nên chỉ thấy người vợ gọi điện cho bố và kêu cứu.
Cũng rất khó hiểu hàng xóm , gần như ko thấy ai trợ giúp, chỉ lối đằng sau.
Bên cứu hỏa thì thôi , cứu dc thì khen thưởng ầm ỹ, ko dc thì coi là hoàn thành nhiệm vụ, hết.

z300

Xe điện
Nhìn qua clip thì thấy có thế có đường thoát trên thượng. Chắc không chạy lên được thượng hả cụ Jo?
Đây là những hình ảnh ĐỘC QUYỀN do tôi nhờ một người em OF ở Quảng Ngãi quay và chụp lại để nhằm làm sáng tỏ các dữ liệu còn thiếu trong đám cháy ngày 5/6 vừa qua.

NGOÀI CỬA SAU:

Em đang nhờ cậu em tìm kiếm thêm các góc quay có camera. Hy vọng trong những hộ kinh doanh dạng này sẽ có nhiều camera ở mọi nơi để chúng ta biết thêm chi tiết.

CẬN CẢNH HÌNH ẢNH CỬA PHÍA SAU:

Còn đây là những hình ảnh chụp cận cảnh cửa phía sau, có dấu hiệu cậy phá nhưng hai tai cửa và khóa vẫn còn nguyên. Khả năng lớn là không phá được cửa để vào.

HÌNH ẢNH PHÒNG NGỦ

Phòng ngủ này lằm ngay cạnh cầu thang tầng 2, có 1 cửa sổ trên cao nhìn sang phía nhà bên cạnh và 1 khoảng hở lớn có khung sắt quay ra phía cầu thang

cua so bep.png

Ngay cửa phòng ngủ là nhìn ra là bếp, và cái cửa sổ chúng ta nhìn thấy chính là cửa sổ bếp. Đi qua phòng ngủ là tới bếp. Khoảng cách từ cửa sổ bếp tới cửa phòng ngủ khoảng 3-4m.

CLIP TOÀN CẢNH

Còn đây là clip căn nhà quay toàn bộ từ trong ra ngoài, từ tầng 3 xuống tầng 1. Mời các cụ cùng xem để có cái nhìn và định hình câu chuyện rõ hơn!

tran duc chi

Xe buýt
Cụ nghĩ nghĩ ngợi cao siêu quá,mỗi cái chuyện bắt thang để đập cửa kính giải phóng khói và sức nóng mà ko có làm được, đừng nói mà lên tầng 3,tầng 4.
Hãy nghĩ ngược lại một chút: nếu đội cứu hoả tấm công từ tầng 3 xuống thì cơ hội cứu họ cũng rất cao.

z300

Xe điện
Vật liệu cháy toàn nhựa với mấy cái đồ tạo khói độc, hơi nóng và khói bốc lên trên. Nguyên tắc khi có hỏa hoạn là tìm đường chạy xuống chứ không chạy lên trên. Rất nhiều vụ cháy mà nạn nhân chết dọc lối cầu thang bộ rồi, em nghĩ trường hợp này nạn nhân đã xử lý đúng, tuy nhiên bên ngoài cứu hộ không thật sự hiệu quả nên mới thương tâm như vậy.
Bí quá vẫn nên ấp nước vào quần áo ròi chạy lên thượng mà nhảy đại, may ra thương tật thôi?

Em chứng kiến 1 vụ cháy nhỏ rồi. Lửa cao khoảng 2m, 1 góc nhà cỡ 4m2, khói vừa phải- mà đã khủng rồi. Cháy quả là kinh dị.
Vụ này ko thấy nói đến người chồng- vd phá cửa bếp đằng sau tầng 2, hoặc kê đồ lên cao thoát qua cửa thông gió nhỏ
Em cho rằng người chồng đã cố mở cửa phòng ngủ, chạy ra xem tình hình, khả năng bị khói ngạt, trở vào có lẽ bị ngất luôn- nên chỉ thấy người vợ gọi điện cho bố và kêu cứu.
Bên cứu hỏa thì thôi , cứu dc thì khen thưởng ầm ỹ, ko dc thì coi là hoàn thành nhiệm vụ, hết.
Thớt trước em cũng có nói vấn đề tham gia trực tiếp 1 vụ cháy, e ko thích lan man nói nhiều, nhưng thực tế e đã tham gia chữa 1 vụ cháy mà nó nóng kinh khủng, ở đây còn cháy dây điện cháy nhựa, cháy bóng đèn, đủ chất động hại khói độc nên em nghĩ phi ra là hít 1 phát khói vào đủ chết ngất rồi. Thời gian tính bằng giây bằng phút có thể cứu được người. Đây là lời cảnh báo cho các cụ kinh doanh coi thường phòng cháy chữa cháy.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Bác chuẩn.
Lúc đó thì không ngồi chém gió được đâu.
Thế nên, đành chuẩn bị trước thôi bác ạ.
Và thắp hương khấn từ Allah đến Buddah, là mình không dính.

tran duc chi

Xe buýt
Em nghĩ vụ này rồi cũng như bao vụ khác,cuối cùng rồi cũng hòa cả làng thôi.Tuy nhiên em cũng cố thắp cùng cụ 1 ngọn nến giữa bóng đêm mịt mùng vì gia đình của nạn nhân vụ cháy này có bà con họ hàng với em.Mong gia đình các em sớm siêu thoát.
Rất mong các cụ chung tay chia sẻ để vụ việc này không bị chìm xuồng hoặc đội ngũ PCCC có những câu trả lời thoả đáng hơn, tìm ra người chịu trách nhiệm đến cùng cho 4,5 sinh mạng oan uổng.

Xuân Bách

Xe buýt
Từ hôm đó cũng không có lời giải thích. Thôi thì chắc họ bận. Nhưng ít nhất phải ra khuyến cáo cho người dân để người dân rút kinh nghiệm chứ
toàn các cụ/mợ tự đánh giá và rút kinh nghiệm theo quan điểm cá nhân. Sao họ không làm cái việc đó nhỉ.

poiuy

Xe ba gác
E nghĩ khi xảy ra cháy, nếu phát hiện sớm thì may ra mới có cơ hội leo lên tầng cao được, chứ nếu phát hiện muộn, khói dày đặc thì ra đến chỗ cầu thang là đứng, vì theo nguyên lý khói sẽ bị hút lên. Và thớt này e nghĩ chỉ nên phân tích về trách nhiệm, hành động của bên pccc, và nếu được thì thêm vấn đề nữa là nên hành động, xử lý thế nào khi có cháy, bởi nó cũng là một trong các kỹ năng sinh tồn cần thiết.
Quan trọng nhất là phải có sẵn lối thoát hiểm trong mọi tình huống. Bất kỳ ở chỗ nào thì đầu tiên cũng phải nghĩ nếu xảy ra sự cố thì ta chạy đi đâu?
Ở cụ thể nhà này thì hoàn toàn chỉ trông chờ vào bên ngoài đến cứu. Trong phòng ngủ không có bất cứ lối thoát nào, tầng 1 thì cháy không thể chạy qua, chạy lên trên thì cầu thang đầy khói không chắc là có thể chạy được lên trên không, nếu lên đến trên rồi nhưng lối thoát ra sân thượng mà lại có khóa nữa thì coi như xong, chưa kịp mở khóa đã bị khói làm cho ngất xỉu rồi.

MiTa

Xe lăn
2 cụ nhớ vụ cháy toàn Ict ở SG năm lâu lâu rồi ko? Chết vì bị "luộc" chết vì ngạt và chết vì ko lối thoát đó anh Làm thủ quỹ ko thoát được ra ngoài khi cháy. Trong vụ cháy đó chỉ có anh bảo vệ Long Hải đã đúng khi hướng dẫn người dân nhảy từ tầng cao xuống tầng thấp. Ko có anh PCcC nào tiếp cận và hướng dẫn cả...
Vụ đó e nhớ con số công bố là 64 người.

tran duc chi

Xe buýt
Vôt ka bác vì đã phân tích rất hay,vấn đề mổ xẻ bây giờ là khả năng làm việc của đội PCCC như thế nào thôi và ai là người đứng ra nhận trách nhiệm sinh mạng của 5 nạn nhân.
Em nghĩ một vài cụ lại lạc đề rồi. Cứ cho là khói lên nhanh quá khiến nạn nhân ko kịp trở tay, cứu hoả cũng ko cứu kịp, nhưng trọng tâm của thớt là lực lượng pccc đã làm gì. Việc của họ là họ phải làm những gì thuộc chức năng nhiệm vụ của họ, kết quả tính sau.

E rằng câu hỏi ko phải là họ làm việc có hiệu quả hay ko, mà là họ có biết làm hay ko, và có làm hay ko.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Quay lại các đồng chí PCCC:
Tôi đã có lần làm việc cùng đội Cứu hỏa của Đức:
Ngoài vòi rồng và ống nước, Tụi nó còn có Kìm thủy lực cắt đủ thứ, kể cả nóc ô tô để cứu người, Bình oxgen kèm đồng phục chống lửa ....

Tất nhiên, cái xe đi cứu nạn vụ tai nạn ô tô trên highway, nó khác với cái xe đi cứu hỏa thực sự ở đâu đó.

Mountain Men

Xe buýt
Như khu nhà em là dân chủ động trước khi PCCC đến, vì nó còn cháy lan sang nhà mình.
Bà con phá cửa với mái tôn nhanh lắm.
Đánh giá dân tình đây chưa chủ động.

kduc

Xe Cứu Trợ
Cái cửa xếp kia thì hai ông xô mạnh là bay. Quan điểm là phòng hơn chống và hãy trong chờ vào chính mình trước.